ผู้เขียน หัวข้อ: Logic ผมผิดพลาดไปหรือเปล่า  (อ่าน 5824 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fastboy

• Newbie
  • *
Logic ผมผิดพลาดไปหรือเปล่า
« เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 17:12:19 »
ทุกท่านครับ เนื่องจากปัจจุบันผมใช้ Vios ปี 2005 อยู่ครับ แต่รู้สึกอยากจะเปลี่ยนรถ มองไปในท้องตลาดก็ยังไม่มีรุ่นไหนโดนใจ แต่กลับไปถูกใจรถเก่ากว่าตั้ง 10 ปี คือ MB-C220(W202) และ E220 (W124 Code C) ซึ่งผมได้ปรึกษากับเพื่อนว่าจะขายเจ้าลูกออสของผมแล้วไปซื้อเจ้า MB รุ่นใดรุ่นหนึ่งในสองรุ่นนี้ แต่ทุกคนค้านหมดเลยครับ โดยใหเเหตุผลว่าซื้อมาซ่อมเหรอ อะไหล่ก็แพง กินน้ำมันอีกต่างหาก ผมจึงอยากจะเรียนปรึกษาท่านๆทั้งหลายว่าผมควรจะทำอย่างไรดี

สิ่งที่คิดจะทำหากได้ซื้อมาจริงๆ ก็คงจะติดแก๊ส LPG และบำรุงรักษาทั่วๆไป ซึ่งการใช้งานนั้นโดยปกติจะขับประมาณอาทิตย์ละ 300 กิโลเมตรครับ ออกต่างจังหวัดบ้างเป็นครั้งคราว ไม่ทราบว่าท่านที่ใช้รถทั้งสองรุ่นดังกล่าวอยู่มีคำแนะนำอะไรบ้างไหมครับ จุดด้อย จุดอ่อนที่ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษในการดูแลเจ้าสองรุ่นนี้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• Jr. Member
  • **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
Re: Logic ผมผิดพลาดไปหรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 18:21:48 »
ถ้าตำแหน่งหน้าที่การงาน ไม่ได้เปลี่ยน ผมเห็นว่า มีความจำเป็น น้อยหน่อยแค่ในเรื่องความปลอดภัย

ถ้าทำงานแล้วต้องติดต่อประสานงาน หรือ คอยต้อนรับลูกค้า/คู่ค้า บ่อยๆ
เช่นพวก ทำ audit ทำ ISO ติดต่อลูกค้าเยอะๆ  ก็ควรเปลี่ยนครับมีผลต่อภาพลักษณ์มาก
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: Logic ผมผิดพลาดไปหรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 18:23:28 »
ถ้าขับในเมืองอยู่ปกติ และไม่ได้คิดว่าจะต้องมีรถที่ใช้เชิดหน้าชูตาได้  ผมว่าเจ้าออสก็ดีอยู่นะครับ  ประหยัดดี และบำรุงรักษาง่าย ไม่จุกจิก

ส่วน C กับ E สองรุ่นนั้นก็ไม่ได้แย่เลย ถ้าเทียบราคามือสองตอนนี้ กับออปชั่นที่ได้ ถือว่าคุ้ม แต่ถ้าเจอรถที่มีปัญหาเยอะๆ ก็อ่วมเหมือนกันนะครับ ถึงไม่แพงเท่ารุ่นใหม่ก็เถอะ

และถ้าเลือก E ขายวีออสและเพิ่มเงินอีกไม่มากก็ได้แล้ว
ส่วน C ก็ดูวัยรุ่นดี แต่ราคายังแพงกว่าอยู่

เอ๊ะ..ยังไง?  

สรุปว่า ผมเชียร์วีออสมากกว่า แต่ถ้าเลือกเบนซ์ ก็ไม่ค้านครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 18:45:17 »
ขอออกความเห็นในฐานะคนขายเบนซ์เก่ามาขับรถญี่ปุ่นเล็กใหม่นะครับ

เวลาคุณอยู่คนเดียว รถติดๆ หรือเร่งรีบไปทำงาน เหนื่อยมุ่งกลับบ้าน ตราดาวไม่ค่อยช่วยอะไรหรอกครับ ความประหยัดค่าบำรุงรักษา ค่าน้ำมันที่ต่ำ ความคล่องตัวเหล่านี้ เป็นพวกที่ได้ใช้มากกว่า

แต่ถ้ามองไปที่ความสบายในการนั่ง ความผ่อนคลายจากตรงนั้น ความรู้สึกจากช่วงล่างและการออกแบบภายใน แน่นอนครับ เบนซ์
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 19:03:23 »
ไม่น่าสนใจที่จะเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ JuDars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 21:31:59 »
ผมมองว่าถ้าคุณใช้งานคนเดียว ใช้แต่ในเมืองไม่ค่อยได้ไปไหนไกลๆบ่อยนัก

ใช้วีออสเหมือนเดิมดีกว่าครับ ประหยัดกว่า ใช้งานในเมืองคล่องตัวกว่าเยอะ

การดูแลรักษาก็ถูกกว่า ไม่ควรที่จะขายแล้วไปใช้รถเก่ามือสองขนาดใหญ่ขึ้น

ค่าอะไหล่ก็แพงกว่า จุกจิกกว่า(ไม่ได้หมายถึงรถไม่ดีนะครับ แต่มันเป็นไปตามอายุขัยของรถ)

ตามความคิดผมเบนซ์เหมาะจะเป็นรถคันที่ 2 มากกว่าอาจจะไว้ใช้งานเป็นหลักแต่มีรถสำรองไว้ใช้อีกคัน

เพราะจุดไหนถึงอายุขัยของมันคุณก็ต้องเข้าอู่ที แล้วที่สำคัญรถสภาพสวยตอนนี้ผมว่าหายากมาก

แต่ถ้าใจรัก ไม่กลัวเข้าอู่นาน ค่าอะไหล่แพง กินน้ำมัน แต่หล่อ เท่ ดูดี ขับแล้วมีความสุข ก็เปลี่ยนได้ครับ

ออฟไลน์ remontage

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 22:34:46 »
Logic คุณไม่ผิดเท่าไหร่ครับ

ที่ผิดคือ ค่าอะไหล่กับความจุกจิกของรถ10ปี  ;D

ออฟไลน์ LiTtLeBoY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 22:35:03 »
แนะนำให้ใช้ vios ไปก่อนน่ะคับ นอกจากจะต้องขับต่างจังหวัดบ่อย หรือต้องใช้รถเพื่อติดต่องานเพิ่มความน่าเชื่อถือ

เมื่อเดือนที่แล้วผมได้ไปช่วยพี่คนนึงซึ่งไม่ค่อยรู้เรื่องรถทำรถคือ ถามอาการแล้วก็วิเคราะห์ เข้าอู่แล้วไปซื้ออะไหล่วรจักร

ผมเพิ่งรู้ว่าvios น่าใช้ดี เพราะอะไหล่ถูกมาก ทั้งยางแท่นเครื่อง ลูกหมาก ลูกยาง กรองอากาศ โช้ค4ต้น(2พันต้น) หลายๆอย่างรถเก่ายอดฮิตยังอะไหล่แพงกว่าเลย

ถ้าวิ่งงานในกรุงเทพบ่อยๆ แนะนำใช้อ๊อดๆ ไปก่อน ถ้าวิ่งไม่เยอะ มีออกต่างจังหวัดประปราย ต้องการความมั่นใจในการขับ และเพิ่มภาพลักษณ์ทางติดต่องานให้เลือกเบนซ์ คับ(ต้องกันงบเพื่อซ่อมและmaintenanceราคาแบบรถยุโรปด้วยนะคับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2010, 22:36:43 โดย LiTtLeBoY »

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 22:40:45 »
ผมเคยคิดเหมือน จขกท. ครับ

จะขาย New Jazz ไปเอา E220 W124

และพลาดไปจนมาเจอ 318i E36 Eurosport

ก็พลาดอีก สรุปยังไม่ได้เปลี่ยนสักที

แถมแต่งเจ้า Jazz เพิ่ม เสียเงินไปหลาย = ='

เหตุที่ผมอยากเปลี่ยนเพราะ ผมติดต่อลูกค้าระดับบนๆ และเดินทาง ตจว. บ่อยครับ

Jazz มันไม่ไหวครับ เวลาเร่งแซงทางสวน สงสารเครื่องมากมาย

รถที่บ้านมีอีก 2 คัน คันนึงคุณพ่อใช้ประจำ ส่วนอีกคันช่วงล่างแข็งมากมายไส้แทบทะลักไม่ไหว

จึ่งเป็นฉะนี้แล ถ้ายังหาลู่ทางปล่อยไม่ได้ ก็ว่าจะหาเพื่อนให้มันซะเลย

แปลกไหมที่คนรอบข้างผมกับที่บ้าน ไม่ค่อยค้านกัน.............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2010, 22:43:27 โดย FyGI »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 23:16:38 »
ไม่ผิดหรอกครับ แต่แบบเดิมน่ะดีแล้ว

ออฟไลน์ Fastboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 23:42:42 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ คำตอบของผมตอนนี้คงเป็นไปตามที่ทุกท่านแนะนำล่ะครับ

สาเหตุหลักๆที่ผมอยากเปลี่ยนคงเป็นเพราะต้องการรถยนต์ที่กว้างขึ้นและนั่งสบายขึ้นน่ะครับ ใจจริงก็แอบเล็ง Cefiro A33 ไว้เหมือนกันครับ เพราะได้รถปีที่ใหม่ขึ้นอีกพอสมควร แต่เห็นว่ากินน้ำมันมากเกินไปหน่อย

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 01:09:17 »
รถรุ่นที่คุณต้องการ .. ปัจจุบันผมก็ใช้อยู่ แต่เป็น C230 AMG (w202) และ 300E (W124)

C230 (W202) ปัจจุบันใช้มา 69,000 กม. คันนี้ชื้อมาตอนปี 97
- ยังไม่มีอะไรให้ซ่อม .. แต่แอร์ไม่ค่อยแรง
- เครื่องเริ่มส่งเสียงดัง
- ติด LPG หัสฉีด มาได้ 2 ปีแล้ว
ข้อดี .. ขับสนุก เพราะตัวมันเล็ก
ข้อเสีย .. คันเร่ง และ เบรค ตามสไตล์รถเยอรมัน "ทื่อแต่ปลอดภัย"

ส่วนคันนี้ของรักของเตี่ย .. 300E ปี 2534 หรือ 36 เนี่ยแหละไม่แน่ใจ
ปัจจุบันวิ่งมาแล้ว 270,xxx กม.
- เกียร์เดิม
- เครื่องเดิม แต่ เปลี่ยนลูกสูบ ก้าน เป็น Oversize แล้ว
- แอร์เดิม
- ติด LPG มากว่า 3 ปี แบบ Variable Mixer

ข้อดี .. อึดและทน วิ่งอีกต่างหาก .. คันนี้ของที่บ้าน ตีนปลาย ยัง 200 กว่าๆ แบบไม่ต้องลุ้น
ข้อเสีย .. สตาร์ทติดยาก .. แต่ แก้ไขได้ หากเปลี่ยน Relay Start .. พวงมาลัยเรือ.. คือ โคตรใหญ่

** ทั้ง 2 ตัว อะไหล่หาไม่ยาก หลังวัดโสม ร้านดังๆ ครบทุกชิ้น **
*** เล่นได้ .. ไม่จุกจิก หากคุณเจอรถคันที่ดีจริงๆ ***

ปล .. แต่ผมก็รัก Yaris นะครับ เพราะคล่องตัวกว่าเยอะ ... ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2010, 02:51:15 โดย k.seng »

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 09:28:15 »
ทุกท่านครับ เนื่องจากปัจจุบันผมใช้ Vios ปี 2005 อยู่ครับ แต่รู้สึกอยากจะเปลี่ยนรถ มองไปในท้องตลาดก็ยังไม่มีรุ่นไหนโดนใจ แต่กลับไปถูกใจรถเก่ากว่าตั้ง 10 ปี คือ MB-C220(W202) และ E220 (W124 Code C) ซึ่งผมได้ปรึกษากับเพื่อนว่าจะขายเจ้าลูกออสของผมแล้วไปซื้อเจ้า MB รุ่นใดรุ่นหนึ่งในสองรุ่นนี้ แต่ทุกคนค้านหมดเลยครับ โดยใหเเหตุผลว่าซื้อมาซ่อมเหรอ อะไหล่ก็แพง กินน้ำมันอีกต่างหาก ผมจึงอยากจะเรียนปรึกษาท่านๆทั้งหลายว่าผมควรจะทำอย่างไรดี

สิ่งที่คิดจะทำหากได้ซื้อมาจริงๆ ก็คงจะติดแก๊ส LPG และบำรุงรักษาทั่วๆไป ซึ่งการใช้งานนั้นโดยปกติจะขับประมาณอาทิตย์ละ 300 กิโลเมตรครับ ออกต่างจังหวัดบ้างเป็นครั้งคราว ไม่ทราบว่าท่านที่ใช้รถทั้งสองรุ่นดังกล่าวอยู่มีคำแนะนำอะไรบ้างไหมครับ จุดด้อย จุดอ่อนที่ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษในการดูแลเจ้าสองรุ่นนี้

ขอบคุณครับ

ลองดูก็ดีครับ

จะได้รู้ว่า ที่ได้ยินคนอื่นๆ เค้าพูด เค้าเตือนกันมา  มันจริงเท็จแค่ไหน มันจะได้ไม่มาคาใจคุณอยู่

อย่างน้อยๆ มองหาแง่ดีของมัน มันก็มีอยู่ตรงที่ว่า  ถ้าคุณลองสักครั้ง แล้วรู้ว่า มันเป็นยังไง

ถ้ามันไม่ดี  คุณก็ได้บทเรียน โดยเสียตังค์ไปไม่กี่แสนบาท

ดีกว่า บางคน ได้บทเรียน ตอนเสียเงินเป็นล้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2010, 09:31:55 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 19:24:33 »
คนไหนอยากออก คนนอกอยากเข้า

ไม่ลองไม่รู้

ผมใช้แต่ รถยุโรป ทุกวันนี้มองแต่รถญี่ปุ่นครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 22:16:53 »
ผมว่าเก็บวีออสไว้ใช้ แล้วค่อยเก็บเงินหา W124 มาเพิ่มครับ

ผมมีรถสองคันฟิลลิ่งแบบที่บอก คันนึงสนอกนีท คันหนึ่งสนองการใช้งาน มันก็โอเคนะ
นี่อยากได้อีกคันแหละแต่เมียด่าแล้ว......ฟีโน่อ่ะ...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011