ผู้เขียน หัวข้อ: ณ ปัจจุบัน รถที่นำเข้าโดย Gray market ล้นตลาด จริงหรือไม่ครับ  (อ่าน 7044 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเห็นตาม website ขายรถแห่งหนึ่ง

มีรถ Gray market ขายรุ่นเดียวกันหลายร้อยคันมาก

บางทีก็อดคิดไม่ได้ว่า รถมันเยอะไปหรือเปล่า

เหมือนคนก็ไม่ค่อยจะมีตังซื้อกัน

คิดว่า รถ Gray market ตอนนี้ล้นตลาดจริงหรืิอไม่ครับ
และอนาคต ราคาน่าจะลงมาอีกหรือไม่ครับ เป็นไปได้ไหมที่จะเหลือ ล้านกลางๆถึงปลายๆ

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member

ออฟไลน์ yod artstu

เห็น Grey รายใหญ่ขึ้นต้นด้วย B ลงท้ายด้วย G
สัมภาษณ์ เมื่อเร็วๆนี้ ก็กล่าวถึงเรื่องนี้เหมือนกันครับ
เหมือนเป็นปัญหาของเจ้าใหม่ๆครับ
: )

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เหมือนคนก็ไม่ค่อยจะมีตังซื้อกัน

ไม่เห็นด้วยเฉพาะข้อความนี้ครับ จำนวนคนมีกำลังซื้อเยอะมากครับ
โดยเฉพาะรถ Premium อัตราการเติบโตมีแต่สูงขึ้นหรือคงที่ ไม่มีลดลง

ยกตัวอย่างหลายๆรุ่นของ Benz รอกันเป็นปี
Lexus NX300h จองตอนนี้รับรถ เดือน5-6 ปีหน้า2015 นะครับ

ที่เห็นรถมันเยอะๆ เพราะว่ามัน Over Supply มากกว่าครับ ไม่น่าใช่ Demand น้อย
เกรย์หลายๆเจ้าเลยปรับรถราคาลง เพื่อเคลียร์สต๊อกออก เงินไม่จม
เพราะทุกเจ้าล้วนก็อยากขาย เอาของเข้ามาเยอะเกินไป

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เป็นเพราะ 0 ปรับตัว ปรับราคาลดลงจนผู้ที่จะออกรถลังเลรึเปล่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member

บางครั้งที่เราเห็นเยอะ เพราะว่าบางที่ขายรถได้แล้วไม่ยอมลบครับ

อย่างคันของผมอยู่กันมากับผม 7 เดือนแล้วยังประกาศขายอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ mothsan

ขายไม่ได้เพราะอยู่ ใน 500 คันที่หายไปหรือป่าวหว่า ???? !!!!

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
ขายไม่ได้เพราะอยู่ ใน 500 คันที่หายไปหรือป่าวหว่า ???? !!!!
แหะ!รู้นะ คิดไร อยู่ หึหึ.. ;D

ออฟไลน์ CJ.

ผมขับรถผ่านโชว์รูมเกรย์ที่นึง (ขอไม่เอ่ยชื่อ) แล้วมองดูทุกวันที่ได้ผ่าน

มีรถหลายๆคันในนั้น จอดโชว์อยู่อย่างนั้นมาหลายปีมาก

ไม่รู้ว่าเจ้านี้ขายไม่ดี หรือว่ารถคันนั้นๆ มันไม่มีใครสนใจจริงๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Mekkub

ผมขับผ่าน T...L ตรงแจ้งวัฒนะเห็นรถหรูๆที่จอดโชว์อยู่นี่หายไปเร็วมากเลยครับ อย่าง 911 s class เห็นอยู่อาทิตย์สองอาทิตย์ก็เปลี่ยนเอาคันอื่นมาโชว์อยู่เรื่อย คาดว่าคงน่าจะขายออกไปแล้วมากว่าเอาไปเก็บนะครับ ไอ้รถที่ล้นๆนี่น่าจะมาจากคิดว่ากระแสรุ่นนั้นจะแรงเลยเอาเข้ามากันล้นๆ พอทุกๆเจ้าทำเหมือนกันหมดมันเลยล้นตลาดครับ น่าจะเป็นเฉพาะรุ่นมากกว่าครับ เช่นพวกแฮริเออร์  อัลพาร์ด ft86ช่วงก่อนหน้านี้ ทำให้ต้องตัดราคาแข่งกันเอง ตอนนี้แฮริเออร์ถูกสุดผมยังเห็น 2.25 ล้านนะครับ ในใจยังคิดเลยว่ามันต้องลงไปเยอะกว่านี้อีกแน่ๆ เพราะ nx300h ดันเปิดราคามาแบบนี้ เกรย์หลายๆเจ้าก็คงเงิบไปพอควรครับ ยิ่งพอขยับเป็นรุ่น 2.5ไฮบริดนี่ราคาดันไปชน nx เลยเพียงแต่ออฟชั่นเยอะกว่า แต่แบบนี้ใครจะเลือกแฮริเออร์ล่ะครับ เครื่องก็เครื่องเดียวกันแรงม้าเท่ากัน

ออฟไลน์ jumpon77

ถ้าอยากได้รถ Premiumแต่เมีอค่ายรถต่างๆไม่นำเข้ามาอย่างtoyota land cruiser 70 seriesแต่โตโยต้าประเทศไทยเค้าไม่นำเข้ามาต้องชีอจากGray marketครับผมเองต้องจำใจชีอหละครับถ้าผมมีเงินมากกว่าเนียครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Buffy

อ่านกระทู้นี้แล้วนึกถึง เกรย์ เจ้านึง เคยโฆษณาว่า มี Benz e coupe ใน stock เกือบร้อยคันให้ท่านเลือก ( พร้อมภาพ e coupe เป็นกระตั๊ก ในโกดัง)

ออฟไลน์ golf8023

น่าจะขายได้เรื่อยๆนะครับ ยอดอาจจะตกไปบ้าง เพราะเอาเข้ามาหลายเจ้า มีคนร่วมแชร์ตลาดเยอะขึ้น
ทำให้ห้นไปทางไหน มีแต่โชว์รูมรถนำเข้าเต็มไปหมด
แค่แถวบ้านผม กาญจนาภิเษก กัลปพฤกษ์ พระราม2 ช่วง2-3ปีมานี่ มีเกิดใหม่ประมาณ5-6โชว์รูม ละลานตาไปหมด
โชว์รูมBenzเจ้าดัง ริมถนนกาญจนาภิเษกก่อนทางออกบรมเพิ่งปรับปรุงโชว์รูมใหม่ เมื่อหลายเดือนก่อน แบบว่าอลังการงานสร้างมากๆ สวยงามอลังการกว่าโชว์รูมของตัวแทนจำหน่ายซะอีก
แสดงว่าขายได้ครับ ขายได้ไม่น้อยด้วย ที่เห็นจอดเยอะๆคือสั่งเข้ามาเยอะเกินมากกว่า