ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบแต่งรถแนว cross country  (อ่าน 11978 ครั้ง)

ออฟไลน์ vut

• Jr. Member
  • **
อยากทราบแต่งรถแนว cross country
« เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 15:44:03 »
ส่วนมากใช้ขับ 2 หรือขับ 4 กันครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่ารัย
อยากแต่งลุยๆแต่ไม่ถึงกลับไปลุยบ่อยๆใจอยากได้เกียร์ออโต้ พวกพี่ว่าเกียร์ออโต้มันเหมาะกับแนวcross coutry หรือป่าวครับรบกวนตอบด้วยนะครับ
ตามใจปากอาจเป็นหมู
ตามใจจู๋อาจเป็นเอดส์

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
Re: อยากทราบแต่งรถแนว cross country
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 16:36:35 »
ขับ2หรีอขับ4ได้หมดครับถ้าเปนขับ2แล้ววิ่งในเมีองแต่งแค่โรบาร์กับช่วงล่างครับแต่ว่าจะหนักทางช่วงล่างครับต้องเปลียนโช๊คอัพกับยกช่วงล่างให้มีความสูงขึ่นครับถ้าชุดช่วงล่างก็มีราคาหมึ่นต้นๆยันแสนต้นๆครับแล้วแต่อุปกรณ์ด้วยครับถ้าเปนขับ4ก็จะมีเพิ่มเติมคีอวินกับสเน็อกเกลครับถ้าแต่งจริงๆเตรียมเงินสัก2แสนครับถ้าทำแบบเต็มๆครับถ้างบไม่มีพอขนาดนันขอแนะนำคอยๆแต่งไปทีละอย่างครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: อยากทราบแต่งรถแนว cross country
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 18:20:32 »
นึกถึงยุคนี้เลย

เอ๊ะถามรถเก๋งหรือกระบะ

ถ้ากระบะ ลองไปที่เว็บ  วีคเอ็นฮอบบี้ ดูนะครับ มีแต่เซียน  ;D

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 18:32:58 »
นึกถึงยุคนี้เลย

เอ๊ะถามรถเก๋งหรือกระบะ

ถ้ากระบะ ลองไปที่เว็บ  วีคเอ็นฮอบบี้ ดูนะครับ มีแต่เซียน  ;D

ใช่ครับผมก็อ่านวีคเอ็นฮอบบี้ เหมีอนกันครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 21:12:19 »
เกียร์ออโต้มันจะเหมาะเหรอครับ เวลาเจอถนนดินเป็นตมขับเกียยร์ธรรมดาเลียร์ครัชมันได้อารมณ์กว่านะครับ แล้วเผื่อตอนรถกำลังวิ่ง นึกอยากเบิ้ลเครื่องทำไง

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 21:36:49 »
แต่งไว้โชว์หริอไว้ลุยจริงๆ ถ้าโชว์อะไรก็ได้แต่ถ้าลุยจริงเกียร์ธรรมดาขับ4เหมาะกว่า ว่าแต่จะเอารถอะไรมาทำครับ

ออฟไลน์ vut

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 22:00:37 »
ขอโทษด้วยครับผมลืมบอกไปคือผมจะออกกระบะมาทำแนว
Cross ครับ ไม่มีความรู้เลยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 22:48:45 »
ขอโทษด้วยครับผมลืมบอกไปคือผมจะออกกระบะมาทำแนว
Cross ครับ ไม่มีความรู้เลยครับ
ครับก็ตามที่ผมบอกนะครับ

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 08:57:32 »
หาขับสี่มายกสองนิ้ว ใส่ยางมัด เปลี่ยนโช้คดีๆ คาดสติ๊กเกอร์สวยๆก็พอแล้วครับ (ว่าแต่รถรุ่นอะไร)

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 09:06:15 »
ดูงานของตู่ออโต้เซอร์วิสนั่นแหละ    จะทำรถแนวครอสคันทรีค่อนข้างเยอะ แต่ไม่ได้เน้นลุยนะ  
ถ้าเป็นแนวนั้นต้องถามตัวเองว่าใช้งานยังไง    ถ้าใช้งานในเมือง  ในเมืองที่ว่านี่หมายถึงทางเรียบไม่ใช้ความเร็วสูง ไม่ออกตจว. ไม่เอาไปดิ้นบนถนนลูกรัง        แบบนั้นซื้อเกียร์ออโต ขับ 2 ล้อก็เพียงพอเพราะแค่แต่งเอาไว้ให้คนอื่นมอง  การขับก็ปกติไม่มีอะไร

แต่ถ้าเน้นเอาไปขับครอสคันทรี บ่อดิน หนองจอก บ่อลูกรัง ทางที่ต้องสาดโค้ง เอากันแบบไม่ยั้ง เจอหลุมไม่มีการเบรค  รูดทางรถไฟไม่ต้องกลัวช่วงล่างพัง    เจอสะพานหรือเนินคุณกะจะให้รถบินเหมือนในโฆษณาของตู่สุพรรณ      ถ้าแบบนี้ให้เลือก 4wd เกียร์ออโตเล่นดีกว่า เพราะถ้าเลือกขับ 2 ล้อ ฟิลลิ่งมันจะไม่ได้ นึกออกไหม  และช่วงล่าง ขับ2wd  มันจะไม่จิกโค้งแบบหนึบ ๆ  ที่ต้องการ  โชคสปริง 2wd มันจะเซทยากกว่ารถ4wd    ช่วงล่าง 2wd  จะไปกลับบ้านเก่าไปไวกว่ารถ 4wd  

ถ้าจะเล่นแนวเอาไปแข่งเลย  แบบนึกว่าตัวเองเป็น ทอมมิ  มาคิเนน     สเตฟาน  ปีเตอร์ฮันเซลหลุดมาจากสนามแข่งดาการ์ละก็     ขับแบบแบบสนุกสนานไล่คลัทซ์กันขนาดนั้นบนถนนจริง ๆ   คือกะเอารถมาเล่นกันจนพังไปเลยแบบนี้    ให้ซื้อเกียร์ธรรมดา  4x4  จะขับสนุกกว่า       แต่ก็ตามมาด้วยค่าใช้จ่าย คลัท์ททองแดงอีกบานกว่าจะลงตัว    แต่ชอบมาแนวนี้แล้วต้องทำใจ เสียเงินเยอะแน่

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 09:08:38 »
หาขับสี่มายกสองนิ้ว ใส่ยางมัด เปลี่ยนโช้คดีๆ คาดสติ๊กเกอร์สวยๆก็พอแล้วครับ (ว่าแต่รถรุ่นอะไร)
  เห็นด้วยครับ   ถ้าจัดแนนี้ก้ประหยัดงบประมาณไปอีกเยอะ  1 แสนน่าจะจบเลย เน้นให้คนอื่นมอง ลุยได้จริง ด้วย ไม่ได้เน้นขับเร็วอะไรมากมาย

ออฟไลน์ vut

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 11:19:04 »
Vigo 4 ประตูครับ ส่วนมาก้ขาใช้โช้คของอะไรครับ  แล้วยกสูง2นิ้วกับเปลี่ยนโช้ค อันไหนควรทำก่อนกันครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 11:30:36 »
Vigo 4 ประตูครับ ส่วนมาก้ขาใช้โช้คของอะไรครับ  แล้วยกสูง2นิ้วกับเปลี่ยนโช้ค อันไหนควรทำก่อนกันครับ
ยก 2 นิ้วมาพร้อมกับเปลี่ยนโช๊คนั่นแหละ คือเอาโช๊คสปริงที่มีขนาดเพิ่มขึ้น 2 นิ้ว พร้อมแอดแหนบหลังขึ้นอีก 2 นิ้ว  กลุ่ม่ที่เขาเล่นก็มีหลายรุ่นเช่น  Old man  , Procomp  ราคาหมื่นกลาง  ๆ ไม่รวมสปริง เฉพาะคู่หน้า   ถ้าแพงหน่อยก็ Race runner ,Icon     จะเป็นปรับเกลียวได้ความสูงขึ้นมาเลย  ราคา 32000 บาทรวมสปริงแล้วเฉพาะคู่หน้า     คู่หลัง MX6  ราคา 8500    + ยาง Mud อีกเส้นล่ะ 7-8 พันบาท  ที่เหลือเติมโน่นนิดนี่หน่อย  งบ 1 แสนเอาจบ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 14:03:12 »
ขับ 2 ก็ได้ครับ  แล้วใส่ Diff lock ที่เฟืองท้ายอีกตัวครับ เผื่อยามต้องใช้ 

มีวินซ์มือติดรถไว้ก็ได้ครับ  เผื่อยามต้องใช้ ยังพอช่วยเหลือตัวเองจากอุปสรรคได้ แค่ใช้ระยะเวลาและความพยายามมากกว่าวินซ์ไฟฟ้าหน่อย

ช่วงล่างควรเปลี่ยนแหนบ เพราะไม่เน้นบรรทุกแล้ว แหนบควรเป็นแบบให้ตัวได้ดีๆ หน่อย  พวกชุดตับแหนบตรงรุ่นจากฝั่งออสฯ เนี่ยแหละมีให้เลือกเยอะ

แต่อย่าใช้พวกแหนบแผ่นเดียวเชียวนะ  แหนบAdd a lift  ก็ไม่ควรใส่

การยก 2 "  จริงๆ มันเป็นการยกปกติ ของชุดสปริง + ชุดแหนบ ของค่ายช่วงล่างออฟโรดแทบทุกยี่ห้ออยู่แล้วครับ

ผมไม่แนะนำเรื่องการ ใส่สเปเซอร์   เปลี่ยนโตงเตงยกสูง  หรือ การเสริมแหนบนะครับ   

เปลี่ยนอะดีที่สุด ช่วงล่างเดิมๆ วีโก้ ยิ่งเสริม ยิ่งเสียวครับ  ;D

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 20:18:41 »
ที่ผ่านมาผมเข้าใจมาตลอดว่า
Cross country  คือรถที่สูงกว่ารุ่นตัวเตี้ยนิดนึง หรือเต็มที่ก็ไม่เกินกระบะโฟวีล หรือรุ่นยกสูงทั่วๆไป  ล้อก็ขอบ 15-16 นิ้วไม่ต้องโตมาก

Off road  คือรถที่ยกสูงกว่ารุ่นโฟวีล หรือรุ่นยกสูงปกตินิ  อาจะ 2 นิ้วหรือมากกว่านั้น

ไม่รู้เข้าใจถูกเปล่า