ผู้เขียน หัวข้อ: +มีเรื่องมาให้ช่วยคิด "รถก่อนหรือเมียก่อนดี?" วางแผนอนาคตครับ+  (อ่าน 12056 ครั้ง)

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
เรื่องมีอยู่ว่า...

เนื่องจากผมกำลังจะได้งานใหม่ แต่ต้องไปเทรนประมาณปีเศษๆครับ หลังจากนั้นเงินเดือนจะได้เกือบๆ 2 แสนบาท (อนาคตล้วนๆ 55+)
อาชีพค่อนข้างมั่นคงครับ และรายได้เพิ่มขึ้นทุกปี แต่เป็นอาชีพที่ต้องมีภาพลักษณ์ที่ดูดีระดับนึงครับ

ถ้าตั้งคำถามแค่ว่าเงินเดือนเท่านี้ซื้อรถอะไรดีก็ดูจะกว้างไปครับ ขอขยายความหน่อยละกันครับ

ทุกวันนี้ใช้รถพ่อครับ ที่บ้านมี 3 คัน ผมก็สลับกันใช้กับพ่อและพี่ชายครับ ก็เกรงใจพ่อนะครับถึงพ่อผมจะเป็นคนง่ายๆก็เถอะครับ
ผมเลยอยากมีรถเป็นของตัวเองซักคันจะได้ทำอะไรกับมันได้อิสระครับ แต่ใจนึงก็อยากเก็บเงินไว้และแบ่งเงินไปลงทุนสร้างดอกผลเพื่ออนาคต
เพราะมีแพลนว่าอีก 3 - 4 ปี อยากจะแต่งงานแล้วครับ คงต้องเตรียมงบไว้ซื้อบ้านและซื้อรถให้แฟนคันนึง (คันนี้ไว้อนาคตค่อยมาขอคำปรึกษาอีกทีครับ งบราวๆ 2 ล้าน)

ขอถามนะครับ...

- ถ้าคนอื่นๆเป็นเหมือนผมจะสร้างหนี้ให้ตัวเองดีมั้ยครับ หรือใช้รถที่บ้านต่อไปก่อน?

- แล้วถ้าจะซื้อควรซื้อรถระดับไหนดีครับ ผมคิดๆไว้หลายตัวเลือกมาก คิดไม่ตกจริงๆครับ
      ซื้อ Eco car (Yaris or Swift) ถูกหน่อยใช้ขำซัก 1-2 ปี รายได้สูงขึ้นอีกค่อยขายหรือไม่ก็ยกให้น้อง ข้อดีผมได้เก็บเงินแน่ๆ
      ซื้อ C seg (Mazda 3 or Civic) ราคายังโอเคอยู่ แต่อนาคตยังไงก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี เพราะเล็กไปสำหรับรถครอบครัวครับ
      ซื้อ D seg (Accord) ราคาสูงขึ้นมาอีก ถ้าซื้อคันนี้น่าจะใช้ยาวหน่อยครับ ซัก 5 ปีจะขายหรือยังไงค่อยว่ากันอีกที
      ซื้อ 2 ประตู รถสนองกิเลสครับ (BMW 420d or E coupe) หล่อครับเอาไปใช้เที่ยวเล่นตามภาษาชายหนุ่มได้สบาย แต่เรื่องเก็บเงินหนักหน่อย

แต่สุดท้ายยังไงอนาคต 2 ประตู ผมก็ต้องซื้อครับ(ความใฝ่ฝัน) แต่ถ้าซื้อ D seg น่าจะซื้อ 2 ประตูได้ช้าหน่อย และอาจหมดช่วงเวลาเที่ยวเล่นภาษาชายหนุ่มซะก่อน
และคิดว่าถ้าแต่งงานแล้วคงมีรถ 2+1 คัน คือ รถผม รถแฟน + 2 ประตูคันนึงไว้ขับเล่นๆ

รบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆ HLM ช่วยแนะนำด้วยครับความวางแผนยังไงดี แนะแนวทางอื่นก็ได้นะครับ อ๋อ...ใครมีวิธีลงทุนอะไรน่าสนใจแนะนำผมด้วยสิครับ (ไม่เอาขายตรงนะครับ 55+)

ปล.ไม่ได้ซีเรียสกับคำตอบนะครับตอบได้อิสระเลยครับ แค่ถามไว้เผื่ออนาคต คิดเองคนเดียวมันปวดหัวคนเดียวมาหาคนร่วมปวดหัวเป็นเพื่อนครับ 55+

+ + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + + +

- ขอเอาคอมเมนต์ที่ตอบเพื่อนๆคนอื่นๆของผมมาแปบไว้ตรงนี้นะครับ มันตกไปหน้า 2 แล้ว รอคำแนะนำจากท่านอื่นๆอยู่นะครับ -

ตอนนี้ผมอายุ 25 ครับ เดือนหน้าจะไปเทรนงานแล้วคงไม่ค่อยได้มีเวลาคิดเรื่องพวกนี้แล้วครับ เลยอยากคิดให้จบๆไปก่อนครับว่าจะวางแผนคร่าวๆอย่างไร

เรื่องอาชีพมีเพื่อนๆบางคนเดาไว้ข้างบน ก็ประมาณนั้นแหละครับ มีคนเดาถูก

ตอนนี้แฟนมีแล้ว คบมา 8 ปี แล้ว ไม่ต้องไปหาใครใหม่ครับ คนนี้น่าจะเกือบ 100% แล้ว เรื่องซื้อรถที่ชอบ ผมคุยกับเค้าไว้แล้วครับ ณ ตอนนี้เค้าบอกโอเคแต่อนาคตไม่รู้ 55+

*** แก้ไขชื่อกระทู้เล็กน้อย + แก้ไขข่อความนิดหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2014, 12:51:44 โดย peterpat »

ออฟไลน์ BaNky

• Jr. Member
  • **
Re: +มีเรื่องมาให้ช่วยคิด วางแผนอนาคตครับ+
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 03:25:42 »
ช่วยลิสต์รายจ่ายแต่ละเดือนให้หน่อยสิครับ  ;D

Re: +มีเรื่องมาให้ช่วยคิด วางแผนอนาคตครับ+
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 03:40:12 »
ช่วยลิสต์รายจ่ายแต่ละเดือนให้หน่อยสิครับ  ;D

ไม่รุ้จะลิสให้ยังไงนะครับเพราะรายจ่ายวันนี้กับอนาคตอีกปีเศษน่าจะต่างกันพอสมควร
แต่ผมแพลนว่าจะแบ่ง 40 : 30 : 30 >> ใช้ทั่วไป : ลงทุน : เก็บ

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
วันที่รายได้เดือนละ 200,00+ ของคุณเป็นจริง
และคุณมีความจำเป็นจริง ๆ แล้วว่าภาพลักษณ์ที่ดูดีก็สำคัญสำหรับหน้าที่การงาน
ผมแนะนำตัวเดียวครับ BMW 320d

1. ราคาอยู่ในระดับยอมรับได้
2. ภาพลักษณ์ดี ถึงแม้ว่า MB น่าจะดูดีกว่า แต่โดยนิสัยคุณน่าจะเหมาะกับ BMW มากกว่า
3. ถ้าจะเอา MB ไม่ต้องไปถึง E ครับ เอาแค่ C-Class ก็พอ
4. ประหยัดค่าน้ำมัน ประหยัดค่าใช้จ่าย Maintenance
5. ตอบโจทย์ความฝันได้ในระดับเริ่มต้น

ก่อนจะซื้อรถ เก็บเงินให้ได้เดือนละ 120,000 บาท เป็นเวลา 6 เดือนติดต่อกันก่อน
แล้วค่อยมาตัดสินใจนะ ว่างบพอจะซื้อคันไหน คิดค่าผ่อนซัก 30% ของเงินเก็บ ผ่อนไม่เกิน 5 ปี
เงินส่วนที่เหลือ เก็บไว้สร้างฐานะก่อนครับ คุณยังจะต้องมีภาระซื้อบ้านหลังแต่งงาน ซึ่งหนักกว่าเยอะรออยู่

ถ้าไม่สามารถเก็บเงินได้มากกว่า 120,000-150,000 ต่อเดือน
แนะนำว่า Accord ก็พอครับ อย่าเกินตัวไปกว่านี้

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
คิดมากปวดหัว ผมว่า คุณเองที่รุ้ว่าอยากได้ยังไง

แบ่งความสุข วันนี้ กับ วันพรุ่งนี้ ให้พอดี

ผมกับให้ความสุขกับวันนี้ มากกว่า วันพรุ่งนี้ นิดหน่อย

ทำไมไม่ลองดู 2ประตู ราคาไม่แรง ที่สามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้ อาจจะเป็นมือสอง มีประกันเหลือ ก็ประหยัดเงินได้พอสมควร

วันที่รายได้เดือนละ 200,00+ ของคุณเป็นจริง
และคุณมีความจำเป็นจริง ๆ แล้วว่าภาพลักษณ์ที่ดูดีก็สำคัญสำหรับหน้าที่การงาน
ผมแนะนำตัวเดียวครับ BMW 320d

1. ราคาอยู่ในระดับยอมรับได้
2. ภาพลักษณ์ดี ถึงแม้ว่า MB น่าจะดูดีกว่า แต่โดยนิสัยคุณน่าจะเหมาะกับ BMW มากกว่า
3. ถ้าจะเอา MB ไม่ต้องไปถึง E ครับ เอาแค่ C-Class ก็พอ
4. ประหยัดค่าน้ำมัน ประหยัดค่าใช้จ่าย Maintenance
5. ตอบโจทย์ความฝันได้ในระดับเริ่มต้น

ก่อนจะซื้อรถ เก็บเงินให้ได้เดือนละ 120,000 บาท เป็นเวลา 6 เดือนติดต่อกันก่อน
แล้วค่อยมาตัดสินใจนะ ว่างบพอจะซื้อคันไหน คิดค่าผ่อนซัก 30% ของเงินเก็บ ผ่อนไม่เกิน 5 ปี
เงินส่วนที่เหลือ เก็บไว้สร้างฐานะก่อนครับ คุณยังจะต้องมีภาระซื้อบ้านหลังแต่งงาน ซึ่งหนักกว่าเยอะรออยู่

ถ้าไม่สามารถเก็บเงินได้มากกว่า 120,000-150,000 ต่อเดือน
แนะนำว่า Accord ก็พอครับ อย่าเกินตัวไปกว่านี้

ขอบคุณครับ เหมือนได้คนเตือนมาสติ ผมยังมีภาระอันใหญ่หลวงรออยู่ ยังดีพื้นเพผมเองไม่ใช่คนใช้จ่ายอะไรฟุ่มเฟือยอยู่แล้วครับ หลักๆก็ให้แฟน
แต่ถ้าผมมองต่ำกว่า Accrod ลงไปอีกดีกว่ามั้ยครับ สบายกระเป๋า แต่ผมไม่รู้คนอื่นจะมองยังไงนะสิครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ซื้อ C ก็พอครับ ไม่เล็กเกินไปไม่ใหญ่เกินไป
อยู่ระดับกลางๆ เงินคุณเหลือเก็บเยอะขึ้นแน่ๆ ต่อให้คุณแต่งงานมีลูกรถรุ่นนี้ยังไม่เล็กไปหรอก
คนรู้จักเงินรายได้3แสนต่อเดือน  พ่อ แม่ ลูกสาว1 ยังใช้อันติ้ดอยู่เลย
ต่อให้ซื้อรุ่นนี้ คุณผ่อนบ้านด้วยยังไม่นักเลย มีเงินเหลือไปลงทุนอย่างอื่นอีก
ใช้ชีวิตชิวๆครับ รถหรูๆแพงๆ ผมว่ามีเงินเหลือก่อนมั่นคงแน่นอนค่อยน่าเล่น
ถ้าคิดเรื่องอนาคตต้องมองไกลๆ รถอะไรไม่สำคัญมากหรอก
ถ้าคิดตามกิเลสไม่สนใจอะไร ก็เอาตามใจสนองกิเลสมันไป
 เพื่อนแฟนผม เมียหัวหน้าธนาคาร ยังขับมอไซค์อยู่เลย ไม่เห็นแกจะสนใจหน้าตาตรงไหน สนิทกับผมด้วย
แกคนบ้านๆดี ติดดิน สบายๆ ไปไหนไม่ใช่มีใครรู้ว่าคุณนายเงินล้าน  ;D

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

เรื่องมีอยู่ว่า...

เนื่องจากผมกำลังจะได้งานใหม่ แต่ต้องไปเทรนประมาณปีเศษๆครับ หลังจากนั้นเงินเดือนจะได้เกือบๆ 2 แสนบาท (อนาคตล้วนๆ 55+)
อาชีพค่อนข้างมั่นคงครับ และรายได้เพิ่มขึ้นทุกปี แต่เป็นอาชีพที่ต้องมีภาพลักษณ์ที่ดูดีระดับนึงครับ

ถ้าตั้งคำถามแค่ว่าเงินเดือนเท่านี้ซื้อรถอะไรดีก็ดูจะกว้างไปครับ ขอขยายความหน่อยละกันครับ

ทุกวันนี้ใช้รถพ่อครับ ที่บ้านมี 3 คัน ผมก็สลับกันใช้กับพ่อและพี่ชายครับ ก็เกรงใจพ่อนะครับถึงพ่อผมจะเป็นคนง่ายๆก็เถอะครับ
ผมเลยอยากมีรถเป็นของตัวเองซักคันจะได้ทำอะไรกับมันได้อิสระครับ แต่ใจนึงก็อยากเก็บเงินไว้และแบ่งเงินไปลงทุนสร้างดอกผลเพื่ออนาคต
เพราะมีแพลนว่าอีก 3 - 4 ปี อยากจะแต่งงานแล้วครับ คงต้องเตรียมงบไว้ซื้อบ้านและซื้อรถให้แฟนคันนึง (คันนี้ไว้อนาคตค่อยมาขอคำปรึกษาอีกทีครับ งบราวๆ 2 ล้าน)

ขอถามนะครับ...

- ถ้าคนอื่นๆเป็นเหมือนผมจะสร้างหนี้ให้ตัวเองดีมั้ยครับ หรือใช้รถที่บ้านต่อไปก่อน?

- แล้วถ้าจะซื้อควรซื้อรถระดับไหนดีครับ ผมคิดๆไว้หลายตัวเลือกมาก คิดไม่ตกจริงๆครับ
      ซื้อ Eco car (Yaris or Swift) ถูกหน่อยใช้ขำซัก 1-2 ปี รายได้สูงขึ้นอีกค่อยขายหรือไม่ก็ยกให้น้อง ข้อดีผมได้เก็บเงินแน่ๆ
      ซื้อ C seg (Mazda 3 or Civic) ราคายังโอเคอยู่ แต่อนาคตยังไงก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี เพราะเล็กไปสำหรับรถครอบครัวครับ
      ซื้อ D seg (Accord) ราคาสูงขึ้นมาอีก ถ้าซื้อคันนี้น่าจะใช้ยาวหน่อยครับ ซัก 5 ปีจะขายหรือยังไงค่อยว่ากันอีกที
      ซื้อ 2 ประตู รถสนองกิเลสครับ (BMW 420d or E coupe) หล่อครับเอาไปใช้เที่ยวเล่นตามภาษาชายหนุ่มได้สบาย แต่เรื่องเก็บเงินหนักหน่อย

แต่สุดท้ายยังไงอนาคต 2 ประตู ผมก็ต้องซื้อครับ(ความใฝ่ฝัน) แต่ถ้าซื้อ D seg น่าจะซื้อ 2 ประตูได้ช้าหน่อย และอาจหมดช่วงเวลาเที่ยวเล่นภาษาชายหนุ่มซะก่อน
และคิดว่าถ้าแต่งงานแล้วคงมีรถ 2+1 คัน คือ รถผม รถแฟน + 2 ประตูคันนึงไว้ขับเล่นๆ

รบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆ HLM ช่วยแนะนำด้วยครับความวางแผนยังไงดี แนะแนวทางอื่นก็ได้นะครับ อ๋อ...ใครมีวิธีลงทุนอะไรน่าสนใจแนะนำผมด้วยสิครับ (ไม่เอาขายตรงนะครับ 55+)

ปล.ไม่ได้ซีเรียสกับคำตอบนะครับตอบได้อิสระเลยครับ แค่ถามไว้เผื่ออนาคต คิดเองคนเดียวมันปวดหัวคนเดียวมาหาคนร่วมปวดหัวเป็นเพื่อนครับ 55+

*** แก้ไขชื่อกระทู้เล็กน้อย + แก้ไขข่อความนิดหน่อยครับ
ผมแนะนำ C seg ครับ ราคาไม่แรง ผ่อนไปก่อนครับ ประกอบกับอนาคตคุณจะปิดไฟแนนซ์ได้เร็วมาก
เก็บออมต่อไปก่อน และหลังจากนั้น ประมาณ 5 ปี+ คุณมีเติบโตและมีครอบครัว
จากความก้าวหน้าทางรายได้ที่ว่า (ต้องมีวินัยในการออมนะครับ) ก็จะมีกำลังซ์้อรถในฝันได้อย่างสบายๆครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รอกลับมาก่อน แล้วจะคิดออกว่าจะไปทางไหนดีครับ ไปอยู่ ตปท จะได้แง่คิดอะไรดีๆหลายหลากมากมาย ถึงตอนนั้น คำตอบสามารถหาเองได้แล้วครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ devilwingzx

- เวลาจะผ่อนอะไรผมว่าอย่าคำนึงถึงเงินที่คาดว่าจะได้ดีกว่าครับ เอาเท่าที่เรามีอยู่มาคำนวนก่อนดีกว่าเพราะรายได้แน่นอนกว่า
- ผมแนะนำ c seg ครับ เพราะคันเล็กคร่องตัวก่อน ประจบกับรายได้ที่มีไม่ลำบากมาก อนาคตถ้าได้เงินเพิ่มขึ้นก็ค่อยขยับไป seg ที่ใหญ่ขึ้นจะทำให้มีรถสำหรับขับไปใกล้ๆที่ต้องการความคร่องตัวคันนึง และเอาไว้ออกงานกับขับทางไกลอีกคันนึงจะดีกว่าครับ ถึงตอนนั้นคุณอาจจะเล่นรถยุโรปเลยก็ได้ แต่อย่าลืมนะครับ มันก็ยังมีรถคันแีกที่คุณต้องผ่อนอยู่เว้นแต่คุณจะปิดไฟแนนซ์เร็ว บวกกับรถที่ออกใหม่รวมกันก็เยอะอยู่นะครับ
- เรื่องแต่งงาน เวินค่าสินสอด ค่าจัดเลี้ยงคุณจะต้องเก็บเอง หรือว่าที่บ้านจ่ายให้ครับ เพราะถ้าเก็บเองต้องแบ่งประมาณส่วนนี้เป็นเงินเก็บด้วยครับ เพราะถ้าจะแต่งจริงค่าใช้จ่ายจะเยอะมากครับ ไหนจะค่าสินสอด ค่าแหวนหมั้น ค่าการ์ด ค่าของชำร่วย ค่าถ่ายพรี ค่าออแกไนส์จัดงาน ค่าสถานที่ ค่าชุด ค่าอาหาร หมดเยอะมากครับ งบบานสุดๆ ดังนั้นถ้าต้องเก็บตังเองก็ต้องหารเผื่อเงินส่วนนี้ด้วย

ถ้าเป็นผมจะเลือก c seg ก่อนเก็บเงินลุงทุน กับเก็บเงินแต่งงานไปก่อน เพื่อให้สมดุลกับเงินเดือนปัจจุบัน พอ 3-4 ปีตามที่คุณคิด e class หรือ 5 ก็น่าจะโมเดลเชนจ์ไปละ ได้รถใหม่ด้วย สวยหรูครับ

ปล. ตัวอย่างญาติผมขายของได้เงินมาส่วนนึง พอถึงเวลาคาดว่ากิจการจะดีเพราะช่วงนั้นขายได้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ผ่อนบ้าน ผ่อนรถ ปัจจุบันไม่เปนตามเป้า ตอนนี้หมดทุกอย่างเลยครับ ดังนั้นอย่าใช้เงินอนาคตเป็นดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ tvm

ถ้าไม่เป็นการละลาบละล้วง...อาชีพที่ต้องมีภาพลักษณ์นี่เป็นอาชีพประเภทไหนครับ

เรื่องค่าใช้จ่าย ตามพี่ๆ ท่านก่อนได้เม้นท์ไว้ครับ ลองเอาไปคิดดูครับ
เรื่องรถ อาจจะมีบ้าน หรืออุปกรณ์เสริมอื่นๆ ตามความชอบและตามภาพลักษณ์ ทั้งนาฬิกา เครื่องหนัง เสื้อผ้า สูทดีๆ ฯลฯ ต้องเผื่องบไว้ด้วยนะครับ เพราะแค่ขับรถดีๆ แค่นั้นภาพลักษณ์ไม่น่าจะได้มากเท่าไร เพราะเวลาเราเจอคนอื่นๆ จะมีสักกี่ครั้งที่เจอกันที่รถ หรือขณะขับรถอ่ะครับ ยกเว้นแบบที่ทำงานมี Valet บริการครับ

เอาที่ชอบ และเหมาะสมกับรายรับ-รายจ่ายดีกว่าครับ ประหยัดมากแต่ขัดใจตัวเอง จะพลอยไม่อยากขับรถเข้าไปอีกและยิ่งไม่มีความสุขครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ที่จริงถ้าไม่ลำบากใจอะไรนักผมแนะนำให้ใช้รถคุณพ่อต่อไปครับแล้วค่อยหาทางตอบแทนท่านอย่างอื่น เช่น คุณออกค่าใช้จ่ายสิ้นเปลืองทั้งหมดอย่าง ค่ายาง ประกัน ค่าซ่อม ค่าเข้าศูนย์ ค่าเคลือบสี ค่าล้างรถ ภาษี พรบ แต่ถ้าอยากได้เป็นของตัวเองจริงๆก็อย่าเอาแพงมากเลย อนาคตคุณถึงมีรายได้ระดับนั้นแล้วยังมีบ้านและภรรยาในอนาคตอยู่อีก เอา Eco Car หรือ B-Segment ก็พอช่วงนี้ส่วนลดของแถมเพียบหรือเต็มที่ C-Segment ก็พอ

แต่ถ้าอยากทำตามใจวัยสะรุ่นเพราะนี่อาจเป็นโอกาสเดียว (ไม่เกิน 3 ปี) ที่คุณจะได้ทำตามใจตัวเองบ้างก็เอาตามใจปราถนาเถอะครับไม่งั้นพอพ้นช่วงนี้แล้วเหตุผลจะเอาชนะอารมณ์คุณอย่างแน่นอน นี่เป็นโอกาสอันดีที่จะได้ทำตามอารมณ์เพียงแต่ถ้าห่วงเรื่องงบก็หารุ่นหาคันที่โดนใจแต่ราคาเอื้อมได้ไม่เดือดร้อนดีกว่า จับมือสองมาเล่นไปเลยที่บ้านมีรถสำรองเผื่อใช้หลายคันอยู่แล้วหาซื้อรุ่นที่เค้านิยมกันผ่านไป 3 ปีราคาจะไม่ตกมากเผลอขาดทุนพอๆกับ Eco Car ผ่านไป 3 ปี (ราวๆ 2 แสน) ถึงเวลาที่คุณจะต้องก้าวไปอีกขั้นก็ค่อยขาย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ XyteBlaster

Tg.    ล็อตล่าสุดใช่มั้ยครับ

ที่ บริษัทผม. โค.  ใช้ scirocco. Rx8 s2000 GT-R GT86   Benz.  Camry accord
แต่. กต. หรือครู.  ใชั. Jazz. Vios. Fortuner. Swift. Volk. เก่า.  Bmw. รุีน 30 ปี. 

ถ้าเป็นงานแอร์ไลน์. รถไม่มีผลกับภาพลักษณ์ นะครับ. ไม่ได้ขับบรถไปหาลูกค้า.

แต่ถ้าไม่ใช่ ก็ขอโทษด้วยครับ

ออฟไลน์ jajaboss

ผมเอา ECO car ครับ เก็บเงินอยู่กับคนรู้ใจ มีความสุขกว่าอยู่กับรถรู้ใจครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

ถามเมีย เมียว่าไงก็ว่างั้น

ถ้ายังไม่มีเมียก็หาเมียก่อนหรือถามแม่

ออฟไลน์ nuntapon.s

Tg.    ล็อตล่าสุดใช่มั้ยครับ

ที่ บริษัทผม. โค.  ใช้ scirocco. Rx8 s2000 GT-R GT86   Benz.  Camry accord
แต่. กต. หรือครู.  ใชั. Jazz. Vios. Fortuner. Swift. Volk. เก่า.  Bmw. รุีน 30 ปี. 

ถ้าเป็นงานแอร์ไลน์. รถไม่มีผลกับภาพลักษณ์ นะครับ. ไม่ได้ขับบรถไปหาลูกค้า.

แต่ถ้าไม่ใช่ ก็ขอโทษด้วยครับ

เดาเหมือนผมเลย  สุดท้ายเห็นถอยyaris Jazzไปจอดทิ้งไว้ศูนย์ลูกเรือทั้งนั้นครับ  รถดีๆเอาไปจอดทิ้งไว้เสียดาย

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้า จขกท.ไม่ซีเรียสเรื่องคำตอบ
อยากได้แค่เป็นแนวทาง

"รถก่อนหรือเมียก่อนดี"
ขอตอบจากประสบการณ์ตรง
หารถก่อนครับ ขับไม่ดี เบื่อ กวนใจ ยังขายทิ้ง ไปซื้อคันใหม่ได้ครับ
แต่ถ้าเอาเมียก่อน มันจะกลับกันหมดเลยนะครับ 55555
การซื้อรถหลังจากมีเมียก็จะยิ่งยุ่งยากขึ้นไปอีกครับ มุมมองผู้หญิง
น้อยมากครับที่จะเห็นตรงกับเรา

หารถก่อน เมียเมื่อไหร่พร้อมสละอิสระ แล้วค่อยหาครับ  ;D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ laempiab

ถ้า จขกท.ไม่ซีเรียสเรื่องคำตอบ
อยากได้แค่เป็นแนวทาง

"รถก่อนหรือเมียก่อนดี"
ขอตอบจากประสบการณ์ตรง
หารถก่อนครับ ขับไม่ดี เบื่อ กวนใจ ยังขายทิ้ง ไปซื้อคันใหม่ได้ครับ
แต่ถ้าเอาเมียก่อน มันจะกลับกันหมดเลยนะครับ 55555
การซื้อรถหลังจากมีเมียก็จะยิ่งยุ่งยากขึ้นไปอีกครับ มุมมองผู้หญิง
น้อยมากครับที่จะเห็นตรงกับเรา

หารถก่อน เมียเมื่อไหร่พร้อมสละอิสระ แล้วค่อยหาครับ  ;D

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ง่ายๆเลยนะครับ มีแฟนรึยัง ถ้ามีแล้วคบกันแล้วมันก็รู้ใจกันอยู่แล้วครับว่า แต่งตอนไหนดี แต่ถ้ายังไม่มีเนี่ยสิ เรื่องเมียอ่ะเอาไว้ก่อนเถอะ 55555  มาคุยเรื่องรถอย่างเดียวจะง่ายกว่า เอาเป็นว่า เอารถที่ชอบที่ไม่เกินภาระเราก็พอครับ ผมไม่เห็นด้วยนะที่คนส่วนใหญ่สมัยนี้ซื้อรถเพราะอยากให้คนอื่นมองว่าเรามีระดับ เราดูภูมิฐาน ไร้สาระสิ้นดี ถ้าชอบรุ่นไหนซื้อรุ่นนั้นครับจบ แต่ราคาค่างวด ค่านั่นนู่นนี่ต้องไม่เป็นภาระเรานะครับ อีกอย่างหาเมียเนี่ย หาคนที่ไม่สนรถเราน่ะดีกว่าครับ ค่อยอยู่กันยาวหน่อย  

ออฟไลน์ Turin

เงินเดือน 2 แสน ผ่อน E Coupe ได้ไหม ก็ได้นะ แต่ไม่สนุก เรื่องภาพลักษณ์มันไม่ใช่แค่ขับรถอะไรแล้วจบ มันอยู่ว่าคุณใช้ชีวิตยังไงด้วย ทั้งบ้าน การแต่งตัว อาหารการกิน กิจกรรมสังสรรค์

เอาจากประสบการณ์ผมนะครับ เล่นรถยุโรปที่เก่าหน่อย ยิ่งถ้าเป็นรุ่น Coupe ได้ยิ่งดี (งบต่ำล้านก็ W124 Coupe, E36 Coupe ล้านบวก-ลบ ก็ E46 Coupe) ไม่ก็ Sport ของญี่ปุ่น พวก MX5 RX8 Integra พวกนี้งบไม่สูงมาก ถูกกว่า D-segment ญี่ปุ่นซะอีก (แต่ว่าต้องเก็บเงินก้อนแล้วซื้อสด) เอามาแล้วอย่างแต่งเยอะ แค่ทำให้เนี้ยบ รายได้ส่วนที่เหลือจากเก็บ/ลงทุนเอาไว้ “ใช้ชีวิต” ครับ

10 ปีที่แล้ว มีช่วงนึงผมมีรายได้ 7-8 หมื่นบาทแต่เดือน ใช้ E30 Coupe เนี้ยบๆ อยู่คันนึง แต่เวลาเราไปไหนมาไหนใช้จ่ายอย่างมั่นใจ ไม่มาคิดเล็กคิดน้อย อะไรตัดปัญหาด้วยเงินได้ก็จัดการไปให้เรียบร้อย (ไม่ได้หมายถึงสินบนนะครับ หมายถึง ของบางอย่าง เช่น ที่พัก / ตั๋วเครื่องบิน ถ้าเราใช้เวลาหา deal ดีที่สุดเราอาจจะประหยัดไปได้ซัก 10-20% พวกนี้บางทีผมก็ยอมจ่ายแพงกว่าเพื่อซื้อความสะดวกเราไปเลย) ทุกคนที่รู้จักกันผิวเผินคิดกันหมดเลยว่าผมแม่งโครต “เหลือ” เลย ประมาณว่ารถคันนี้เป็น “ของเล่น” เอาไว้ขับกินลม (จริงๆแล้วมันก็ก็มีอยู่คันเดียวนี่แหละ 555)

ออฟไลน์ deardida

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 10:05:17 »

ไม่รุ้จะลิสให้ยังไงนะครับเพราะรายจ่ายวันนี้กับอนาคตอีกปีเศษน่าจะต่างกันพอสมควร
แต่ผมแพลนว่าจะแบ่ง 40 : 30 : 30 >> ใช้ทั่วไป : ลงทุน : เก็บ

ไม่ทราบเจ้าของกระทู้อายุเท่าไหร่ครับ ผมขอแนะนำหน่อยครับ เรื่องการเก็บเงินครับ สมัยนี้เขาต้องเริ่ม plan ว่าจะเก็บเท่าไหร่ก่อนครับ แล้วลวทุนเท่าไหร่ และที่เหลือค่อยเอามาใช้ครับ ผมว่าทำแบบนี้ น่าจะพอประมาณได้ว่าเงินเราพอที่จะซื้อ รถราคาประมาณเท่าไหร่ได้ครับ

ออฟไลน์ nekoyaki

ในฐานะที่มีรถมาแล้ว และมีครอบครัวแล้ว ขอบังอาจแนะนำว่า

เอารถพ่อไปติด LPG แล้วใช้งานมันต่อไป ... รายได้ในอนาคต เอามาเก็บ และลงทุนให้มาก ๆ

ไม่ว่าจะรถ หรือเมีย ก็มีค่าใช้จ่ายมากพอ ๆ กัน .... ยิ่งมีลูก ช่วงเปิดเทอมมีหนาว ...

ออฟไลน์ BIGP

ไม่ Eco ก็ C ครับ อยู๋ที่ว่า คุณขับแถวไหนเป็นส่วนใหญ่ ใช้รถเยอะไหม

ออฟไลน์ mxmx

เป็นผมนะคับความคิดส่วนตัวถ้า รายได้สองแสน
1 ผ่อนรถ 30% ของรายได้ 60,000 เหลือ 140,000
2 ใช้จ่ายวันละ 1,000 บาท 30 วัน เป็นเงิน 30,000 บาท เหลือ 110,000
3 จิปาถะ โทรศัพท์ น้ำมัน ๆลๆ 15,000 บาทเหลือ 95,000 บาทเก็บหมด
5 อยู่บ้านพ่อครบสี่ปี มีเงินเก็บ 4,600,000 บาท แต่งงาน
6 ชื้อบ้านสัก 8,000,000 ดาวน์ 2,000,000 เหลือผ่อน 6,00,000 อีก 30ปี ล้านละเจ็ดพัน ประมาณ 42,000 บาท เอาเงินผ่อนรถมาผ่อน บวก 12,000 บาท
7 ถึงตอนนั้นครอบครัวคุณคงมีรายได้มากกว่าสองแสน เงินเดือนคุณเพิ่มบวกรายได้จากแฟนคุณอีก จะทำอะไรก็คงสะดวกขึ้น

งบ 60,000 ต่อเดือนชื้อรถอะไรได้บ้างละคับ ชื้อถูกก็มีเงินเหลืออีก

ออฟไลน์ Insideout

ปกติไม่ค่อยตอบกระทู้ แต่อันนี้อ่านแล้วอยากตอบเลย
คำตอบอาจจะไม่เหมือนคนอื่นๆ
ชีวิตผมกับจขกท.อาจจะคล้ายๆกัน
ผมตอนนี้รายได้เดือนละสามแสน อาชีพค่อนข้างมั่นคง
แต่กว่าจะเริ่มได้รายได้แบบนี้ก็อายุปาเข้าไป 33 แล้ว เพราะเรียนต่อกับเทรนนานมาก
ก่อนหน้านั้นช่วงวัยรุ่นรายได้น้อยมาก ตอนเทรนอยู่ตปท.แทบไม่มีเงินเก็บเพราะค่าครองชีพสูง
รถขับ B - C segment ญึ่ปุ่นมาตลอด ก็มีความสุขดีนะครับ

อยากบอกว่าตอนนี้ให้เก็บเงินไว้กับตัวก่อน เทรนจบมามีรายได้แน่้นอนค่อยซื้อรถ
และก็ซื้อรถที่เราอยากขับซะก่อนแต่ง เพราะแต่งไปแล้วเงินอาจจะไม่ใช่ของเรา

ทุกวันนี้รายจ่ายในการสร้างครอบครัวเยอะนะครับ

1. แต่งงาน - สินสอด ค่าจัดงาน package ถ่ายรูป --> 1-2 ล้านต้องมี

2. บ้านเดี่ยวในกทม. - แต่งแล้วจะเริ่มอยากได้บ้านของตัวเอง 4 - 8 ล้านอย่างต่ำๆ
   ถ้าเป็นคอนโด 3 - 7 ล้านในเมือง ห้องเล็กๆ
   ค่าตกแต่งบ้านหลายล้านนะครับ เบี้ยหัวแตก ไม่ได้พูดเล่น

3. ค่าเลี้ยงดูบุตร - อันนี้โหดมาก กว่าเค้าจะจบป.โท supercar ดีๆนี่เอง
ปีๆนึงต้องมีหลายแสนไว้จ่าย ค่าแป๊ะเจี๊ยะเข้า ป. 1 ถ้านานาชาติปีเทอมนึงเป็นแสน ปีนึงมีสามเทอม
มีกี่คนก็คูณไป

4. เที่ยว - ไปต่างประเทศ ไปทัวร์ ไปนู่นนี่นั่น มันมีจริงๆเยอะด้วย

5. ค่า gadget IT ต่างๆ โทรศัพท์ tablet คอม ปีๆนึงเยอะอยู่

6. เงินลงทุน ทำประกัน LTF RMF เพื่อลดหย่อนภาษี ประกันรถยนตร์ ค่าเมนเทนรถต่อปี

7. เงินเก็บของเราเอง ต้องมีเป็นเงินก้อนในธนาคารไว้เผื่อฉุกเฉิน

8. ข้อนี้ไว้สุดท้าย แต่สำคัญที่สุด!!!!! ให้พ่อแม่ทุกเดือน ต่อให้พ่อแม่คุณรวยแค่ไหนก็ต้องให้ เป็นสิ่งที่ลูกพึงกระทำ
เวลาท่านอายุมากขึ้น ไม่มีรายได้เหมือนก่อน เงินทุกเดือนเหล่านี้ให้ท่านอุ่นใจ

.... บางทีเงินเดือนสองแสนอาจจะไม่พอก็ได้ ถ้าคุณต้องทำแปดข้อข้างต้น + ผ่อนรถอีก รถเรา รถแฟนอีก

ปล. ผมทุกวันนี้โสดครัช 555

ออฟไลน์ redtopup

ลงทุนอะไรน่าสนใจ

มีเงินก้อนรึเปล่าครับ สมัยนี้เงินจะงอกเงยได้เงินต้องเอามาต่อเงินทั้งนั้น
ถ้าไม่มีเงินก้อน การเป็นลูกจ้าง มันก็ได้แค่กินเงินเดือน ถ้าเงินเดือนค่อนข้างสูงขนาดนี้
เล่นหุ้นถ้าไม่มี ผสบการณืก็อย่าเข้าไปยุ่ง เดี่ยวจะทำให้การงานไม่ต้องทำ
ถ้าคิดไม่ออก ก็ ซื้อ ทองแท่ง โดยไม่สนใจว่าจะขึ้นรึจะลง  เงินเดือนขนาดนี้ ถือว่าค่อนข้างมากสำหรับการเป็นลูกจ้าง ซื้อ เดือนนึง เอาซัก 5 บาท เอาเป็นใบมาไม่ต้องเอาทองมา ลองคิดดูว่าซื้อเก็บซัก 10 ปีจะมีเงินเท่าไหร่บวกราคาทองที่จะขึ้นมาอีก หลายเงินทีเดียว สิบปีนั้นไวมากๆ แป๊บเดียวก็ถึงแล้ว
ถ้ามีเงินก้อน และคิดไม่ออกอีกเช่นกัน กับอะไรที่เสี่ยงๆในการลงทุนแล้วกล้าๆกลัวๆ แล้วไม่มีเวลาลงไปทำแบบเต็มตัว เพราะมีงานประจำทำแล้ว
ถ้าลงทุนกับทองคำ เอาเล่นแบบขำๆ ไปทำบัตรกับร้านทอง เพื่อรูด ผูกกับธณาคาร เวลาซื้อทองจะได้ ไม่เสียเวลา ซื้อแบบ ขำๆซัก 100 บาท จังหวะดี ขึ้นแค่ 500-600 บาทก็ปล่อย แป๊บเดียว บางทีก็ไม่กี่อาทิตย์ก็ได้เงินใช้ ครึ่งแสนแล้ว ถ้าไม่ขึ้นก็เก็บ คิดว่า เป็นเงินเย็นเก็บไป
เรื่องการลงทุนๆต่างๆนั้น ต้องมีพื้นมาก่อนทั้งนั้น ถึงจะไม่เสี่ยง และต้องมีเงินทุน และใจต้องถึงด้วย
คนสมัยใหม่ เรียนจบปั๊บทำงานมักอยากได้รถมาขับ รถพร้อมเมื่อไหร่ก็ซื้อได้ ยิ่งเงินเดือนขนาดนี้ด้วย    ผมว่า เอารถประจำตำแหน่งใช้นั่นแหละครับ  
เอาเงินมาส่วนนึง ดาวน์บ้านซื้อบ้าน ของนอกกาย ความสุขของคนจริงๆนั้น อยู่ที่บ้านเนี่ยแหละครับ การเป็นลูกจ้างคุณหมดผลประโยชน์เมื่อไหร่ และเงินเดือนสูงขึ้นเรื่อยๆ ก็ถูกบรี๊ดแน่นอนอยู่แล้วเมื่อ อายุงานมากขึ้นเมื่อแก่ตัวขึ้น ถ้าสะสมอดออมตั้งแต่ตอนนี้ อณาคตนั้นมีเงินเก็บหลายล้านแน่ๆ  เงินเดือนสูงก็จะใช้จ่ายมากโดยไม่รู้ตัว

พูดยากน๊ะครับ เงินเดือนสูงๆ ถ้าใช้รถ เกรดนึง ลูกน้องขับรถดีกว่า
รึเป็นลูกน้องแต่ใช้รถเกินหน้าเจ้านายไป  เงินเดือนขนาดนี้ คิดอย่างรอบครอบครับ เพื่อนร่วมงานเป็นสิ่งที่สำคัญกับหน้าที่การงาน มีคำพังเพยกล่าวว่า ขึ้นสู่ที่สูงได้ เพราะคนข้างล่างช่วยดัน รึปืนขึ้นไปได้ด้วยตัวเอง
สิ่งบางสิ่ง บางครั้งต้องสร้างภาพลวงตาเพื่อให้ คนรอบตัวรึเพื่อนร่วมงาน มองภาพที่เราอยากให้เค้ามองว่าเป็นแบบไหน
ผมเข้าไปในโรงพัก ผมยังเห็นผู้กำกับสถาณีใช้รถเก่าๆอยู่เลย ทั้งๆที่รายได้นั้น .....
เรื่องภาพลักษณ์การซื้อรถอย่าไปสนใจมากเลยครับ มันเป็นภาพลวงตาทั้งนั้นแหละครับ
ฝันของตัวเองมีทุกคนที่อยากได้อะไร   ยังไง  ผันเงินให้เหมาะสม ผมว่า คุณ เองน่าจะมีทางเลือกอยู่แล้ว  

อย่างท่านข้างบน อย่าลืมให้เงินเก็บพ่อแม่ทุกเดือนด้วยล๊ะ อันนี้สำคัญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2014, 11:03:08 โดย redtopup »

ออฟไลน์ paradorn1

• **
Eco Car หรือ B-segment พอครับ

Save เงิน เอาไปใช้ในเรื่องที่สำคัญๆ ในอนาคตดีกว่าครับ
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ pisaa

• **
 ??? รถก่อนเถอะครับ จะได้เลือกที่เราถูกใจได้ ถ้าเลือกเมียก่อน ตอนจะซื้อรถอำนาจการตัดสินใจจะไม่ใช่ของเราอีกต่อไป แม้จะเป็นเงินเราก็ตามครับ ด้วยความเคารพ  ;D ;D ;D

ป.ล. อย่าเห็นว่าตอนเป็นแฟนตามใจเราทุกอย่าง ไม่เรื่องมาก ตอนเป็นเมียแล้วจะแปรผันแบบผกผันครับ  :D :D

ไม่ได้ช่วยเจ้าของกระทู้เล๊ย อาจจะออก รถเล็กก่อนก็ดีครับ เน้นเจ้าตลาด แล้วเก็บเงินครบ จัดตัวถูกใจ แล้วค่อยแต่งครับ  ;)

ออฟไลน์ citrinecw

ปกติไม่ค่อยตอบกระทู้ แต่อันนี้อ่านแล้วอยากตอบเลย
คำตอบอาจจะไม่เหมือนคนอื่นๆ
ชีวิตผมกับจขกท.อาจจะคล้ายๆกัน
ผมตอนนี้รายได้เดือนละสามแสน อาชีพค่อนข้างมั่นคง
แต่กว่าจะเริ่มได้รายได้แบบนี้ก็อายุปาเข้าไป 33 แล้ว เพราะเรียนต่อกับเทรนนานมาก
ก่อนหน้านั้นช่วงวัยรุ่นรายได้น้อยมาก ตอนเทรนอยู่ตปท.แทบไม่มีเงินเก็บเพราะค่าครองชีพสูง
รถขับ B - C segment ญึ่ปุ่นมาตลอด ก็มีความสุขดีนะครับ

อยากบอกว่าตอนนี้ให้เก็บเงินไว้กับตัวก่อน เทรนจบมามีรายได้แน่้นอนค่อยซื้อรถ
และก็ซื้อรถที่เราอยากขับซะก่อนแต่ง เพราะแต่งไปแล้วเงินอาจจะไม่ใช่ของเรา

ทุกวันนี้รายจ่ายในการสร้างครอบครัวเยอะนะครับ

1. แต่งงาน - สินสอด ค่าจัดงาน package ถ่ายรูป --> 1-2 ล้านต้องมี

2. บ้านเดี่ยวในกทม. - แต่งแล้วจะเริ่มอยากได้บ้านของตัวเอง 4 - 8 ล้านอย่างต่ำๆ
   ถ้าเป็นคอนโด 3 - 7 ล้านในเมือง ห้องเล็กๆ
   ค่าตกแต่งบ้านหลายล้านนะครับ เบี้ยหัวแตก ไม่ได้พูดเล่น

3. ค่าเลี้ยงดูบุตร - อันนี้โหดมาก กว่าเค้าจะจบป.โท supercar ดีๆนี่เอง
ปีๆนึงต้องมีหลายแสนไว้จ่าย ค่าแป๊ะเจี๊ยะเข้า ป. 1 ถ้านานาชาติปีเทอมนึงเป็นแสน ปีนึงมีสามเทอม
มีกี่คนก็คูณไป

4. เที่ยว - ไปต่างประเทศ ไปทัวร์ ไปนู่นนี่นั่น มันมีจริงๆเยอะด้วย

5. ค่า gadget IT ต่างๆ โทรศัพท์ tablet คอม ปีๆนึงเยอะอยู่

6. เงินลงทุน ทำประกัน LTF RMF เพื่อลดหย่อนภาษี ประกันรถยนตร์ ค่าเมนเทนรถต่อปี

7. เงินเก็บของเราเอง ต้องมีเป็นเงินก้อนในธนาคารไว้เผื่อฉุกเฉิน

8. ข้อนี้ไว้สุดท้าย แต่สำคัญที่สุด!!!!! ให้พ่อแม่ทุกเดือน ต่อให้พ่อแม่คุณรวยแค่ไหนก็ต้องให้ เป็นสิ่งที่ลูกพึงกระทำ
เวลาท่านอายุมากขึ้น ไม่มีรายได้เหมือนก่อน เงินทุกเดือนเหล่านี้ให้ท่านอุ่นใจ

.... บางทีเงินเดือนสองแสนอาจจะไม่พอก็ได้ ถ้าคุณต้องทำแปดข้อข้างต้น + ผ่อนรถอีก รถเรา รถแฟนอีก

ปล. ผมทุกวันนี้โสดครัช 555

ตอบได้เยี่ยมครับโดยเฉพาะข้อ  8

สำหรับเจ้าของกระทู้ รายได้แบบนี้ด้วยอายุที่น่าจะยังไม่ 30 ให้เดาก็คงนักบินไม่ก็พวกวิศวะปิโตร ใช้รถพ่อต่อเลยครับถ้าไม่คิดอะไรมาก เพราะสุดท้ายแล้วพวกนี้ซื้อมาจอดมากกว่าขับ รอมีอาวุโสกว่านี้หน่อยแล้วจัดเต็มดีกว่าครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
บอกเลยว่าถ้าเงินเดือนแค่นี้ผ่อน 420 ลำบากครับ
เพราะถ้ากำลังจะแต่งงานด้วยต้องเตรียมเงินอีกเยอะเลย
(ผมแต่งงานใช้เงินตัวเองทุกบาททุกสตางค์ทั้งค่าสินสอดค่าแหวนและค่าโรงแรม
รวมๆแล้วประมาณเกือบ 2 ล้านบาท เพราะไม่อยากรบกวนพ่อแม่ ถึงแม้ท่านจะอยากให้ก็ตาม)

และพอแต่งแล้วจะต้องซื้อบ้าน ผมซื้อราคากลางๆประมาณ 7 ล้าน ผ่อนเดือนนึงก็ 6 หมื่นแล้ว
ตกแต่งโน่นนี่นั่นไปอีก 2 ล้านกว่าๆ ตอนนี้ใช้เงินสดๆไปแล้ว เกือบ 5 ล้าน
ไม่รวมที่ต้องผ่อนบ้านอีก  และผมเหมือนคุณ Insideout เลย ผมให้เงินพ่อแม่ทุกเดือน
เดือนละ 2 หมื่น ไม่ว่าท่านจะไม่อยากได้ยังไงก็ตาม แต่เชื่อเถอะว่ามันดีกับตัวเราครับ

มาถึงเรื่องรถผมแนะนำว่าถ้าเงินเดือนเท่านี้ อย่าเพิ่งไปรถยุโรปเลยครับ
ไว้รอให้เงินเดือนหรือรายได้เกิน 3 แสนก่อน จะสบายกว่า เพราะถ้ายังไม่ถึง 2 แสน
ผ่อน A class ยังตึงๆเลยครับ นอกกจากว่าจะไม่แต่งงาน ไม่ซื้อบ้าน อันนั้นสบายครับ
จะเอา 420 ก็ยังได้ เพราะถ้าแต่งงานไปแล้ว ผมลองบวกค่าใช้จ่ายให้นะครับ

ค่าผ่อนบ้าน 60,000 + ให้พ่อแม่ 20,000 + ผ่อนรถ (สมมุติเอา 420 ) 45,000
แค่นี้ก็ 125,000 แล้ว ยังไม่รวมค่ากินอยู่ / ค่าบัตรเครดิต / ค่าน้ำ / ค่าไฟ /
ค่าเนท / ค่าโทรศัพท์ / ค่าซื้อของใช้เข้าบ้าน / ค่าประกันชีวิต / ค่าประกันรถ /
ค่าดูแลรถ / เงินไปเที่ยวต่างประเทศ / เงินเก็บ / LTF / RMF / เงินลงทุน

อันนี้ยังไม่นับว่ามีลูกนะครับ และยังไม่นับเงินเก็บที่ต้องใช้ก่อนแต่งงานด้วย
บอกเลยว่าสาหัสแน่นอนครับ อันนี้เตือนด้วยความหวังดีเลย