ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนจะขาย toyota corona exsior ให้ครับ  (อ่าน 12759 ครั้ง)

ออฟไลน์ AiiAii

• Newbie
  • *
มีคนจะขาย toyota corona exsior ให้ครับ
« เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 20:32:44 »
คนขายเป็นเพื่อนของป้าผมครับ  ป้าจะซื้อรถให้ผมใช้ ผมเป็นแค่คนใช้เท่านั้น

รถเป็น toyota corona exsior อายุ 14ปี  รุ่นท๊อป ราคา 2แสน 6หมื่น บาทครับ

รถดูแลอย่างดีมาตลอด ไม่เคยชน ไม่เคยทำสี ไม่เคยติดแก๊ส  คนขายรับประกันด้วยครับว่าถ้าซื้อมาแล้ว ไม่ต้องซ่อมอย่างน้อย 1ปีเต็ม

คือป้าผมบอกชอบรถคันนี้มาก สภาพภายนอกยังดูดีทุกอย่าง อีกอย่างเป็นรถของเพื่อนด้วย ป้าผมเลยไว้ใจ

แต่ผมยังไม่เคยเห็นรถนะครับ  ส่วนตัวคิดว่าราคามันแพงไปมากๆๆๆๆๆๆๆๆ

แต่อย่างที่บอกละครับ ว่าป้าผมชอบรถคันนี้มาก จึงอยากได้

ผมจึงขอตั่งกระทู้ถามผู้รู้ครับว่า รถรุ่นนี้ยังน่าใช้อยู่ไหม แล้วถ้าซื้อมาแล้ว พ้น 1ปี ต้องซ่อมค่าอะไหล่จะแพงมากไหม

หาอู่ดีๆที่ซ่อมหายยากไหม  แล้วการซ่อมการดูแลรักษาจะเป็นยังไง

แล้วอนาคตอาจจะติดแก๊สครับ  ถ้าติดแก๊สจะโอเคไหมครับ คือผมจะติดแก๊สเพื่อประหยัด แต่ป้าจะไม่ให้ติดแก๊สครับ เลยถามเผื่อๆไว้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2014, 20:38:26 โดย AiiAii »

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
Re: มีคนจะขาย toyota corona exsior ให้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 20:39:12 »
ภายนอกบอกไม่ได้หรอก ราคานี้ต้องมั่นใจสภาพรถมากๆๆๆ

ออฟไลน์ oun

• Full Member
Re: มีคนจะขาย toyota corona exsior ให้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 20:48:41 »
ผมว่าสวยสุดๆยังไงก็ไม่ควรเกิน 200,000นะครับ แค่นี้ก็ราคาสูงมากแล้ว

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 21:10:51 »
ผมว่าแพงไปมากนะครับ อย่างที่ข้างบนว่าสวยแค่ไหนก็ไม่ควรเกินสองแสน นี้ยิ่งเป็นรถเพื่อนด้วยทำไมขายให้กันแพงอย่างงี้ล่ะครับ ??

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 21:15:48 »
ภายนอกบอกไม่ได้หรอก ราคานี้ต้องมั่นใจสภาพรถมากๆๆๆ

ผมก็ยังไม่เห็นรถอะครับ  แล้วก็ดูรถไม่เป็นด้วย ส่วนป้าผมเห็นรถแล้ว แต่ว่าก็ดูรถไม่เป็นเหมือนกัน

แต่ว่าป้าผมชอบรถมาก แล้วก็ไว้ใจคนขาย แถมคนขายกล้ารับประกันว่าซื้อไปใช้ได้ 1ปีเต็มไม่ต้องซ่อมแน่นอนอะครับ

ได้ยินอย่างงี้ป้าผมเลยยิ่งอยากได้เข้าใจใหญ่เลย

ผมว่าสวยสุดๆยังไงก็ไม่ควรเกิน 200,000นะครับ แค่นี้ก็ราคาสูงมากแล้ว

ผมว่าแพงไปมากนะครับ อย่างที่ข้างบนว่าสวยแค่ไหนก็ไม่ควรเกินสองแสน นี้ยิ่งเป็นรถเพื่อนด้วยทำไมขายให้กันแพงอย่างงี้ล่ะครับ ??

ผมก็ว่าราคาแรงมากๆๆๆเหมือนกันครับ ถ้าสัก 2แสน ไม่เกิน2แสน2หมื่น แล้วสภาพดีอย่างที่เค้าบอกก็ยังกัดโอเค เพราะป้าผมชอบรถมากๆ

แต่ห็นป้าผมบอกตอนนี้รถจอดฝากขายอยู่ที่เต็น คนขายเค้าคงขายราคาเต็นให้อะครับ ถึงได้ราคาแรงมากๆๆ

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 21:38:44 »
2 แสนกลางๆนี่ไปหา camry sxv20 ปีสุดท้าย ไม่ก็ acv 30

ปี 02  ได้เลยนะครับ ผมว่าน่าใช้กว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ Prapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 21:41:15 »
ลองดูราคาตลาด แต่ 2 แสนกว่านี่แพงมากนะครับ Exsior ก็ไม่น่าจะแค่ 14 ปี น่าจะเกือบ 20 ปีแล้วนะ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 21:59:53 »
Taladrod. ขาย 150 เองครับ บางคันขาย 120 เอง  ปี 98,99 ล่าสุดเลยนะ.  เอามาจากไหน สองแสนหก บ้าไปแล้ว

ออฟไลน์ dangc27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 22:01:06 »
        รุ่นนี้ปีสุดท้ายน่าจะปี 99 นะ  ลองดูราคาที่เวป ตลาด..รุ่นเครื่อง2000 ปี 99 ราคาอยู่ที่ 145,000  เท่านั้น ซึ่งก็เป็นราคาที่สูงสุดของรุ่นนี้แล้ว  
        ลองเปิดเวปแล้วให้ป้าคุณดูนะ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 22:02:23 »
เรื่องราคาเอาวางไว้ก่อนครับ ข้อสำคัญคือเราสนใจจะซื้อรถต่อจากเจ้าของเอง มันรู้ประวัติที่แน่นอน(ถ้าเพื่อนป้าไม่โกหกป้าคุณ)ต่างจากไปซื้อมือสองตามเต้นท์ครับ แต่อย่างไรก็ดี เพื่อนป้านี่เป็นผู้หญิงรึเปล่า ถ้าเป็นรถผู้หญิงมันก็จะถูกใช้อย่างทะนุถนอมมากกว่าผู้ชายใช้ รถรุ่นนี้ถือว่าทนมากรุ่นหนึ่งนะครับ ตาม ตจว.บ้านผมทุกวันนี้ยังเห็นบ่อยๆ เคยเคาะดูเหล็กหนามาก เท่าที่แอบส่องดูมีช่วงล่างอิสระทั้ง 4 ล้อ ถุงลมคู่หน้า คอนโซลบุนุ่ม มี ABS เรื่องอะไหล่ยี่ห้อนี้คงไม่เป็นปัญหามาก น่าจะต่อราคามาที่ 2.2 แสนก็ถือว่าไม่แพงครับถ้าสภาพรถยังดีตามสไตล์รถผู้หญิง สำหรับผมรถรุ่นนี้มันน่าใช้มาก พอๆกับ โตโยต้าโซลูน่า หรืออีซูสุทีเอฟอาร์ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 22:07:32 »
2.6 แสนแพงมากครับ ตามหา Altis หน้าหมูตัวท็อป 1.8G  Minorchange ปี 2004 ได้เลย
จ้างคนที่ดูรถเป็นไปไล่ล่าตามเต๊นท์เลยยังได้นะ ผมว่าคุ้มกว่ากันเยอะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 22:16:12 »
ราคคาแพงเกินมากๆครับ รถรุ่นนี้ถ้ารถสวยจริงๆเต็มที่ผมว่าไม่เกินแสนปลายๆพอฟังได้ ถ้าซื้อคันนนี้สองแสนหก ผมว่าไปหาอัลติสหน้าหมูสวยๆก็ยังได้ หรือหาแคมรีxv20สวยๆก็ยังได้อยู่

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 22:46:08 »
แพงเกินไปครับ

สัก 1.5 แสนกำลังดี

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 23:01:24 »
ราคานี้ ซื้อได้ 2 คันเลยน่ะครับ

ถ้าชอบจริง ผมว่าไปเล่น altis 01-06 ดีกว่าครับ

ดีกว่าทุกด้าน

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 23:30:00 »
แพงจัง รถ 14 ปี
ราคานี้หารถที่ใหม่กว่าไม่ดีหรือ ญาติผมขาย altis อายุ 10 ปี ยังได้ 90,000 บาท เองครับ  ลองเอาไปให้เต็นท์ตีราคาดูสิ  แล้ว +ให้อีกหน่อยก็ได้ 

แต่เพื่อนกันยิ่งพูดยาก ไม่รู้นะเพื่อนป้าอาจจะไม่รู้ราคาตลาดตอนนี้ก็ได้ ก็เลยตั้งราคาไว้แบบนี้  หรือไม่ก็เขี้ยวมากเลย ...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 23:54:16 »
เรื่องราคาเอาวางไว้ก่อนครับ ข้อสำคัญคือเราสนใจจะซื้อรถต่อจากเจ้าของเอง มันรู้ประวัติที่แน่นอน(ถ้าเพื่อนป้าไม่โกหกป้าคุณ)ต่างจากไปซื้อมือสองตามเต้นท์ครับ แต่อย่างไรก็ดี เพื่อนป้านี่เป็นผู้หญิงรึเปล่า ถ้าเป็นรถผู้หญิงมันก็จะถูกใช้อย่างทะนุถนอมมากกว่าผู้ชายใช้ รถรุ่นนี้ถือว่าทนมากรุ่นหนึ่งนะครับ ตาม ตจว.บ้านผมทุกวันนี้ยังเห็นบ่อยๆ เคยเคาะดูเหล็กหนามาก เท่าที่แอบส่องดูมีช่วงล่างอิสระทั้ง 4 ล้อ ถุงลมคู่หน้า คอนโซลบุนุ่ม มี ABS เรื่องอะไหล่ยี่ห้อนี้คงไม่เป็นปัญหามาก น่าจะต่อราคามาที่ 2.2 แสนก็ถือว่าไม่แพงครับถ้าสภาพรถยังดีตามสไตล์รถผู้หญิง สำหรับผมรถรุ่นนี้มันน่าใช้มาก พอๆกับ โตโยต้าโซลูน่า หรืออีซูสุทีเอฟอาร์ครับ

เป็นผู้ชายครับ แต่ก็อายุเยอะแล้ว 50+อะครับ น่าจะขับสไตคนมีอายุอะครับ น่าจะถนอมรถพอตัวอะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 23:56:39 »
ราคานี้หารถที่ใหม่กว่าไม่ดีหรือ ญาติผมขาย altis อายุ 10 ปี ยังได้ 90,000 บาท เองครับ  ลองเอาไปให้เต็นท์ตีราคาดูสิ  แล้ว +ให้อีกหน่อยก็ได้ 

แต่เพื่อนกันยิ่งพูดยาก ไม่รู้นะเพื่อนป้าอาจจะไม่รู้ราคาตลาดตอนนี้ก็ได้ ก็เลยตั้งราคาไว้แบบนี้  หรือไม่ก็เขี้ยวมากเลย ...

เห็นป้าผมบอกว่าเค้าเอาไปฝากขายที่เต็นญาติเค้าอะครับ. คงจะขายป้าผมราคาเท่าหน้าเต็นเลยอะครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 00:35:59 »
มาเห็นด้วยอีกแรงครับ ว่าราคาแพงไปมาก เค้าอยากขายให้คนที่อยากได้ในราคาสูงๆอยู่แล้วครับ ผมยังโดนพรรคพวกกันเอง ปล่อยรถไม่ออก เอามาขายให้ผมในราคาเกินจริงเลยครับ (เคยตั้งหัวข้อถามในนี้เหมือนกัน) สภาพดีเนียน เหมือนที่เจ้าของกระทู้บอก แถมซ่อมที่มันเสียมาให้หมดแล้วเช่นกัน ซึ่งผมได้ลองขับ ลองดูแล้วน่าจะอยู่ได้อีกสองสามปีโดยที่ไม่ต้องซ่อม

แต่ถามว่าทำไมไม่เอาอย่างแรก เพราะได้สอบถามกับทางเว็บบอร์ดและอู่ รถมีอายุ เริ่มซ่อมไม่จบเยอะขึ้น ราคาค่าซ่อมแพง เลยถอยดีกว่า ทีนี้กลับมาที่หัวข้อของเราบ้าง

ราคาตีเข้าเต๊นท์ รถรุ่นน้องผมใช้อย่างดี พึ่งตีเข้าเต๊นท์ในราคาแสนบาท+- นิดหน่อย หน้าเต๊นท์ขายอยู่แสนกลาง-ปลายแล้วแต่

แต่นี่เปิดมา 2.6 แสน เป็นผม ผมไปเลือกรถใหม่กว่า สดกว่า ซ่อมน้อยกว่าทันทีครับ ยกเว้นอยากได้จริงๆ ผมก็จะให้เต็มที่ 18 ไม่เกินนี้ ลองดูได้ครับ ง่ายๆขับไปเต๊นท์แถวบ้านที่เค้ายังรับรถอายุเกิน 10 ปี แล้วลองตีราคาดูเลยครับ

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 01:19:27 »

เห็นป้าผมบอกว่าเค้าเอาไปฝากขายที่เต็นญาติเค้าอะครับ. คงจะขายป้าผมราคาเท่าหน้าเต็นเลยอะครับ

ปล่อยเขาขายไปเถอะราคานี้  ลองไปเช็คจากเต็นท์ที่ไม่ใช่ญาติเขาดู  สาเหตุที่ญาติผมขายทิ้งก็เพราะมันเริ่มซ่อมไม่จบ เปลี่ยนนู้นนี่ไปเรื่อย ด้วยอายุรถมันมากแล้ว ซ่อมมาไม่คุ้ม ใช้ได้แปปก็ต้องเปลี่ยนนู้นนี่อีกไปเรื่อย สุดท้ายเลยออก altis ใหม่มา  รถเก่าตอนแรกไม่ขาย จอดไว้สักพัก เพราะทำใจกับราคารถมือสองไม่ได้  ราคารถมือสองมันไม่ดีเหมือนเมื่อก่อน  การแข่งขันและทางเลือกของคนใช้รถมันเยอะขึ้น   สุดท้ายก็ต้องขายทิ้ง เพราะไม่ได้ใช้ ราคาอย่างกับเศษเหล็ก

แต่ผมว่าปัญหาของคุณคือป้ามากกว่านะ ท่าทางจะขัดไม่ได้หรือเปล่า  คนออกเงินเขาอยากจะซื้อ เราขัดเขาได้ไหมล่ะ  ถ้าขัดได้ และราคานี้ อย่าเอาเลย  บอกว่าป้าครับผมยังไม่อยากได้ จบ 

อีกทางถ้าเป็นผมพอมีเงินหน่อย  ผมขอเงินป้าที่ป้าจะออกเงินซื้อให้ และบวกเงินส่วนตัวเราเองไปหารถที่ใหม่ๆหน่อยน่าจะสบายใจกว่า  และที่บอกว่าประกัน 1 ปี ไม่ต้องซ่อม ถ้าต้องซ่อมถามจริงๆ เหอะ เขาจะมาออกค่าซ่อมให้จริงหรือเปล่า ผิดใจกันเปล่าๆ  นักต่อนัก  ตอนจะขายก็พูดไป 

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 01:46:15 »
เคสนี้ถ้ารักป้า ต้องขัดคำสั่งป้าครับ  :)

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 02:42:46 »
รถน่าจะเป็นปี 96-99 แต่มาจดปี 2000

ราคานี้ (2 แสนอัพ) แพงมาก มันจุกจิก เดี๋ยวนั่น นี่ เสีย

6 ปีที่แล้ว EXIOR น่าสนครับ แต่ตอนนี้ โลกมันเปลี่ยนไปแล้ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 06:52:25 »
เอาเงินจำนวนนี้ไปดาวน์รถ eco car ป้ายแดง แล้วผ่อน ดอกเบี้ยไม่แพงแล้ว เพราะดาวน์ไปเดือบครึ่ง นี่ยังไม่รวมส่วนลดเงินสดอีกนะครับ แล้วบอกคุณป้าว่า 0 เขารับประกัน 3ปี หรือ 100,000 โล แต่ใช้จริง 4ปีแบบไม่ต้องซ่อม สบายใจกว่าเยอะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 07:58:42 »
ดูแลดีหรือไม่อันนี้มองตาเปล่าไม่ได้ครับ
มัน "อาจมีอะไรที่ต้องซ่อมอีกมากครับ"

ท่อยางต่างๆ
หม้อน้ำ
ฝาสูบ ปะเก็น วาล์ว บ่าวาล์ว
หัวฉีด หัวเทียน
ช่วงล่าง
ฯลฯ

ซ่อมได้ตั้งแต่หลักร้อยยันแสนแหละครับ

วีออส 2003 ผมเข้าศูนย์ตลอดอายุ 11 ขวบ วิ่งเก้าหมื่นโล
ดูแลดียังไงก็ต้องมีอะไรเสียบ้างแหละครับ
ตู้แอร์ โช้ค ลูกปืนล้อ เพลาขับ และอีกหลายรายการ
ร่วมหลายหมื่นครับหลังๆ 3-4 ปีนี้

ซื้อรถใหม่เถิดคร้าบ Eco car ก็น่าจะดีกว่า
: )

ออฟไลน์ tada

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 09:16:22 »
ดูแลดีหรือไม่อันนี้มองตาเปล่าไม่ได้ครับ
มัน "อาจมีอะไรที่ต้องซ่อมอีกมากครับ"

ท่อยางต่างๆ
หม้อน้ำ
ฝาสูบ ปะเก็น วาล์ว บ่าวาล์ว
หัวฉีด หัวเทียน
ช่วงล่าง
ฯลฯ

ซ่อมได้ตั้งแต่หลักร้อยยันแสนแหละครับ

+1 ครับ ไปหาในตลาดภายนอกดี ๆ แล้วมาทำเพิ่มเติมอย่างที่ว่าผมว่ายังเหลือค่า
น้ำมันหรือไปติดแกสดี ๆ ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 10:52:39 »
เอาแค่เรื่องราคานะครับ
ต้อง 1 แสนต้นๆ +- ก็พอแล้ว สำหรับรุ่นนี้
ซื้อมาแล้วติดมือยาวเลยนะครับ อย่าลืมว่าตลาดมันตายไปแล้วนะครับ
ถ้า 2.6 แสน อย่าเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 10:54:22 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ nemus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 10:54:05 »
ราคาแพงกว่าท้องตลาด ร่วมแสน ต่อให้รถดี วิ่งน้อย สภาพสวย รู้ประวัติ ผมว่ามันก้ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่นะครับ
ยังไง ด้วยอายุรถเยอะ เป็นไปได้ยากที่ไม่ต้องซ่อมอีก แค่จะเร็ว หรือช้า เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 11:01:30 »
แพงเกินครับ นึกว่าราคาขายเมื่อ 5-6 ปีที่แล้ว

เต็มที่ให้ไม่เกิน 1.4 แสนบาท ครับ

* ถ้าคุณป้าจะซื้อราคานี้ให้ได้ ลอง print ความเห็นในกระทู้นี้ไปให้คุณป้าดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 11:16:46 โดย Gottinho »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 11:29:03 »
ตอนนี้ราคารถรุ่นนี้ไมได้สูงถึงขนาดนั้น     ถ้าเป็นรถสภาพดีจริงควรให้ราคามากกว่าราคาตลาดเพราะเราได้รถดีและเราต้องการมันอยู่แล้ว        แต่ถ้าสูงโอเวอร์เกินไป ก็ไม่น่าซื้อเพรามันไม่ใช่รถเพื่อการสะสม      มันแค่รถตลาด ๆ  บ้าน ๆ คันนึงเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 11:35:06 »
ยังไงๆก็แพงไปเยอะมากครับ ต่อให้เป็นรุ่นท๊อปสุด ตัว mc ปีใหม่สุดก่อนเปลี่ยนโฉม สภาพเป๊ะแค่ไหน ก็ไม่น่าเกิน 2 แสน
ถ้า 2 แสนกว่า ไปเล่นรถมือสอง อายุสัก 5 ปีไม่ดีกว่าหรอ

ติดแก๊สได้ครับ รุ่นนี้ สบายๆเลย

ออฟไลน์ redtopup

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 13:36:54 »
สภาพดียังไง ราคาต้องตามตลาด
ราคาขนาดนี้ ประกาศขายอีก 10 ปียังขายไม่ได้เลย