ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับทองคำขาวในแคตที่เค้ารับซื้อกัน เอาไปทำอะไรต่อ  (อ่าน 71051 ครั้ง)

ออฟไลน์ xxxxxx

• Jr. Member
  • **
สงสัยมานานมากแล้วว่าเจ้าทองคำขาวนี่มีค่ามากไหมครับ แล้วซื้อไปเค้าเอาไปทำอะไร ทำไมมีคนรับซ์้อราคาก็ไม่แย่เลยซื้อกันราคาดีมาตลอด

ใครพอทราบไหมครับปลายทางมันไปอยู่ที่ใด เอาไปทำอะไร  ;D

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
น่าจะ แกะเอาทองคำขาวครับ เห็นขายกันลูกละ 1,500-2,000 บาทครับ

;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

keanetona

• บุคคลทั่วไป
อ่านจากวิกิปีเดียบอกว่าทองคำขาวใช้ทำ เครื่องประดับ ตัวนำไฟฟ้า และ ทันตกรรม และราคาสูงกว่าทองคำ

ไม่เกี่ยวกับห้างขายเสื้อย่านประตูน้ำแต่ประการใด

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ทองคำขาวมักใช้ทำเครื่องประดับ ชาวต่างชาติมักเอามาใส่เป็นแหวนแต่งงาน (แต่เราเห็นแล้วจะนึกว่าแหวนเงิน) ;D

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เคยเห็นเพิื่อนผมทะลวงออก ดูจากตาเปล่าเห็นมีแต่วัตถุคล้ายๆปูนขาวครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ 6162002

แพลตตินั่ม ราคาแพงกว่าทองนะครับ  ที่ไปทำเครื่องประดับนั่นมัน ทองขาว  ไม่ใช่ แพลตตินั่ม(ทองคำขาว) ครับ

ราคาทองตอนนี้ ประมาณ 1254 USD / oz
ส่วน แพลตตินั่ม ตอนนี้ราคา 1395 USD / oz

คือถ้าเป็นเงินไทย   ถ้าตอนนี้ ทองบาทละ 19000   ทองคำขาวก็บาทละ  21100 บาทครับ

และในทางเคมีก็ใช้เยอะมากครับ

ออฟไลน์ xxxxxx

• Jr. Member
  • **
แล้วเค้าเอาไปขายกัันที่ไหนหรือครับ  ???

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
แล้วเค้าเอาไปขายกัันที่ไหนหรือครับ  ???

โรงงานรับซื้อครับเอาไปหลอมใหม่ น่าจะหลอมเป็นรูปแบบของโลหะรีไซเคิ้ล อะไรประมาณนี้แล้วขาย เป็น ทองคำขาวแบบรีไซค์เคิ้ล ให้ โรงงานอื่นซื้อไปเป็นวัตุถุดิบทำอะไรต่อไป
ผมเองคิดว่า อะไรทุกอย่างมันก็ต้องมีเกรดของความบริสุทธ์ของมัน
พวกทองคำขาวรีไซค์เคิ้ล น่าจะเอาไปเป็นส่วนผสมพวกอะไรที่ทนความร้อน เพราะตัวทองคำขาวเองที่มาใส่ในแค๊ตนั้น เวลามันถูกไอร้อนของท่อไอเสีย มันจะแผ่ความร้อนได้ดี การแผ่ความร้อนได้ดีของมันก็ทำให้ไอของน้ำมัน รึ อะไรต่างๆที่ เผาไหม้ไม่หมด เมื่อ อากาศจากไอเสียวิ่งผ่าน ทองคำขาวที่เจาะเป็นรูๆ พวกสารปรอท ไอน้ำมัน อะไรต่างๆก็ถูกเผาให้ร้อน สลายไป
ดังนั้น พวกทองคำขาว รีไซคืเคิ้ล น่าตจะหลอมแล้วเอามาเป็นส่วนผสมของ ของใช้ต่างๆที่ต้องให้ทนความร้อนและแผ่ความร้อนได้ดี เช่นเตารีด หม้อหุงข้าว ขดฮีทเตอร์  
คงไม่ใครเอามาหลอมเเล้วทำพวก เครื่องประดับแน่ๆ เพราะ มาหลอมใหม่มันไม่บริสุทธ์แล้ว ถ้าจะทำให้บริสุทธ์ ผมว่า ค่าสารเร่งปฎิกิริยาอะไรต่างๆคงแพงกว่า ซื้อ ทองคำขาวเกรดa ใหม่ๆซะอีก เหมือนอย่างพวก ทองคำที่มีในแผงบอรด์อิเลคโทรนิครึในเครื่องเสียงไฮเอนด์ในบ้าน ที่มีทองคำอยู่ในจุดที่ต้องการให้มีความต้านทานน้อยที่สุด เพื่อ ให้การออกแบบดีที่สุดในจุดที่สำคัญที่ต้องการให้มีการศูนย์เสีย ความต้านทานน้อยที่สุด ถ้า มานั่งรีไซคืเคิ้ลเอาตรงจุดที่มี มารีไซคืเคิ้ลใหม่ ค่าแรงค่า สารเคมีมันยังแพงกว่าซื้อทองใหม่ๆซะอีก และอะไรที่ถูกความร้อนหลอมละลายหลายๆครั้งแล้วแน่นอนว่า มันไม่มีทางสู้  ของที่แยกใหม่ๆสดๆ มาแต่แรกเลย ข้าวใหม่ๆหุงสุกๆยังไงก็อร่อยกว่าข้าวเอามาอุ่นใหม่อีกเที่ยว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2014, 10:48:03 โดย redtopup »