ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นจะขายรถที่ได้เงินคืนภาษีครับ  (อ่าน 4083 ครั้ง)

ออฟไลน์ นักกล้าม มาม่า

• Jr. Member
  • **
คือตอนนี้ผมใช้ City zx อยู่ครับ (ผ่อนหมดแล้ว) ส่วนแฟนใช้มิราจอยู่ผ่อนไปได้ 2 ปี
ความคิดผมตอนนี้คือว่าผมจะเอาคัน City ให้แฟนใช้และขายมิราจทิ้ง (แต่ติดรถคันแรก)
เพราะพื้นที่ที่ผมวิ่งรถบรรทุกเยอะมาก และทางก็ไม่ค่อยดีเท่าไรผมเลยคิดว่าจะเปลี่ยนรถ
ไปใช้พวก SUV หรือ PPV มือสองแทน เพื่อนๆพี่ๆคิดเห็นกันว่ายังไงบ้างครับ คุ้มมั้ยที่จะขายมิราจ

ขอบคุณครับ   ???

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
Re: รบกวนขอความเห็นจะขายรถที่ได้เงินคืนภาษีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 12:14:05 »
แต่ถ้าทำแบบนั้น เราต้องจ่ายเงินภาษีในส่วนนั้นคืนนะสิครับ (ไม่งั้น ต้องขายให้คนสนิทมากๆ เชื่อใจกัน แล้วยังไม่โอนชื่อ)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: รบกวนขอความเห็นจะขายรถที่ได้เงินคืนภาษีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 15:15:34 »
ขาดทุนยับเลย ขายได้ถูกแล้วยังต้องคืนภาษีอีก

ส่วนอัลมีร่าผมก็ว่าจะขายเมื่อครบ5ปี ไปเอากระบะ4ประตูแทน
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 15:17:44 »
ก็ขาย City zx สิครับ ขายมิราจก็ต้องคืนเงินให้รัฐแถมยังราคาร่วงกราวด์ ขาย City zx ดีกว่าไหนๆก็ร่วงอยู่แล้วมิราจใหม่กว่ากันเยอะด้วย เอารถเก่ากว่าเดิมตั้งเยอะให้แฟนใช้ ไม่รู้แปลกๆเหรอครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 15:23:16 »
เพิ่มเติม สมมุติละกันเพราะข้อมูลน้อย มิราจขายได้ 300,000 (อาจไม่ถึง) ต้องคืนภาษีอีก 70,000 ก็เท่ากับเหลือ 230,000 ตัวรถอายุ 2 ปี กับ City zx ขายได้ 150,000 แต่อายุรถ 9 ปี คลาสรถไม่ต่างกันนักอายุห่างกัน 7 ปี แต่ราคาห่างกัน 80,000 ถ้าจะขายก็ขาย City zx ดีกว่าครับใช้มิราจไปยาวๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 15:24:53 »
ผมเห็นด้วยกับคุณนายน้อยครับ
ขาย ZX ดูเป็นทางเลือกที่ดีกว่า

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 15:31:34 »
ขาย ZX ครับ

รถเก่าแล้วด้วย

ยังไง ก็คุ้มกว่า Mirage ;)

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 15:47:56 »
ที่จขกท.อยากขายมิราจทิ้งเพราะว่า
- เห็นว่ามิราจคันเล็กกว่าZXรึเปล่าครับ เลยอยากให้แฟนใช้ZX
- เห็นว่าขายมิราจได้ราคาดีกว่าขายZX แล้วแฟนก็ไม่มีปัญหาอะไรถ้าจะขับZX
ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
ถ้าจะขายมิราจก็ต้องจ่ายภาษีคืนให้รัฐหลายหมื่นอยู่ หรือถ้าจขกท.มีทางขายให้ญาติ คนรู้จัก รึเปล่าครับ

เป็นผมคงเหมือนท่านอื่น ขายZXที่เก่ากว่าทิ้ง ไม่ต้องกังวลเรื่องค่าซ่อมบำรุง

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 17:15:30 »
พอดี city มันเป็นรถของที่บ้านน่ะครับผมผ่อนแค่ปีเดียวเองเลยไม่อยากขายน่ะครับ อีกอย่างไม่อยากผ่อนรถหลายคันน่ะครับมันจะหนักไป
แล้วอยากขายรถที่ตัวเองซื้อเองน่ะครับ พอดีตอนนั้นรายรับพอแค่ที่จะซื้อมิราจน่ะครับเลยไม่ได้ไปเอาพวกคันใหญ่ๆ
ตอนนี้พี่ที่ทำงานบอกว่า มีครูที่รู้จักเค้าอยากได้รถเล็กพอดี เดี๋ยวพี่เค้าไปถามให้อ่ะครับว่าครูเค้าจะเอาป่าว
ถ้าเราโอนลอยทำสัญญาซื้อขายไว้ให้ครูไปผ่อนต่อเลยจะดีมั้ยครับ พอผ่อนจบก็ค่อยโอนให้เป็นชื่อของครูเค้า?  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 17:21:05 โดย นักกล้าม มาม่า »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 18:08:12 »
ระวังเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายนะครับ    ญาติพี่น้องกันยังมีข่าวเรื่องนี้กันมาแล้ว เอารถไปผ่อนต่อแต่กลับไม่ผ่อนหรือเอาไปจำนำรถหายไปซะงั้นแต่นี่เป็นคนรู้จักของคนรู้จักกันอีกทีหลายชั้นเลยคราวนี้ ถ้าคิดในแง่ร้ายสุดๆก็เอาไปใช้เฉยๆไม่ผ่อนต่ออยากมายึดเมื่อไหร่ก็มาเครดิตไม่เสียอยู่แล้วหรือเอาไปจำนำบ่อนสมมุติจ่ายคุณ 50,000 จำนำได้ 100,000 ก็กำไรเห็นๆบอกได้เลยไฟแนนท์ไม่สนใจหรอกว่าคุณทำสัญญาอะไรไว้กับใครเค้ารู้แต่เค้าเป็นเจ้าของเวลาตามก็มาตามที่ผู้ครอบครองคือคุณ หรือเอาไปขนยาเสพติด ชนคนตาย ชนแล้วหนี ชนหนักๆแล้วไม่อยากซ่อมก็ไม่ผ่อนต่อซะงั้นเรื่องยิ่งร้ายยิ่งวุ่นวาย ถ้าแง่ร้ายน้อยหน่อยก็จ่ายงวดล่าช้า ค้างค่างวดจนทำให้เสียเครดิตบูโร

ถ้าผมเป็นคนซื้อผมก็ไม่กล้าหรอก เกิดผ่อนจนหมดแล้วเจ้าของไม่โอนให้หล่ะ ดอดมาเอารถไปอีก  สัญญาที่ทำแทบไม่มีผลทางกฎหมายเลยเพราะเจ้าของจริงคือไฟแนนท์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 23:01:41 »
ระวังเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายนะครับ    ญาติพี่น้องกันยังมีข่าวเรื่องนี้กันมาแล้ว เอารถไปผ่อนต่อแต่กลับไม่ผ่อนหรือเอาไปจำนำรถหายไปซะงั้นแต่นี่เป็นคนรู้จักของคนรู้จักกันอีกทีหลายชั้นเลยคราวนี้ ถ้าคิดในแง่ร้ายสุดๆก็เอาไปใช้เฉยๆไม่ผ่อนต่ออยากมายึดเมื่อไหร่ก็มาเครดิตไม่เสียอยู่แล้วหรือเอาไปจำนำบ่อนสมมุติจ่ายคุณ 50,000 จำนำได้ 100,000 ก็กำไรเห็นๆบอกได้เลยไฟแนนท์ไม่สนใจหรอกว่าคุณทำสัญญาอะไรไว้กับใครเค้ารู้แต่เค้าเป็นเจ้าของเวลาตามก็มาตามที่ผู้ครอบครองคือคุณ หรือเอาไปขนยาเสพติด ชนคนตาย ชนแล้วหนี ชนหนักๆแล้วไม่อยากซ่อมก็ไม่ผ่อนต่อซะงั้นเรื่องยิ่งร้ายยิ่งวุ่นวาย ถ้าแง่ร้ายน้อยหน่อยก็จ่ายงวดล่าช้า ค้างค่างวดจนทำให้เสียเครดิตบูโร

ถ้าผมเป็นคนซื้อผมก็ไม่กล้าหรอก เกิดผ่อนจนหมดแล้วเจ้าของไม่โอนให้หล่ะ ดอดมาเอารถไปอีก  สัญญาที่ทำแทบไม่มีผลทางกฎหมายเลยเพราะเจ้าของจริงคือไฟแนนท์

เห็นด้วยทุกตัวอักษรเลยครับ

ตอนขายไปแล้วคนขายกังวล ตอนผ่อนหมดคนซื้อกังวลแทนคนขาย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 00:20:42 »
พอดี city มันเป็นรถของที่บ้านน่ะครับผมผ่อนแค่ปีเดียวเองเลยไม่อยากขายน่ะครับ อีกอย่างไม่อยากผ่อนรถหลายคันน่ะครับมันจะหนักไป
แล้วอยากขายรถที่ตัวเองซื้อเองน่ะครับ พอดีตอนนั้นรายรับพอแค่ที่จะซื้อมิราจน่ะครับเลยไม่ได้ไปเอาพวกคันใหญ่ๆ
ตอนนี้พี่ที่ทำงานบอกว่า มีครูที่รู้จักเค้าอยากได้รถเล็กพอดี เดี๋ยวพี่เค้าไปถามให้อ่ะครับว่าครูเค้าจะเอาป่าว
ถ้าเราโอนลอยทำสัญญาซื้อขายไว้ให้ครูไปผ่อนต่อเลยจะดีมั้ยครับ พอผ่อนจบก็ค่อยโอนให้เป็นชื่อของครูเค้า?  :)

City เป็นรถของที่บ้านเลยไม่อยากขาย ผมผ่อนแค่ปีเดียว  ตกลงผ่อนหมดยังงงฟรือว่าที่บ้านยกให้แล้วผ่อนคืนที่บ้าน   เลยไม่อยากขาย

เป็นผมขาย city นั่นแหละครับก่อนที่ขายยากกว่านี้ รถยิ่งเก่าและไม่ใช่รถในกระแสจะยิ่งขายยากนะครับ 
ไม่ต้องมานั่งคำนึงว่ารถของที่บ้าน ไม่ได้ซื้อเอง  น้อยคนมากๆที่จะใช้รถจนพังเพราะซ่อมไม่ไหวไม่มีอะไหล่สุดท้ายก็ขายอยู่ที่ว่าสภาพไหน(ยกเว้นเกิดอุบัติเหตุ)

ถ้าไม่ขายตอนนี้แล้วในอนาคตอยากขายแต่มันกลับขายไม่ได้คุณจะมานั่งคิดว่ารู้งี้ไหมครับ
แถมขายมิราจขาดทุนยับ 
อีกอย่างเรื่องสมรรถนะหลายๆด้าน  มิราจก็ทำได้ดีไม่แพ้ซิตี้หรอกครับ  เรื่่องอัตราเร่งก็ดีกว่า   

อีกอย่างยังไงใจคุณก็ไปคันใหญ่กว่าเชื่อผมเถอะพอผ่อนมิราจหมดคุณก็ขายมิราจ ถึงตอนนั้นมิราจก็ขายง่ายกว่า และถ้าไม่ขับโหดอะไร ตอนนั้นคุณยังไม่ซ่อมมิราจแบบหนักๆเลยนะ  แต่ city คุณอาจจะซ่อมแล้วไม่คุ้มค่าขายในอีก 3-4  ปีข้างหน้าก็ได้ 

แนะนำว่า อดเปรี้ยวไว้กินหวานครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 01:15:31 »
ถ้าผมเป็นคนที่บ้านคุณคงรู้สึกไม่ต่างกันหรอกครับ

ยกให้แฟนใช้ หรือขายอ่ะ.  ถ้าเกรงใจที่บ้านก็จ่ายค่าส่วนเกินของ zx ไปสิครับ.

ไม่ก็ขาย zx แล้วยกเงินให้ที่บ้านทั้งหมด.

คุณก็ไปซืิอรถของตัวเอง.  แต่ผมคิดว่าคงติดปัญหาเงินไม่พออีก. 

อย่าเปลี่ยนรถ ถ้าไม่จำเป็นดีที่สุดครับ.

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 09:43:27 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับโดยเฉพาะคุณนายน้อย   :D
ที่ผมบอกว่าผมผ่อนปีเดียวเพราะก่อนหน้านี้ที่บ้านผ่อนอยู่น่ะครับเพราะตอนนั้นผมเรียนอยู่
แต่พอผมได้ทำงานผมก็ผ่อนเองหมดเมื่อปีที่แล้วน่ะครับ