ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : ทดลองขับ Aston Martin 3 รุ่น โดย Pao Dominic //  (อ่าน 6783 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

ช่วงกลางเดือนกันยายน ผมบินไปร่วมงาน Nissan GT Academy ที่อังกฤษ

พอดีว่า ทาง Aston Martin มาเชิญให้ไปลองขับ V8 Vantage , V8 Vantage S และ DB9

ผมเลยส่ง น้อง Pao Dominic น้องฝึกงานของเรา ไปลองขับที่สนาม พีระฯ พัทยา
และให้กลับมาทำบทความ รีวิวรถยนต์ เป็นรีวิวแรกในชีวิตของเขา

ลองอานกันดูครับ ว่าฝีมือของ น้องฝึกงาน ที่ผ่านประสบการณ์ การลองรถกับผมมา
จะเป็นอย่างไรบ้าง

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=8036

จะมีคลิปเล็กๆน้อยๆ เป็นของแถม ตามมาครับ รอเจ้าตัว อัพคลิปขึ้น Youtube ก่อน

ออฟไลน์ jumpon77

ผมให้น้องเปาสอบผ่านครับสำหรับรีวิวครับต้องบอกว่าผมชอบรถยนต์จากประเทศอังกฤษเอามากๆครับผมก็ชอบค่ายแอสติลมาร์ตินมาจากหนัง007ครับขอบคุณน้องเปานะครับทีทำรีวิวดีๆครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
ผมว่าเปาโอเคแล้วล่ะครับ ทำได้ดีสอบผ่านแน่ๆ แต่มีข้อที่ยังรู้สึกว่าถ้าปรับได้จะดีกว่าเดิมคือ

1. ลดใช้คำที่ซ้ำ อย่างในย่อหน้าที่เกี่ยวกับระบบช่วยต่างๆ ทั้ง 3 คันมีเหมือนกันหมด ผมแนะนำว่าตรงนี้ควรไปอยู่ตรงใกล้ๆ พวกข้อมูลเกี่ยวกับอัตราทดเกียร์ดีกว่า
ถ้ามีรุ่นไหนเพิ่มระบบอะไรที่อีกรุ่นไม่มี ค่อยเจาะจงไปรุ่นๆไปนะครับ
2. (อันนี้อาจจะไม่สำคัญเท่าไหร่) แต่คือการเกริ่นว่าการออกแบบของรถแต่ละคันไม่เหมือนกัน อยากให้ช่วยระบุนิดหน่อยก็ยังดีว่า 3 รุ่นนี้ต่างกันตรงไหนบ้าง อย่างที่ผมสังเกต
Vantage กับ DB9 จะต่างกันที่เรื่องไฟหน้า (Vantage จะดูบานกว่านิดหน่อย DB9 จะดูรีและเพรียวกว่า) กับแม็คติดรถแค่นั้นจริงๆ.. อ๊ะ มีกระโปรงท้ายกับไฟท้ายที่ต่างอีกจุด

นอกนั้นผมถือว่าดีในระดับพอๆกับพี่จิมมี่แล้ว ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PaoDominic

• Newbie
  • *
ขอน้อมรับทุกคำชมและคำตำหนินะครับ ผมจะนำไปปรับปรุงในงานเขียนต่อๆไปครับ  :)

Chanaphol

• บุคคลทั่วไป
สำหรับรีวิวของคุณพี่เปา โดมินิก(ต้องพี่แน่ๆ)ผมนั่งอ่านแล้วค่อนข้างเหมือนและใกล้เคียงรีวิวที่คุณจิมมี่ทำแล้วครับโดยส่วนรวมคือไม่ได้สังเกตว่าง่ายๆอ่านไปเรื่อยๆ

ขอบคุณครับ มัน Exclusive จริงๆ  ::)

อย่างงี้ต้อง 3 คำ สอบ ผ่าน ครับ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2014, 16:51:58 โดย Anueis »

ออฟไลน์ PaoDominic

• Newbie
  • *
ถ่ายมาได้แค่สั้นๆ เพราะต้องต่อคิวทดสอบ เดี๋ยวคิวจะหลุด  :D

ออฟไลน์ nuoOF

• Jr. Member
  • **
 ;D   ถ้าไม่เกริ่นตอนแรกว่าใครเป็นคนเขียนผมคงคิดว่าเป็นคุณ  jimmy ที่เขียนนะเนี้ย   โดยรวมถือว่าดีมากเลยครับ อ่านเข้าใจง่ายขอให้มีบทความใหม่ๆมาให้อ่านเพิ่มขึ้นเรื่อยๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ tdorn

• Newbie
  • *
ก่อนแสดงความคิดเห็นขอออกตัวก่อนครับว่าพึ่งจะสมัครเข้าเป็นสมาชิก แต่ติดตามอ่าน review ของทาง web มาเป็นปีแล้วครับ
รถที่ใช้ตอนนี้ก็ตัดสินใจจากการอ่านข้อมูลใน web นี้แหละครับ

วันนี้อ่าน review ของคุณ Pao แม้จะมีบางส่วนคล้ายของคุณ J!MMY แต่ผมว่าก็มีเทคนิคการเล่าส่วนตัวแทรกอยู่ ทำให้อ่านแล้วมีสีสันแตกต่างออกไปอยู่บ้างนะครับ

จะรอติดตามผลงานต่อ ๆ ไปครับผม

ออฟไลน์ game.jirapat

• Jr. Member
  • **
สำหรับรีวิวของคุณเปา โดมินิก โดยรวมถือว่าดีครับ อ่านแล้วเข้าใจง่ายดีครับ ชอบครับ

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
เยี่ยม
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
รีวิวของน้องเปา สอบผ่านและทำได้ดีเลยครับ

ส่วนตัวชอบ DB9 เป็นพิเศษ และจำติดตาจากตอนที่วิ่งเล่นในหนัง James Bond 007 ภาค Quantum of Solace นี่ละครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Thi64

• Newbie
  • *
เยี่ยมไปเลยครับน้องเปา  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ขอบคุณครับ    ;D ;D ;D อยากลองขับด้วยจัง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เริ่มต้นมาได้ดีมากสำหรับอายุแค่นี้ ตอนพี่แพนอายุเท่าเปาเขียนไม่ได้แบบนี้และถ่ายภาพไม่ได้แบบนี้แน่นอน

จากจุดนี้ไป เรื่องพื้นฐานโอเคแล้ว เริ่มหาสไตล์ตัวเองได้แล้ว หาไลน์ที่ตัวเองถนัด Grow from my root, be your own tree.

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

season1008

• บุคคลทั่วไป
รีวิวเยี่ยมครับ

ปล. วิธีการเปิดประตูของ Aston Martin ออกแบบได้เท่ห์มากนะ  น่าจะพูดถึงซักหน่อย
+ วัดรอบหมุนทวนเข็มด้วย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2014, 20:43:42 โดย season1008 »