ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันแรกในชีวิตควรเป็นรถใหม่หรือมือสองดีค่ะ (ยืมล็อกอินรุ่นพี่ถามนะคะ)  (อ่าน 5344 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คืนรุ่นน้องผมมีคำถามเกี่ยวกับการซื้อรถคันแรกในชีวิต ผมเลยให้น้องมาตั้งกระทู้ถามความเห็นเพื่อเธอจะได้ข้อคิดในการตัดสินใจซื้อคันแรกในชีวิต

โดยใช้ชื่อล็อกอินผมตั้งกระทู้ไงก็ฝากตอบคำถามน้องเขาหน่อยนะครับ

สวัสดีคะ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณรุ่นพี่ที่ให้ใช้ล็อกอินในการตั้งกระทู้นะคะ

คือหนูมีคำถามอยากจะเกี่ยวกับการซื้อรถคันแรกในชีวิตหน่อยคือหนูเพิ่งเรียนจบอยากได้รถซักคัน ไว้ใช้ขับไปทำงานและกลับบ้านที่ต่างจังหวัดคะ

เพราะงานที่หนูทำกว่าจะเคลียร์งานเสร็จก็ดึกนั่งรถสาธารณะไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่อีกอย่างหนูกลัวอันตรายเหมือนกัน เลยมีความคิดว่าจะซื้อรถซักคันแต่ด้วยหนูเพิ่งเริ่มทำงาน

เงินเก็บเลยไม่เยอะเท่าไหร่ คิดอยู่ว่าจะออกรถใหม่ไปเลยหรือมืองสองดีถ้าเป็นมือสองหนูคงยืมเงินญาติสนิทมาซื้อก่อนแล้วค่อยผ่อนใช้แก่ที่หลัง ที่หนูมองไว้ก็ Civic FD

เพราะเห็นตอนนี้ราคาลดลงเยอะเลยหนูคงซื้อแล้วจับมาติดแก็ส แต่ในใจก็กลัวว่าว่าจะดูแลมันได้มั้ยมันจะจุกจิกมั้ยเพราะมันไม่ใช่รถใหม่ เราก็ไม่มีสกิลซ่อมเหมือนผู้ชายด้วย

แต่ชอบตรงที่ได้รถใหญ่ในราคารถ Eco Car ป้ายแดง แต่พอมานั่งคิดอีกใจก็อยากได้รถใหม่เหมือนกัน ตอนแรกในใจอยากได้ City ตัว S AT แต่หนูกลัวจะไม่ไหวเลยมองไปที่ Eco Car แทนคะ

ที่สนใจตอนนี้ก็มีในใจอันดับ 1 เลย Swift GA 1.2 A/T คะ ดาวน์ซัก 30 % แล้วผ่อนต่ออีกซัก 4-5 ปีนี้พอไหว แต่พี่เจ้าของล็อกอินบอกว่า Suzuki จะมี Ciaz มาอีกตัวหหนูเลยคิดไม่ตก

ว่าจะเอาแบบไหนดี พี่ๆคิดว่าอย่างหนูควรเลือกรถใหม่หรือซื้อมือสองปีใหม่ๆมาติดแก็สดีค่ะ แล้วช่วง Motor Expo นี้พวก Eco Car น่าจะมีโปรอะไรดีๆบ้างคะ

ลักษณะการขับของหนูๆเป็นคนขับรถไม่เร็วคะ ไม่ค่อยได้ขับรถเท่าไหรขับไปกลับจากคอนโดที่ทำงานวันละ 20 โลโดยประมาณ ขับคนเดียววันหยุดขับกลับบ้านไปต่างจังหวัด

อาทิตย์ล่ะ 2 ครั้งคะ ถ้าอาทิตย์ไหนไม่ได้กลับบ้านก็อยู่ กทม. อยู่กับเพื่อนคงมีเพื่อนนั่งด้วย 2-3 คน อย่างไงช่วยหนูคิดหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆคะ :)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าลองดูพวกมือสอง B-seg ไหมครับ

ที่เก่าสัก 2-3 ปี

ราคาก็ลงไปพอสมควรเลย :D

ออฟไลน์ decptt

ส่วนตัวผม ผมก็แนะนำ Eco-Car ครับ มือหนึ่ง ผ่อนไม่แพง แต่อยากให้เป็นรถที่ศูนย์บริการไว้ใจได้
เพื่อไม่ต้องมาปวดหัวเรื่องรถเสีย รถเคลม
ไม่แนะนำมือสองอายุเกิน 4 ปี จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องซ่อมหลังจากรถ 5 ปีไปแล้ว

รถSwift คุณแพนเคยแจ้งข้อเสียไว้แล้ว (รถพี่สาว ถ้าผมจำไม่ผิด)

ถ้าฟันธง ผมคงแนะนำ Yaris, Amaze, Mirage, Attrage อ่ะครับ (ดูจากการเลือก ผมตัด March Almera ก่อนเลย)

รอมอเตอร์โชว์ปลายปีด้วยนะครับ โปรแรงๆ คงจะมีให้เห็นครับ

ถ้ามือสองจริง ผมคงแนะนำ Jazz ครับ

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
ผมว่าลองดูพวกมือสอง B-seg ไหมครับ

ที่เก่าสัก 2-3 ปี

ราคาก็ลงไปพอสมควรเลย :D

ผมก็ไม่เคยซื้อมือสองนะ...แต่คิดว่า  B segment กำลังดีแล้ว
 เพราะใช้รถน้อยตอนวันปกติ  ตอนกลับบ้านตจว เครื่อง 1.5 ยังไงก็แรงกว่า ecocar
 เพิ่งทำงานซื้อถูกหน่อย   จะได้มีเงินเก็บไว้ทำอย่างอื่นครับ

GreenG

ผมขอขยายเพิ่มนะครับ

รถเก่ามือสอง ถ้ายังไงให้ดูไว้ไม่เกิน 4 แสนนะครับ

ถ้าเกินกว่านั้น

Eco car เช่น Brio Amaze หรือ Yaris ดีกว่าครับ เพราะ Brio มีส่วนลดเยอะและ Yaris ทนๆ ดี

keanetona

ขออนุญาตลงความเห็นต่างหน่อยนะครับ

ผมว่ารถคันแรก ควรเป็นรถที่เก่าหน่อยเพื่อให้ผู้ขับมีความกล้าที่จะขับจนเชี่ยวชาญและไม่เสียดายหากจะมีร่อยรอยการชน ขณะที่หากหัดขับกับรถใหม่ร้อยทั้งร้อยมักจะกลัวชนกันทั้งนั้น โดยจะสังเกตได้จากรถในโครงการรถคันแรกที่จะขับงกๆเงิ่นๆกลัวชนกันทั้งนั้น

ผมเองก็เริ่มจากรถเก่าครับ สังเวยไปหลายต่อหลายแผลกว่าจะขับคล่อง แต่พอคล่องแล้วก็ค่อยใช้รถใหม่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มือ 1 มือ 2 ไม่สำคัญ
สำคัญที่เงินในกระเป๋า  รถมือ2 เดี๋ยวนี่ราคาถูกมาก แต่ถ้าผ่อน ดอกเบี้ยรถมือ 2 ไม่ใช่ถูกๆ
และถ้าสนใจมือสอง ต้องมีคนที่ดูรถเป็นไปด้วยนะครับ รถโทรม รถอุบัติเหตุ เยอะพอสมควร
ส่วน FD ส่วนตัวผมตัดทิ้งครับ รถเก่าและรุ่นนี่จุกจิกมากเป็นประวัติศาสตร์ชาติ Honda 
ผมเป็ ผช พอซ่อมรถเป็นบ้างนิดๆหน่อยๆ อ่านปัญหามันเข้าไป ถอยกรูด
มือสองลองดู  City  ดีกว่าครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
ซื้อ ECO car มือ 1 ยี่ห้อที่ขายต่อได้ราคา คือคนใช้เยอะ ศูนย์บริการเยอะ อะไหล่เยอะ

เหตุผล :
1. คนทำงานเวลาเจอเรื่องซ่อมจุกจิก หรือไม่มีรถใช้ น่าเบื่อมากๆ ครับ (กรณีซื้อมือสองแล้วโชคไม่ดี)
2. ใช้ไปซัก 5 ปี รับรองว่า ได้คิดเรื่องเปลี่ยนรถแน่  เมื่อถึงเวลานั้นจะยิ้มออกครับ
3. ขับรถวันละ 20 โล ถือว่าไม่มาก ใช้รถ ECo car ใหม่ๆ ถ้าไม่เหยียบคันเร่งหนักๆ ยังไม่ต้องติดแก๊สก็ได้
    ไปต่างจังหวัด ขับเรื่อยๆ ก็ประหยัด  ถ้าคำนวณแล้วว่าขับมากขึ้น ติดแก๊สคุ้มกว่า ค่อยติดทีหลัง

ผมใช้หลักการเดียวกับที่ซื้อรถให้ลูกสาวครับ

อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ Mekkub

ของผมนี่เริ่มจากรถมือสอง แบบโดนย้อมแมวมาเลยครับ กรอไมล์ด้วย ได้มาไมล์ขึ้นแค่ 80,000 แต่ช่วงล่าง ท่อน้ำ อะไรไปหมดแล้วเรื่องรถก็ไม่มีความรู้เลย แถมเมื่อก่อนเน็ตก็ไม่แพร่หลายแบบนี้ ไม่มีคลับรถเข้าไปปรึกษา ต้องลองเอาเข้าอู่ไปซ่อมทีล่ะจุด โดนฟันหัวแตกยับไปนับสิบครั้งกว่าจะรู้เรื่องครับ เข้าอู่จนทุกวันนี้ไม่อยากเล่นป้ายแดงเลยครับแค่ได้ยินเสียงก็รู้แล้วว่าอะไรมันผิดปรกติ 5555
แต่พอมีลูกนี่จำใจต้องป้ายแดงเลยครับ เอารถไปทิ้งอู่ไม่ได้ไม่มีรถไปรับส่งลูกไปโรงเรียน

ปล ของ จขกท นี่แนะนำป้ายแดงดีกว่าครับ มือสองนี่ดูไม่เป็นเดี๋ยวงานงอกเหมือนผมครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
1.ซื้อรถมือสองต้องถือคติ "ตาดีได้ ตาร้ายเสีย" คุณจะเสี่ยงโดยไม่จำเป็นทำไม คนทำงานเอาเวลาของเราไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ
2.รถคันแรกควรเอารถตลาด อะไหล่นอกศูนย์ต้องหาง่าย
จากนิสัยการใช้รถของคุณ จริงๆอยากแนะนำยาริส แต่ผู้หญิงส่วนมากที่รู้จัก มักไม่ชอบที่มันมีหนวด :D

ออฟไลน์ pongsakorn11

1.ถ้าคุณไม่ค่อยมีสกิลเรื่องรถมาก ไม่ค่อยอยากให้ซื้อมือสองที่เกิน5ปีขึ้นไป เพราะมันเริ่มซ่อมเเล้วเดียวโช๊คเสื่อม ไอนู้นนี่เสียตามมาอีก เพราะก่อนหน้านี้ผมก็ใช้ civic fd 2.0มาก่อน พอ5ปีขึ้นนี่ทยอยมาเป็นคิวเลยครับ 
2.eco car ป้ายเเดงก็โอเคนะครับ รอ motor expo สิ้นปีอะคับโปรดีๆ เเรงๆ
3.ถ้าอยากได้มือสองจริงๆ เเล้วเป็นฮอนด้า jazz ก็โอนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ลองดู JazzหรือCity ปี10ขึ้นไป ราคาน่าคบหามากครับ หลายๆคันไม่เกิน 400,000 แล้ว

ถ้าจะติดแก๊ส CITY ถ้าไม่ติด JAZZ

ออฟไลน์ Poj

มือสองระวังโดนย้อมแมวนะครับ

ดูไม่เป็นเล่นป้ายแดง ดีกว่าครับ

ไม่ ต้องเสียเวลา ซ่อมบำรุง ดูแลมาก

รถอีโคคาร์เดี๋ยวนี้ ถ้าไม่เน้นแรง ขับไปไหนได้หมดล่ะครับ

ในเมือง นอกเมือง เร่งแซงได้หมดล่ะครับ

swift GA ซื้อเลยครับ คุ้มมาก เป็นรถที่ดีมาก ราคา 475000 มั๊ง(ผม ใช้อยู่)

ติดจอ DVD อีกประมาณ 1- 2 หมื่น แจ่มเลยครับ

ปล. มือสองปัญหาเยอะนะครับ เตรียมค่าอะไหล่ไว้เลย

แล้วยิ่งติดแก๊ส ปัญหายิ่งเยอะ ที่พูดมา ผมเจอมาแล้วทั้งนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2014, 03:30:29 โดย Poj »

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ถ้าพอมีความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับการบำรุงรักษาบ้าง  รู้อู่ รู้อาการเล็กๆ น้อยๆ การขับขี่ พอได้ แนะนำ มือ 2 ครับ คุ้มกว่า

แต่ถ้า ไม่มีตามข้างต้นที่กล่าวมา แนะนำ มือ1 ป้ายแดงครับ สบายใจ ไม่ต้องกังวล

ออฟไลน์ udis

Mirage ส่วนลดน่าจะเยอะสุดแล้วในตลาด ช่วยประหยัดไปได้เยอะ

หรือรออีกแป๊บ Mirage กับ Attrage ก็น่าจะ MC ซึ่งถอยตัวที่ยังไม่ MC ส่วนลดน่าจะจุใจ อาจมีถึงแสนให้เห็น
ผมว่าคุ้มกว่ามากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2014, 08:29:31 โดย udis »

ออฟไลน์ AkE

ถ้าชอบ swift ก้ได้คับแต่ถ้าผมแนะนำเอา yaris คับรุ่นนี้โอเคเลยจิงๆ ส่วนมือสองผมไม่ทราบคับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเป็นผู้ชายลุยๆหน่อย มีความรู้เรื่องรถบ้าง ผมจะแนะนำมือสองเกียร์ธรรมดาเลยนะ เอาให้เป็นรถครูฝึกหลายๆอย่าง แต่กรณีนี้เป็นผู้หญิง รถคันแรก ไม่มีความรู้เรื่องรถเอาป้ายแดงเถอะครับ เห็นว่ามีงไม่มากก็เน้นซื้อตัวที่ส่วนลดเยอะๆอย่าง Mirage, Attrage, Brio, Amaze เป็นตัวเลือกแรกๆก่อนถัดจากนั้นก็ March, Almera แล้วค่อยมอง Yaris, Swift ถ้าคุณสนใจ Ciaz ก็รอหน่อยนะครับคงต้นปีหน้าถึงจะมาแล้วก็ต้องฝ่าฟันด่านการจองและรอรถอีกนานเร็วสุดกว่าจะได้ขับก็กลางๆปีไล่ไปจนถึงปลายปี

สรุป Mirage, Attrage ถ้างบน้อย  Yaris ถ้างบเยอะหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ V221

รถใหม่ดีกว่าครับ ยกเว้นมีแฟนช่วยเอาไปซ่อมให้ค่อยพิจารณารถมือสอง
BMW 750E M SPORT

JONNY

รถมือใหม่หัดขับ
แนะมือสองครับไม่ต้องแบรนด์ตลาดราคาถูกๆ ใช้ขับจนชำนาญแล้วค่อยขยับป้ายแดงใหญ่ขึ้น
ไม่แนะรถใหม่ ต้องมีเฉียวชนเดียวทำใจลำบาก ยิ่งเป็นรถคันแรก

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ขอบคุณทุกคนมากๆนะคะที่เข้ามาตอบให้ ตอนนี้สับสนไปหมดแล้วเลือกไม่ถูกเลยคะจากที่อ่านมีทั้งคนเชียร์รถใหม่และมือสองแต่สวนใหญ่จะเชียร์รถใหม่มากกว่า

ตอนนี้คิดไว้ในใจว่าเดี๋ยวรอช่วง Motor Expo ก่อนว่าจะเอาอะไรดีเผื่อช่วงนั้นจะมีโปรดีๆที่ช่วยให้ตัดสินใจง่ายขี้น

คือถ้าหนูมีแฟนก็คงเอารถมือสอง Civic FD ปีใหม่ๆหน่อยไปแล้วอยากได้รุ่นนี้หนูว่าสวยดูดีไม่เก่า อย่างไงก็ขอบคุณทุกคนมากๆนะคะ 

ออฟไลน์ Auto

รถอะไรก็ได้ซื้อไปเถอะ  มือ 1 ดีแต่เสียดายเพราะมือใหม่มักชนนั่นนี่ มีคนมาจิ้มตูด  เสียดายรถ    
มือ 2 ก็ไได้ถ้ารถดีไม่เป็นไร  ได้ทั้งนั้น

แต่ถ้าจะซื้อรถเพื่อขายต่อในเวลาไม่นาน โอกาสที่คุณจะขายมีแน่นอน เลือกยี่ห้อ ที่ศูนย์ไว้ใจได้พึ่งได้  เลือกรุ่นที่ขายได้ง่าย ๆ ใในตลาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2014, 10:24:40 โดย Auto »

ออฟไลน์ Tha10050

ออฟไลน์ game.jirapat

• Jr. Member
  • **
รถใหม่ดีกว่าครับ  หรือรอช่วงMotor Expo ก็ได้ครับ มีโปรดีๆที่ช่วยให้ตัดสินใจง่ายขี้นกว่าเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2014, 11:44:18 โดย game.jirapat »

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ถ้าเป็นผม ผมเอา Yaris ครับ ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ HYDE--

มีรถคันเดียว ใช้รถทุกวัน ไม่มีใครช่วยดู เคสนี้รถใหม่ดีกว่า ถ้าซื้อมือสองมา แล้วเจอซ่อมบ่อยๆ จะรู้สึกเซ็งมาก
อีกอย่าง การใช้งานก็เป็นในเมืองซะ 70-80% อยู่แล้ว รถอีโคคาร์สมัยนี้ พอขับทางไกลได้อยู่ ถ้าขับไม่เร็ว

ออฟไลน์ Nestox2

• Newbie
  • *
ถ้าคิดจะซื้อผ่อนตัดมือ 2ไปได้เลยครับ +/- แล้วอาจจะพอๆกับ Eco Car มือ1ตัวต่ำเลยครับ แถมรถมือ 2 ถ้าไม่รู้ประวัติการใช้งานก็จะลำบากเรื่องปัญหาจุกจิกอีก บางทีรถอย่เจ้าของเดิมไม่มีอะไรเสียหาย แต่อายุการใช้งานบางอย่างใกล้หมด ถ้าหลายๆอย่างเสียพร้อมกันนี่ก็ลำบากเลยครับ นอกจากจะซื้อพวกมือ 2 เก่าๆไปเลยใช้ไม่กี่ปีค่อยเปลี่ยน เพราะรถเก่าๆระบบไฟฟ้าในรถมันไม่ยุ่งยากเท่ารถสมัยนี้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ต่างจังหวัดนี่ ไกลแค่ไหนครับ กลับบ่อยๆ ผมว่าไม่ไกลเท่าไร เกิน 150 km. ไหมครับ?

ถ้าไม่เกิน ผมแนะนำให้ซื้อ ECOCAR ป้ายแดง CVT รุ่นไหนก็ได้ ราคา 4.5-4.9 แสน จะผ่อนสบาย ไม่เดือดร้อนกระเป๋า

อย่าลืมค่าน้ำมันต่อเดือน
ตีไว้เลย กิโลละ 3-5 บาท ในเมือง, 1.5-2.5 บาท ตจว. (แต่ต้องรู้วิธีการขับด้วยนะ ไม่ใช่ตะบี้ตะบันเหยียบๆ มันก็ไม่ประหยัด)
20 x 4 = 80 บาท ต่อวัน ทำงาน 24 วัน (สมมติหยุดวันอาทิตย์วันเดียว) = 1,920 บาท

บวก ค่าประกันภัย อีก เดือนละ 1,000 บาท ( x 12 เดือน ปีหน้า คุณก็จะได้เงินมาต่อประกัน 12,000) บาท
ค่า maintenance อีก เฉลี่ย เดือนละ 450 - 500 (สมมติ 6 เดือน เสีย 2,700 - 3,000)

สรุป 1 เดือนในการใช้รถ มีค่าโสหุ้ยไปแล้วประมาณ 3,500 บาทครับ ยังไม่รวมค่าผ่อนอีกประมาณ 6 - 8 พันบาท (คำนวณจากรถ ECO CAR นะ)

ถ้าคำนวณแบบไม่คิดมาก ก็คิดแค่ค่าน้ำมันครับ แต่จะไปปวดหัวตอนจ่ายค่าประกันรายปี กะจ่ายค่าบำรุงรักษา

ส่วนรถ มือ 2 ผมไม่แนะนำ เพราะคุณบอกว่า กลับบ้านดึก ยิ่งเป็นผู้หญิงอยู่ด้วยแล้ว เน้นความปลอดภัยดีกว่าครับ
(ผมเคยคิดว่า การใช้รถมือสอง เป็นการพัฒนาความรู้เรื่องรถยนต์ การดูแลรักษา การปฏิบัติยามฉุกเฉิน "แต่มันเป็นเฉพาะบุคคลที่สนใจรถยนต์จริงๆ เท่านั้น")