ผู้เขียน หัวข้อ: ชนแบบนี้ใครผิด  (อ่าน 5430 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ชนแบบนี้ใครผิด
« เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 01:41:37 »
จากมุมมองด้านหน้า 12 นาฬิกา ถนน 3 เลน วิ่งจากซ้ายไปขวา 2 เลน ขวาไปซ้าย 1 เลน  รถเก๋งออกมาจากซอย จะเลี้ยวซ้าย รถทางขวาหยุดให้  รถเก๋งออกตัว ตัวรถออกพ้นจากซอย เกินครึ่งคัน รถจักรยานยนต์ แซงขวารถที่จอดให้รถเก๋งออกจากซอย ชนเข้ากับ แก้มขวารถเก๋ง แล้วเซเกือบล้มไปอีกประมาณ 3-5 เมตร แต่ไม่ล้ม กรณีดังกล่าวฝ่ายไหนผิด

หากรถจักรยานยนต์ ขับออกไปโดยไม่ลงมากเจรจากับคนขับรถเก๋งแบบนี้ถือว่า ชนแล้วหนีไหมครับ

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
Re: ชนแบบนี้ใครผิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 01:58:16 »
มอเตอร์ไซด์แซงคันที่หยุดให้มาชนใช่มั้ยครับ โดยมีเลนเดียวด้วยใช่มั้ย (เลนที่รถหยุดให้)

ถ้าเป็นแบบนั้นมอเตอร์ไซด์น่าจะผิดครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 07:45:57 »
มอเตอร์ไซค์ครับ

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 17:41:55 »
ปรกติทางร่วมทางแยก จราจร จะตีเส้นทึบ ห้ามแซง ถ้ามอไซค์แซงมาก็ผิด
เค้าชนเข้าที่แก้มคุณ(หลอกแต๊ะอั๋งหรือเปล่า) เค้าก็ผิดเพราะรถคุณออกมาแล้วเค้าต้องหยุดให้รถคุณ ไม่ใช่มาชน
แต่ถ้าเค้าแซงมารถคุณพุ่งไปชนเขาที่แซงคุณก็ผิด

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 00:38:04 »
ผมว่ายังตัดสินไม่ได้หรอกครับว่าใครผิดใครถูก(เพราะไม่รู้กฏหมาย)
ยกตัวอย่างผมเคยเจอเคสนึงคือมีรถตรงมาในทางเอกแล้วมีรถกลับรถในทางที่สวนมาเพื่อจะเข้าทางที่รถตรงมา แล้วเมื่อคันที่กลับรถนั้นเกิดกลับรถไม่พ้นหรือหยุดในกรณีใดก็แล้วแต่แล้วรถตรงชนท้ายรถที่กลับรถเข้าอย่างจัง สรุปเคสนี้รถกลับรถผิดครับ(ถึงจะชนท้ายเค้าก็เหอะ) เพราะกฏหมายระบุไว้ว่าต้องกลับรถแล้วรถต้องอยู่ห่างจากจุดกลับน่าจะประมาณสองร้อยเมตร(ถ้าจำไม่ผิด)ดังนั้นรถที่กลับรถผิดเต็มๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 21:19:32 »
เคยเกือบโดนเหมือนกันครับ