ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยหงุดหงิดกับยามตามห้างบ้างครับ  (อ่าน 6735 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
ถ้าก่อนหน้านี้ได้มาเห็นหัวกระทู้แบบนี้  ผมต้องมองว่าเป็นเรื่องไร้สาระ

แต่ระยะหลังมานี่ผมเจอกับตัวเองบ่อยมาก
เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ใครเคยรำคาญยามตามห้างบ้าง
ที่คอยมาโบกรถเข้าจอด ทั้งๆที่ไม่จำเป็นเลย ผมจอดได้ดีกว่าคุณโบกอีก
แต่ก็เข้าใจว่าเป็นหน้าที่ ก็ไม่อะไร
แต่ ที่เจอมาคือ

1. พูดจาห้วนมาก คือไม่ได้หวังว่าให้พูดครับ แต่มันห้วนเกิน
2. โบกให้ถอย จนบางทีเรารู้สึกว่าพอแล้ว ก็ยังบอกให้ถอยต่อ (อันนี้อยากรู้ว่าเพื่อนๆทำยังไงเวลาเจอแบบนี้)

ขอโทษด้วยครับ ที่ตั้งกระทู้ติดๆกัน
แต่วันนี้ก็เพิ่งเจอมา
ต้องเจอแบบนี้เกิน 90% ไม่รู้เป็นอะไร
หรือ ผิดปกติที่ผมเอง ที่คิดมากเกินไป

อยากฟังความเห็นเพื่อนสมาชิกครับ

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
Re: ใครเคยหงุดหงิดกับยามตามห้างบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 23:23:48 »
ถ้าก่อนหน้านี้ได้มาเห็นหัวกระทู้แบบนี้  ผมต้องมองว่าเป็นเรื่องไร้สาระ

แต่ระยะหลังมานี่ผมเจอกับตัวเองบ่อยมาก
เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ใครเคยรำคาญยามตามห้างบ้าง
ที่คอยมาโบกรถเข้าจอด ทั้งๆที่ไม่จำเป็นเลย ผมจอดได้ดีกว่าคุณโบกอีก
แต่ก็เข้าใจว่าเป็นหน้าที่ ก็ไม่อะไร
แต่ ที่เจอมาคือ

1. พูดจาห้วนมาก คือไม่ได้หวังว่าให้พูดครับ แต่มันห้วนเกิน
2. โบกให้ถอย จนบางทีเรารู้สึกว่าพอแล้ว ก็ยังบอกให้ถอยต่อ (อันนี้อยากรู้ว่าเพื่อนๆทำยังไงเวลาเจอแบบนี้)

ขอโทษด้วยครับ ที่ตั้งกระทู้ติดๆกัน
แต่วันนี้ก็เพิ่งเจอมา
ต้องเจอแบบนี้เกิน 90% ไม่รู้เป็นอะไร
หรือ ผิดปกติที่ผมเอง ที่คิดมากเกินไป

อยากฟังความเห็นเพื่อนสมาชิกครับ

เรื่องโบกให้จอดผมชอบครับ  แต่ที่ไม่ชอบคือ ตอนจะกลับแล้วต้องมานั่งเข็นรถที่จอดขวางอยู่เอง ไม่รู้ยามไปไหนหมด ที่จอดรถชั้นนึงกว้างมาก แต่มียามแค่คนเดียว สุดท้ายต้องเข็นเอง บางครั้งต้องเข็นถึง 4-5 คันครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: ใครเคยหงุดหงิดกับยามตามห้างบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 00:16:25 »
เรื่องโบกถอยจอดนี่บางทีก็ไม่ชอบเหมือนกัน เพราะเคยมีครั้งนึงที่ผมถอยจอดแล้วคิดว่าพอละ แต่ยามยังให้ถอยต่อ เลยขยับไปอีกนิดก็ชนกับพุ่มไม้ด้านหลังพอดี =_="

นับแต่นั้นมา ผมเลยไม่ค่อยเชื่อยามเท่าไรที่โบกว่าพ้นหรือห่าง เอาตามความรู้สึกเคยชินกับรถเราเนี่ยแหล่ะดีที่สุด (แต่อย่าเผลอหน้าแหกเพราะถอยชนอะไรโดยไม่เชื่อยามเชียว)

เรื่องพูดจาห้วนใส่ ผมไม่ค่อยเจอนะ เว้นแต่จะเป็นช่วงที่รถติดในลานจอดรถเยอะมากจนต้องรีบระบายทางให้เร็วที่สุด เหตการณ์แบบนี้มีพูดห้วนๆ แน่ เพราะเขาก็ไม่อยากให้คนอื่นต้องคอยนานเพราะเรา เรื่องนี้ผมเข้าใจดี และไม่รำคาญหรือตอแยอะไร (เว้นแต่ยามผู้นั้นจะปากสุนัขจริงๆ ถึงจะส่งเรื่องให้ไล่ออกเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2014, 00:21:38 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 00:22:14 »
เรื่องโบกถอยจอดนี่บางทีก็ไม่ชอบเหมือนกัน เพราะเคยมีครั้งนึงที่ผมถอยจอดแล้วคิดว่าพอละ แต่ยามยังให้ถอยต่อ เลยขยับไปอีกนิดก็ชนกับพุ่มไม้ด้านหลังพอดี =_="

นับแต่นั้นมา ผมเลยไม่ค่อยเชื่อยามเท่าไรที่โบกว่าพ้นหรือห่าง เอาตามความรู้สึกเคยชินกับรถเราเนี่ยแหล่ะดีที่สุด (แต่อย่าเผลอหน้าแหกเพราะถอยชนอะไรโดยไม่เชื่อยามเชียว)

ุ้้ถ้าไม่ฟัง เคยโดนยามต่อว่า หรือ มาบังคับให้เราถอยอีก โดยไม่ยอมบ้างมั๊ยครับ

ผมเคยโดน ขนาดบอกว่าพอแล้วก็ไม่หยุด เปิดประตูลงไปดูก็จอดดี ชี้ให้ดูว่าโอเคแล้ว
ก็ทำท่าไม่พอใจ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 00:34:44 »
เป็นไปได้สองกรณคือ หนึ่งผมซวยเองที่มาเจอยามแย่ๆตลอด หรือ
ผมมันคิดมากเกินไป

เพื่อนๆเชิญด่าผมได้ตามสบายเลยนะครับ
เช่น ไอ้บ้าเรื่องเล็กแค่นี้เอามาเป็นอารมณ์ เผื่อจะได้สติขึ้นมามั่ง

ช่วงนี้เจอติดๆกันทุกครั้งที่ไปห้าง เดือนสองเดือนแล้ว ประสาทเสียเลย
เคยลงไปทะเลาะกับยามอยู่ครั้งสองครั้ง เพราะมันทนไม่ไหว
แต่ไม่เคยแจ้งหัวหน้าหรืออะไรนะครับ เพราะลึกๆก็เห็นใจเค้าเหมือนกัน
พอทะเลาะ แล้วเราก็ไม่สบายใจเอง เที่ยวไม่สนุก T T

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 00:37:14 »
เคยเจอยามอยู่ 2 ประเภทครับ

1. โบกให้ถอยอยู่นั่น แต่ตัวพี่แกยืนอยู่หลังรถ คือถ้าถอยเร็วหน่อยเนี้ยมีชนอวัยวะหักได้เลยทีเดียว

2. บางจุดจอดได้ประจำ แต่พอเอารถญี่ปุ่นธรรมดาๆ ไป พี่แกบอกว่า ตรงนี้ห้ามจอดคร้าบ (พอบอกว่าจอดประจำหนิ) พี่แกจะตอบกลับว่า งั้นถ้ารถเฉี่ยวไม่รับผิดชอบนะคร้าบ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 01:20:26 »
ผมก็เจออยู่พอสมควร ก็ถอยๆตามเค้าโบก อย่างน้อยก็ดีกว่ายามที่ไม่สนใจอะไรเลย

แต่ถ้าครั้งไหนจอดไม่พอใจ ก็รอให้เค้าไปแล้วขยับอีกที

คือผมชอบจอดแล้วหยิบนั่นนี่ อะไรจุกจิกๆอยู่ในรถก่อนแล้วค่อยลง ก็ได้ขยับรถรอบสองอยู่บ่อยๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 02:01:10 »
แอบเบื่อนิดนึงครับ ตอนถอย อยากจะบอกว่ารถผมมีกล้องหลัง อิอิ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 02:19:15 »
ผมตามห้างก็เจอพูดจาไม่ดีเนี่ยแหละครับ อยากแจ้งทางห้างมาก ที่มหาลัยผมอีกเซงมาก พอขับรถดีๆไปพูดจาโคตรดี แต่พอขับรถเก่าไป ไล่ให้จอดกลางถนน ซึ่งผมก็กล้าจอด 555  แต่ที่เจ๋งที่สุดคือเจอที่ร้านเหล้า สักแต่โบก ชนสิครับ พอชนเท่าน้้นแหละ เดินหนีหายไปเลย -_-

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 07:14:14 »
ผมโดนประจำ ครั้งนึงโบกแบบว่า กันชนผมแทบชิดกับทะเบียนคันหลัง .. ตั้งแต่นั้นมา เวลาถอย เอากระจกลง แล้วบอกเลย มีกล้องหลัง

มีอีกครั้ง โบกให้ออก แต่มีรถจอดขวาง ผมก็คิดว่าไม่น่าผ่าน พี่แกก็โบกอยู่นั่น ผมก็ค่อยๆหักไป มีรถรออยู่หลายคัน

ผลคือ ไปเบียดโป่งคันหน้านิดนึง ต้องถอยเข้าช่องเดิม ให้  (ไอ้) ยามไปประกาศเรียกเจ้าของรถ รอประกัน

ผมถามว่ามันไม่พ้น แล้วโบกทำไม มันบอก ผมนึกว่าพ้น มันมืด มองไม่เห็นกันชนที่ยื่นออกมา ... เฟ็ดเฟ่ 

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 07:16:01 »
โดนใจมากครับ

บางที ส่องไฟเข้ามาหรือเปิดประตูให้ คือกูยังไม่อยากลงจากรถ
จะเก็บของ จะโทรหาเพื่อนว่ามาถึงยัง จะเอาทิปให้ได้ น่ารำคาญครับ เห็นด้วยจริงๆ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 07:50:06 »
ปกติไม่ได้สนใจเลยครับโบกก้โบก ถอยเองดูเองตลอดเลย เชื่อในการถอยของเรามมากกว่า

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 08:09:02 »
ผมว่าเรื่องแบบนี้ต่างกรรมต่างวาระนะ ยามทั่วๆไปตามห้างโบกหยุดรถให้เราจอดเข้าซองดูระยะให้ จอดเสร็จผมก็ขอบคุณ ยามก็ยิ้มทุกคนแหละ

ยามส่วนใหญ่ก็ใช้ภาษาห้วนๆ ไม่แปลกอยู่แล้วครับ เขาไม่ได้ถูกฝึกให้มีปฏิสัมพันธ์กับลูกค้าเท่าไหร่หรอกครับ ยกเว้นห้างหรูๆหน่อย

ยามน่ารักๆก็มีเยอะแยะ ตอนหาที่จอดรถไม่ได้จริงๆ ก็คุยกับเขาดีๆ ขอซักมุม ไม่ขวางใคร ( ไม่เอาช่องพิการ ) ถ้าได้ก็ติดไม้ติดมือซัก 2 เขียว หรือ 1 ฟ้า

เฝ้ารถเราดีไม่ไปนั่งไหนเลยหละ  ;D

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 08:22:41 »
ข้อ 1 ผมเข้าใจคับแบบนี้ล่ะ style ไทยไม่ใช่แค่ยามหรอกคับ

ส่วนข้อ 2 ผมไม่แคร์คับคิดว่าถอยพอก้พอจบ ดับเครื่องคับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 08:36:14 »
ถ้าเป็นห้างที่กรุงเทพผมไม่เคยเจอเลยแฮะคงเพราะส่วนใหญ่ไปโลตัส บิ๊กซีซะมากกว่า ส่วนที่ระยองกับชลบุรีก็ไม่มียามมาโบกเหมือนกัน แต่ที่โรงพยาบาลชลบุรีมีคนโบกให้ครับคงเพราะเป็นหน้าที่มั้งเพราะเสียค่าจอด    ถ้าตามร้านอาหารบางร้านก็ดีบางร้านก็เหมือนจ้องเอาเงินอย่างเดียวก็ให้ทุกครั้งนะกลัวรถเราเป็นอะไร

ส่วนตัวแล้วไม่ชอบมีคนมาคอยโบกให้รถเราเรารู้ระยะ ถ้าไม่มั่นใจจริงจะลงไปดูซักหน่อยกันเหนียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 08:47:08 »
เรื่องยามโบกรถนี่เคยเจอคนที่โบกไม่เป็น แต่เราควรขับในแบบที่ถูกต้องของเราเหมือนเดิม

ตอนนี้ที่ไม่ชอบคือยามเวลาที่เข็นรถลูกค้าที่จอดซ้อนคัน ยามจะไม่ไปดันด้านหน้าหรือด้านหลังของรถ แต่มายืนด้านข้างแล้วใช้มือดึงตรงซุ้มล้อ มันเป็นเหตุให้บางครั้งกิ๊ฟล็อคบังโคลนมันหักได้
ทำให้กันชนรถเราไม่แนบสนิทเหมือนเดิม อันนี้เบื่อที่สุด

ออฟไลน์ mixza69

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 09:04:01 »
อย่าไปคิดมากเลยครับ ปวดหัวเปล่าๆ

เค้าก็ทำหน้าที่ของเค้าอ่ะครับ

เค้าก็คงคิดว่า งานคือเงิน

ถ้านั่งอยู่เฉยๆ ไม่ทำไรเลย เดี๋ยวก็โดนไล่ออก

ส่วนยามที่พูดจาไม่ดี ห้วนๆ ก็มีครับ

แต่พี่ยามพูดเพราะๆน่ารักๆก็เยอะครับ

เคยเจอยามมาเต้นให้ดูด้วย 5555

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 09:48:32 »
ส่วนตัวชอบมาก ถ้าพี่เขาโผล่มาตอนเราจะออกครับ
เพราะพูดตรงๆว่าเข็นรถไม่ไหว หลายครั้งที่คนจะไหลไปกองที่พื้นก่อนรถ  :'(
อันนี้ยินดีให้ทิปตลอด เพราะตัวเองทำไม่ได้

แต่ถ้าไม่ชอบ ก็ไอ้ตอนที่วื่งมาโบกให้ถอย หรือ
 ชี้ให้เราไปจอดในช่องที่เราก็เห็นว่าว่างนี้แหละ
เกือบทุกครั้งเลยที่คุณพี่ๆจะชอบยืนวนทำนู้นทำนี้อยู่ตรงบริเวณรถ
เหมือนรอเวลาให้เราลงจะรถและให้ทิปพวกเขา

ซึ่งเราก็ไม่สู้กับแรงกดดันได้สักที  :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 09:50:35 »
สงสัยผมหน้าตาไม่น่าได้ตัง + รถราคาถูกมั้ง

ไม่เคยมีใครมาโบก มาช่วยเข็นเท่าไหร่เลย :'(

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:33:13 »
ขอเรื่องดีก่อนนะครับ เมื่อวานไปประชุมที่โรงแรมในหาดใหญ่ ยามนั่งโชว์ป้ายที่จอดเต็ม ผมเปิดกระจกถามจอดที่ไหนได้บ้างครับพี่ ยามบอกพี่ไปวนมาแป๊บนะผมเอารถโรงแรมออกให้ วนกลับมาอีกที ยามเห็นรถยังยืนนิ่ง พอเปิดกระจกยิ้มให้ พี่เค้าจำได้ รีบพยักหน้าให้เข้าทันที มีการคอนเฟิร์มหน้าด้วยนะครับ 5555

ส่วนเรื่งน่าเบื่อที่คอนโดผมเองครับ ยามคอยบอกให้ถอยๆๆๆ จนกันชนหลังแทรกไปในพุ่มไม้ประจำ ผมแก้ปัญหาด้วยการไปบอกนิติบุคคลให้แต่งต้นไม้หน่อย รุ่งขึ้นคนสวนแต่งต้นไม้กันะพรึ่บพรั่บ งานนี้ วินวิน ครับ
ส่วนที่ห้างส่วนใหญ่มีที่กั้นล้อหลัง ไม่ค่อยมีปัญหา และรถมีกล้องก็เลยเชื่อตัวเองมากกว่า ปล่อยให้พี่เค้าโบกไป จอดเสร็จขอบคุณเค้าคำนึง เรียบร้อย

ออฟไลน์ Suprakit.Tee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:56:50 »
อย่าไปหงุดหงิดเขาเลยครับ ใจเขาใจเรา ยามเป็นงานที่หนักไม่น้อย ต้องรีบเคลียร์รถให้จอดเข่้าซองเพื่อรถคันหลังจะได้ไม่แออัดไม่ทำให้การจราจรในลานจอดรถติดขัด บางทีจะต้องเข็นรถที่จอดขวางไป-มาทั้งวัน ผู้ประกอบการก็เอาเปรียบ ที่จอดรถแต่ละชั้นหรือลานจอดรถกลางแดด บางทีรถจอดเป็นร้อยคันมียามคนเดียว ลองเป็นเราๆเข็นรถแบบนี้ทั้งวันนันละ8 ชั่วโมงก็ไม่ไหวแล้วครับ สำหรับผม ถ้ามียามมาโบกให้จอด น้ำใจ สัก 20 บาท แค่นี้เขาก็ดีใจแล้วครับ เงิน20บาทสำหรับบางคน มันคือเงินที่เลี้ยง ข้าว1มื้อให้ลูกๆเขาได้เลยนะครับ ถึงแม้เขาจะโบกให้เราจอดไม่ดี100%มีเอียงบ้าง เราก็ขยับเองใหม่ก็ได้ครับ อย่าไปหงุดหงิดเรื่องแค่นี้เลยครับ...

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 11:50:10 »
เจออยู่เรื่อยๆ ตามห้างครับ  แต่ก็เฉยๆ ไม่ได้รู้สึกอะไรครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 12:22:54 »
เวลามาโบกไอ้จุดที่เรากลัวอย่างมุมซ้ายหน้าจะเบียดมั้ยไม่ค่อยมาดู ไปดูตรงที่เราไม่กลัว
บางคนยืนบังเซนเซอร์อีกร้องปี๊บๆรำคาญมาก
ยิ่งเจอพวกโบกแบบรู้เลยว่าขับรถไม่เป็นไม่รู้มุมหมุนของรถนี่อย่างเซ็ง

ถ้าผมว่าถอยพอแล้วผมก็จอดเลยครับไม่สนใจ

ยามที่ผมว่ายังโอเคก็MBKนะยืนประจำตลอดเรียกมาเข็นก็สุภาพดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 13:10:54 »
จากหัวเรื่องกระทู้ เขาไม่ได้มาบังคำอะไร หรือทำอันตรายกับรถคุณ ไม่ต้องไปคิดมากครับ เรื่องพูดห้วน คงเป็นธรรมดาของเจ้าหน้าที่ห้าวๆ และเรื่องโบก จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็ได้ ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 13:35:57 »
เคยเจอแต่ยามดีๆ มาโบกให้ครับ
แต่ถ้าเค้าโบกขัดใจเรา ผมก็ไม่ทำตามนะครับ 55
ส่วนยามกากๆ มักจะยืนมองเฉยๆ  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 13:37:14 »
เฉยๆครับ โบกก็โบกไป ไม่โบกก็จอดเองได้
ต่างกรรมต่างาระด้วย ผมไม่เคยเจอรปภ.โบกให้จอดแล้วไม่ถูกใจ มีบ้างช่วงรถเยอะๆให้เราไปจอดที่ๆเราไม่อยากจอด ก็จะโบกให้จอดอยู่นั่น ก็เปิดกระจกไปบอกดีๆว่าผมไม่จอดตรงนี้จ้า
เรื่องพูดจาห้วนๆ ผมเฉยๆ บางทีพูดเสียงดังหน่อยอาจเพราะเสียงภายนอกมันดัง และเราอยู่ในรถ รปภ.อาจกลัวเราไม่ได้ยิน อันนี้ผมไม่คิดมาก เพราะไม่ได้พูดจาหยาบคายใส่ แต่ถ้าเจอพูดกวนteenใส่ ผมก็ไม่ยอมเหมือนกันนะ

รปภ.น่ะไม่เท่าไหร่ เจอท่านลูกค้าโคตรเทพ มนุษย์ป้า มนุษย์ลุง มนุษย์อินดี้เด็กแนวทั้งหลาย ผมหงุดหงิดมากก่าอีกนะ

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 13:42:49 »
ผมว่ามันเรื่องเล็กน้อยมากจนไม่เห็นจำเป็นต้องไปใส่ใจอะไรเลยครับ

"ที่คอยมาโบกรถเข้าจอด ทั้งๆที่ไม่จำเป็นเลย ผมจอดได้ดีกว่าคุณโบกอีก"

ยิ่งคุณถอยได้เองแล้ว ยิ่งไม่เห็นต้องไปสนใจเลยครับ อย่าลืมว่ามีพวกมือใหม่หัดขับ(ไม่รู้จะหัดอีกกี่ชาติ)อีกเยอะมากมายครับ

เรื่องพูดห้วน มันก็เหมือนไปซื้อกับข้าวข้างถนนกินอ่ะครับ มีทั้งร้านพูดจาสนุัขไม่รับประทาน หรือพูดธรรมดาๆ หรือพูดลงหางเสียง

ผลสุดท้ายก็คือ เราไปหาข้าวกินครับ  ;)

ออฟไลน์ toyboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 14:18:50 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

อย่าไปหงุดหงิดเขาเลยครับ ใจเขาใจเรา ยามเป็นงานที่หนักไม่น้อย ต้องรีบเคลียร์รถให้จอดเข่้าซองเพื่อรถคันหลังจะได้ไม่แออัดไม่ทำให้การจราจรในลานจอดรถติดขัด บางทีจะต้องเข็นรถที่จอดขวางไป-มาทั้งวัน ผู้ประกอบการก็เอาเปรียบ ที่จอดรถแต่ละชั้นหรือลานจอดรถกลางแดด บางทีรถจอดเป็นร้อยคันมียามคนเดียว ลองเป็นเราๆเข็นรถแบบนี้ทั้งวันนันละ8 ชั่วโมงก็ไม่ไหวแล้วครับ สำหรับผม ถ้ามียามมาโบกให้จอด น้ำใจ สัก 20 บาท แค่นี้เขาก็ดีใจแล้วครับ เงิน20บาทสำหรับบางคน มันคือเงินที่เลี้ยง ข้าว1มื้อให้ลูกๆเขาได้เลยนะครับ ถึงแม้เขาจะโบกให้เราจอดไม่ดี100%มีเอียงบ้าง เราก็ขยับเองใหม่ก็ได้ครับ อย่าไปหงุดหงิดเรื่องแค่นี้เลยครับ...

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 19:03:04 »
ไม่เคย หงุดหงิดเขาเลยครับ ตอนถอยแม้จะเป่าให้ถอย ถ้าระวังดีๆ ผมก็พอล่ะ ไม่ได้ตามที่เขาบอกทุกครั้ง

เพราะ ยามบางคน ก็ยังขับรถไม่เป็นเลย หรือถ้าถอยไม่โดนหรือสกิดรถคันหลัง หรือ ข้างๆ ก็โทษเขาไม่ได้

หน้าที่เขาอ่ะนะ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 20:58:10 »
ผมชอบนะเวลาที่เราคิดว่าถอยพอแล้วแต่เขาโยกให้ถอยต่อ    คือถอยชนไมากลัว  กลัวถอยไม่สุดหน้ายื่นแล้วคันข้างๆ เลี้ยวไม่พ้นเฉี่ยวหน้าเป็นรอยมากกว่า