ผู้เขียน หัวข้อ: ใครช่วยให้ความรู้ผมทีเรื่องการกินน้ำมันของน้ำมันเบนซินแบบต่างๆ  (อ่าน 2344 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
สืบเนื่องจ่างผมไปอ่านเจอในนี้ครับ

http://www.thaidriver.com/2010/totalnews.php?id=2083

น่าสนใจทีเดียว ที่เราๆท่านๆคิดว่าน้ำมันเบนซินที่ผสมแอลกอฮอลล์ยิ่งเยอะจะยิ่งระเหยเร็ว ก็คือมีอัตราการกินน้ำมันมากกว่า ซึ่งจากตามลิงคิ์เขาพิสูจน์แล้วว่าไม่จริง!!??   ???

ผมก็สงสัยครับ ยังไม่เคยลองเติมสักที ปกติเติมแต่แก๊สโซฮอลล์ 91 ตลอด(Ford Focus) เห็นว่ารถผมเติม E20 ได้ด้วย พออ่านแล้วชักอยากลองดูกับถังต่อไป

แต่ยังไงระหว่างที่ผมรอน้ำมันผมหมด ขอรบกวนผู้รู้ช่วยให้ความรู้ผมทีครับ และลองถกกันดูว่าตามลิงคิ์ที่ผมให้ไปนั้นเป็นข้อมูลที่ถูกต้ตองหรือไม่ครับผม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
อ่านบทความเร็วๆ แบบ skimming ถ้าพลาดตรงไหนแย้งด้วย

เหมือนเค้าแค่เอาน้ำมันมาวางไว้เฉยๆ เพื่อว่าอะไรระเหยเร็วช้า     
ความเป็นจริงรถไม่ได้ใช้น้ำมันจากการระเหย แต่เป็นการฉีดไปที่เครื่อง(ถ้าเป็นคาร์บูก็ดูด) เพื่อทำการจุดระเบิดเพื่อให้เครื่องทำงาน
ทีนี้น้ำมันแต่ละตัวให้พลังงานไม่เท่ากัน พลังในที่นี้วัดที่ค่า e ไม่ใช่ออกเทน ยิ่ง e แยอะพลังน้อย

พอเราใช้น้ำมันที่มี e แยอะ เพื่อให้เครื่องจุดระเบิดไหวพอให้ทำงาน ก็ต้องฉีดแยอะเพราะพลังน้อย ถ้าน้ำมัน e น้อยแปลว่าพลังแยอะ ก็ฉีดน้อย (หวังว่าคงไม่งง) ความสิ้นเปลืองต่างกันตรงนี้

ทีนี้หลายคนบอกทำไมเติม e85 รถแรงน้อยลง บางคนบอกแรงขึ้น เพราะขึ้นกับว่า ecu รถคันนั้นสั่งให้ฉีดน้ำมันแค่ไหน ถ้า e85 จ่ายเท่า e20 มันก็แรงน้อยลง หรือถ้าecu สั่งจ่ายน้ำมันหนาขึ้น รถก็แรงขึ้น

สรุปยังไงยิ่ง e แยอะก็ยิ่งกินแยอะตามเป็นเรื่องที่พิสูจน์ได้จริงจากการใช้งาน แต่คุ้มไม่คุ้มก็คิดตามราคาบาทต่อลิตรดูเอาเอง

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
อ่านบทความเร็วๆ แบบ skimming ถ้าพลาดตรงไหนแย้งด้วย

เหมือนเค้าแค่เอาน้ำมันมาวางไว้เฉยๆ เพื่อว่าอะไรระเหยเร็วช้า     
ความเป็นจริงรถไม่ได้ใช้น้ำมันจากการระเหย แต่เป็นการฉีดไปที่เครื่อง(ถ้าเป็นคาร์บูก็ดูด) เพื่อทำการจุดระเบิดเพื่อให้เครื่องทำงาน
ทีนี้น้ำมันแต่ละตัวให้พลังงานไม่เท่ากัน พลังในที่นี้วัดที่ค่า e ไม่ใช่ออกเทน ยิ่ง e แยอะพลังน้อย

พอเราใช้น้ำมันที่มี e แยอะ เพื่อให้เครื่องจุดระเบิดไหวพอให้ทำงาน ก็ต้องฉีดแยอะเพราะพลังน้อย ถ้าน้ำมัน e น้อยแปลว่าพลังแยอะ ก็ฉีดน้อย (หวังว่าคงไม่งง) ความสิ้นเปลืองต่างกันตรงนี้

ทีนี้หลายคนบอกทำไมเติม e85 รถแรงน้อยลง บางคนบอกแรงขึ้น เพราะขึ้นกับว่า ecu รถคันนั้นสั่งให้ฉีดน้ำมันแค่ไหน ถ้า e85 จ่ายเท่า e20 มันก็แรงน้อยลง หรือถ้าecu สั่งจ่ายน้ำมันหนาขึ้น รถก็แรงขึ้น

สรุปยังไงยิ่ง e แยอะก็ยิ่งกินแยอะตามเป็นเรื่องที่พิสูจน์ได้จริงจากการใช้งาน แต่คุ้มไม่คุ้มก็คิดตามราคาบาทต่อลิตรดูเอาเอง

ขอบคุณครับ

ดังนั้นตามที่ท่านบอกมา ถ้าผมเข้าใจถูกต้อง แปลว่า e ( Ethanol ) มันให้พลังงานน้อยกว่าน้ำมันเบนซินปกติใช่ไหมครับ? เครื่องจึงต้องฉีดเข้ามากกว่า มันก็เลยกินมากกว่า ใช่ไหมครับผม? ไม่ใช่เพราะมันระเหยเร็วกว่า??

ออฟไลน์ kez

มันไม่ได้ระเหยเร็วกว่า  มันกินกว่าเพราะต้องฉีดน้ำมันเพิ่มในหนึ่ง loop เผาไหม้

เพราะตัว ethernol  มี oxygen ในตัว ต้องฉีดน้ำมันเพิ่มเพื่อ เผา oxygen ให้หมด

เพื่อให้ได้ตามค่า a/f ratio     

ออฟไลน์ sukhontha

...ผมไม่ได้อ่าน...แต่ตอบตามที่รู้  ...ผิดถูกว่ากันอีกที
         1.   การระเหย  แอลกอฮอล์ระเหยช้ากว่าจริง..
         2.   ค่าความร้อนของแอล์กอฮอล์  ต่ำกว่า  ลองใส่ถ้วยจุดแล้วมืออังดูก็ได้ครับ
         3.   เวลารถใช้งาน  ค่าพลังงานที่ได้ออกมา  ต้องใกล้เคียงกับค่าที่รถนั้นกำหนดมา  หากค่าความร้อนต่ำกว่า  มันก็ต้องใส่เชื้อเพลิ่งเพิ่มเข้าไป  หากปริมาณเท่าเดิม  ก็ไม่มีแรง  มันเปลืองกว่าก็ตรงนี้แหละ....ประมาณร้อยละสามสิบ  สำหรับ อี 85

ออฟไลน์ madboy

อัตราส่วนผสมน้ำมันกับอากาศของแต่ละเชื้อเพลิงไม่เท่ากันครับ

เอทานอล 1 กก. กับ เบนซิน 1 กก. เอามาจุดเผาเล่นข้างนอก เอทานอล ให้ความร้อนน้อยกว่า แน่นอนตามนั้น

แต่พอเอาไปใส่ในเครื่องยนต์ อากาศมันจำกัดกว่าเผาที่บรรยากาศ พอเชื้อเพลิงแต่ละอย่าง ต้องการอากาศในการเผาไหม้ไม่เท่ากันแล้ว อันไหนใช้อากาศน้อยกว่าก็เปลืองกว่า

ลองหาบทความของเค้าดูครับ บทความถัดๆไปจะมีบอกอยู่

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
จริงๆเบนซินมันต้องระเหยดีกว่าอยู่แล้วครับไม่งั้นสมัยก่อนคงไม่พัฒนาจากแอลกอฮอล์มาเป็นเบนซิน
ที่คนชอบบอกว่ารถeเยอะๆจอดทิ้งไว้ไม่ดีมันเป็นเรื่องจริงครับแต่ที่บอกว่าEมันระเหยไป ไม่จริงครับ
ถ้าจอดทิ้งไว้นานๆเบนซินจะระเหยออกไปทำให้น้ำมันเราeเยอะขึ้นมันเลยกินน้ำมันมากขึ้นอืดขึ้นเพราะตัวน้ำมันที่ให้พลังงานสูงมันน้อยลงครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

จริงๆเบนซินมันต้องระเหยดีกว่าอยู่แล้วครับไม่งั้นสมัยก่อนคงไม่พัฒนาจากแอลกอฮอล์มาเป็นเบนซิน
ที่คนชอบบอกว่ารถeเยอะๆจอดทิ้งไว้ไม่ดีมันเป็นเรื่องจริงครับแต่ที่บอกว่าEมันระเหยไป ไม่จริงครับ
ถ้าจอดทิ้งไว้นานๆเบนซินจะระเหยออกไปทำให้น้ำมันเราeเยอะขึ้นมันเลยกินน้ำมันมากขึ้นอืดขึ้นเพราะตัวน้ำมันที่ให้พลังงานสูงมันน้อยลงครับ

รบกวนขอความรู้หน่อยครับ (เฉพาะสีเหลืองนะครับ)
ถ้าอย่างการทดลอง เราใส่ขวดเปิดฝา โอเค ว่ามันระเหยออกได้ เพราะสัมผัสอากาศโดยตรง
แต่ถ้าเราปิดฝาขวด (ก็คล้าย ๆ กับในระบบถังน้ำมัน ที่ไม่ได้สตาร์ทเครื่อง เป็นระบบปิด) มันสามารถระเหยออกไปได้อย่างไรครับ ??