ผู้เขียน หัวข้อ: User Review: CR-V รถหยุดเวลา  (อ่าน 38665 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
User Review: CR-V รถหยุดเวลา
« เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 14:24:03 »
ทีแรกนั่งนึกอยู่นาน ว่าจะตั้งกระทู้รีวิวใน User's Voice ดีมั๊ย
เพราะรถรุ่นนี้ เป็นรถที่ทุกคนรู้จักกันอยู่แล้ว เป็นรถบ้านๆธรรมดา
ประกอบกับผมก็ไม่ได้เป็นกูรูเรื่องรถอะไรกับเค้า
ในเมื่อไม่มีความรู้อะไรมาก
ก็ขอถ่ีายรูปมาให้เพื่อนๆดู และ
เล่าสตอรี่สั้นๆของรถคันนี้ให้อ่านกันเล่นๆนะครับ รับรองไม่ยาวแน่นอน

ย้อนกลับไปเมื่อ 10 กว่าปีก่อน
พ่อผมได้ซื้อรถยนตร์คันนึง ที่ถือว่าแพงที่สุดที่พวกเราเคยซื้อกันมา
เป็นรถที่แพงที่สุดของบ้าน
บ้านเราไม่เคยมีรถราคาเกินล้านมาก่อนเลยนะครับ
ตอนนั้นจำได้ว่า ตื่นเต้นกันทั้งบ้าน

นั่นก็คือ Honda CR-V รุ่นที่ 2 รหัสตัวถัง RD4-RD7
จัดตั้งแต่ตอนเปิดตัวออกมาใหม่ๆเลย
ที่พ่อตัดสินใจทุ่มเงินซื้อ เพราะอยากให้บ้านเรามีรถซักคัน
ที่ครอบครัวเราได้ไปเที่ยวไหนด้วยกัน แบบแฮปปี้แฟมิลี่ นั่งกว้างๆคันใหญ่ๆ
ตอนนั้นผมได้กลับบ้านหลังจากไปทำงานแถวชายแดนครบสามปีพอดี
เรียนจบก็ไปทำงานเลยแทบไม่ได้เห็นหน้าพ่อแม่
ช่วงที่ออกรถ น้องชายกำลังเรียนอยู่มหาวิทยาลัย (ที่ผมแฮ๊ปเอา 320i ของมันมารีวิวใน HLM นั่นแหละ 555 ถ้าใครยังจำได้)

หลังจากออกรถ บ้านเราไปเที่ยวกัน กินข้าวกันบ่อยมาก
ผมกับน้องนั่งหลัง พ่อขับ แม่นั่งด้านข้าง
เป็นช่วงเวลา 1 ปีที่มีความหมายกับผมมากที่สุด
หลังจากนั้น ผมต้องไปเีรียนต่อและอยู่ทำงานที่ต่างประเทศเกือบๆ 10 ปี
ตอนอยู่ที่นู่น เวลาเหงา (ยิ่งหน้าหนาวนี่สุดๆอ่ะ) ก็คิดถึงช่วงเวลาเหล่านั้นเป็นกำลังใจ

รถคันนี้ ถูกเก็บไว้ในโรงรถ มาได้ซักพักแล้ว
วันก่อนมีโอกาสได้ เดินไปเปิดประตูเข้ามานั่งข้างใน
ปิดประตู แล้ว นั่งเงียบๆคนเดียวซักพัก
ขอกุญแจพ่อ มาขับไปทำงานดูซักอาทิตย์สองอาทิตย์

สำหรับบางคน รถ  คือ ... สิ่งที่ใช้อวดฐานะ
บางคน รถ คือ ... ความมันส์
บางคน รถ คือ ... ความสนุก
บางคน รถ คือ ... ความสำเร็จ
บางคน รถ คือ ... ของเล่นชิ้นนึุง
บางคน รถ คือ ... สิ่งที่ใช้ทำมาหากิน
บางคน รถ คือ ... พาหนะที่ใช้เคลื่อนที่จาก จุด A ---> B
แต่สำหรับผม รถคันนี้ คือ พาหนะที่เคลื่อนที่จาก จุด A ---> A
ไม่ขยับไปไหนอีกแล้ว

Re: User Review: CR-V รถหยุดเวลา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 14:32:32 »
รถรุ่นนี้ อย่างที่ทราบกัน สร้างขึ้นบนพื้นฐานของ Civic ES
ตามแบบฉบับ ของ Passenger Car - Based SUV

เครื่องเบนซิน รหัส K บล็อก 4 สูบ
DOHC 16 วาล์ว 1,998 ซีซี i-VTEC
บ้านเราไม่ได้เอาดีเซลมาขาย
แรงม้าน่าจะ 100 กว่าๆนี่แหละ
เกียร์อัตโนมัติ 4 จังหวะ

Re: User Review: CR-V รถหยุดเวลา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 14:52:05 »
ถ้าสังเกตดีๆ ที่ชุดควบคุมเครื่องเสียงบนหน้าปัทม์
จะเห็นว่ามีช่องสำหรับใส่ เทปคาสเซ็ท ด้วย
น้องๆสมาชิก HLM ที่อายุไม่มาก หรือ กำลังเรียนมหาลัยอยู่
ไม่แน่อาจจะไม่เคย ฟังเพลงจากตลับเทปคาสเซ็ท
เวลานักร้อง แต่ก่อน เค้าจะใช้คำว่า 'ออกเทป'
หรือ 'ขายได้กี่ตลับ' เป็นต้น
เสียงมันไม่ได้เพราะอะไรนะครับ แต่ฟิลมันได้หว่ะ
ยิ่งเวลาได้ยินเสียงกรอเทปในรถนะ โห ฟินสุดอ่ะ

ตลับนี้เป็นของ วงเฉลียง นะครับ
มันอยู่ในรถ พ่อผมไม่เคยเอาออกจากรถเลย
เห็นมันหล่นๆอยู่
ลองมาเปิดฟังกันดีกว่า 
ถ้าน้องๆคนไหนอยากได้ฟิลลิ่งแบบนี้
ลอง search คำว่า 'แค่มี - เฉลียง' ใน youtube ดู

ผมไม่แน่ใจว่า รถยนตร์ที่จำหน่ายในบ้านเราตอนนี้
ยังมีช่องใส่เทปเป็นมาตรฐานจากโรงงานให้อยู่รึเปล่า
ถ้าไม่มีแล้ว ยี่ห้อไหนปีไหน เป็นรุ่นสุดท้ายผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 15:24:43 »
มาดูรูปโฉมภายนอกกันบ้าง
เป็นอะไรไม่รู้ ผมกลับชอบหุ่นของเจ้ารุ่น 2 หรือ CR-V รุ่นหนึ่ง
มากกว่า รุ่น 3 หรือ รุ่นล่าสุดที่วางจำหน่ายอยู่
ทั้งๆที่สองรุ่นนั้นเค้าดูทันสมัยเอามากๆ

แต่สีทองนี่ ไม่โดนผมอย่างแรง
ผมไม่ชอบรถสีทองอยู่แล้ว ถามพ่อบอกทำไมตอนนั้นไม่ซื้อสีดำ หรือ สีอื่นๆอะไรงี้
พ่อบอก สีทองดูเป็นสิริมงคลกับผู้พบเห็น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 15:34:07 »
สมัยนั้น ไม่มีกล้องเกิ้งอะไรทั้งนั้น
เซนเซอร์ ปิ๊บๆๆๆๆๆ อย่าได้หวัง
นี่ครับ เซนเซอร์หลัง แบบหักเหแสง
เรทโทรมากๆ
ถอยชนรึเปล่า ดูกันสดๆแบบของ top view
เหมือนมองลงมาจากบนฟ้า

ตอนเอามาขับสองวันแรก กลัวชิหายเหมือนกัน
เพราะเราชินกับเซนเซอร์หรือกล้องหลังไปแล้ว
อันนี้ จะได้ยินเสียง คือกระแทกกำแพงแล้วนะครัช
แต่ประโยชน์ของมันก็มีนะครับ
วันก่อนถอยออกจากโรงรถที่บ้าน
มองไปเห็นอึ่งอ่าง นั่งอวบๆอยู่หลังรถ
ต้องเปิดประตูเดินลงไปไล่มันออกไป
ดูเป็นผู้ชายอบอุ่น
รักษ์โลก เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม โซกรีนมากครับคันนี้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 16:00:43 »
ที่นั่งคนขับ จะมีการควบคุมที่แตกต่างจากรถเก๋งนิดหน่อย
ที่เห็นชัดเจนก็คือ เกียร์มาอยู่ที่มือซ้าย
โดยต้องโยกคันเกียร์มาทางขวาก่อนค่อยโยกลงหรือโยกขึ้น
เรียงจากบนลงล่างเป็น

P - Park
R - Reverse
N - Neutral
D - Drive
2 - second
1 - low

ใช้งานง่ายและสนุกมากๆ
ขยับเข้ามาที่ก้านหลังพวงมาลัยด้านซ้าย
คือ ที่ปัดน้ำฝน
กระดกบน - ปัดหนึ่งที เอาไว้เวลาฝนตกๆหยุุดๆ
กระดกล่าง - ปัดทุก 10 วินาที
กระดกล่างอีกที - ปัดเร็วขึ้น
ดึงเข้าหาตัว - ปัดพร้อมน้ำฉีดกระจก
หมุนที่ knob ขึ้นบน - ปัดน้ำฝนด้านหลัง

ก้านพวงมาลัยด้านขวา
คือไฟครับ
ก็ไม่มีอะไรมาก เป็นไฟฮาโลเจน มีไฟหรี่ ไฟปกติ และ ไฟสูง
ปรับด้วยการหมุนที่ knob บนก้าน
การกะพริบไฟสูงทำได้ด้วยการ ดึงเข้าหาตัว
ถ้าจะให้ไฟสูงค้างก็ผลักออกจากตัว หรือ ที่เค้าชอบเรียกว่า 'ตบไฟสูง'
ลักษณะเหมือน ตบออกไปนั่้นเอง

พวงมาลัยมี Airbag ด้วยนะครับ มีัอักษร SRS ขนาดใหญ่ ย่อมาจาก (Supplemental Restraint System)

หน้าปัทม์จากซ้ายมาขวา
อุณหภูมิ - วัดรอบ - ความเร็ว - น้ำมัน
ด้านล่างมาตรวัดความเร็ว มีจอ display ขาวดำ ไว้บอก อุณหภูมินอกตัวรถ และ เลขไมล์

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 16:09:42 »

ชอบอันนี้มากๆ เป็นกระจกไว้มองฟุตบาทเวลาจอดรถ
มันจะต้องอยู่ด้านตรงข้ามคนขับเสมอ
ถ้าเป็นประเทศที่ใช้พวงมาลัยซ้าย มันก็น่าจะไปอยู่ขวาเนาะ
ถ้ายังอยู่ซ้ายก็ฮาเลย
เคยถามคำถามโง่ๆกะพ่อ ตอนออกรถมาใหม่ๆว่า ทำไมมันมีข้างเดียว
พ่อบอก ก็เปิดกระจกก้มไปดูก็เห็นแล้วฟุตบาทหน่ะ จะติดกระจกเพื่อ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 16:16:22 »
สุดท้ายแล้วครับ
หลายคนคงบ่น เมื่อไหร่มันจะจบซะทีวะ เยอะจริงๆ

เรื่องการขับขี่ อาจจะโยนๆไปหน่อยไม่นุ่มนวลเหมือนรุ่นหลังๆ
เครื่องอืิดพอควร อาจเป็นเพราะแรงบิดสูงสุดต้องไปถึงรอบที่ค่อนข้างสูง
ตามสเปคของเครื่องรุ่นนี้
เกาะถนนดีพอควร แต่ผมขับไม่เกิน 110 เลย เซฟโซนของผมอยู่ที่ 80-110 ตามรูปด้านล่าง
วิ่งบนทางด่วนขั้นที่สองตอนกลางคืน
ทีแรกว่าจะอัดคลิป 80 -120 ลง youtube มาให้ดูเหมือนกันนะครับ

ขอบคุณที่ทนอ่านจนจบ
พรุ่งนี้จะเอาไปคืนพ่อแล้ว
เป็นรถที่พ่อบอกว่าไม่มีวันขาย เพราะมันเป็นตัวแทนความทรงจำที่ดีของครอบครัวเรา ^ ^

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 17:24:18 »
รีวิวรถคุณ น่าสนใจที่มีความทรงจำดีๆ

ครอบครัวผมก็เคยมีความทรงจำดีๆ อบอุ่นๆ กับรถคันหนึ่ง :)เหมือนกัน ตั้งแต่สมัยผมเรียนมัธยม ครอบครัวเวลาไปไหนนั่งเบียดไปด้วยกันตลอด

ปัจจุบันทั้งรถคันนั้น และคนในครอบครัว ที่เคยอยู่พร้อมหน้ากันในอดีต ก็หายกันไปตามกาลเวลา เหลือไว้ความทรงจำดีๆเช่นกันครับ 

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 17:40:11 »
ขอบคุณสำหรับรีวิว.ครับ..เจน ฯ 1 - 2  เป็นรถที่ผมอยากได้มากรุ่นหนึ่ง(ในขณะนั้น)  แต่งบไม่ถึง..ต้องขี่มังกือทอง...

ออนไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 22:54:13 »
สั้นๆแต่เห็นภาพมากครับ
รูปก็สวยครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 23:03:48 »
เห็นแล้วคิดถึง CR-V คันนี้เหมือนกัน

ของที่บ้านผม สีทอง แต่กันชนดำ
(รูปประกอบไม่ใช่รถผมนะครับ)

ที่ขายเพราะมันกินมาก วิ่งไม่ไหว 555..แต่ข้อดี คือทนทานมาก ที่เจอ คือ น้ำมันเครื่องซึมกับอะไหล่เครื่องแพงไปนิด นอกนั้นไม่จุกจิกเลย

และนี่ก็เป็นสาเหตุที่ทำให้ กลับมาซื้อ Freed อีกครั้ง ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2014, 23:10:27 โดย G...G »

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 23:33:54 »
ขอบคุณสำหรับรถที่เป็นความทรงจำ ครับ :D

ออฟไลน์ chanvitjeab

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 07:09:18 »
ชอบเสียงกรอเทปเนี่ยแหล่ะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 08:42:37 »
ขอบคุณรีวิวดีๆครับ พอดีกะว่าจะหารถสูงๆใช้วิ่งเข้าไซต์งานแทนรถเก๋ง เลยว่าจะหาตัวนี้มาติดแก็สใช้เพิ่มอีกซักคันอยู่เหมือนกัน ไม่รู้ว่าทนแก็สรึเปล่า
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 15:23:17 »
ขอบคุณครับ 7ปีที่แล้ว ผมเคยได้ขับรุ่นนี้ของแฟนเก่า
ใช้แล้วชอบมันเกือบทุกอย่าง ตั้งแต่ตำแหน่งที่นั่ง ความสูงตัวรถ
ความกว้างขวางและเอนกประสงค์ภายใน สามารถเดินจากเบาะหน้าไปนั่งเบาะหลังได้ และดีไซน์เบรคมือก็สุดแสนแหวกแนว
แต่ที่ไม่ชอบอย่างแรงคืออัตราสิ้นเปลือง กม.ละ 5 บาทในยุคที่น้ำมันแก๊ซโซฮอลล์ลิตรละไม่ถึง 30บาท ทำได้ไม่ยาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 23:59:04 »
ผมว่ารถคันนี้ทำหน้าที่ของมันได้ตุ้มต่ากว่าราคาแล้วล่ะ ยินดีด้วยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 03:10:15 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ อ่านแล้วนึกถึงเจ้า Jeep ที่บ้านเลย เป็นคันเดียวในบ้านที่จะไม่มีวันขาย เหตุผลเหมือนรถของจขกท. เลยครับ ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 08:05:38 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ซึ้งเลยครับประโยคนี้ "เป็นรถที่พ่อบอกว่าไม่มีวันขาย เพราะมันเป็นตัวแทนความทรงจำที่ดีของครอบครัวเรา ^ ^ "
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 08:28:37 »
ดูจาก รูป รถ สภาพ ดีเหมือนกันนะครับ รักษา ดีๆนะครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 14:06:16 »
เห็นรีวิวของคุณแล้ว ผมก็นึก Camryโฉมแรก ที่แม่ผมใช้ ตอนผมเด็กๆอนุบาลผมต้องนั่งฟังเทปนิทานเกาะมหัศจรรย์ในรถซ้ำไปซ้ำทุกวัน จนมาจนแม่ผมบอก แม่ฟังจนจำได้หมดแล้ว แถมยังฉี่รดเบาะตั้งหลายครั้ง ซึ่งเป็นกำมะหยี่ จนเหม็นคลุ้งตลบอบอวน แต่ก็เป็นรถที่ผมกับแม่รักมากเลย ผูกพันกับมันมาก แต่สุดท้ายไปชนต้องขายเป็นซากไป   :'(:'(

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 16:46:23 »
ขอบคุณครับ

CRV รุ่นเจ้เพ็ญ ทุบรถ ทำเอา ปั่นป่วนทั้งประเทศเลย

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 18:16:15 »
รีวิวเยี่ยมเลยครับ ผมเคยใช้ช่วงนึงครับ เอาของพี่มาขับ ใส่ล้อ20โครเมี่ยม ไปไหนมาไหนคนมองครึม แต่ซดน้ำมันมากๆ  ;D

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 10:04:21 »
ขอบคุณครับ อ่านแล้วนึกถึงเหมือนกัน ของผม g2 แต่ปัจจุบันขายไปแล้ว เปลี่ยนเป็น g4

แต่ภายในรู้สึกชอบ g 2 มากกว่า รู้สึกโปร่ง โล่งมากกว่า

เครื่องทนมาก รถดีไม่มีปัญหาจุกจิกเลย

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 21:29:50 »
เสียงกรอเทปสำหรับผมยังไม่ฟินเท่าไหร่ครับ.......

ต้องเสียงตอนวิทยุกำลังกลับหน้าเทปต่างหาก วิทยุส่งเสียง "แกร๊ก" เบาๆ แหม่............

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 22:22:56 »
CR-V G2 รุ่นนี้ความทรงจำกับผมเยอะ ป้าผมซื้อมาใช้ตั้งแต่เปิดตัวใหม่ๆ ปี 2002 เป็นรุ่น S สีดำ กันชนดำ เบาะผ้า จำได้ว่าราคา 1.146 ล้าน
ตอนนั้นผม 8 ขวบ เห่อมากๆ เห่อจนไปนอนค้างบ้านป้าเป็นอาทิตย์ เพื่อจะได้นั่ง CR-V ทุกวัน
ป้าผมก็ชอบมากเช่นกัน รถกว้าง ขนของได้เยอะสะใจ (ตอนนั้นป้าผมขายของ) แต่ขับแล้วคล่องตัว จอดง่าย ทัศนวิสัยดี ไม่จุกจิก ศูนย์บริการก็ดี
เสียอย่างเดียวกินน้ำมันมาก ขับในเมือง 6 กิโล/ลิตร ทางไกล 10 กิโล/ลิตร

พอผมโตจนพอขับรถได้ ก็ได้ฝึกกับ CR-V เป็นคันแรกๆ รถมันขับง่ายจริง สอบใบขับขี่ผมก็เอาคันนี้ไปสอบ
พอได้ใบขับขี่ก็เริ่มเอาไปซิ่ง เริ่มรู้นิสัยรถมัน เครื่อง K20A เรดไลน์ 6,800 ลากลื่นเสียงหวาน แต่รถไม่ค่อยไป :D
0-100 เคยจับได้ 13.5 วินาที 80-120 อยู่แถว 10.5 วิ ท็อปสปีด 166 แต่ถ้าลากเกียร์ 3 ทะลุขีดแดงจนรอบตัดจะได้ถึง 180

พวงมาลัยคือจุดที่ดีที่สุดของการขับรุ่นนี้เลย ไว คม หนัก สัมผัสแบบไฮดรอลิกเดิมๆ ที่สมัยนี้หาไม่ได้แล้ว
แต่ช่วงล่างนิ่มๆ นิ่มกว่า G4 อีก มาอยู่กับรถทรงสูง ผลคือโยนมาก เข้าโค้งไม่มั่นใจ เบรกก็งั้นๆ

ผ่านไป 10 ปีเศษๆ ปลายปี 2012 ป้าผมเปลี่ยนรถ เลือกไปเลือกมาสุดท้ายก็กลับไปหา CR-V เหมือนเดิม
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 15:47:05 »
อยากได้บ้างครับ ตอนนี้ ขับ งูเห่าอยู่