ผู้เขียน หัวข้อ: อารมณ์อยากสนุกในการใช้งาน... Eco!  (อ่าน 6258 ครั้ง)

ออฟไลน์ bangkoknoi

• Newbie
  • *
อารมณ์อยากสนุกในการใช้งาน... Eco!
« เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 15:09:29 »
ถ้าเรามีโจทย์แบบเดียวกัน ขับคันไหนจะสนุกกว่ากันนะ

1.   ในแต่ละวัน ผมเดินทางจากบ้านไปกลับที่ทำงานวันละ 20 กม... ไม่ไกลมาก
2.   ความเร็วที่ต้องการ 100 เดียว... โดยฉลี่ยอยู่ประมาณ 40 ไม่มีระยะพุ่งเอาเสียเลย 555 ขอแค่ตีนต้นดีเป็นพอ
3.   ช่วงล่าง ยกแพเปลี่ยนแน่นอน... คันหลักเปลี่ยนช่วงล่างเป็น Westcoast/dobinson ทำให้เข้าใจได้ว่า ช่วงล่างที่มั่นใจ ขับสนุกกว่าเยอะ
4.   เงินค่าตัวรถ ตั้งไว้ไม่เกิน 500,000 บาท
5.   เกียร์ออโต้พลีส
6.   ขับคนเดียว เครื่องเสียงมาเปลี่ยนเอง
ไปลอง Amaze มาได้ลด 130,000 แต่ภายในสมดั่งคำล่ำลือ...แย่จริง
แต่แปลกที่ไปนั่ง Brio  อะดรีนาลีนวิ่งๆ 555
อีกตัวเลือกคือ Mirage และ Celerio แอบเห็นความประหยัด ขับมันส์ชิลล์ ยัดล้อสวยๆสุกชุด ชุดแต่งสงสัยจะยาก...

ลองแชร์กันดูครับ...ขอบคุณครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: อารมณ์อยากสนุกในการใช้งาน... Eco!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 15:23:39 »
ถ้าเป็นผม เอา amaze ครับ

ตัว S CVT เพราะมันเป็นเครื่อง 4 สูบนิ่งๆ

ส่วนลดเยอะ และผมว่ามันขับสนุก แรง คล่องตัวมาก

:D

ออฟไลน์ beebokung

• Newbie
  • *
Re: อารมณ์อยากสนุกในการใช้งาน... Eco!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 15:32:34 »
amaze ดีสุดตอนนี้ เพราะลดเยอะมากๆ

ส่วนภายในก้อเลือกสีดำก้อได้ในรุ่นท็อบดูดีกว่าสีเบจนะผมว่า ความเร็วล็อกก้อมีกล่องปลดล็อกได้แล้ว

ยิ่งบอกว่าจะเปลี่ยนแม็ก เครื่องเสียงด้วย เหมาะเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 15:35:31 »
ความเร็วไม่เป็นปัญหาครับ...วิ่งได้เต็มที่ 100 เดียว...รถติดล่ะ
(สีลม เยาวราช สะพานพุทธ)

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 15:49:08 »
บริโอ้ช่วง 0-40 ก็พอได้นะครับ ที่สำคัญ มันหาที่จอดง่ายมาก

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 16:10:48 »
มิราจครับ ครื่องดังกระหึ่มเวลาเร่งแสง (ที่รอบต่ำๆก็ดัง 55)  เดิมๆ ผมเคยไต่ได้ 170 ครับ แต่หลังจากนั้นก็ไม่อีกเลย ช่วงล่างต้องทำ เดิมๆเหมือนนั่งเรือหางยาวเลย 555
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 16:51:01 »
ถ้าคุณรับได้กับข้อเสนอดีๆ แต่ข้างในคุณว่ามันแย่ ซื้อมาอาจไม่ถูกใจ (อย่าลืมรถคันนึงใช้ไปหลายปี) ก้อย่าเอาคันนั้นเลยครับ
ลองขับให้หมดเลยครับในเซ็กเม้นท์อีโคคาร์ ชอบใจอันไหน(ในที่นี้คือโดยรวม รุปทรง วัสดุภายใน-ภายนอก ความชอบอื่นๆ ไม่ใช่โปรเด่น ขายต่อดี ค่านิยมทางยี่ห้อไรงี้ครับ)

อ่อ ส่วนตัวแนะนำ สวิฟท์ GA เกียร์ออโต น่าจะตอบโจทย์นะ เพราะเห็นว่าเครื่องเสียงจะเปลี่ยนเอง เอาไปตกแต่ง เอาไปเซ็ตช่วงล่างใหม่ ตัวนี้น่าจะโอเคครับ เครื่องดี เกียร์ดี วัสดุดี ผมว่ามันพื้นฐานดีนะ

ลองขับให้ครบๆก่อนค่อยตัดสินใจอีกทีครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 17:23:54 »
ช่วงล่างยกแพ คันไหนก็ดีหมดครับ
เมื่อก่อนเคยดูถูกอัลติสหน้าหมูช่วงล่างย้วยๆ พอเอาเข้าจริง Tein ชุดเดียว เปลี่ยนไปเลย
ถ้าพี่เล่นยกแพช่วงล่าง ไม่ต้องขนาดนั้นหรอก แค่สตรัสชุดเดียว+ล้อสวย+ยางดีๆ
คันไหนก็สนุกทั้งนั้น
เบรคไม่ต้อง แค่เปลี่ยนผ้าเบรคให้ดีขึ้นก็พอ

สวิฟ & มิราจ & ยาริส ครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 17:30:59 »
อาจจะไม่ช่วยตอบอะไร แต่จะบอกสำนวนเขียนเหลือร้ายนะครัช 55

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 17:42:56 »
เป็นผม เอา Brio  แล้ววาง L15A  นะ

ช่วงล่างก็ยางดีๆ สตรัท ผ้าเบรค  ล้อเบาๆ  โช้ค กระจกประตูหลังเปลี่ยนเป็น อครีลิค   

สูตร NA/L15A  auto เกลื่อน ทั้งกรอง กล่อง ท่อ ลูกสูบ หัวฉีด แคม ขัดพอร์ต อยู่ที่ว่าเอาสเตปไหน

ม้าน่าจะลงล้อได้ 150+  แต่ตัวถังเล็กและเบาไปไกลกว่า B-segment แต่งอีก

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 18:02:24 »
Swiftครับ เห็นคุณแพนบอกว่า คนที่ชอบขับมุดๆแบบปลาใหลมุดคันนาต้องคันนี้เลย

พวงมาลัยดี แต่งสวย  ถึงจะไม่มีส่วนลดก็เหอะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 18:06:57 »
แหม... ขอบคุณนะครับ ได้ความรู้จากหลายท่านเลยครับ

เรื่องเปลี่ยนเครื่อง..... คงไม่ได้ทำล่ะครับ ซื้อมือหนึ่งทั้งที เสียของเปล่า.... ชอบใช้รถ ไม่ชอบไปเข้าอู่ครับ

ช่วงล่างยกแพ ประมาณ 50000 เข้าโค้งก็มั่นใจกว่า ยาง 15 ขับสบายแต่ใช้ยางเกรดดีก็นิ่มเชียว

ผมคงต้องย้อนไปอ่านรีวิว สวิฟท์อีกที... ติอย่างเดียว เลขไมล์มันดูยาก เอียงคอเมื่อยตลอด!

อย่างที่บอกว่า ขับสนุกแต่ช่วงแรงสั้นกว่าจู๋มด.... เหยียบปุ๊บ เบรคอีกล่ะ
ใครว่างมาลองกันได้เยาวราช สะพานพุธครับ 555

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 18:45:54 »
ในตัวเลือกผมคงเอา BRiO ครับ
แอบมาถาม จขกท. ว่าท่านไปยกแพรช่วงล่างที่ไหนหรอครับกะจะไปทำมั่ง 5555

ออฟไลน์ KIK_BOSE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 20:13:59 »
SWIFT GL แล้วไม่ต้องไปยุ่ง....เรื่อง...ช่วงล่าง,ยางติดรถ,การเข้าโค้ง,ความแรง,เครื่องเสียง,ประหยัด,คอนโซล,แอร์ อีกเลยครับ........ ;D :) :) :o ::)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 22:24:35 »
เชียร์ Brio หรือ Amze อีกเสียงครับ ขับสนุกช่วงล่างดี
ไม่หวิวๆ แบบ Mirage
ภายในไม่ดังก๊อบแก๊บไปหมดแบบ Swift ด้วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 01:12:12 »
คงเป็น Mirage มั้งครับ ส่วนลดเยอะ ประหยัด ขับ40-100ช่วงล่างก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมาก

แต่ถ้าดีไซน์ล้วนๆ ชอบสวิฟกับยาริส ครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 01:58:44 »
ทุกอย่างลงตัวสุด ภายใน ภายนอก แต่อัตราเร่งตีนต้นอาจจะไม่โดนใจ ถ้าเหยียบเกินครึ่งคันเร่งใช้ได้อยู่ (เกียร์ออโต้) = Swift

ส่วนลดใช้ได้ ภายในกลางๆ ช่วงล่างไม่สนุก ลูกเล่นแพรวพราว เกียร์ดูฉลาดดี เสียงก้านไฟเลี้ยวเสียวหัก = Mirage

ท้ายสั้นกุด เหมาะกับขับในเมือง พื้นที่เก็บของท้ายรถถ้าขนของคงลำบากเพราะเว้าพื้นห้องโดยสารกับท้ายกันชนเยอะ ช่วงล่างใช้ได้ การตอบสนองดี แต่งกันเต็มบ้านเต็มเมือง ได้เครื่อง 4 สูบเสียงเดินเรียบ ไม่ทำร้ายจิจใจตอน Start เหมือนตัวบน = Brio

ภายในกลางๆ รถดูโล่งๆ การตอบสนองช่วงล่างกลางๆ แต่ผมชอบนุ่มๆนั่งสบาย ทุกอย่างดูกลางๆ พวงมาลัยเบาจนเกร็งอวัยวะ(สำหรับผมมันเบากว่าตัวอื่น อันนี้เป็นตัวก่อน ไมเนอร์) = March

ได้ลองมาเท่านี้ Swift March Mirage รถเพื่อน ส่วน Brio รถเจ้าของอู่ที่รู้จัก ซื้อให้เมียใช้

ถ้าไปแต่งต่อ ต้องหารถที่ดูด้อยช่วงล่างหน่อย ช่วงล่างแย่สุดในนี้ คงเป็น mirage งั้นขอจิ้มตัวนี้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 02:04:08 »
SWIFT GL แล้วไม่ต้องไปยุ่ง....เรื่อง...ช่วงล่าง,ยางติดรถ,การเข้าโค้ง,ความแรง,เครื่องเสียง,ประหยัด,คอนโซล,แอร์ อีกเลยครับ........ ;D :) :) :o ::)

ตามนั้น....

แต่...แปลก ที่บอกว่า ภายใน Brio Amaze แย่ ทั้งที่จริงๆแล้ว Brio ปกติ ก็ แย่พอกัน ดีพอกัน

promt

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 03:36:05 »
ภายใน Celerio นี่ ไม่อยากจะจับเลย

เปิดเข้าไปดูข้างแล้ว มันกรอบแก้บมาก ยังกับ Daihatsu ราคา 2 แสน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 11:48:53 »
ตอบคุณจิมมี่...

วันนั้น ผมไปทดลอง Amaze แล้วเดินไปดู Brio Manual มือจับดำๆ หน้าปัดดำๆ แต่เหงื่อเริ่มแตก ใจเริ่มเต้นเร็ว
ผมก็เลยเปิดประตูเข้าไปนั่ง แอร์ธรรมดามาก แต่ร่างกายดันหลั่งอะดรีนาลินในร่างกายทันที มือขวาเอื้อมไปจับพวงมาลัย มือซ้ายจับหัวเกียร์ ขาทั้งสองข้างพร้อม
ก้มหน้าลงไป...พอเงยหน้าขึ้นมา อ้าวกระจกหน้าหน้ากลายเป็นแทรคสนามพีระ....เฟร็ดเข่!!!!....มันใช่อ่ะ

ก๊อกๆๆๆ เสียงผู้หญิงข้างๆ ลอยมา "จะบ้าเหรอ สั้นขนาดนี้ ชนท้ายตายหมดพอดี"

ต่อมหมวกไตเหี่ยว ไส้ติ่งแกว่ง...เดินออกมา

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 12:36:09 »
ถ้าเป็นผมผมจะเลือกบริโอ้ครับ แต่งแล้วเท่ทุกคัน ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Paully

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 13:20:39 »
ส่วนลด 130000 ได้จากศูนย์ไหนครับ
รบกวนขอลายแทงหน่อย
ผมไปถามได้แค่แสนเดียวครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 14:17:15 »
ส่วนลดบริษัทในเครือครับ

GreenG

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 14:21:21 »
ส่วนลด 130000 ได้จากศูนย์ไหนครับ
รบกวนขอลายแทงหน่อย
ผมไปถามได้แค่แสนเดียวครับ

ผมเห็นแถวพระราม 3 ก็ลด 1.3 แสนนะครับ

ออฟไลน์ P233

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 22:57:31 »
บริโอ ขับง่าย และสนุกครับ