ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเก่ียวกับ อัสติส ngv กับ คัมรี ไฮบริด และสิ่งแวดล้อมครับ  (อ่าน 4110 ครั้ง)

ออฟไลน์ lang

• Newbie
  • *
คือ ผมใช่รถ วิช อยู่นะ  แต่ตอนนี้ อยาก ช่วยสิ่งแวดล้อม หารถที่  ไม่ปล่อย หรือว่าปล่อย มลพิษ ให้น้อยที่สุด
เลยมอง รถสองคัน คือ  อัลติส ngc ตัวใหม่  และ  คัมรี ไฮบริด  ตอนนี้หาความรู้อยู่ว่า ตัวไหน มันปล่อย มลพิษน้อยกว่ากัน
แล้ว  เวลา  ก๊าซ ngv  เผาไหม้ มันจะ ปล่อย ก๊่าซ อะไรออกมา   แล้ว คัมรี ไฮบริด กับ พรีอูส ตัวใหม่ ระบบไฮบริด มันต่างกัน
อย่างไร  ท่านใด มีความรู้ ได้โปรด  ให้คำแนะนำ เพื่อ  โลก นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
ผมว่า ขึ้นกับลักษณะการใช้งานของคุณครับ

- นอกเมืองเป็นส่วนใหญ่ / เดินทางไกลเป็นหลัก ผมว่า Altis CNG ช่วยโลกมากกว่า Camry Hybrid

- ในเมืองเป็นหลัก  ไม่แน่ใจว่า Camry Hybrid ที่อาจจะช่วยประหยัดน้ำมันกว่ารถ Altis ธรรมดาไปเยอะ จะช่วยโลกมากกว่า Altis CNG หรือเปล่า ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2010, 12:15:01 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Altis ncg หรือ Gas Natural Gas Vehicle ไม่มีขายครับ
ตามงบ ถ้าได้ Camry hybrid ก็จะดีนะครับ

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
อัลติสช่วยโลกได้ถ้าขับต่างจังหวัดเป็นหลัก
แคมรี่ช่วยโลกได้ถ้าขับในเมืองเป็นหลัก
ปล.ผมก็ยังไม่รู้ว่าเขากำจัดแบตเตอรี่ของแคมรี่ยังไงนะครับ
ทั้งนี้และทั้งนั้นให้ดูจุดประสงค์ในการใช้ด้วยครับเพราะรถมันคนละขนาดเลยครับ
(ถ้าอยากจะช่วยโลกแล้วแนะนำให้เอาแคมรี่มาติดแก๊สอีกทีก็ได้ครับ จะประหยัดมากๆๆๆๆๆๆๆ มลพิษก็น้อยมากๆๆๆๆตามไปด้วย ;D)

ออฟไลน์ Ruksadindan

อัลติสช่วยโลกได้ถ้าขับต่างจังหวัดเป็นหลัก
แคมรี่ช่วยโลกได้ถ้าขับในเมืองเป็นหลัก
ปล.ผมก็ยังไม่รู้ว่าเขากำจัดแบตเตอรี่ของแคมรี่ยังไงนะครับ
ทั้งนี้และทั้งนั้นให้ดูจุดประสงค์ในการใช้ด้วยครับเพราะรถมันคนละขนาดเลยครับ
(ถ้าอยากจะช่วยโลกแล้วแนะนำให้เอาแคมรี่มาติดแก๊สอีกทีก็ได้ครับ จะประหยัดมากๆๆๆๆๆๆๆ มลพิษก็น้อยมากๆๆๆๆตามไปด้วย ;D)

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
แบตตารี ทำให้เกิดฝนกรด :-* :-*

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango