ผู้เขียน หัวข้อ: // Live Report งานเปิดตัวอย่างเป็นทางการ All new Honda Mobilio พร้อมราคาขาย //  (อ่าน 18101 ครั้ง)

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
หลายๆท่านในนี้คงไม่ใช่ Target รถคันนี้แหละครับ
อาจจะเป็นคนที่สนใจ Avanza แล้วก็จะแวะมาดูคันนี้บ้าง

Avanza บางคนไม่ได้ขนคนถอดเบาะก็มีครับ ขนของไปขาย หรืออกร้านตามงาน
หรือขนจักรยานแบบไม่ต้องใช้รถใหญ่ น่าจะกว้างกว่า Jazz พอดู
แต่น่าเสียดายน่าจะใส่มาครบๆ

ส่วนเครื่องบล๊อคเดิม อะไหล่ก็เยอะหาง่าย
 แต่เกียร์ออโต้นี่ลูกเดียวกับคันไหน หวังว่าคงไม่ใช่เกียร์บริโอ้
มาจับกับเครื่อง 1.5 นะครับ

ดูโหงวเฮ้งแล้ว อัตราเร่งดีกว่าฟรีดแน่เพราะทรงรถกับเกียร์

ขายราคาเท่านี้ผมรับได้ แต่งานออกแบบนี่อยากให้แก้นะ
ทว่า คงไม่ทันแล้ว
: )

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ตัว s ตอบโจทย์ผมมากกว่า RS ซะอีก ใครที่บอกว่าตัว s ทำตลาดผิดพลาดแสดงว่าคุณไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายเค้าแล้ว ถอดเบาะแถวสองเผลอเอา BB ตัวพันยัดได้ทั้งคัน จักรยาน 3 คันนี่สบาย แถมใครทำ SME เล็กๆไม่มีลูกจ้างขับเองที่ขายสินค้าโดยแดดโดนฝนไม่ได้ก็ตอบโจทย์ เครื่องพอเพียงความปลอดภัยดีกว่ารถ mini truck อย่างตงฟง และ ขับสบายกว่า Avanza คนเริ่มทำธุรกิจเล็กๆอย่างทำ Homemade Bakery นี่สบายเลย ใช้ทำงานก็ได้และใช้ส่วนตัวก็ดี

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
ผมว่ามันสวยนะ โดยเฉพาะล้อของรุ่นRS 555 และผมก็ว่าไอ้เจ้านี่น่าจะมีแววจะเป็นbest in class ด้วยหล่ะมั้ง
呵呵呵

ออฟไลน์ friend2929

• Full Member
ตัว s ตอบโจทย์ผมมากกว่า RS ซะอีก ใครที่บอกว่าตัว s ทำตลาดผิดพลาดแสดงว่าคุณไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายเค้าแล้ว ถอดเบาะแถวสองเผลอเอา BB ตัวพันยัดได้ทั้งคัน จักรยาน 3 คันนี่สบาย แถมใครทำ SME เล็กๆไม่มีลูกจ้างขับเองที่ขายสินค้าโดยแดดโดนฝนไม่ได้ก็ตอบโจทย์ เครื่องพอเพียงความปลอดภัยดีกว่ารถ mini truck อย่างตงฟง และ ขับสบายกว่า Avanza คนเริ่มทำธุรกิจเล็กๆอย่างทำ Homemade Bakery นี่สบายเลย ใช้ทำงานก็ได้และใช้ส่วนตัวก็ดี

ใช่เลย เรื่องของการตลาดครับ เบาะสามเพิ่มไม่กี่หมื่น ผมว่ายังอยากได้ตัวSไว้ส่งของเลยครับ ;D ;D

ออฟไลน์ Intrend

• Jr. Member
  • **
เรื่องสมรรถนะน่าจะดีกว่า Freed เพราะเบากว่าร่วมร้อยกิโล แต่ถ้าเทียบกับ Jazz ก็น่าจะด้อยกว่าพอสมควรกับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นประมาณ 150 กก. ในทุกรุ่นย่อยเทียบกับที่ว่าพื้นฐานเครื่องยนต์และแรงม้าพอๆกัน(เพราะไม่ใช่เครื่องกับเกียรชุดเดียวกันเป๊ะๆ)

ส่วนหน้าตาเส้นสายภายนอกที่ปรับจากเวอร์ชั่นอินโดก็ทำให้เวอร์ชี่นไทยดูดีกว่าและเป็นเส้นสายที่สร้างความแตกต่างแบบเล็กๆจากบริโอ้ได้อีกหน่อย

ภายในของรุ่น 5 ที่นั่งก็ทำให้มีจุดขายของตัวเองได้จากขนาดห้องเก็บของและพื้นที่เรียบสำหรับลูกค้าที่เน้นความอเนกประสงค์ในการขนสัมภาระได้เปรีย Jazz นิดหน่อยที่มีพื้นที่ขนสัมภาระกว้างขวางพอสมควรโดยไม่ต้องพับเบาะ

ส่วนรุ่น 7 ที่นั่งผมยังไม่ได้ลองว่ารุ่นไหนในคลาสนี้ที่ผู้ใหญ่สามารถนั่งได้เป็นเรื่องเป็นราวจริงๆหรือเดินทางไกลสบายๆไม่เมื่อย จึงไม่รู้สึกว่ามีจุดเด่นหรือจุดด้อยมากนักถ้าเทียบกับคู่แข่ง ที่มองเห็นตามสเป็คคงเป็นเรื่องเบาะแถวสองที่เลื่อนหน้าหลังได้ปรับมุมเอนได้ และแถวสามที่ปรับมุมเอนได้ที่พอจะเป็นจุดขายที่จะเพิ่มความสบายในการโดยสารทั้งแถวสองและแถวสามได้อีกหน่อย

ส่วนยอดขายในฐานะคนที่โปรค่ายนี้พอสมควรยังคิดคล้ายๆคนอืนว่าน่าจะไปได้เรื่อยๆยอดไม่น่าจะสูงมากนัก เพราะตลาดรถกลุ่มนี้ในเมืองไทยไม่ได้กว้างมากแต่มีผู้เล่นเยอะมากๆ รวมทั้งราคาตัวรถเองก็ไม่ได้ดึงดูดมากแม้อุปกรณ์พื้นฐานจะดูพอใช้แต่ส่วนใหญ่ก็ยังมองที่ราคา เพราะจุดเด่นเรื่องหน้าตาก็ยังไม่มากพอที่จะดึงดูดลูกค้ากลุ่มใหม่ๆ

ออฟไลน์ Volta

ใช่เลย เรื่องของการตลาดครับ เบาะสามเพิ่มไม่กี่หมื่น ผมว่ายังอยากได้ตัวSไว้ส่งของเลยครับ ;D ;D

ครับ ผมก็คิดเหมือนกัน รุ่น s นี่ยังกะรถ Estate ชัดๆ พื้นที่เก็บของด้านหลังเยอะมาก แม่ค้าพ่อค้าตามตลาดนัดน่าจะถูกใจกัน
จริงๆอยากไห้ honda ทำเบาะแถวสามเสามารถสั่งติดตั้งเพิ่มเติมได้นะครับ จะได้จับกลุ่มลูกค้า 2 ทางไปเลย

แต่ก็ถือว่าตัวรถก็ดูดีนะครับ ยิ่งตัว rs นี่ ยังกะรถ minivan แต่งซิ่งในญี่ปุ่น
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ nunix

เห็นรูปนี้จากงานเปิดตัว แล้วถึงกับอึ้ง !!!!
ใครเอาลายไม้ยุค 90 แบบนี้ไปใส่ พอเข้าใจว่าจะจับกลุ่มครอบครัว
แต่ส่วนตัวผมว่ามันดูบานโรมากๆๆๆๆ หงายเงิบ

ออฟไลน์ ichok

เห็นรูปนี้จากงานเปิดตัว แล้วถึงกับอึ้ง !!!!
ใครเอาลายไม้ยุค 90 แบบนี้ไปใส่ พอเข้าใจว่าจะจับกลุ่มครอบครัว
แต่ส่วนตัวผมว่ามันดูบานโรมากๆๆๆๆ หงายเงิบ
ลายไม้นี่เจ้าของเดียวกันกับใน amarok ^_^

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถแนวนี้ต้องเอาไปเทียบกับตัวไหนครับ ???

ปอลิง  ที่อินเดียมีเครื่องดีเซล บ้านเราถ้าได้ดีเซลจะน่าเล่นกว่านี้ขรมเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bs

เผื่อใครยังไม่รู้กลุ่มเป้าหมายรุ่น s ครับ เจอมาใน youtube

2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เอาใว้ขนผัก + ผลไม้  ;D

ออฟไลน์ jumpon77

เผื่อใครยังไม่รู้กลุ่มเป้าหมายรุ่น s ครับ เจอมาใน youtube

จริงๆผมจะรุ่นSครัยเพราะมันตรงกับทีผมต้องการครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ momo

• Newbie
  • *
ภายนอกของ HONDA MOBILIO สวยมากเมื่อเทียบกับ มินิแวนในกลุ่มเดียวกัน ไฟท้ายแอบคล้ายBMW ตรงนี้ขอชมสวยงามมาก ดีไซด์ภายนอกให้ผ่าน จัดว่าดีสวยงาม
แต่ภายในโบราณสุดๆ เบาะค่อนข้างบางพอๆกับCRV ทำนายได้เลยว่า เบาะต้องแข็งเป็นไม้กระดานแบบCRVแน่นอน ส่วนจุดที่เหลือพอรับได้ แต่ภายใน Avanza กินขาด
และสิ่งที่รับไมได้สุดๆคือ
1.ปุ่มปรับแอร์ เชยระเบิด ปุ่มหมุนเครื่องซักผ้ายังสวยกว่าอีก
2.เมื่อคุณยกพับเบาะแถวที่3ขึ้นมา คุณจะพบกับเทคโนโลยีแบบสมัยเดียวกับมนุษย์ยุคหิน รับไม่ได้สุดๆ เชือกโยกแบบอุบาทมากๆ
ถ้าแก้ 2 จุดนี้ได้ บวกกับ เติมE85ได้ จะเป็นรถที่ดีเยียม

ออฟไลน์ swiich

จริงๆผมจะรุ่นSครัยเพราะมันตรงกับทีผมต้องการครับ

โฆษณาตัวนี้ชัดเจนมากๆเลยครับ ถ้าหากผมเป็นกลุ่มลูกค้าโดยตรง ผมชอบเลยครับ สื่อสารตรงประเด็นจริงๆ

ไม่เหมือนโฆษณาของกระบะตัวใหม่อีกค่ายนึง...

ออฟไลน์ momo

• Newbie
  • *
ดูของ Toyota Avanza เค้ายังเก็บงานได้เลยนะ

ออฟไลน์ beebokung

• Newbie
  • *
ภายนอกของ HONDA MOBILIO สวยมากเมื่อเทียบกับ มินิแวนในกลุ่มเดียวกัน ไฟท้ายแอบคล้ายBMW ตรงนี้ขอชมสวยงามมาก ดีไซด์ภายนอกให้ผ่าน จัดว่าดีสวยงาม
แต่ภายในโบราณสุดๆ เบาะค่อนข้างบางพอๆกับCRV ทำนายได้เลยว่า เบาะต้องแข็งเป็นไม้กระดานแบบCRVแน่นอน ส่วนจุดที่เหลือพอรับได้ แต่ภายใน Avanza กินขาด
1.ปุ่มปรับแอร์ เชยระเบิด ปุ่มหมุนเครื่องซักผ้ายังสวยกว่าอีก
2.เมื่อคุณยกพับเบาะแถวที่3ขึ้นมา คุณจะพบกับเทคโนโลยีแบบสมัยเดียวกับมนุษย์ยุคหิน รับไม่ได้สุดๆ เชือกโยกแบบอุบาทมากๆ
ถ้าแก้ 2 จุดนี้ได้ บวกกับ เติมE85ได้ จะเป็นรถที่ดีเยียม

รูปบนนี้มันหุ้มเบาะหนังของต่างประเทศเค้าครับ เวอร์ชั่นไทยเบาะผ้าสีเบจพื้นดำไม่มีเชือกหารูปถ่ายในงานเปิดตัวสิอย่าเอารูปในกูเกิล เฮ้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 23:26:09 โดย beebokung »

ออฟไลน์ beebokung

• Newbie
  • *
ดูของ Toyota Avanza เค้ายังเก็บงานได้เลยนะ

ของไทยก้อเก็บงานเรียบร้อยครับ หารูปวันเปิดตัวดูนะครับ จะติต้องรู้แน่ชัดว่ามันเปนแบบไหนนะครับ

แนะว่าคุนควรกลับไปดูที่หน้าแรกของกระทู้นี้ คุนหมูมีรูปเบาะตอนพับให้หมดเรียบร้อยเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 23:29:10 โดย beebokung »

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ของไทยก้อเก็บงานเรียบร้อยครับ หารูปวันเปิดตัวดูนะครับ จะติต้องรู้แน่ชัดว่ามันเปนแบบไหนนะครับ

แนะว่าคุนควรกลับไปดูที่หน้าแรกของกระทู้นี้ คุนหมูมีรูปเบาะตอนพับในหมดเรียบร้อยเลยครับ

เอ ทำไมแอร์หลังหน้าตาเหมือนกันเปี้ยบเลยครับ
ของ Toyota และ Honda ;D

ออฟไลน์ Ruledark

• Newbie
  • *

นี้มันรูปของอินเดียหนิคับ หุ้มเบาะกันเองป่าวๆ จากโรงงานไม่น่าทำแบบนี้น้า

รูปบนนี้มันหุ้มเบาะหนังของต่างประเทศเค้าครับ เวอร์ชั่นไทยเบาะผ้าสีเบจพื้นดำไม่มีเชือกหารูปถ่ายในงานเปิดตัวสิอย่าเอารูปในกูเกิล เฮ้อ

ออฟไลน์ mothsan

แนะว่าคุนควรกลับไปดูที่หน้าแรกของกระทู้นี้ คุนหมูมีรูปเบาะตอนพับในหมดเรียบร้อยเลยครับ

เอ ทำไมแอร์หลังหน้าตาเหมือนกันเปี้ยบเลยครับ
ของ Toyota และ Honda ;D
หน้าตาคล้ายกัน แต่ Avenza ออกแบบท่อแอร์พลาดครับ มีสามช่อง ออกแค่  สองช่อง ทุเรศมากครับ
ส่วนแอร์มือบิดเฉย ดีไซด์มันก็ไม่ค่อยต่างกันเท่าไหร่นะครับ รถระดับนี้ แต่Avenza ปรับทิศทางได้น้อยมากนะครับ
ไล่ฝ้ากระจกยังไม่ได้เลย คุณจะสนใจแค่ปุ่มเหรอ ท่อปรับทิศไม่ได้ลดต้นทุนกว่าเยอะเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2014, 10:28:21 โดย mothsan »

ออฟไลน์ jajaboss

แหม ท่านข้างบนเอาซะพี่โตหงายเงิบเลยนะครัชชชช55555 ดีครับดี แฉกันเยอะๆ ประโยชน์ของผู้บริโภค
ส่วนตัวผมของรุ่น S ครับบบ ขนของได้ดี