ผู้เขียน หัวข้อ: +มีเรื่องมาให้ช่วยคิด "รถก่อนหรือเมียก่อนดี?" วางแผนอนาคตครับ+  (อ่าน 12057 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ จะเก็บไปนั่งพิจารณานะครับ

ตอนนี้ผมอายุ 25 ครับ เดือนหน้าจะไปเทรนงานแล้วคงไม่ค่อยได้มีเวลาคิดเรื่องพวกนี้แล้วครับ เลยอยากคิดให้จบๆไปก่อนครับว่าจะวางแผนคร่าวๆอย่างไร

เรื่องอาชีพมีเพื่อนๆบางคนเดาไว้ข้างบน ก็ประมาณนั้นแหละครับ มีคนเดาถูก

ตอนนี้แฟนมีแล้ว คบมา 8 ปี แล้ว ไม่ต้องไปหาใครใหม่ครับ คนนี้น่าจะเกือบ 100% แล้ว เรื่องซื้อรถที่ชอบ ผมคุยกับเค้าไว้แล้วครับ ณ ตอนนี้เค้าบอกโอเคแต่อนาคตไม่รู้ 55+

ให้ข้อมูลไว้เท่านี้ก่อนครับ อยากฟังความเห็นของเพื่อนๆคนอื่นอีกครับ  ;D

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
ผมเองก็แต่งงานมีลูกแล้ว เรื่องรถไม่ต้องคิดไกลครับ เอาที่ชอบไว้ก่อน เพราะเดี๋ยวก็เก่า/พังต้องซื้อใหม่อีกหลายครั้ง พออายุ35-60ค่อยซื้อรถครอบครับ

รถ2ประตู ถ้าไม่ซื้อขับตั้งแต่วัยรุ่น แก่ไปก็ไม่เหมาะเท่าไหร่ (ตัวผมเองก็อายุเกินแล้ว)

เงินเดือน2แสน ถ้างานที่ทำไม่น่าเบื่อก็แปลว่าค่อนข้างมั่นคง แต่อยากให้มองรถราคาไม่เกิน2.5ล้านครับ ถึงจะชอบรุ่นไหนๆแพงๆมากมายก็หักห้ามใจไว้มั่ง มีความสุขกับรถที่เหมาะกับเราให้เยอะๆ

เชียร์ Audi A3

ออฟไลน์ keamglad

ตอบได้เยี่ยม  โดยเฉพาะตรงปล

อ่านแล้วเหนื่อยเลยครับ  ผมก็เลือกโสดครับ

ปกติไม่ค่อยตอบกระทู้ แต่อันนี้อ่านแล้วอยากตอบเลย
คำตอบอาจจะไม่เหมือนคนอื่นๆ
ชีวิตผมกับจขกท.อาจจะคล้ายๆกัน
ผมตอนนี้รายได้เดือนละสามแสน อาชีพค่อนข้างมั่นคง
แต่กว่าจะเริ่มได้รายได้แบบนี้ก็อายุปาเข้าไป 33 แล้ว เพราะเรียนต่อกับเทรนนานมาก
ก่อนหน้านั้นช่วงวัยรุ่นรายได้น้อยมาก ตอนเทรนอยู่ตปท.แทบไม่มีเงินเก็บเพราะค่าครองชีพสูง
รถขับ B - C segment ญึ่ปุ่นมาตลอด ก็มีความสุขดีนะครับ

อยากบอกว่าตอนนี้ให้เก็บเงินไว้กับตัวก่อน เทรนจบมามีรายได้แน่้นอนค่อยซื้อรถ
และก็ซื้อรถที่เราอยากขับซะก่อนแต่ง เพราะแต่งไปแล้วเงินอาจจะไม่ใช่ของเรา

ทุกวันนี้รายจ่ายในการสร้างครอบครัวเยอะนะครับ

1. แต่งงาน - สินสอด ค่าจัดงาน package ถ่ายรูป --> 1-2 ล้านต้องมี

2. บ้านเดี่ยวในกทม. - แต่งแล้วจะเริ่มอยากได้บ้านของตัวเอง 4 - 8 ล้านอย่างต่ำๆ
   ถ้าเป็นคอนโด 3 - 7 ล้านในเมือง ห้องเล็กๆ
   ค่าตกแต่งบ้านหลายล้านนะครับ เบี้ยหัวแตก ไม่ได้พูดเล่น

3. ค่าเลี้ยงดูบุตร - อันนี้โหดมาก กว่าเค้าจะจบป.โท supercar ดีๆนี่เอง
ปีๆนึงต้องมีหลายแสนไว้จ่าย ค่าแป๊ะเจี๊ยะเข้า ป. 1 ถ้านานาชาติปีเทอมนึงเป็นแสน ปีนึงมีสามเทอม
มีกี่คนก็คูณไป

4. เที่ยว - ไปต่างประเทศ ไปทัวร์ ไปนู่นนี่นั่น มันมีจริงๆเยอะด้วย

5. ค่า gadget IT ต่างๆ โทรศัพท์ tablet คอม ปีๆนึงเยอะอยู่

6. เงินลงทุน ทำประกัน LTF RMF เพื่อลดหย่อนภาษี ประกันรถยนตร์ ค่าเมนเทนรถต่อปี

7. เงินเก็บของเราเอง ต้องมีเป็นเงินก้อนในธนาคารไว้เผื่อฉุกเฉิน

8. ข้อนี้ไว้สุดท้าย แต่สำคัญที่สุด!!!!! ให้พ่อแม่ทุกเดือน ต่อให้พ่อแม่คุณรวยแค่ไหนก็ต้องให้ เป็นสิ่งที่ลูกพึงกระทำ
เวลาท่านอายุมากขึ้น ไม่มีรายได้เหมือนก่อน เงินทุกเดือนเหล่านี้ให้ท่านอุ่นใจ

.... บางทีเงินเดือนสองแสนอาจจะไม่พอก็ได้ ถ้าคุณต้องทำแปดข้อข้างต้น + ผ่อนรถอีก รถเรา รถแฟนอีก

ปล. ผมทุกวันนี้โสดครัช 555

ออฟไลน์ Auto

เห็นหลายท่านตอบมาแล้วเงินเดือนขนาดนี้ 2 แสนบาท อายุแค่ 25 เล่นรถยุโรปยังยากเลย    คนที่เงินน้อยกว่ามีรายได้น้อยกว่านี้  ไปขยันหารถยุโรปมือ 2 มาเล่นกันซะจริง        อย่างน้อยทำให้ผมคิดว่าตัวผมเองคงไม่เฉียดไปเล่นรถยุโรปให้เป็นภาระแน่แท้   ถ้ารายได้ผมอยู่ประมาณไม่เกิน 2 แสนคงจะไม่มองมันอย่างแน่นอน

ตอบในส่วนของผมบ้างนะครับ   หน้าที่การงานทีท่านทำอยู่จำเป็นต้องใช้รถยนต์เพื่อไปเสริมภาพลักษณ์เรื่องการติดต่อธุรกิจหรือไม่    ถ้าไม่ใช่แล้วล่ะก็รถอะไรก็ใช้ไปเถอะ บางทีใช้รถที่บ้านก็ยังดีกว่าไม่ต้องเป็นภาระซื้อเข้ามาอีก รถก็เต็มไปหมดรกโลกมากอยู่แล้ว      ยิ่งจขกท ทำงานตามที่เดากันข้างบน รถส่วนใหญ่อาจไม่มีเวลาใช้ต้องไปจอด ตามโรงจอดรถกันมากกว่า  ยิ่งไม่จำเป็นต้องไปซื้อใหม่เลยครับ     ไว้แต่งงานอาจจะซื้อเพิ่มในครอบครัวแบ่งกันใช้คันนึงดีกว่า      เรื่องภาพลักษณ์นั้นคนภายนอกเค้าคงไม่มองท่านหรอก         ทุกวันนี้คนทั่วไปเห็นรถผ่านไปผ่านมามันชินตาแล้วไม่ได้โดดเด่นที่ถึงขนาดต้องไปหันมองหรือ สนใจคนในรถจะขับรถอะไร  มันแค่รถคันนึงขอให้รถคันนี้มีสภาพดีใช้งานตรงวัตถุประสงค์ของเรา เพราะเดี๋ยวนี้รถมันเกลื่อนถนนและก็ไม่ได้เด่นถึงขนาดต้องพิจาณราขนาดนั้น    ถ้าจะเลือกซื้อก็เอาที่เราชอบก็เพียงพอแล้ว         
    อิจฉา จขกท อายุแค่ 25 เงินเดือนก็ 2 แสนแล้ว   ผมอายุ 25 ตอนนั้นยังเงินเดือนแค่ 6,360 บาทอยู่เลย ทำราชการ   ตอนนั้นผมมีความคิดคล้าย จขกท อยากมีรายได้เยอะ ถ้ามีเยอะก็อยากจะซื้อรถตามที่ตัวเองฝันไว้       ทุกวันนี้อายุ 38 แล้ว มีรายได้ครอบครัวหลักแสนต่อเดือน   แต่ความคิดกลับเปลี่ยนไปตามอายุคือไม่ได้อยากซื้อรถหรือหาภาระเพิ่มกับชีวิตเลย   รถก็ใช้ TOYOTA  เน้นนะครับว่าเป็นพี่โตอายุรถแต่ละคันในบ้าน 7 - 10 ปี รถที่บ้านพ่อแม่อายุมากกว่า 10 ปี ทั้งนั้น  ตัวท่านก็ยังใช้ได้อยู่      วันนี้คงไม่ซื้อรถเพิ่ม แต่ถ้าต้องซื้ออีกรถคันนั้นต้องไม่ใช่ป้ายแดง เอาแค่รถมือ 2 สภาพดีก็เพียงพอและรถต้องใหญ่แต่ไม่ใหญ่เกินไปและไม่ใช่รถยุโรป  หลักการคิดของผมมีดังนี้
1. ไม่ซื้อรถอิโคคาร์ เพราะมันไม่มีความปลอดภัยทางโครงสร้างเนื่องจากเราใช้งานออก ตจว   เงินยังมีเพียงพอที่จะใช้รถขนาดกลางที่ดูมั่นคงแข็งแรงกว่า
2. ถ้าป้ายแดงราคาผ่านไป 4-5 ปี ก็ตกมากเหลือน้อยกว่า 50% ในบางรุ่น
3.รถยุโรปกลัวจะเป็นภาระเปล่า ๆ ยิ่งรถเก่า 4-5 ปีแล้ว รถยุโรปเลิกคิดได้เลย   ดีของเค้าไม่ใช่ดีของเรา

ส่วนนึงผมเห็นจากหมอที่โรงพยาบาลศูนย์ที่แฟนผมทำงานอยู่แต่ล่ะท่าน  มีรายได้มากกว่า จขกท. ทั้งนั้น รวมถึงฐานะที่บ้านก็ค่อนข้างดีกว่าคนทั่ว ๆ ไป ก็ไม่นิยมซื้อรถ
-บางท่านก็ใช้รถที่บ้านเอามาทำงาน 
-บางท่านใช้ Mitsu Lancer champ  ตั้งแต่ทำงานเป็นหมอปีแรกจนกระทั่งลาออกมาอยู่กับ รพ.เอกชน ก็ยังใช้รถคันเดิมอยู่ ถึงเดี๋ยวนี้
-บางท่านขี่ Honda wave  ซ้อนท้ายกันมาระหว่าง นพ. พญ. ที่เป็นสามีภรรยากัน
-บางท่าน พญ.ภรรรยาขับ Camry ปี2002  สามีขับ Honda Accord ไฟท้ายก้อนเดียว
 ทั้งรพ. มีอาจารย์หมอ คนเดียวที่มีรถแพง ๆ อย่าง รถสปอร์ตราคาแพง   เพราะรายนั้นชอบเปลี่ยนผู้หญิงไม่ซ้ำหน้า

ผมเห้นแบบนั้นความอยากได้เรื่องรถจากสมัยก่อนี้เลยค่อย ๆหมดไปเอง

ออฟไลน์ Dubee

เรื่องมีอยู่ว่า...

เนื่องจากผมกำลังจะได้งานใหม่ แต่ต้องไปเทรนประมาณปีเศษๆครับ หลังจากนั้นเงินเดือนจะได้เกือบๆ 2 แสนบาท (อนาคตล้วนๆ 55+)
อาชีพค่อนข้างมั่นคงครับ และรายได้เพิ่มขึ้นทุกปี แต่เป็นอาชีพที่ต้องมีภาพลักษณ์ที่ดูดีระดับนึงครับ

ถ้าตั้งคำถามแค่ว่าเงินเดือนเท่านี้ซื้อรถอะไรดีก็ดูจะกว้างไปครับ ขอขยายความหน่อยละกันครับ

ทุกวันนี้ใช้รถพ่อครับ ที่บ้านมี 3 คัน ผมก็สลับกันใช้กับพ่อและพี่ชายครับ ก็เกรงใจพ่อนะครับถึงพ่อผมจะเป็นคนง่ายๆก็เถอะครับ
ผมเลยอยากมีรถเป็นของตัวเองซักคันจะได้ทำอะไรกับมันได้อิสระครับ แต่ใจนึงก็อยากเก็บเงินไว้และแบ่งเงินไปลงทุนสร้างดอกผลเพื่ออนาคต
เพราะมีแพลนว่าอีก 3 - 4 ปี อยากจะแต่งงานแล้วครับ คงต้องเตรียมงบไว้ซื้อบ้านและซื้อรถให้แฟนคันนึง (คันนี้ไว้อนาคตค่อยมาขอคำปรึกษาอีกทีครับ งบราวๆ 2 ล้าน)

ขอถามนะครับ...

- ถ้าคนอื่นๆเป็นเหมือนผมจะสร้างหนี้ให้ตัวเองดีมั้ยครับ หรือใช้รถที่บ้านต่อไปก่อน?

- แล้วถ้าจะซื้อควรซื้อรถระดับไหนดีครับ ผมคิดๆไว้หลายตัวเลือกมาก คิดไม่ตกจริงๆครับ
      ซื้อ Eco car (Yaris or Swift) ถูกหน่อยใช้ขำซัก 1-2 ปี รายได้สูงขึ้นอีกค่อยขายหรือไม่ก็ยกให้น้อง ข้อดีผมได้เก็บเงินแน่ๆ
      ซื้อ C seg (Mazda 3 or Civic) ราคายังโอเคอยู่ แต่อนาคตยังไงก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี เพราะเล็กไปสำหรับรถครอบครัวครับ
      ซื้อ D seg (Accord) ราคาสูงขึ้นมาอีก ถ้าซื้อคันนี้น่าจะใช้ยาวหน่อยครับ ซัก 5 ปีจะขายหรือยังไงค่อยว่ากันอีกที
      ซื้อ 2 ประตู รถสนองกิเลสครับ (BMW 420d or E coupe) หล่อครับเอาไปใช้เที่ยวเล่นตามภาษาชายหนุ่มได้สบาย แต่เรื่องเก็บเงินหนักหน่อย

แต่สุดท้ายยังไงอนาคต 2 ประตู ผมก็ต้องซื้อครับ(ความใฝ่ฝัน) แต่ถ้าซื้อ D seg น่าจะซื้อ 2 ประตูได้ช้าหน่อย และอาจหมดช่วงเวลาเที่ยวเล่นภาษาชายหนุ่มซะก่อน
และคิดว่าถ้าแต่งงานแล้วคงมีรถ 2+1 คัน คือ รถผม รถแฟน + 2 ประตูคันนึงไว้ขับเล่นๆ

รบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆ HLM ช่วยแนะนำด้วยครับความวางแผนยังไงดี แนะแนวทางอื่นก็ได้นะครับ อ๋อ...ใครมีวิธีลงทุนอะไรน่าสนใจแนะนำผมด้วยสิครับ (ไม่เอาขายตรงนะครับ 55+)

ปล.ไม่ได้ซีเรียสกับคำตอบนะครับตอบได้อิสระเลยครับ แค่ถามไว้เผื่ออนาคต คิดเองคนเดียวมันปวดหัวคนเดียวมาหาคนร่วมปวดหัวเป็นเพื่อนครับ 55+

+ + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + +

- ขอเอาคอมเมนต์ที่ตอบเพื่อนๆคนอื่นๆของผมมาแปบไว้ตรงนี้นะครับ มันตกไปหน้า 2 แล้ว รอคำแนะนำจากท่านอื่นๆอยู่นะครับ -

ตอนนี้ผมอายุ 25 ครับ เดือนหน้าจะไปเทรนงานแล้วคงไม่ค่อยได้มีเวลาคิดเรื่องพวกนี้แล้วครับ เลยอยากคิดให้จบๆไปก่อนครับว่าจะวางแผนคร่าวๆอย่างไร

เรื่องอาชีพมีเพื่อนๆบางคนเดาไว้ข้างบน ก็ประมาณนั้นแหละครับ มีคนเดาถูก

ตอนนี้แฟนมีแล้ว คบมา 8 ปี แล้ว ไม่ต้องไปหาใครใหม่ครับ คนนี้น่าจะเกือบ 100% แล้ว เรื่องซื้อรถที่ชอบ ผมคุยกับเค้าไว้แล้วครับ ณ ตอนนี้เค้าบอกโอเคแต่อนาคตไม่รู้ 55+

*** แก้ไขชื่อกระทู้เล็กน้อย + แก้ไขข่อความนิดหน่อยครับ

ผมอยากจะแนะนำนอกกรอบที่คุณวางไว้ คือถ้าคุณยังไม่มีบ้านเป็นของตัวเอง ซื้อบ้านก่อนสิ่งอื่นใดครับ ถ้ามีงบมีสเตจเม้นท์พอกู้ซื้อบ้านได้ ควรซื้อบ้านเป็นของตัวเองก่อนครับ

ส่วนเรื่องอื่นๆเช่นเรื่องรถเรื่องแต่งงานกับแฟนผมว่าเรื่องเล็กมากๆครับ รถจะซื้อเมื่อไหร่ก็ได้ ส่วนเรื่องแฟนอายุเท่านี้สร้างเนื้อสร้างตัวทำงานถ้าจะให้ดีเปนนายตัวเองหาลู่ทางทำธุรกิจส่วนตัวก่อนครับอย่ารีบ  มีแฟนก็จริงแต่ยังไม่แต่งงาน ก่อนแต่งกับหลังแต่งคนละบรรยากาศกันเลยนะครับ ใช้ชีวิตอิสระให้คุ้มก่อนครับ

ออฟไลน์ neutrino

ง่ายๆเลยนะครับ มีแฟนรึยัง ถ้ามีแล้วคบกันแล้วมันก็รู้ใจกันอยู่แล้วครับว่า แต่งตอนไหนดี แต่ถ้ายังไม่มีเนี่ยสิ เรื่องเมียอ่ะเอาไว้ก่อนเถอะ 55555  มาคุยเรื่องรถอย่างเดียวจะง่ายกว่า เอาเป็นว่า เอารถที่ชอบที่ไม่เกินภาระเราก็พอครับ ผมไม่เห็นด้วยนะที่คนส่วนใหญ่สมัยนี้ซื้อรถเพราะอยากให้คนอื่นมองว่าเรามีระดับ เราดูภูมิฐาน ไร้สาระสิ้นดี ถ้าชอบรุ่นไหนซื้อรุ่นนั้นครับจบ แต่ราคาค่างวด ค่านั่นนู่นนี่ต้องไม่เป็นภาระเรานะครับ อีกอย่างหาเมียเนี่ย หาคนที่ไม่สนรถเราน่ะดีกว่าครับ ค่อยอยู่กันยาวหน่อย  
สำคัญให้มีเงินเก็บสักก้อนก่อน อย่างอื่นจะลงตัวเอง

ออฟไลน์ XyteBlaster

ความคิดผม จาก. ปสก. ของตัวเอง ผมก็เริ่มชีวิตเท่า จขกท. ราว ๆ. 24 นี่ละครับ

ตอนนี้ก็มีรายได้แบบที่ จขกท. คาดหวังมาได้หลายปีดีดัก

อยากบอกว่า รายได้ที่คุณคาดไว้. รับจริงจะหักอย่างอื่นอีกเยอะมาก

ภาษี.  ประกัน กองทุน พวกนี้เอาเงินคุณไป ราวๆ 4-5 หมื่นต่อเดือน

และชีวิตของอาชีพนี้ รายได้ไม่สม่ำเสมอนะครับ. กว่าจะเบส กว่าจะบินได้เนียนๆ ต้องซักระยะ

แล้วเวลาเปลี่ยนเครื่อง ก็ต้องเรียนนานมาก. รายได้หายอีก

แล้วตอนนี้คนที่อยํ่ในไลน์ เค้ารับน้อยกว่าที่คุณคาดไว้.  เพราะสถานการณ์ บริษัท
ที่ไม่สู้ดีนัก

ต้องวางแผนชีวิตให้รัดกุม ปลอดภัย. คิดเผื่อ worst case เสมอนะครับ

เชื่อผม. คนที่เรารัก (พ่อ แม่ ลูก เมีย)จะทำให้เรายอมทุ่มทุกอย่างที่มี มากกว่าความฝันของตัวเอง
เก็บทรัพยากรไว้ทุ่มตรงนั้นดีกว่าครับ

ความคิดผม จาก. ปสก. ของตัวเอง ผมก็เริ่มชีวิตเท่า จขกท. ราว ๆ. 24 นี่ละครับ

ตอนนี้ก็มีรายได้แบบที่ จขกท. คาดหวังมาได้หลายปีดีดัก

อยากบอกว่า รายได้ที่คุณคาดไว้. รับจริงจะหักอย่างอื่นอีกเยอะมาก

ภาษี.  ประกัน กองทุน พวกนี้เอาเงินคุณไป ราวๆ 4-5 หมื่นต่อเดือน

และชีวิตของอาชีพนี้ รายได้ไม่สม่ำเสมอนะครับ. กว่าจะเบส กว่าจะบินได้เนียนๆ ต้องซักระยะ

แล้วเวลาเปลี่ยนเครื่อง ก็ต้องเรียนนานมาก. รายได้หายอีก

แล้วตอนนี้คนที่อยํ่ในไลน์ เค้ารับน้อยกว่าที่คุณคาดไว้.  เพราะสถานการณ์ บริษัท
ที่ไม่สู้ดีนัก

ต้องวางแผนชีวิตให้รัดกุม ปลอดภัย. คิดเผื่อ worst case เสมอนะครับ

เชื่อผม. คนที่เรารัก (พ่อ แม่ ลูก เมีย)จะทำให้เรายอมทุ่มทุกอย่างที่มี มากกว่าความฝันของตัวเอง
เก็บทรัพยากรไว้ทุ่มตรงนั้นดีกว่าครับ

ใช่ครับกำลังจะได้เป็นนักบินครับ แต่ผมไม่ได้อยู่สายการบินแห่งชาติครับ อยู่สายการบินสีฟ้าครับ
ทราบจากรุ่นพี่ที่บินอยู่ครับ รายรับอยู่ในช่วง 180 - 200k ครับ (เบส 120k + ค่าบินและอื่นๆ) มีโบนัสอีก 3 เดือน
ในใจก็รู้ว่าจะทำอะไรมันต้องไม่เกินตัวครับ พ่อแม่ก็เตือนครับ แต่ความอยากมันไม่เคยปราณีใคร
ถึงฐานะที่บ้านผมไม่ถึงกับรวยมากมาย แต่มีใช้จ่ายไม่ขัดสน ซื้ออะไรไม่เคยผ่อนจ่ายสดได้หมด รถยุโรปก็มีแล้ว ผมเลยอยากได้อะไรมาเติมเต็มครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
เอาเรียนให้จบก่อน
เก็บเงินไว้ ได้คร่าวๆ เลข 7-8 หลัก ค่อยว่ากัน

มีเงินสด จะเอาเมียก็ง่าย (เมียเปลี่ยนยาก) เมียต้องจ่ายสด
มีเงินสด จะเอารถก็ง่าย (รถเปลี่ยนง่าย) รถผ่อนได้

คิดหลายๆ รอบ หลังจากเรียนจบ ทำงาน คงไม่ได้มีแค่รถกับเมีย

---------------

ตอนอายุ 25
ผมเรียน ป.โท และต่อ ป.เอก 
จบเอก อายุ 30 ปี เก็บเงินได้ 1,200,000  (ล้านสอง) โดยประมาณ

ปัจจุบัน 38 ปี
เริ่มทำงานอายุ 31 ปี
แต่งงานตอนอายุ 32 ปี (เงินสด)
ซื้อบ้าน (เงินผ่อน)
ซื้อรถ (เงินผ่อน) ซี้อ C-seg ไปแล้ว 2 คัน ยังผ่อนอยู่ 1 คัน (คว่ำไป 1 คัน เหลือ 1 คัน)  และจะหา B-Seg อีก 1 คัน

หลังจากเรียนจบ เบ็ดเสร็จ 2 ปี ใช้เงินไป 2 ล้าน หักลบแล้ว เป็นหนี้ประมาณ 500,000 บาท
ผมยังนึกถึงชีวิตนักศึกษามาก เรียนสบายๆ มีเงินใช้ มีเงินเก็บ

อาชีพผมเป็นอาชีพที่มั่นคง แม้รายได้ไม่เยอะ แต่มีรายได้พิเศษเข้ามาประมาณ 10,000 - 20,000 ต่อเดือน และได้ทุกเดือน ตั้งแต่ทำงาน

ทุกวันนี้ รวมเงินเดือนกับภรรยา ประมาณ 100,000 บาทต่อเดือน ยังไม่ค่อยจะพอใช้เลย

ค่าใช้จ่ายมีอะไรบ้าง เอาเลขกลมๆ ให้ดูง่าย
1. ลูก 2 คน ยังเล็กอยู่ ค่าเลี้ยงดู ค่าเทอม 50,000 ตกเดือนละ 8,000
2. ภาษีสังคม ใส่ซองแต่งงานทีละ 3,000-5,000 (ประมาณ 2 เดือนต่อครั้ง)
3. ค่าประกันชีวิต ลูก 2 คน ตกเดือนละ  5,000
4. ค่าประกันชีวิต+ประกันสังคม ตกเดือน 2,000
5. ค่าน้ำมันรถ ตกเดือนละ 5,000
6. ค่าใช้จ่ายวันละ 500 ตกเดือนละ 15,000
7. หักค่าบ้านเดือนละ 10,000
8. หักค่าผ่อนรถเดือนละ 10,000
9. หักค่า เมนทีแนนท์รถ เดือนละ 1,000
10. หักค่า LTF RMF ประมาณ เดือนละ 2,000
11. หักเงินกู้ เดือนละ 4,000
12. หักค่า สังสรรค์ เฮฮา เมื่อยบ้าง อาบน้ำบ้าง เดือนละ 3,000
13. หักเงินออมเก็บไว้ใช้ตอนแก่ เดือนละ 5,000
14. ให้พ่อแม่ ที่อยู่ต่างจังหวัดเดือนละ 4,000
15. ลงทุนในหุ้น เดือนละ 3,000

รวมค่าใช้จ่ายต่อเดือน

8000+3000+2000+5000+2000+5000+15000+10000+10000+1000+2000+4000+3000+5000+4000+3000

= 82,000 บาทต่อเดือน

มีใช้มีเก็บไม่เดือดร้อน

ปัจจุบัน มีหนี้เงินกู้อยู่ 1,500,000 บาท กู้มาซื้อที่ดิน เผื่ออนาคตอีก 10 ปี ขายได้ 10 ล้าน ว่าไปโน่นเลย

ออฟไลน์ ihatecops

• Jr. Member
  • **
สายการบินสีฟ้านี่ Korean Air ป่าวอ่ะ  ::)  อันยอง อโรโย่ 5555  ;D

เพื่อนผมตอนนี้อายุ 32-33 ในกลุ่มเป็นนักบินอยู่ 3 คน เห็นมันขับแต่รถ sport นะ เพื่อนๆนักบินมันก็ขับแต่รถ sport มันบอกว่าชินชากับความเร็ว มาขับรถบ้านๆแล้วอึดอัด

เดี๋ยวนี้ไม่มีรถ SAAB ขายแล้วไม่งั้นมันจะซื้อเพราะภายในเหมือนเครื่องบิน  ปัจจุบันมันขับ Z4 MX5 กับ 370Z กันอ่ะ

ผมว่าคุณไปอยู่ในวงการนั้นคงได้เลือกรถก่อนเมีย แน่นอน

งั้นก็ยินดีต้อนรับล่วงหน้าครับ อยู่ค่ายนี้  ตามความเห็นแรกของผมเลยครับ

บางทีเห็น ครูๆ กต.  ขับรถมาแล้วก็คิดว่า. เราทำอะไรที่ไม่จำเป็นรึเปล่า

เพราะผมก็อยู่ในกลุ่มนั้นด้วย 55

ออฟไลน์ HYDE--

เพื่ออนาคต ตอนนี้ เอาไม่เกิน C-segment ก็พอครับ กว่าจะแต่งงานจริงๆก็ยังอีกตั้ง 4 ปี กว่าจะมีลูก คนแรก คนที่สอง ก็ยังมีเวลา

อย่าพึ่งซื้อรถแพงครับ เก็บเงิน "อั้น" ไว้ซื้อของแพงทีเดียวไปเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นผมขับรถของพ่อต่อครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อเลย เพราะมีรถ 3 คัน คนใช้ 3 คน(พ่อ จขกท พี่ชาย)

แต่ถ้ามีรถ 2 คัน แล้วใช้ 3 คน อันนี้เห็นสมควรซื้อใหม่ครับ ถ้าไม่สบายใจจริงๆแนะนำแค่ B segment ไม่ต้องท็อปก็พอ

ถึงเวลาในอนาคต ค่อยขยับไปหายุโรปแพงๆเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Hawkdriver_Nock

• Newbie
  • *
ผมว่านะ แต่งงาน สร้างครอบครัว ซื้อบ้าน มีลูก ฯลฯ ให้ทุกอย่างมัน stable ก่อนสักพัก ให้แน่ใจก่อนว่าแต่ละเดือน รายรับรายจ่ายเราขนาดไหน เหลือขนาดไหน มีพอผ่อนรถขนาดไหน แล้วค่อยคิดจะซื้อรถหรูครับ

รายได้ 200K เอาเข้าจริง หักนู่นนี่นั่น ค่าใช้จ่ายอย่างอื่นต่อเดือนอีก ไหนจะต้องซื้อ LTF RMF หักภาษีอีก ไม่ได้เหลือมากอย่างที่คิด

อาชีพ นักบิน ไม่ได้มั่นคงอย่างที่คิดนะ คุณยังไม่ได้เรียนเลย รู้ได้ไงว่าจะเทรนจบ บริษัทผมส่งคนไปเรียนไม่ผ่านกลับมาก็มี แม้ว่าจะเป็นนักบินแล้ว บินๆ ไป อาจเกิดซวยเจออุบัติเหตุหรือเสียสุขภาพทำให้ lose license ก็ได้ ดังนั้น อย่าเพิ่งไปหวังอะไรจากสิ่งที่คาดว่าจะได้รับในภายภาคหน้า รอให้ได้จริงๆ ก่อน แล้วค่อย work with what you have

อีกอย่าง นักบิน ไม่จำเป็นต้องใช้รถหรูหรอกครับ เพราะไม่มีใครเห็น ผดส. ลูกเรือ นักบินที่นั่งข้างๆ ไม่ได้มี impression ที่ดีกับคุณเพราะคุณขับ 420D แต่เขาจะมี impression ที่ดีกับคุณ ถ้าคุณมีฝีมือบินที่ดี มีความรู้ มี CRM ที่ดี ให้เกียรติผู้ร่วมงาน และนอบน้อมถ่อมตน

ผมเอง ขับ VW Beetle ปี 69 กับ MB 230E ปี 91 รับมรดกมาทั้งสองคัน....
.
.
.
.
.
.
.
.
.
ส่วน F30 ที่กำลังจะผ่อนเนี่ย คุณภรรเมียขับครับ 55555555
1969 Volkswagen Type I
1991 Mercedes-Benz 230E
2014 BMW 320i

GreenG

• บุคคลทั่วไป
แต่งงานก่อน ค่อยหารถครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ณ ตอนนี้น่าจะไปจบที่ C seg ไม่ก็ D seg ครับ ซื้อแค่พอดีๆก่อนแล้วพอทุกอย่างในชีวิตเริ่มลงตัวคงคิดเรื่องสานฝันครับ

แต่ไว้เทรนหลังเทรนเสร็จครับ ได้ฤกษ์เสียตังแล้วจะมาส่งข่าวนะครับว่าไปจบที่ตัวไหน ช่วงนี้ก็คงอาศัยรถพ่อไปก่อนครับ  ;D

ณ ตอนนี้น่าจะไปจบที่ C seg ไม่ก็ D seg ครับ ซื้อแค่พอดีๆก่อนแล้วพอทุกอย่างในชีวิตเริ่มลงตัวคงคิดเรื่องสานฝันครับ

แต่ไว้เทรนหลังเทรนเสร็จครับ ได้ฤกษ์เสียตังแล้วจะมาส่งข่าวนะครับว่าไปจบที่ตัวไหน ช่วงนี้ก็คงอาศัยรถพ่อไปก่อนครับ  ;D

มีทริกเล็กๆ ถ้าไม่ติดต้องป้ายแดง รอซื้อต่อรถ กต บางท่านที่มีเยอะๆไม่ค่อยได้ขับ555

มีทริกเล็กๆ ถ้าไม่ติดต้องป้ายแดง รอซื้อต่อรถ กต บางท่านที่มีเยอะๆไม่ค่อยได้ขับ555

ความคิดนี้น่าสนใจมากครับ เก็บไว้พิจารณา แหะๆ  ::)
ผมลองดูราคามือสอง E90 E92 F30 F10 W207 น่าสนใจมาก อีกปี 2ปีน่าจะลงอีก  ;D

ออฟไลน์ yod artstu

ก่อนแต่ง อยากซื้อรถอะไร ก็ซื้อตราบที่หักค่าใช้จ่าย เงินออมในอนาคตเรียบร้อยแล้วนะครับ
พอหลังแต่งกำลังจะมีลูก พอถึงตอนนั้น ก็ไม่พ้นรถครอบครัว เพราะพ่อแม่อายุมากขึ้น
เห่อหลาน ไปไหนไปด้วยนั่งเกิน 6 คน ไม่พ้น StepWGN Alphard หรือ H1

เผื่อซื้อบ้าน เผื่อมีใครเจ็บป่วย เผื่อนู่นเผื่อนี่ รอให้นิ่งๆชัวร์ก่อน
แล้วค่อยซื้อไอ้ที่อยากขับครับ แต่อย่าซื้อตอนแก่เกินไป
เดี๋ยวจะขับไม่สนุกครับ

รถมือสอง ถ้าไม่ใช่เป็นคันแรก ก็โอเคครับ ถ้าใช้เป็นหลัก ไม่ควร
ผมมี Weekend Car E34 1990 เอาไว้ขับเล่นๆไปใกล้ๆไปกลับไม่เกิน 100 โล
เป็นรถเก่าแก่ของที่บ้านแฟน แค่ค่าฟื้นสภาพรถภายนอกภายในเปลี่ยนอะไหล่เกือบหมด
ลงเครื่องเก่าญี่ปุ่น เปลี่ยนล้อเปลี่ยนยาง ก็ยังมีอะไรให้จุกจิก และค่าทำเลยเถิดไปซื้อ Eco Car ตัวกลางๆ
ได้แล้ว เรียกว่าแพงกว่ามูลค่ารถเยอะ

ถ้าเป็นคน Perfectionism รถเก่าเกิน 5 ปีไม่แนะนำครับ
เดี๋ยวอยากเปลียนนู่น เปลี่ยนนี่ อะไหล่ใหม่ เดี๋ยวบานปลาย 5555
มือ 1 เถิดครับ

บางทีปิดเวบรถไปสักพักก็ช่วยได้ (แต่เชื่อว่าหลายท่าน ทำไม่ได้ รวมถึงผม)
ผมใช้ประจำ มุขนี้ สำหรับจักรยาน
: )