ผู้เขียน หัวข้อ: มีไฟเตือนขึ้นที่หน้าปัดรบกวนสอบถามว่าเป็นเกี่ยวกับอะไรครับ (volvo v60)  (อ่าน 8067 ครั้ง)

ออฟไลน์ aongpao

• Jr. Member
  • **
อยู่ๆก็ขึ้นมาวันนี้ตอนสตาทรถครับ แต่ก็ยังขับใช้งานปรกติ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
ขอแนะนำให้ท่านเปิดคู่มือครับ

ออฟไลน์ aongpao

• **
ขอแนะนำให้ท่านเปิดคู่มือครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ พอดีผมเดินทางอยู่ต่างจังหวัด แล้วกำลังจะเข้าเมือง ตัวคู่มือผมไม่ได้เก็บไว้กับตัว เลยมาโพสรบกวนถามครับ ถ้าอันไหนผมสามารถค้นหาเองได้คงไม่มารบกวนหรอกครับ

ขอบคุณครับในคำตอบ

ออฟไลน์ veronic

คือผมไม่ได้จะกวนอะไรนะครับ ถ้าเข้าใจผิดต้องขอโทษด้วย
ผมเองก็มี volvo อยู่ แต่สัญลักษณ์นี้ มันหมายถึงเครื่องยนต์มีปัญหาให้เอาเข้าศูนย์ทันทีที่มีโอกาส เพียงแต่ในคู่มือเค้าจะเขียนว่า ให้กดยังไงเพื่อเข้าไปดูรายละเอียดว่าเกี่ยวกับเครื่องยนต์ตรงไหนอีกทีได้ ผมเลยตอบสั้นๆไปว่าให้ลองเปิดคู่มือเอา เพราะมันมีได้มากกว่า 1 สาเหตุจากสัญลักษณ์นี้
เผอิญมือถือมันไม่สะดวก ผมเลยพิมเอาสั้นๆ

ออฟไลน์ crucifixzz

CEL = Check Engine Light เข้าศูนย์ดูครับ ถ้ามี OBD Scanner ก็เสียบอ่าน fault code ดู

ออฟไลน์ Kittiisr

• Newbie
  • *
S60 ผมก็ขึ้นโชว์ครับ เพึ่งเอารถออกจากศูนย์ sa แจ้งว่าเสียบ consult ขึ้นcodeเกี่ยวกับระดับน้ำมันเครื่องครับต่ำกว่าปกติ แล้วก็เช็คระยะปกติ ลบ code update software ใหม่ก็หายเรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ Tuna

• **
V60 ผมก็เคยขึ้นอันนี้ครับ
ขับได้ปกติเหมือนกัน
ถ้าดูตามคู่มือมันคือไฟเตือนระบบไอเสีย
ของผมขึ้นหลังจากล้างรถเสร็จ
ก็เลยสงสัยว่าน้ำหรือความชื้นมันคงเข้าไปในระบบท่อตอนล้างอัดฉีด
ก็เลยลองเร่งเครื่องให้รอบสูงๆมันจะได้มีไอเสียแรงดันเยอะๆไล่ระบบ
ทำอยู่ซัก7-8รอบไฟก็หายไป

ออฟไลน์ 5ume7h

เอาภาพจากคู่มือภาษาอังกฤษไปก่อนนะครับ