ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆคิดยังไงกับพวกที่ชอบติดป้ายแดงนานครับ  (อ่าน 12146 ครั้ง)

Fox999

• บุคคลทั่วไป
คือเรื่องมีอยู่ว่าในหมู่บ้านของผมมีบ้านอยู่หลังหนึ่งซึ่งอยู่ห่างจากบ้านผมไม่กี่หล้งเขาได้ซื้อw211มาถ้านับถึงปัจจุบันก็มีอายุได้9ปีที่ผมจำได้เพราะเขาออกหลังfortunerพ่อผมอาทิตย์นึงซึ่งfortunerพ่อผมก็เป็นรุ่นปี05
จนปัจจุบันw211คันนั้นก็ยังติดป้ายแดงอยู่
ที่ผมสงสัยคือ1.ถ้าเจอด่านตำรวจแล้วตรวจเจอว่าซื้อมา9ปีแล้วยังไม่จดทะเบียนตำรวจจะทำอย่างไร
                 2.ผมเคยเห็นsuper carรุ่นหนึ่งซึ่งตกรุ่นไปนานแล้วยังติดป้ายแดงอยู่ซึ่งพวกนี้ผมสงสัยมากว่าทำไปเพื่ออะไร
ปล.ผมมีคนรู้จักซึ่งเขาก็ขับและเขาก็ทำเช่นนี้ผมเคยถามเขาว่าทำไมรถเขาถึงติดป้ายแดงนานเขาตอบว่ารอทะเบียนซึ่งผมว่ามันเป็นไปไม่ได้
ทะเบียนอะไรจะรอนานเกือบ10ปี

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
Re: เพื่อนๆคิดยังไงกับพวกที่ชอบติดป้ายแดงนานครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 22:45:20 »
ก็เขาอยากให้รถดูใหม่ตลอดๆไงคับ

ออฟไลน์ trumpetx

Re: เพื่อนๆคิดยังไงกับพวกที่ชอบติดป้ายแดงนานครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 22:48:36 »
เพราะว่าจดทะเบียนไม่ได้ครับ

ผมใส่ ป้ายแดงไป6เดือน เพราะเซลไม่ตามเรื่องให้

ถ้าเจอตำรวจอาจจะโดน ปรับ 1หมื่นบาท

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 23:21:20 »
รถบ้านผมใส่ประมาณ 3-4 เดือนครับ นอกนั้นมี W212 เรื่องช้า ใส่อยู่ 6 เดือน

และก็ XJL นี่ใส่มาตั้งแต่มีนา อยากได้เลขที่ชอบ แต่วืดไปสองรอบ เลยยังค้างอยู่ - -
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 23:32:18 »
ของผมมันไม่อยากติดป้ายแดงนาน แต่ว่ามันไม่ได้ป้ายสักที  ;) 555
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 23:33:55 »
คิดว่าเป็นการไม่ทำตามกฎหมายอย่างหนึ่ง

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 23:47:57 »
ของผมก็ติดมาเกือบ 2 ปี
1. เจอด่าน นี่ไม่รู้ ยังไม่เคย อย่างมากก็โดนปรับเหมือนทะเบียนหมดอายุ
2. รอเลขจริง ถ้าคุญไม่สนใจจะเลขอะไรก็ได้ ก็ประมาณ 4-6 เดือน แต่ถ้าสนล่ะ ผมรอเกือบ 2 ปี เพราะทั้งตัวเลข ตัวอักษร มันขึ้นมาไม่ถูกกับดวงทั้งนั้น ซวยอีกไปเจอตอนที่เปลี่ยนเป็น 1ก พอดี รอกันต่อไป
ความเชื่อของผม ผมทำตามก็เพื่อความสบายใจ เอามาขับแล้วไม่สบายใจผมไม่ขับ ความเชื่อของผม คนอื่นไม่ต้องทำตาม เพราะมันเป็นความเชื่อของแต่ละคน มันไม่เหมือนกัน
ความเชื่อของคนอื่น ก็ไม่มีใครมีสิทธิ์ให้ผมทำตามได้ ทำแล้วไม่ได้เบียดเบียนใคร ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะผิดอะไร แต่ถ้าใครมาเบียดเบียนผม อันนี้ไม่ยอมเด็ดขาด

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 23:54:45 »
ของผมมันไม่อยากติดป้ายแดงนาน แต่ว่ามันไม่ได้ป้ายสักที  ;) 555
สำหรับยี่ห้อนี้ผมเข้าใจ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

keanetona

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 00:57:03 »
ก. จดทะเบียนไม่ได้เสียที อย่างเคสที่มีสมาชิกมาบ่นเรื่องรถยี่ห้อหนึ่งที่ซื้อมาเป็นปีแล้วยังไม่ได้ป้ายแดง
ข. ลากป้ายแดงไว้ก่อน อยากให้รถปีใหม่กว่า
ค. รอหมวด รอเลขสวย
ง. กรูไม่จดมีปัญหาไหม

อนึ่ง รถบางรุ่นตกรุ่นแล้วยังลากป้ายแดงมาจนรุ่นใหม่ไมเนอร์เชนจ์ .....

สำหรับรถผม ป้ายพร้อมเลขที่ต้องการมาไวปานสายฟ้าแลบ และเซลก็มาเปลี่ยนให้ผมอย่างสายฟ้าแลบ ทั้งๆที่ผมตั้งใจว่าจะเปลี่ยนเองเพราะซื้อกรอบทะเบียนยาว(ไม่ตัตป้าย)มาแล้ว สุดท้ายเลยต้องแกะป้ายแล้วเปลี่ยนใหม่อีกรอบ

ออฟไลน์ redtopup

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 01:07:09 »
ถ้าผ่อนกับไฟแน้น ไฟแน้นจะจี้ยิ๊กๆให้รีบจด ขนาดอ้างรอเลขสวยก็ยังไม่ได้ อย่างเก่งก็ แค่ข้ามปี
ถ้าซื้อเงินสด ยื่นจดเมื่อไหร่ก็ได้
ยื่นช้า รถใหม่ขึ้น อายุน้อยลง มีประโยชน์ตอนขายต่อ เช่นพวกซุปเปอร์คาร์ บางทีประกาศรถวิ่งน้อยมือสองที่ไหนได้มันป้ายแดงนั่นแหละ แต่ตั้งราคาแรงๆเอาๆไว้ก่อน ข้ามหลายปีก็ยังไม่ขาดทุนกับคนนำเข้า บวกกำไรหลายๆล้าน
ดังนั้น เวลาจะซื้อ รถมือสอง เช้ดกับศูนย์บริการ เข้าเมื่อไหร่ ดูเล่มการเข้าบริการประกอบกับเล่มวันครอบครอง คือ เล่มทะเบียนรถ
เดี่ยวนี้คนหัวหมอกันมาก ต้องตามให้ทัน
ส่วนเรื่องประกันนั้นแม้ยังไม่จดทะเบียนก็ประกันได้

ออฟไลน์ GRIMDONUT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 01:34:49 »
  อาจจะเป็นค่านิยมหรือยังไงก็ไม่ทราบได้ครับผมเองก็เห็นบ่อยๆรถเปลี่ยนไป2GENอายุเกือบ10ปีแล้วก็ยังใส่ป้ายแดงอยู่ไม่รู้ว่าเค้าคิดยังไง
อย่างกรณีSUPER CARคนที่ไม่เล่นรถอาจจะไม่รู้ว่ารุ่นใหม่รุ่นเก่าปีไหนถ้าใส่ป้ายแดงจะดูเหมือนเป็นรถใหม่ได้ครับแต่ถ้าคนเล่นรถเห็นแล้วก็จะแปลกๆเล็กๆครับ
ถ้าไม่จดก็ไม่ต้องเสียภาษีอีกต่างหากครับแต่บางกรณีจดทะเบียนแล้วแต่ไม่เอามาใส่จะใส่ป้ายแดง ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเวลาเห็นรถที่ตกรุ่นไปหลายรุ่นแล้วแต่ยังไม่ยอมเปลี่ยนป้ายเพราะผมเคยถามคนนึงบอกว่าเวลาเที่ยวกลางคืนมันหล่อดีสาวๆไม่ค่อยรู้หรอกว่ารถรุ่นไหนปีไหนเห็นป้ายแดงๆไว้ก่อน
ผมก็อืมๆอ๋อๆไป ที่เจอหนักสุดคือซื้อรถมือสองรุ่นเก่าที่เปลี่ยนไป2โฉมแล้วเป็นป้ายดำแล้วแต่ซื้อมาแล้วก็ไปทำป้ายแดงมาติดเองอันนี่เจอมาแล้วผมมึนสุดๆ
*รถมือสองถึงจะลากไปกี่ปียังไงในเล่มก็ระบุอยู่ดีว่าเป็นโมเดลปีไหนครับราคารถที่ดึงจดแบบหลายๆจึงแทบไม่มีความแตกต่างครับ
จะต่างเล็กน้อยคือออกปลายปีนี่แล้วไปจนปีหน้าก็อาจจะมีผลเล็กๆน้อยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2014, 01:41:13 โดย GRIMDONUT »
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 01:53:04 »
หน้าบ้านผมเลยครับ มี Vigo โฉมแรก ตัวแรก สีดำ ดับเบิ้ลแคปขับสี่ ออกมาตั้งแต่ประมาณปี 2004 ทุกวีนนี้ยังป้ายแดงอยู่เลยครับ

สิบปีพอดี แต่รถเค้าไม่ค่อยได้ใช้ นานๆออกสักที ป้ายแดงเลยยังไม่ซีด แต่งงว่าทำไมเค้าไม่เปลี่ยนป้ายดำ

แล้วเวลาวิ่งออกไปนี่ไม่โดนจับบ้างหรือไง ภาษีจ่ายหรือเปล่า

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 03:03:06 »
9 ปีป้ายยังแดง สำหรับมันไม่ได้ดูดีหรือเท่อะไรเลย คือเห็นก็รู้ว่ารถมันตกรุ่นไปนานแล้ว จะยังใช้ป้ายแดงเพื่อ???
สำหรับรถที่บ้านผม ใช้ป้ายแดงนานสุด 10 เดือน เพราะรอเลขครับ ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 08:35:58 »
ตอบจากตัวผมเองเลยน่ะคับ

รถผมวิ่งป้ายแดงมาเกือบๆปีแล้ว honda city

ถามว่าทำไมไม่จดทะเบียนสักที

1.รอประมูลป้ายหมวดที่ชอบ
2.ไม่โดนตรวจจับความเร็วส่งมาบ้านคับ จากประสบการณ์ผมว่าถ้าผมใส่ป้ายดำจนถึงตอนนี้โดนเป็นหมื่นแล้วคับ (พูดง่ายๆว่ารอดจากกล้องของตำรวจทุกอย่าง จะปาด จะแทรกรอดหมดคับ แต่ถ้ายืนอยู่ก็ไม่รอด)
3.ในรอบจะ 1 ปีนี้ไม่เคยโดนเรียกคับ ออกต่างจังหวัดทุกอาทิตย์ก็ไม่เคยโดนคับ ไม่เคยโดนขอดูเล่มป้ายแดงด้วยคับ
4.ถ้าเห็นรถรุ่นเก่า ใส่ป้ายแดง ผมจะติดว่าเค้าซื้อมือ2มา/เปลี่ยนเลขทะเบียนรถ/ยกเลิกทะเบียนเดิมรอใส่ป้ายประมูล ฯลฯ
5.city ตัวใหม่ออกแล้ว แต่ตัวเก่ายังมีขายอยู่ เพราะงั้น city 2012 ใส่ป้ายแดงวิ่งไม่แปลกคับ  ;D
6.ท้ายสุดถ้าตำรวจถามว่าวิ่งมา XX,XXX ทำไมยังป้ายแดง = ซื้อมือ2มาคับ รอไฟแนทซ์จดทะเบียนให้ใหม่
   หรือไม่ก็เปิดระยะทางที่วิ่งได้ ไว้บนไมล์ บอกตำรวจวิ่งมา XXX เองคับ พึ่งซื้อรถค้างสต๊อก ได้ส่วนลดพิเศษไปได้ :o :o :o :o

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 09:28:24 »
เรื่องป้ายบางทีก็อยู่ที่เซลล์ดีลกับขนส่งนะครับ City ผมจองทะเบียนเสร็จมาเกือบเดือนครึ่งแล้วถามเซลล์ไปบอกป้ายยังไม่ได้เลย ตอนนี้ขับป้ายแดงมาเกือบ 2 เดือนครึ่งแล้ว แต่ Ford / Mazda / Kia ที่ซื้อมาก่อนหน้านี้ไม่ถึงเดือนได้ป้ายละ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 09:32:23 »
ป้ายแดงที่ของผมนาน
มีเงื่อนไขเดียวครับรอเลข
รถทุกคันในบ้านเลขทะเบียนเดียวกัน เลยช้าหน่อย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

np72

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 12:17:26 »
เอาตรงๆเลย คิดว่าขี้อวดครับ

รู้จักบางคนได้ป้ายแล้ว ก็ใส่แต่ป้ายแดง

อันนี้กรณีติดเป็นปีๆนะครับ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 12:39:31 »
ผมว่าเขาคงไม่ค่อยอยากจะอวดหรอกครับยิ่งติดนานปียิ่งน่าอายขี้ปากวงนินทาตามหมู่บ้านเปล่าๆ

ส่วนตัวคิดว่า

1.รอเลขรันมาจนถึงที่เราจอง
2.ทะเบียนออกยาก
3.ขี้เกียจขี้คร้านไม่มีเวลาไปรับ (ข้อนี้ผมเห็นบ่อยจากคนรอบบ้าน)
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 13:00:21 »
ถ้าเราทำตามกฎหมาย ก็จบ ส่วนคนอื่นจะทำอย่างไรเป็นหน้าที่ของผู้บังคับใช้กฎหมาย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 13:15:31 »
บางคน ย้ำ บางคนนะครับ ชอบเอาเปรียบสังคม
รถมันต้องวิ่งบนถนน ซึ่งต้องใช้เงินภาษีในการสร้าง ดังนั้นคนที่ซื้อรถ ก็ควรต้องจดทะเบียนเพืี่อเสียภาษี เป็นค่าใช้ถนน
อย่างเช่น ทางด่วน ใครจะวิ่งก็ต้องเสียค่าผ่านทาง
ถ้าทุกคน อ้างเหตุผลส่วนตัวกันหมด มันก็ไม่ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 14:16:51 »
จะอ้างยังไงก็อ้างได้ แต่สุดท้ายก็เอาเปรียบสังคมอยู่ดี ชาวบ้านชาวช่องเค้าเสียภาษีกันหมด แต่คุณไม่ยอมเสีย คนอื่นผมไม่รู้ แต่ส่วนตัวผมอายครับ แล้วส่วนใหญ่ที่เห็นคิดป้ายแดงนาน ๆ นี่รถราคาแพงทั้งนั้น

ผมชอบเลขทะเบียนสวยถูกโฉลกเหมือนกัน แต่ใช้วิธีซื้อทะเบียนเอามาเปลี่ยนมากกว่าจะมานั่งรอข้ามปี

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 15:40:26 »
เอาไว้ ข่ม

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 16:10:30 »
ผมเคยเจอท่านนึง (เป็นเจ้าของบริษัท Shipping) ขับรถป้ายแดงเป็นปีๆ สืบได้ใจความว่าเป็นรถที่หลบภาษีเข้ามา เดาว่าพอครอบครองได้ถึง 5 ปีค่อยไปทำเรื่องเหมือนเพิ่งนำเข้ามาจะได้เสียภาษีนิดเดียวครับ แต่กรณีของ จขกท มันหลายปีจัดแปลกจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 19:04:46 »
Thailand only ประเทศอื่นไม่เห็นต้องรอเลยป้ายเลย ไม่มีป้ายรถก็ไม่ต้องออกจากศูนย์จบ ศูนย์อยากขายรถก็ไปทำป้ายขาวออกมา ทีรถคันนึงรอกัน เกือบปียังรอได้  แล้วทีนี้ก็ต้องไปรื้อระบบขนส่งเต่าล้านปีในประเทศไทยให้ทำงานให้รวดเร็ว สอดคล้องกับยุคสมัย

ในกรณีอยากรอป้ายเลขสวยก็ใส่ป้ายไรก็ได้ก่อนแล้วพอได้เลขที่ตัวเองชอบก็สลับมาใส่

ถ้าผมเข้าใจถูกต้องคือ ป้ายแดงไม่เสียภาษีประจำปี http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=22449.0

ซึ่งถามว่า เอาเปรียบสังคมไหม? ต้องคิดเองแล้วละกันเพราะโตๆ กันแล้ว

ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 19:38:37 »
เขาไม่มีตังจ่ายค่าภาษีเปล่าครับ ใครจะไปรู้ ปีนึงตั้งหลายตังแน่ะ   ;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 19:57:12 »
ความสุขสวนบุคคลปล่อยท่านไปเถอะครับ
อย่าคิดมากเลยครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 20:11:12 »
ความสุขสวนบุคคลปล่อยท่านไปเถอะครับ
อย่าคิดมากเลยครับ

แบบนี้ ก็ไม่ต้องจดทะเบียน ไม่ต้องเสียภาษีกันเลยซิครับ

คนเรา ชอบอ้างคำว่า " สิทธิ์ " แต่มักจะลืมคำว่า " หน้าที่ "

ออฟไลน์ acc4444

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 23:04:10 »
มีคนรู้จักใส่ป้ายแดงไม่ยอมเปลี่ยนบอกว่าข้อดีคือ ใส่แล้วไม่โดนกล้อง ไม่มีการส่งใบสั่งมาเรียกเก็บเมื่อฝ่าไฟแดง ไม่ต้องต้องจ่ายหากโดนใบสั่งที่ห้ามจอด

ส่วนตัวไม่เห็นด้วยครับ ยิ่งป้ายแดงปลอมยิ่งน่าเกลียด พอๆกับไม่ใส่ป้ายเลย ทำผิดแล้วตามไม่ได้เห็นแก่ตัวมากๆ

ส่วนพวกรถแพงๆ แล้วใส่ป้ายแดงเลขโฟว์ เหมือนเลขประมูล บางคนตัดป้ายแดงทำแบบยาวซะด้วย กะว่าใส่ไม่ถอด ผมมองว่าไม่ได้ดูเท่ห์เลย ใส่ป้ายประมูลจริงๆเถอะดูดีกว่าเยอะอย่างน้อยเงินประมูลก็เข้ารัฐ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 23:19:35 »
เอาตรงๆเลย คิดว่าขี้อวดครับ

รู้จักบางคนได้ป้ายแล้ว ก็ใส่แต่ป้ายแดง

อันนี้กรณีติดเป็นปีๆนะครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 01:51:41 »
9 ปีนานไปครับเอาเปรียบสังคม

แต่รถผมใส่มา 9เดือนละโทรไปตามเซลล์มา3รอบคือจะย้ายป้ายเก่ามาใส่รถใหม่ยากเย็นจริงๆ
เงินก็จ่ายไปแล้ว สงสัยรอขายรถเก่าได้ ไม่ก็ขายไปแล้วป้ายติดไปด้วยจะซวยหนักเลย