ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ nissan ทนทานไหมครับ?  (อ่าน 22996 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
รถยนต์ nissan ทนทานไหมครับ?
« เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 12:43:45 »
คือที่บ้านสนใจจะเปลี่ยนรถครับ(คันเดิมเป็นcity'10) สนใจ city cngจากโรงงาน กับ pulsarติดแก๊สเอง อยู่ครับ โดยส่วนตัวผมชอบ pulsar มากกว่า city ใหม่มากกกๆๆ แต่ว่าญาติพี่น้อง+ที่บ้าน ไม่มีใครเคยใช้ nissan เลยครับ เลยไม่รู้ว่า nissan เป็นอย่างไร และโดยปกติแล้วที่บ้านผมจะใช้รถคันละไม่ต่ำกว่า8ปี

เลยอยากจะรู้ว่า...
1.nissan ทนสู้ honda หรือ toyota ได้หรือไม่?
2.ศูนย์บริการและอะไหล่เป็นอยางไร?
3.ติดแก๊สแล้วมีปัญหาไหม?
4.ปัญหาของpulsarมีอะไรบ้างรึเปล่า
5.pulsar ยอดขายน้อย เก่ามาอะไหล่จะหายากไหม

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ  ^ ^

****ถามเพิ่มนะครับ**** nissan 0ดีว่าและรถทนกว่า mazdaมากไหมครับ เพราะที่บ้านเคยใช้323ปี95อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2014, 18:48:20 โดย _THE WISH »
呵呵呵

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: รถยนตร์ nissan ทนทานไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 13:00:42 »
ตอบเท่าที่เคยใช้มานะครับ
กรองนมค. ลูกละ100ของแท้ สีฟ้า ซื้อข้างนอกนะครับ
part ตัวถังสั่ง1วันได้
ที่บ้าน ใช้ตั่งแต่bigm navara ละก็มาร์ช  ปัญหาจุกจิก เสียงดังมีนิดหน่อย ขยับๆก็หาย
ศูนย์เก่งๆมี หาเอาหน่อย
ติดแก๊สก็ทนพอๆกันกะชาวบ้าน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Mr.Boogie

Re: รถยนต์ nissan ทนทานไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 13:19:41 »
1. อยู่ที่การใช้งานครับ แต่ถ้าถามตัวรถทนไม่แพ้อีก 2 ยี่ห้อ แต่แค่ Nissan ยุคใหม่ๆเป็นเกียร์ CVT เลยต้องใช้แบบถนอมๆหน่อย เดียวจะไปไว
2. ศูนย์บริการอยู่ในระดับปกติครับไม่แย่และไม่ได้โดดเด่น อะไหล่รอไม่นานครับ ปล.ผมใช้มาร์ช น่ะรุ่นอื่นผมไม่ทราบ
3. ไม่ทนเท่า T กับ H น่ะครับ เท่าที่ฟังๆมา แต่ถ้าได้ร้านที่ช่างเก่งๆก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ
4. ไม่ทราบครับ พอดีไม่ค่อยได้ติดตามรุ่นนี้เลย
5. ผมว่าอะไหล่สามารถแชร์กับหลายๆรุ่นในนิสสันได้เยอะอยู่ครับ ผมว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: รถยนต์ nissan ทนทานไหมครับ?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 13:50:24 »
ถ้าการใช้ชีวิตของคุณและรอบๆตัว ยังพะวงหน้าพะวงหลังกับเรื่องอะไหล่ เอารถตลาดเถอะครับ ของแบบนี้อาจไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ารถดีกว่าหรือไม่ดีกว่า เพียงแต่เราอาจจะเลือกอะไรที่มันเซอร์วิสง่ายและสะดวกกว่าก็ได้ครับ ไม่งั้นฟอร์ดโฟกัสในไทยคงขายดีไปแล้ว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 14:14:56 »
ผมว่า Toyota Honda ทนกว่ามาก

แต่มันก็ไม่ได้เลวร้าย แบบ Ford หรือ Chev

คือ มันมีจุกจิกบ้างเป็นบางครั้งครับ

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 15:53:07 »
ที่ใช้นาวาร่าเทียบกับไทเกอร์KZ
เรื่องความแน่นหนาของตัวถังกับชิ้นส่วนภายใน นาวาร่า ดีกว่า
แชสซีตัวถังและการบรรทุก นาวาร่าดีมากกว่า 4ประตู+2ตัน หน้ายังไม่เชิด
การบำรุงรักษาด้วยตัวเองเช่นเปลี่ยนถ่ายของเหลว ไทเกอร์ ดีกว่า
อะไหล่จุกจิกและความทนทาน ไทเกอร์ ดีกว่า
อะไหล่ช่วงล่าง ไทเกอร์ ดีกว่าหน่อย หรือไม่ก็เพราะ ผมขับนาวาร่าลุยหลุมมากกว่า
ส่วนอื่นๆ นาวาร่าดีกว่ามากในหลายๆจุด

สรุป นิสสันมีดีกว่า และด้อยกว่า
แต่ที่แน่ๆ เทียบกับกระบะตัวอื่น ค่อนข้างกินน้ำมันกว่า พอสมควรครับ

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 16:28:41 »
เรื่องความทนนี่ผมว่า Nissan เป็นรองพวกโต กับ ฮอนนะครับ ผมใช้ Teana J32 อยุ่ ก็แอบจุกจิกอยู่ เคยเสียกลางถนน2รอบ รอบนึงสายน้ำมันพวงมาลัยแตก  ส่วนอีกครั้งอยู่ๆ เข้าเกียร์D แล้วรถไม่เคลื่อน ที่เหลือก็เป็นพวกเสียงจุกจิกๆให้รำคาญเล่น55  ซึ่งขนาดเจ้าจี้ปฟอายุ15ปี ยังไม่เคยพากินข้าวลิงเลยซักครั้ง- -ส่วนเรื่องศูนย์คงต้องหาหน่อยครับ เพราะเคยเข้าไปแก้ปัญหาเรื่องเกียร์กระตุกที่ศูนย์แถวๆตลิ่งชันมาก พี่แกเล่นบอกว่าปกติของรุ่นนี้เฉย แต่พอไปอีกศูนย์ กลับบอกผิดปกติ เลยอัพซอร์ฟแวร์ให้ ก้หาย- - แต่ถ้านับเรื่องเฉพาะตัว ผมชอบมันมากนะครับ ขับสบายมากก วัสดุที่ใช้ก้ดี ;D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 17:18:02 »
Nissan ทนมั้ยผมว่าทนนะ แต่สมัยนี้ไม่ใช่แล้วละ ตั้งแต่ยุค J32มา ผมว่ารถนิสสันเปราะเหลือเกิน

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 17:24:47 »
ใช้อยู่ครับ j32  แก็สไปยันตอน 160000km ครับ เกียร์พังล็อตแรกเพราะไม่มีคูลลิ่ง ที่แถวๆ 180000km
ถ้าพี่ถามผมว่ามันทนไหม ผมจะตอบว่าทนนะ เพราะว่าที่ผมบอกมา รถผมใช้ปีละแสนโลครับ
ถ้าพี่ใช้ปีละไม่ถึง 40000 โลก็ซื้อไปเหอะ ไม่ต้องคิดมากครับ
ส่วนเรื่องอะไหล่ ถ้าเป็น Body ตัวถังอะไรพวกนี้ไม่นานหรอกครับ
ผมมี J31 อีกคันอายุ 7 ปี เพิ่งไปชนมา สั่งอะไหล่กันชนท้าย 1 อาทิตได้ของเรียกเข้าไปซ่อมแล้ว ไม่น่าใช่ปัญหาครับ
ผมว่า Pulsar เป้นรถที่ถึงในไทยจะน้อย แต่ขายได้ค่อยข้างดีในต่างประเทศนะครับ เช่นจีนและออสซี่ ผมว่ามันไม่ค่อยน่าเป็นห่วงหรอก
ที่ผมกลัวคือ อย่าที่พี่จิมพูดๆอยู่หลายๆทีว่าปลายปี เครื่อง 1.6T จะมา จะรอไม่รอก็อีกเรื่องนะครับ
แต่ผมค่อยข้างมั่นใจแน่ว่ากว่ามันจะเริ่มขายจริงๆจังๆต้องรออีกเป็นปี และราคาของมันก็ไม่ได้ถูก
จะว่าไปผมว่าพี่มีรถอยู่แล้ว ถ้ามันไม่ได้มีปัญหาอัไรก็ใช้ต่อไปก่อนเถอะครับ ซื้อมาสุดท้ายก็เอามาจอดติดแหง็กบนถนนเหมือนกันหมด 8)
ติดแก็สเล่นๆหรือเจาะทำหลังคาแก้วเล่นๆก็ได้ครับ ไม่เสียหาย กิกิ :P

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 17:36:47 »
ทนยังไงหรอครับ ส่วนไหน หรือ ภาพรวม

J32 ผมใช้มา 3 ปี เคลมโช็คฝั่งละตัว + หมอน้ำแตก ขายตอน 5 หมื่นโล

รถผม 30,000 กว่ากิโล กว่าจะเริ่มมีเสียงก็อกแก็กต่างจาก Accord G8 เพื่อนผมยังไม่พ้น 10,000 โลเสียงมาเต็มทั้ง console + ด้านหลัง

การประกอบ Lot ผมแน่นหนามากครับ แทบไม่มีเสียงหรืออะไรกวนใจเลย ดีกว่า G8 และ AV40 มาก

นอกนั้นไม่เคยมีอะไรเสียเลย ขับดีช่วงล่างแน่น

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 17:50:11 »
ผมเคยใช้นิสสันเซฟิโร่ แต่ไม่คิดจะซื้อรถค่ายนี้มาใช้อีก
โดยรวมก็ไม่ได้แย่มากนะครับ แต่ค่ายดัง โดยรวมเขาดีกว่า สำหรับผมครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 18:34:44 »
ผมว่าความทนทาน พอกับยี่ห้ออื่นคับขึ้นอยุ่กับการใช้งานว่าระวังและรักษาดีขนาดไหนแต่เท่าที่เคยเห็นมาวัสดุภายในคับ nissan ถ้าใช้นานสภาพจะแย่กว่า toyota & honda ลอกอะไรประมานนี้อะคับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นทุกรุ่นป่าวนะคับ เท่าที่ผมรู้มี sunny neo, tida, skyline R33 เดี๋ยวจะรอดู R35 ของเพื่อนว่าเป็นป่าวคับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 18:49:16 »
1.  ผมใช้ x -trail  t31  ปี 10  ถึงปัจจุบัน...วิ่งได้ 5000 โล  ติดแก๊ส lpg   ปัจจุบัน 32000 โล(ใช้ค่อนข้างน้อย)  ไม่เคยเคลมอะไหล่สักชิ้น...เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง สังเคราะแท้ ปีละครั้ง( 0 โทรเตือนต้องเปลี่ยนทุกหกเดือน ...แต่ผมดื้อไม่ทำเอง)  น้ำมันเกียร์  ไม่เคยเปลี่ยน  ความใส ยังกริ๊ก เหมือนเดิม  ใช้ไม่กระโชกโฮกฮาก)  แต่จะทนแค่ไหน  ผมไม่ทราบ
2.  0   ผมโอเคนะ  เล็กกว่า  แต่ไม่ต้องรอนาน  ส่วนมาก 1 -2 ชั่วโมง  แต่เทียบกับ isuzu  ยังเป็นรองอยู่เยอะครับ  (แต่ขานั้นต้องไปเข้าคิวตั้งแต่หกโมงเข้า)
3.   ผมติดอยู่  ไม่ทราบว่าจะทนแค่ไหน?  แต่ไม่ใช่เรื่องใหญ่  หากบ่าวาวล์หมด  ทำใหม่ ทีนี้แข็งทนเป็นปกติ  ไม่กี่ตัง....
4. -5  พัลซ่า  ซิลฟี่  ใช้เครื่องร่วมกัน  ปัญหาด้านเครื่องยนต์ ก็คงเป็นแบบเดียวกัน  อะไหล่เครื่องยนต์ ไม่น่าห่วง พัลซ่า ขายน้อย  ซิลฟี่ขายเยอะ ...ตัวที่ต้องห่วงคืออะไหล่บอดี้  หายากแน่  ข้อแนะนำ  ก็อย่าให้เฉี่ยว ชน  เหมือนผมขับนี่แหละ..

สรุป  ไม่น่ากลัวอะไร(สำหรับผม)  93ss  ของผม (อีกคัน) อะไหล่น่ากลัวกว่าเยอะ...ผมยังใช้เลย..ครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 18:55:23 »
เราไม่มีความรู้เลยตอนซื้อรถค่ะ ซื้อนาวาร่าเมื่อ 5 ปีที่แล้วเพราะเซลบริการดีมาก เลยซื้อ (จริงๆจะเข้าไปซื้อดีแมค แต่เซลไม่ชายตามองเลย เซ็ง) ตอนนี้ก็ 5 ปีแล้ว และก็ซื้อเพิ่มอีกคันเป็น อัลเมร่า ซื้อมาแล้วก็ติดแก๊สเลย ใช้ไปจะสองหมื่นโลแล้ว และก็พึ่งแนะนำให้พี่ไปจองอีกคันเป็นนาวาร่าตัวใหม่ ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยมีปัญหาใดๆเลยนะ ทางใกลสบายมาก (มหาสารคาม - นครศรีธรรมราช) คันที่ติดแก๊สก็ใช้ดีไม่มีปัญหา ศูนย์ก็บริการดีมาก ไม่ต้องรอคิวนานด้วย

ทนมั้ย ไม่รู้ แต่ตั้งแต่ใช้มาก็ไม่เคยมีปัญหาใดๆ

ออฟไลน์ ab4u

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 19:31:10 »

;D
nissan sunny ff ก็ยังมีคนขับกันครับ เครื่องเดิมด้วย

ต้องการความทนแบบไหนครับ

บางยี่ห้อที่ใหม่กว่ายังหายไปจากถนนเลยก็มี

แต่ถ้าต้องการติดแก๊ซ ขอแนะนำที่มันออกจากโรงงานโดยตรงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 19:39:03 »
สมัยใช้ J31 V6 
ต้องยอมรับว่า Chassis และ งานสี กับ ตัวถัง ถือว่า อยู่ในระดับ ดีเลิศ ครับ แต่ ๆๆๆ ความจุกจิก ระหว่างการใช้งาน นี่ น้องๆ ยุโรปเลย เสียได้เสียดี ขนาดดูแลดีมากๆมันก็เสีย แบบไม่มีสาเหตุ ใช้มา 8 ปี ค่าซ่อม จุกจิกที่ไม่เกี่ยวกับการ บำรุงทั่วๆ ไป นี่ มหาศาลครับ ถ้าใครเคยใช้แล้วไม่เจอแบบผม ก็ถือว่าท่าน โชคดีไป

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 20:05:49 »
วัสดุภายใน ชิ้นงานตัวถัง Nissan ดีกว่า ทนกว่า Toyota Honda ครับ
แต่ชิ้นส่วนช่วงล่าง และเครื่องยนต์ผมว่า Toyota ทนกว่า

ใช้รถไม่เกิน 10 ปี เลือกนิสสันได้ครับ คุณจะประทับใจกับวัสดุภายใน
ที่เหนือกว่า ทนกว่า อย่างของผม Cefiro A32 ตอนนี้อายุ 14 ปีแล้ว
วัสดุคอนโซล แผงประตูทุกอย่างยังคงสภาพเดิม (ยกเว้นเบาะที่เป็นหนัง
มันก็แตกลายงาตามการใช้งานค่อนข้างหนัก และไม่ได้ดูแลรักษามันเท่าที่ควร)

ด้วยความที่ช่วงล่างมันดีกว่าตอนรถใหม่ ชิ้นส่วนต่างๆมันเลยเยอะ
และซับซ้อนกว่า Toyota ในยุคปีเดียวกัน เวลานานไป มันจะค่อยๆทยอย
เสื่อมสภาพ ช่วงล่างผมเลยรู้สึกว่ามันค่อนข้างจุกจิกสักนิดนึงน่ะครับ

แต่ใช้รถเกิน 10 ปีขึ้นไป Toyota ทนกว่า ซ่อมง่ายกว่า อะไหล่หาง่ายกว่า
(แต่ไม่ใช่ Nissan หายากอะไรมากมายนะครับ เพียงแต่อาจจะต้องรู้แหล่งนิดนึง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 20:18:40 »
Tiida ผมเท่าที่ใช้มาผมถือว่าทนทานนะ แต่ถ้าให้เทียบกับ Honda ผมว่าที่ระยะปีหรือกิโลเท่าๆกันนั้นวัสดุภายในของ Honda กับสีตัวรถภายนอกของ Honda แก่ตัวเร็ว รถแม่ผม ES อายุ 9 ปี กับ Tiida ผมอายุ 6 ปี เวลาเข้าไปดูในรถ เสียงรถแม่จะดังกว่า กรอบแกรบไปทั่ว สีฝากระโปรงหน้าและท้ายด้านไปแล้ว Nissan ผมใช้งานหนักกว่า จอดตากแดดบ่อยกว่ายังดีอยู่

แต่ถ้าเป็นพวกเครื่องยนต์และช่วงล่าง หลายส่วนของ Honda ทนกว่ามาก คอยล์จุดระเบิดนิสสันใครๆก็รู้ว่าไม่ต้องแสนโลมันก็เสียแล้ว ในขณะที่ฮอนด้าบ้านผมทุกรุ่นที่เป็น Direct Coil ไม่มีปัญหาเลย CRV คันเก่าพ่อผมเพิ่งจะมีคอยล์เสียตัวนึงตอน 250,000 ก.ม. ส่วนรถพี่สาวคันเก่ากับรถแม่เดิมยันน็อต ช่วงล่างบุชยางนิสสันผม 70,000 โลลูกหมากหน้าไปหมดแล้วครับ โช้คหลังขวารั่วแล้วด้วย

และพอคิดจะหาอะไหล่ข้างนอก ถ้าเป็นพวกชิ้นเล็กๆนี่นิสสันยังพอได้อยู่ แต่มันไม่ง่ายเหมือนฮอนด้าครับ ชิ้นเล็กชิ้นใหญ่หรือไปเดินเซียงกง Honda มักจะหาได้ง่ายกว่า

ศูนย์บริการฮอนด้าดีกว่าในด้านการจัดการ การติดต่อลูกค้า แต่ในด้านฝีมือการซ่อมกับทักษะการวิเคราะห์ปัญหารถ ไม่ได้ดีตาม พ่อผมเอารถไปเข้าศูนย์แจ้งวัฒนะ แจ้งว่าระบบฉีดน้ำหลักไม่ทำงาน พอไปรับรถก็ยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิม ทางศูนย์แจ้งว่ามอเตอร์เสียต้องเบิกอะไหล่ นอกจากไม่ซ่อมจุดนี้แล้วยังถือวิสาสะล้างตู้แอร์อมตะให้อีกพร้อมคิดเงิน ...พอได้ยินดังนั้นผมก็ถือเข็มไปเล่มนึง แยงๆรูฉีดน้ำสามสี่ที ขยับสายยางนิดๆ ฉีดได้เป็นปกติ...นี่เคสจาก 1 ในนับไม่ถ้วนที่งานง่ายๆวิเคราะห์หน่อยๆก็แก้ได้แล้วดันไม่ยอมทำ

ส่วนนิสสัน ผมใช้ศูนย์รามอินทราก.ม. 4 เป็นหลัก มีส่วนที่เคยเคืองคือรถเสร็จเป็นชาติแล้วแต่ไม่โทรตาม ผมก็ตักเตือนไป จากนั้นไม่เกิดขึ้นอีก เข้าไปแก้ปัญหาเรื่องกลอนท้ายดัง ทำอยู่ 10 รอบ ท้ายสุดช่างเคลมกลอนใหม่ให้ พร้อมทั้งเคลมแผ่นบุฝาท้ายด้านในให้ใหม่ฟรีด้วยเหตุผลว่างัดเข้าๆออกกิ๊บมันพังแล้ว ถึงกลอนจะหายดังแผ่นนี้ก็ดังอยู่ดี ผมเบิกใหม่ให้เลยดีกว่า เออ ให้มันคิดได้แบบนี้ต่อให้อะไหล่แพงกว่ากันอยู่ 10% ผมก็ว่าคุ้ม

ถ้าใช้รถปีนึงแค่ 15,000-20,000 โล และใช้ 8 ปี ผมว่านิสสันไม่น่ามีปัญหาอะไรแต่ถ้าคนขับรถปีละหลายๆหมื่นกิโล ผมมักแนะให้ไป Toyota กับ Honda มากกว่า เพราะหาคนรับซ่อมข้างนอกง่ายกว่า หาอะไหล่ง่ายกว่าในราคาถูกกว่า นิสสันน่ะพอหาได้ แต่ไม่ง่ายเท่า ยุคนี้โชคดีที่มีพ่อค้าสั่งอะไหล่จีนเข้ามา ราคาถูกมาก แต่ใช้ทนหรือเปล่า ต้องขอลองก่อน

คุณคาดหวังอะไรจากการซื้อ Pulsar? เท่าที่ผมลองขับมา มันมีช่วงล่างที่ดีนะ ขับทางไกลๆแล้วไม่เครียด เพียงแต่มันไม่นุ่มสบายแบบ Altis 1.8V และไม่ได้สนุกมั่นใจแบบ Mazda 3 มันตกอยู่กึ่งกลาง พื้นที่ภายในกว้างขวางแม้ไม่ดีเหมือนสมัย Tiida ตัวรถยังขับแล้วดูแน่น แต่รู้สึกได้ว่าไม่ดีเท่าสมัยก่อน

ถ้าเป็นสมัยก่อน Jazz กับ Tiida ผมขับแล้วรู้สึกถึงความต่างของคลาสรถนะ..แต่ถ้าเป็นสมัยนี้..Jazz SV กับ Pulsar 1.6SV ผมกลับมองว่าส่วนประกอบตัวรถบางอย่างของ Jazz อาจจะดูลดต้นทุน แต่ฟีลลิ่งเวลาขับมันเป็นผู้ใหญ่ขึ้นและไม่ได้ต่างจาก Pulsar มากเหมือนสมัยก่อน แค่เบาะหลังมันมีพื้นที่น้อยกว่านั่นคือจุดเสียเปรียบหลักๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 20:58:51 »
Tiida ผมเท่าที่ใช้มาผมถือว่าทนทานนะ แต่ถ้าให้เทียบกับ Honda ผมว่าที่ระยะปีหรือกิโลเท่าๆกันนั้นวัสดุภายในของ Honda กับสีตัวรถภายนอกของ Honda แก่ตัวเร็ว รถแม่ผม ES อายุ 9 ปี กับ Tiida ผมอายุ 6 ปี เวลาเข้าไปดูในรถ เสียงรถแม่จะดังกว่า กรอบแกรบไปทั่ว สีฝากระโปรงหน้าและท้ายด้านไปแล้ว Nissan ผมใช้งานหนักกว่า จอดตากแดดบ่อยกว่ายังดีอยู่

แต่ถ้าเป็นพวกเครื่องยนต์และช่วงล่าง หลายส่วนของ Honda ทนกว่ามาก คอยล์จุดระเบิดนิสสันใครๆก็รู้ว่าไม่ต้องแสนโลมันก็เสียแล้ว ในขณะที่ฮอนด้าบ้านผมทุกรุ่นที่เป็น Direct Coil ไม่มีปัญหาเลย CRV คันเก่าพ่อผมเพิ่งจะมีคอยล์เสียตัวนึงตอน 250,000 ก.ม. ส่วนรถพี่สาวคันเก่ากับรถแม่เดิมยันน็อต ช่วงล่างบุชยางนิสสันผม 70,000 โลลูกหมากหน้าไปหมดแล้วครับ โช้คหลังขวารั่วแล้วด้วย

และพอคิดจะหาอะไหล่ข้างนอก ถ้าเป็นพวกชิ้นเล็กๆนี่นิสสันยังพอได้อยู่ แต่มันไม่ง่ายเหมือนฮอนด้าครับ ชิ้นเล็กชิ้นใหญ่หรือไปเดินเซียงกง Honda มักจะหาได้ง่ายกว่า

ศูนย์บริการฮอนด้าดีกว่าในด้านการจัดการ การติดต่อลูกค้า แต่ในด้านฝีมือการซ่อมกับทักษะการวิเคราะห์ปัญหารถ ไม่ได้ดีตาม พ่อผมเอารถไปเข้าศูนย์แจ้งวัฒนะ แจ้งว่าระบบฉีดน้ำหลักไม่ทำงาน พอไปรับรถก็ยังใช้ไม่ได้เหมือนเดิม ทางศูนย์แจ้งว่ามอเตอร์เสียต้องเบิกอะไหล่ นอกจากไม่ซ่อมจุดนี้แล้วยังถือวิสาสะล้างตู้แอร์อมตะให้อีกพร้อมคิดเงิน ...พอได้ยินดังนั้นผมก็ถือเข็มไปเล่มนึง แยงๆรูฉีดน้ำสามสี่ที ขยับสายยางนิดๆ ฉีดได้เป็นปกติ...นี่เคสจาก 1 ในนับไม่ถ้วนที่งานง่ายๆวิเคราะห์หน่อยๆก็แก้ได้แล้วดันไม่ยอมทำ

ส่วนนิสสัน ผมใช้ศูนย์รามอินทราก.ม. 4 เป็นหลัก มีส่วนที่เคยเคืองคือรถเสร็จเป็นชาติแล้วแต่ไม่โทรตาม ผมก็ตักเตือนไป จากนั้นไม่เกิดขึ้นอีก เข้าไปแก้ปัญหาเรื่องกลอนท้ายดัง ทำอยู่ 10 รอบ ท้ายสุดช่างเคลมกลอนใหม่ให้ พร้อมทั้งเคลมแผ่นบุฝาท้ายด้านในให้ใหม่ฟรีด้วยเหตุผลว่างัดเข้าๆออกกิ๊บมันพังแล้ว ถึงกลอนจะหายดังแผ่นนี้ก็ดังอยู่ดี ผมเบิกใหม่ให้เลยดีกว่า เออ ให้มันคิดได้แบบนี้ต่อให้อะไหล่แพงกว่ากันอยู่ 10% ผมก็ว่าคุ้ม

ถ้าใช้รถปีนึงแค่ 15,000-20,000 โล และใช้ 8 ปี ผมว่านิสสันไม่น่ามีปัญหาอะไรแต่ถ้าคนขับรถปีละหลายๆหมื่นกิโล ผมมักแนะให้ไป Toyota กับ Honda มากกว่า เพราะหาคนรับซ่อมข้างนอกง่ายกว่า หาอะไหล่ง่ายกว่าในราคาถูกกว่า นิสสันน่ะพอหาได้ แต่ไม่ง่ายเท่า ยุคนี้โชคดีที่มีพ่อค้าสั่งอะไหล่จีนเข้ามา ราคาถูกมาก แต่ใช้ทนหรือเปล่า ต้องขอลองก่อน

คุณคาดหวังอะไรจากการซื้อ Pulsar? เท่าที่ผมลองขับมา มันมีช่วงล่างที่ดีนะ ขับทางไกลๆแล้วไม่เครียด เพียงแต่มันไม่นุ่มสบายแบบ Altis 1.8V และไม่ได้สนุกมั่นใจแบบ Mazda 3 มันตกอยู่กึ่งกลาง พื้นที่ภายในกว้างขวางแม้ไม่ดีเหมือนสมัย Tiida ตัวรถยังขับแล้วดูแน่น แต่รู้สึกได้ว่าไม่ดีเท่าสมัยก่อน

ถ้าเป็นสมัยก่อน Jazz กับ Tiida ผมขับแล้วรู้สึกถึงความต่างของคลาสรถนะ..แต่ถ้าเป็นสมัยนี้..Jazz SV กับ Pulsar 1.6SV ผมกลับมองว่าส่วนประกอบตัวรถบางอย่างของ Jazz อาจจะดูลดต้นทุน แต่ฟีลลิ่งเวลาขับมันเป็นผู้ใหญ่ขึ้นและไม่ได้ต่างจาก Pulsar มากเหมือนสมัยก่อน แค่เบาะหลังมันมีพื้นที่น้อยกว่านั่นคือจุดเสียเปรียบหลักๆ
จริงๆผมก็ไม่เคยคิดจะซื้อ pulsar เหมือนกันครับ แต่ที่ผมสนใจมันก็เพราะว่ามันลดราคา120,000อ่ะครับ รุ่นต่ำสุดก็เหลือราคาแค่6แสนปลายๆเท่านั้น :o ในความคิดเห็นของพี่แพน พี่คิดว่า city cng หรือ pulsar น่าใช้กว่ากันอ่ะครับ ในกรณีที่ผมใช้รถปีละไม่เกิน25,000กม.อ่ะครับ
呵呵呵

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 07:25:11 »

อ้างถึง
จริงๆผมก็ไม่เคยคิดจะซื้อ pulsar เหมือนกันครับ แต่ที่ผมสนใจมันก็เพราะว่ามันลดราคา120,000อ่ะครับ รุ่นต่ำสุดก็เหลือราคาแค่6แสนปลายๆเท่านั้น :o ในความคิดเห็นของพี่แพน พี่คิดว่า city cng หรือ pulsar น่าใช้กว่ากันอ่ะครับ ในกรณีที่ผมใช้รถปีละไม่เกิน25,000กม.อ่ะครับ

ตัวต่ำสุดนี่หมาวถึง MT ปะครับ ถ้าใช่ซื้อได้เคยครับ คงไม่เจอ CVT เน่าแบบผมหรอกครับ วิ่งก็น้อย

GreenG

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 09:19:02 »

:D

แสดงว่าผมใช้ได้เพราะผมวิ่งปีละ 10,000 กิโล

ออฟไลน์ tada

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 09:25:08 »
เคยใช้มาทั้งสามยี่ห้อนะครับ ถ้าถามว่าทนกะคันที่ผ่านมาผมคงต้องยกให้ Toyota ละครับ
แต่ช่วงหลังนี้วัสดุ nissan ใส่ใจกว่าทุกยี่ห้อ แต่จะทนเพิ่มขึ้นรึเปล่า อันนี้ยังตอบไม่ได้
ศูนย์บริการฟันธง Toyota > Honda > Nissan ครับ

Pulsar ตัว 1.6 ผมเชียร์นะครับ ประหยัด ชิล มาก ๆ ผมใช้ 1.8 ปัญหาจุกจิกเยอะกว่า
ไล่มาตั้งแต่สวิทแป้นเบรคถึงขึ้น start ไม่ได้กันเลยทีเดียว ตอนนี้ก้อมีเคืองเรื่องเกียร์อยู่
แต่ก้อไม่ได้ซีเรียสนัก

ออฟไลน์ dongdui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 10:22:17 »
ส่วนตัวผมเบื่อ toyota ง่ะ รถก็กลางๆ มอง Nissan ในอนาคตเหมือนกันครับ ศูนย์ถึงจะไม่เท่าโตโยต้าเเต่ผมว่าดีๆ ก็มีอยู่ อย่างน้อยดีกว่า Ford

คิดจะซื้อ Sylphy อยู่เลยครับ ใหญ่ดี leg room เยอะ เเต่ pulsar มันไม่ค่อยสวยเท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 10:25:22 โดย dongdui »

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 11:32:40 »
ไม่นับรถกระบะนะครับ เอาเฉพาะรถเก๋งที่เคยใช้งานมา 4ยี่ห้อ

เรื่องความทนทาน Ford > Toyota > Honda = Nissan    ที่ 80,000โล Fordยังให้ความรู้สึก ใกล้เคียงสภาพเดิมมากที่สุด

แต่เวลาซ่อมค่าอะไหล่ Toyota จะถูกกว่าเพื่อน     NissanกับFord อะไหล่จะแพงกว่าเพื่อนครับ

ถ้าจะเอาสบายใจ ประหยัดค่าดูแลรักษายังไงก็ต้องToyota ดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 12:35:55 »
ที่แน่ๆนิสสันสมัยปีก่อนๆ เป็นรถที่อึดทีเดียว

GreenG

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 12:42:19 »
ส่วนตัวผมเบื่อ toyota ง่ะ รถก็กลางๆ มอง Nissan ในอนาคตเหมือนกันครับ ศูนย์ถึงจะไม่เท่าโตโยต้าเเต่ผมว่าดีๆ ก็มีอยู่ อย่างน้อยดีกว่า Ford

คิดจะซื้อ Sylphy อยู่เลยครับ ใหญ่ดี leg room เยอะ เเต่ pulsar มันไม่ค่อยสวยเท่าไร

ศูนย์นิสสัน ไม่ดี แต่ก็ไม่แย่นะครับ

คนรับรถเป็นช่างที่ upgrade ขึ้นมา บางคนคุยด้วยแล้ว เครียดนิดๆ แต่ก็แก้งานได้

ปัญหา คือ รถมันมีจุกจิก เล็กๆ น้อยๆ ครับ เทียบกับ Honda ที่บ้านอีกคันแล้ว มันต่างกันมาก อันนั้นไม่มีอะไรให้จุกจิก กวนใจเลย :(

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 13:56:26 »

อ้างถึง

ตัวต่ำสุดนี่หมาวถึง MT ปะครับ ถ้าใช่ซื้อได้เคยครับ คงไม่เจอ CVT เน่าแบบผมหรอกครับ วิ่งก็น้อย
pulsar ไม่มี MT ครับ  ว่าแต่ปัญหานี่ปัญหาอะไรหรอครับ??
呵呵呵

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 09:35:47 »

อ้างถึง

pulsar ไม่มี MT ครับ  ว่าแต่ปัญหานี่ปัญหาอะไรหรอครับ??

CVT7 นี่ผมได้ข่าวว่ามันไม่ค่อยมีปัญหา แต่ในคลับเหมือนจะมีให้เจออยู่ครับ
เอาง่ายผมว่าถ้าจะใช้ CVT ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ตาม toyota honda เตรียมเงินไว้เลยครับ 20000
ทุกๆ 1 แสนโล มันมาแน่ แต่จะมาช้ามาเร็วขึ้นอยู่กับเท้าของเราๆท่านๆล้วนๆครับ
จริงๆผมไม่ทราบหรอกครับว่ามีปัญหาอะไร แต่ส่วนตัวใช้ j32 แล้วจุกจิกพอตัวเลย
 คือตอนไม่เป็นก็โอเค แต่พอเสียขึ้นมามันซ่อมให้เหมือนเดิมยากครับ
แนะนำว่าให้ลองไปดูเองตามคลับครับ march pilsar sylphy mirage swift ใช้ลูกเดียวกันหมด
สุดท้ายนี้ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 14:10:41 »
อย่างอื่นไม่รู้นะครับ

รู้อย่างเดียว ติดแก็ส นิสสันไม่ทนครับ

ถามช่างแก๊สที่มีชื่อดังๆมาสามสี่คน ตอบแบบเดียวกันหมด  คือบ่าวาวล์ไปเร็วกว่า toyota, honda

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 18:15:46 »
นิสสันยุคก่อนทนครับ

อย่างแฟนเก่าใช้ B14 ปี 1997 รุ่น 1.6 ท้ายแยก ก็แทบไม่ได้ซ่อมอะไรเลย นอกจากคอมแอร์ที่ดัง แล้วก็ช่วงล่างหน้าที่หลวม ก็แค่นั้น

อุปกรณ์อื่นๆ ก็ใช้งานได้ปกติ ภายในไม่หลวมคลอน หรือ แตกหัก

แต่กับนิสสันยุคใหม่ เช่น มาร์ช ปี 2012 ของผมเอง มีเคลม

- ปั้มติ๊ก + กรองน้ำมันเชี้อเพลิง 1 ลูก ตอน 8,000 กม. (ผมเติมน้ำมันเต็มถังตลอด)
- แตร 1 อัน

และล่าสุด กำลังจะเคลมมอเตอร์กระจกมองข้าง เพราะเวลาติดเครื่องแล้วไม่ยอมกางออกซะงั้น

------------------------------

ส่วนคำถาม

- ผมให้ Toyota ทนกว่าครับ รถแม่ผมวีออส NCP93R น้ำมันติดก้นถังตลอด แต่ปั้มติ๊กก็ไม่เคยเสีย
- ให้โตโยต้าไปเลยครับ ศูนย์ดี อะไหล่สั่งเช้า บ่ายก็มา

แต่ศูนย์นิสสันที่เป็นของสยามกลการ เช่นลาดพร้าว หรือ วิภาวดี จะเป็นช่างรุ่นเก่า ที่วิเคราะห์อาการได้ละเอียด และงานซ่อมจะดีกว่าโตโยต้าครับ

- ติดแก๊ส เครื่องนิสสันไม่ค่อยทนแก๊สครับ สมัยเครื่อง GA16 ก็พังกันไปหลายคัน สู้เครื่อง 4A-FE ไม่ได้

- ไม่ยากครับ เพราะเครื่อง ช่วงล่าง ระบบส่งกำลัง ใช้ร่วมกับซิลฟี่ได้ทั้งหมด รวมถึงพาร์ทตัวถังบางส่วนด้วย

-------------------------

**เพิ่มเติม**

ศูนย์นิสสันดีกว่ามาสด้าแน่นอนครับ อย่างน้อยเค้ามีอะไหล่มากกว่า

เช่น ถ้าคุณ จขกท. เอา Astina ปี 1990 ไปเข้าศูนย์ เค้าอาจจะบอกว่าไม่มีอะไหล่สต๊อกเก็บไว้แล้ว นี่คือข้อเสียของมาสด้า ที่ศูนย์มักละเลย และ มองข้ามไป ทำให้เสียลูกค้ารุ่นเก่าๆ ไปเยอะมาก เรียกว่าแทบจะทั้งหมด

ผิดกับ Toyota // Nissan // Honda ที่รถรุ่นเก่าๆ สามารถเข้ารับบริการได้ โดยที่ยังมีอะไหล่รออยู่

ล่าสุดคือศูนย์นิสสันลาดพร้าว ผมยังเห็นบางท่านขับ B11 // U12 // A31 เข้ามาถ่ายน้ำมันเครื่อง

หรือ ศูนย์โตโยต้าจันทบุรี ผมยังเห็นไฮลักษ์ ฮีโร่ มาถ่ายน้ำมันเครื่อง ทั้งๆที่อายุปูนนี้แล้ว จะถ่ายที่ไหนก็ได้

ส่วนตัวรถทนกว่าไหม อันนี้ไม่กล้าตอบครับ