ผู้เขียน หัวข้อ: ในนี้มีใครขับรถเกียร์ธรรมดามั่ง????  (อ่าน 12431 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
   แบบว่าอยากเชคเรทติ้ง อิอิ

ผมหล่ะคนหนึ่ง ทั้งบ้านไม่มีใครขับรถเกียร์ออโต้เลย...   พ่อกับแม่ก็ไม่ชอบเพราะไม่คุ้นเคย

ส่วนผมก็รู้สึกว่ามันสนุกกว่า และปลอดภัยกว่า ในแง่ของการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า เช่น การใช้เอนจิ้นเบรค เป็นต้น

อันที่จริงก็มีแผนว่ารถคันใหม่ของที่บ้านคงต้องเป็นเกียร์ออโต้ เนื่องจากผมตั้งเป้าหมายว่า "รถที่ไม่มี ABS ไม่เอา" ดังนั้น "จึงไม่มีทางเลือก"

แล้วพวกสาวกเกียร์ธรรมดาทั้งหลายจะทำไงดี  - -

อันที่จริงเกียร์ธรรมดา ขับในเมืองตอนรถติดเนี่ย ทรมาณจริงๆ แต่ถ้าครัชนิ่มก็ไม่เป็นไรหรอก แต่ถ้าครัชแข็งหล่ะก็......น่องปูด!!!!!
阿蘇山

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: ในนี้มีใครขับรถเกียร์ธรรมดามั่ง????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 01:46:50 »
ในบ้านผมรถเกียร์ออโต้ 4 คันและเกียร์ธรรมดา 1 คันครับ

ผมติดสินใจที่จะบังคับให้ในบ้านมีรถเกียร์ธรรมดา 1 คันเพราะการขับเกียร์ธรรมดาบนถนนโล่งๆ
เป็นการบำบัดความเครียดอย่างหนึ่งของผม การไม่ได้ขับมันนาน 3 เดือนทำให้ผมถูกส่งเข้าพบจิตแพทย์

เกียร์ธรรมดาเป็นเสน่ห์ที่นับวันจะเลือนหายไปกับสายลม ละลายไปเหมือนกับลูกอม

ผมดีใจที่อย่างน้อยยังมีรถคันนึงในบ้านที่ไม่มี ABS ไม่ใช้คันเร่งไฟฟ้า ไม่มี Traction control ไม่มีระบบช่วยเบรค ไม่มีอะไรเลยนอกจากมีแป้นคลัทช์ให้เหยียบครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Re: ในนี้มีใครขับรถเกียร์ธรรมดามั่ง????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 01:49:39 »
ในบ้านผมรถเกียร์ออโต้ 4 คันและเกียร์ธรรมดา 1 คันครับ

ผมติดสินใจที่จะบังคับให้ในบ้านมีรถเกียร์ธรรมดา 1 คันเพราะการขับเกียร์ธรรมดาบนถนนโล่งๆ
เป็นการบำบัดความเครียดอย่างหนึ่งของผม การไม่ได้ขับมันนาน 3 เดือนทำให้ผมถูกส่งเข้าพบจิตแพทย์

เกียร์ธรรมดาเป็นเสน่ห์ที่นับวันจะเลือนหายไปกับสายลม ละลายไปเหมือนกับลูกอม

ผมดีใจที่อย่างน้อยยังมีรถคันนึงในบ้านที่ไม่มี ABS ไม่ใช้คันเร่งไฟฟ้า ไม่มี Traction control ไม่มีระบบช่วยเบรค ไม่มีอะไรเลยนอกจากมีแป้นคลัทช์ให้เหยียบครับ

ผมว่าขับรถพวงมาลัยธรรมดาเนี่ย เป็นการออกกำลังกายที่ดีเหมือนกันน่ะครับ  ที่บ้านผมก็ยังมีอยู่ สอง คัน  ฮ่าๆ
阿蘇山

ออฟไลน์ ?????????

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 01:54:15 »
เจ้านี่พอได้ไหมครับ ;D ;D ;D ;D ;D
ไม่มีระบบช่วยใด ๆ เลย ระบบเบรคเป็น drum 4 ล้อ เวลาลุยน้ำหรือล้อเปียก แล้วเบรค จะเบรคไม่อยู่ ต้องย้ำ ๆ ให้เบรคมันแห้ง ถ้าเบรคไม่อยู่จริง ๆ ก็ตัวใครตัวมัน โดดหนีลูกเดียว

คลัชแข็งสุด ๆ พวงมาลัยก็สะบัดนรก สรุปว่าไม่มีอะไรดีเลย

แต่ผมก็รักมันนะ มันเป็นความผูกพัน อย่างที่คุณ Commander Cheng บอกนั่นแหละ ถ้าไม่ได้ขับมันก็จะบ้าเอาได้ ;D ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2009, 02:03:37 โดย ทวารัศมิ์ »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 01:55:39 »
เข้า concept ทุกข้อเลยคันบนเนี่ย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 02:56:00 »
เกียร์ธรรมดา คันสุดท้ายในบ้านผม เป็นLancer E-Carครับ 10กว่าปีนู่น ซึ่งตอนนั้นยังแบเบาะ อยู่อนุบาลอยู่เลยครับ ขับไม่เป็น

ตอนนี้มีแต่เกียร์ออโต้ แต่ใจรักเกียร์ธรรมดาครับ

ยังดีที่บรรดาญาติๆผมใช้กระบะเกียร์ธรรมดากัน ยิ่งญาติฝ่ายแม่ ที่ทำไร่อยู่ ใช้วีโก้ 3.0 เกียร์ธรรมดา กระบะตอนเดียว มันส์อย่างบอกไม่ถูก อิอิ

ออกตัวกดมิดนี่ล้อฟรีเลยครับ แต่ด้ามเกียร์มันยาวอ่ะ เข้าง่ายก็จริง แต่สับไม่มันส์มือเหมือนเกียร์สั้นๆแบบจู๋เด็ก ที่อยู่ในMX-5เลยครับ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 13:09:25 »
ผมขับคร้าบบ
ก็รถที่บ้านนี่ล่ะมีอยู่คันเดียว
พ่อก็ชอบพี่ชายก็ชอบ
ตอนแรกผมไม่ชอบหรอก
แต่พอต้องมาขับมาใช้จริงๆ (เพราะมีอยู่คันเดียว)
ตอนแรกก็ไม่ชอบหรอกนะเกียร์ธรรมดา
แต่ขับไปขับมา
เลิฟเลย
เพราะมีความรู้สึกว่า  เราเนี่ยแหละ  เป็นผู้ควบคุมรถตัวจริง
ไม่ใช่สมองกลเกียร์  หรือระบบคอมพิวเตอร์ตัวช่วยอื่นๆ
แถม.......ได้ใช้อวัยวะครบ สองมือสองเท้า เป็นพัลวันเลย
55555

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 13:14:50 »
ขับอยู่ครับ  ;)

มาวัดน่องกันก็ได้

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 13:44:25 »
ที่บ้านก็ยังมีอีกคันนึงครับ

ขับไม่บ่อย แค่ยังได้ขับอยู่   B14

ออฟไลน์ ☺????☺

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 15:21:47 »
ที่บ้านใช้ แต่ธรรมดาครับ 

เพราะว่า ไม่ชอบ AT  ทั้งบ้าน  แต่เดียวนี้  ต้องหันมามองAT ซะแล้วครับ  เพราะ  พ่อและ แม่ อายุเยอะ ล่ะสงสัย ไขข้อจะ กำเริบ   เลยมองATไว้ซักคัน   แต่ผมยังไงก็ได้ขับได้ทั้งนั้น 

แต่ยังไม่มีใบขับขี้แค่นั้น เอง T^T      ;D ;D

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 16:30:20 »
ที่บ้านใช้ 6 คัน เป็นเกียร์ธรรมดาทั้ง 6 คัน และสมาชิกทุกคนในบ้านชอบเกียร์ธรรมดาเหมือนกันหมด เพราะว่าชินกับแบบนี้ ผมจะขับออโต้ตอนลองรถในศูนย์ หรือเช็ครถพรรคพวกกันซะมากกว่า แต่ส่วนตัวยังเหนียวแน่นกับเกียร์ธรรมดาครับ มันสนุกดี

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 19:25:48 »
แม่ผมใช้อยู่ครับเกียร์ธรรมดาเนี่ย
ผมก็อยากลองอยู่เหมือนกันแต่แมยังไม่อนุญาต(อายุไม่ถึง) ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 21:14:57 »
เกียร์ธรรมดาเหมือนกัน
ที่บ้าน ออโต้ 2 ธรรมดา 2

ตอนออกรถมาเป็นเกียร์ออโต้
ยังอุตส่าห์เอาไปเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดามาเลย

;)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 21:58:08 »
ผมก็ชอบเกียร์ธรรมดา มันทันใจดีครับ แต่คันปัจจุบันมันไม่มีรุ่นที่มีเกียร์ธรรมดา...ก็ใช้ออโต้ไป

ออโต้พาเพลิน....แต่ อีกคันว่าจะลงเครื่องเกียร์ธรรมดาหล่ะ

ทีด้าไว้วิ่งในเมืองรถติดๆ = เกียร์ออโต้ดีแล้วสะดวกดี
ซาบ เอาไว้ออกต่างจังหวัด = เกียร์ธรรมดาเพราะทันใจ ปลอดภัย และสุดท้ายคือ...มันส์....(ยังหาเครื่องไม่ได้เลย -___-''' แพงมั๊กๆ)
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 22:24:09 »
ผมก็ชอบเกียร์ธรรมดา มันทันใจดีครับ แต่คันปัจจุบันมันไม่มีรุ่นที่มีเกียร์ธรรมดา...ก็ใช้ออโต้ไป

ออโต้พาเพลิน....แต่ อีกคันว่าจะลงเครื่องเกียร์ธรรมดาหล่ะ

ทีด้าไว้วิ่งในเมืองรถติดๆ = เกียร์ออโต้ดีแล้วสะดวกดี
ซาบ เอาไว้ออกต่างจังหวัด = เกียร์ธรรมดาเพราะทันใจ ปลอดภัย และสุดท้ายคือ...มันส์....(ยังหาเครื่องไม่ได้เลย -___-''' แพงมั๊กๆ)

เครื่องซาบ กับ เกียร์ธรรมดา เป็นอะไรที่น่าสนุกมากกกกกก.....   ว่าแต่? ในเมืองไทยจะพอหาๆได้หรอครับ อย่างเท่าที่รู้ รุ่น 900 มีเกียร์ธรรดาในไทยน้อยมากกกก

阿蘇山

ออฟไลน์ Steeringwheel Father

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 08:13:44 »
ยังเหลืออยู่ 2 คันที่บ้าน (Peugeot 504 '79 คลัทช์สุดแข็ง + Volvo 240 Turbo ' 87 ยัดน้ำมันเละเทะ)  ที่ยังเป็นเกียร์ธรรมะอยู่ นอกนั้นดึงมาที่ D แล้วเหยียบอย่างเดียว

ออฟไลน์ marderlar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 12:38:14 »
ไม่มีรถยนต์ให้ขับครับ
แต่ถ้าเป็นมอไซด์ ล่ะชอบเกียร์ธรรมดามากกว่า ไม่ชอบแบบ Mio, Fino,

อยากมีเพื่อนชอบเกียร์ธรรมดาเยอะๆ ไปยุโรปสิครับ เขาชอบเกียร์ธรรมดากัน

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 13:19:40 »

เครื่องซาบ กับ เกียร์ธรรมดา เป็นอะไรที่น่าสนุกมากกกกกก.....   ว่าแต่? ในเมืองไทยจะพอหาๆได้หรอครับ อย่างเท่าที่รู้ รุ่น 900 มีเกียร์ธรรดาในไทยน้อยมากกกก

ที่ไปซื้อมาก็เป็นเครื่อง 2000 เกียร์ออโต้ ไ่ม่มีหอย แต่....ถ้าอยากแรงสั่งได้อ่ะครับ สั่งหัวตัด 900SE จาก ญี่ปุ่นมาสับซะ แรงไม่รู้เรื่องเลยทีนี้
แต่อาจจะต้องรอและหาของยากเสียหน่อย แต่ถ้าจะหา 900SE ที่เป็นเกียร์ธรรมดาแท้ๆเลยหายากมากๆ ครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 14:32:10 »
ของผมใช้กระบะTFRเกียร์ธรรมดา+พวงมาลัยธรรมดา(ปราศจากเพาเวอร์ทุ่นแรง)อยู่ครับ
ขับในเมืองเหนื่อยมากมาย..... แต่พอทางโล่งโค้งเยอะๆ ขับมันสะใจจนลืมD-Max SLXที่บ้านไปเลยครับ

แต่ยอมรับเลยครับ.... ใครขับเก๋งเกียร์ธรรมดา+พวงมาลัยธรรมดาในกรุงเทพฯ แล้วใช้ในชีวิตประจำวันทุกวันได้นี่สุดยอดจริงๆ ครับ
เมื่อวานนี้ผมแค่ขับOptra estateเกียร์ธรรมดาขึ้นห้างCentralที่ภูเก็ตยังดับตั้งหลายรอบแน่ะ!!! :D
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ MANGKAPOON

• http://www.facebook.com/nutteetoyota
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 11:37:11 »

ออฟไลน์ ekka1234

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 00:18:58 »
รถคันแรกของที่บ้านก็เป็นเกียร์ธรรมดา...ชอบและรักเกียร์ธรรมดาที่สุด
???????????????????????? ... ?????????????????????????
???????????????????????? ... ??????????????????????????

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 10:56:02 »
 :) ผมก็ขับเกียร์ธรรมดาครับ civic 1.7 vtec,vigo 2.5 และ d-max 2.5 เป็นเกียร์ธรรมดาหมดเลย แต่อนาคตหากเปลี่ยนจะขอเป็นออร์โต้ล่ะครับ เริ่มปวดเข่าและปวดหลังแล้วครับเวลารถติด ;D

ออฟไลน์ Duke of Austria

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 01:52:00 »
ผมครับ ขับอีซูซุ คาเมโอที่พ่อให้ยืมมาขับ ต้องบอกว่า ได้ใจผมเลยครับ เพราะมันดูแลง่าย ประหยัด ขับมันส์

เคยน้ำท่วมหนนึง มันท่วมสูงมากจนเข้ามาในห้องโดยสาร ตอนหลังเกียร์เข้าไม่ได้ ให้ช่างมาดูอาการ ปรากฏว่า คลัทช์ติด กระชากนิดหน่อย ใช้ได้เหมือนปกติ แค่เปลี่ยนน้ำมันคลัทช์เท่านั้น นอกนั้นเสียค่าแรงนิดหน่อย ถ้าเป็นเกียร์ออโต้อาจซ่อมแพงกว่ามากมาย เสียตังเป็นหมื่นไปแล้ว หรือหากต้องยกเกียร์ คิดแล้วคงกลุ้ม

ผมถือคติในใจที่ว่า หากยังมีแรงเหยียบคลัทช์ ก็ยังคงใช้เกียร์ธรรมดาต่อไป

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 00:26:28 »
อยากขับเกียร์ธรรมดามาก แต่ที่บ้านไม่มีสักคัน