ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง - Cตัวใหม่กระจกบานหน้าแตกง่าย  (อ่าน 10800 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
พอดีพึ่งถอย C ใหม่มาใช้ได้เกือบจะครบเดือนแล้ว
กระจกบานหน้าร้าวไปเรียบร้อยแล้วครับ
เอาเข้าไปเคลมที่ศูนย์เค้าบอกว่ามีมาเคลมไป 4คันแล้ว
เลยอยากจะแบ่งปันประสบการณ์ครับ

ปัญหาของมันเกิดจากตอนล้างรถครับ
คือรถรุ่นใหม่ๆมันจะยกเอาที่ปัดน้ำฝนขึ้นเพื่อเช็ดกระจกไม่ได้เพราะติดฝากระโปรง
ต้องหลอกให้ใบมันหยุดตอนอยู่จังหวะบนจะได้ยกได้
แต่ไอ้เจ้า C ใหม่นี่พอ start รถแล้วมันจะรู้ตัวเองว่าระบบปัดกระจกมันไม่ได้อยู่ในตำแหน่ง มันจะวิ่งกลับตำแหน่งแรกเองโดยอัตโนมัติ
บางจังหวะที่ล้างรถเสร็จแล้วจะขยับรถไปเช็ดที่อื่นแต่ดันลืมเอาใบปัดน้ำฝนลง มันจะตีกระจกแรงพอสมควร
ซึ่งกรณีนี้อันนี้ก็ไม่ใช้เรื่องแปลกใหม่อะไร

ประเด็นคือไอ้การออกแบบก้านปัดครับ
ใต้ยางปัดมันดันมีเดือยเหล็กไว้ประคองยางอยู่สองตุ่ม
ตอนที่ก้านมันฟาดลงมามันจะโดนกระจกที่ไอ้เดือยนี่ก่อนเลยครับ
ลองทาบตำแหน่งรอยแตกบนกระจกแล้วพอดีเป๊ะเลย
แทบจะไม่ต่างอะไรกับเอาตะปูไปกระแทกเลย

ใครใช้ตัวนี้อยู่ก็ระวังกันหน่อยละกันครับ
บางที่ไป car care ก็เห็นชอบลืมกันประจำ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: เล่าสู่กันฟัง - Cตัวใหม่กระจกบานหน้าแตกง่าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 10:06:14 »
สงสัยครับ ทางเมอร์เซเดส ไม่ออกแบบวิธีการยกใบปัดน้ำฝนไว้อ่อครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: เล่าสู่กันฟัง - Cตัวใหม่กระจกบานหน้าแตกง่าย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 10:08:08 »
ขอบคุณมากเลยครับ เพราะมีคนแชร์ความรู้กันแบบนี้แหละมันป้องกันความเสียหาย ถือว่าช่วยเจ้าของ C คนอื่นๆเซฟเวลาไปได้เยอะ ดีครับ

ถ้าเป็นผม มี C ใช้ ขอยืนดูการล้างให้เสร็จเลยดีกว่า เสียวเด็กล้างรถลืม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 10:15:23 »
อีกนิดครับ
ทางเบนซ์ได้แจ้งด้วยว่า C ตัวนำเข้าจะใช้กระจกแบบใหม่ซึ่งนุ่มและแตกง่ายกว่าเดิมด้วยเหตุผลทาง safety
เค้าให้ลองลูบดูเทียบกับ C โฉมเก่า
อธิบายไม่ถูกแต่ของ C ใหม่มันรู้สึกเนียนๆนุ่มๆกว่าจริงๆอ่ะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 10:24:43 »

ขอบคุณครับ

เคลม ของประกันภัย หรือว่าของเบนซ์เองครับ ? บริษัทเบนซ์รับผิดชอบให้รึเปล่าครับ ?

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 10:27:50 »
แวะมาขอบคุณครับ และเก็บความรู้ใหม่ด้วย

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 10:31:20 »
Volvo V40 ก็ยกใบปัดน้ำฝนตรงๆ ไม่ได้เหมือนกันครับ ฐานของก้านใบปัดมันมุดอยู่ฝาใต้กระโปรง เวลายกจะต้องกดเปิดระบบไฟ แล้วยก switch ใบปัดให้มันเลื่อนขี้นมาค้างไว้ แล้วก็ดับระบบไฟอย่างรวดเร็ว...ถึงจะยกก้านใบปัดได้ครับ แต่ที่ผมกลัวก็คือปัญหาเดียวกับที่ จขทก. เจอมา คือพอใครไปเปิดระบบไฟเข้า หรืออาจไปกดโดน remote โดยบังเอิญ ใบปัดมันก็จะดีดไปที่กระจกเองโดยอัตโนมัติ
สรุปตอนนี้คือล้างรถเองตลอดครับ...กระจกรถยุโรปซ่อมยากด้วย :)

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 10:43:58 »

ขอบคุณครับ

เคลม ของประกันภัย หรือว่าของเบนซ์เองครับ ? บริษัทเบนซ์รับผิดชอบให้รึเปล่าครับ ?

เคลมประกันได้ครับ กระจกบานหน้าไม่ต้องเสีย excess ด้วย

Volvo V40 ก็ยกใบปัดน้ำฝนตรงๆ ไม่ได้เหมือนกันครับ ฐานของก้านใบปัดมันมุดอยู่ฝาใต้กระโปรง เวลายกจะต้องกดเปิดระบบไฟ แล้วยก switch ใบปัดให้มันเลื่อนขี้นมาค้างไว้ แล้วก็ดับระบบไฟอย่างรวดเร็ว...ถึงจะยกก้านใบปัดได้ครับ แต่ที่ผมกลัวก็คือปัญหาเดียวกับที่ จขทก. เจอมา คือพอใครไปเปิดระบบไฟเข้า หรืออาจไปกดโดน remote โดยบังเอิญ ใบปัดมันก็จะดีดไปที่กระจกเองโดยอัตโนมัติ
สรุปตอนนี้คือล้างรถเองตลอดครับ...กระจกรถยุโรปซ่อมยากด้วย :)
V60 ผมก็เป็นเหมือนกันเลยครับ
เคยลืมแล้วก้านป้ดฟาดลงมาบนกระจกก็หลายครั้งแล้วแต่ก็ไม่เห็นเป็นอะไร
ตอนแรกเลยงงว่าทำไมกระจกเบนซ์มันแตกง่ายขนาดนั้น

พอเห็นเดือยเลยเลิกสงสัย..... กระจกอะไรก็คงเอาไม่อยู่

ออฟไลน์ WTN

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 12:41:31 »
F30 ก้านปัดน้ำฝนก็ยกขึ้นไม่ได้เหมือนกันครับ ติดฝากระโปรงหน้า ต้องด้นก้านเปิดที่ปัดน้ำฝนไว้เป็นเวลา 3 วินาที ตอนที่ดับเครื่องแล้ว ก้านปัดน้ำฝนจะยกขึ้นอัตโนมัติไปอยู่ตรงกลางกระจกหน้า แล้วจึงจะยกขึ้นได้ครับ

หลายๆคนที่ไม่ทราบตรงนี้พยายามยกก้านปัดน้ำฝนขึ้นเอง ก้านจะไปโดนขอบฝากระโปรงหน้าทำให้เป็นรอยครับ

ออฟไลน์ ihatecops

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 13:23:16 »
โอวววว ผมเองปกติขี้เกียจลงรายละเอียดกับกระจก

เวลาล้างถ้ายกใบปัดไม่ได้ก็ไม่ยกครับ เวลาจะเช็ดก็เอามืออีกข้างยกขึ้นมาเท่าที่จะยกได้

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 13:24:23 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

เจอแบบนี้ผมใช้วิธีแค่เผยอมันนิดๆเอาฟองน้ำลูบเท่าที่ทำได้แต่ไม่ยกใบปัดอ่ะครับ

อยากรู้เหมือนกันว่ากระจกนุ่มๆมันเป็นไง

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 14:32:14 »
F30 ก้านปัดน้ำฝนก็ยกขึ้นไม่ได้เหมือนกันครับ ติดฝากระโปรงหน้า ต้องด้นก้านเปิดที่ปัดน้ำฝนไว้เป็นเวลา 3 วินาที ตอนที่ดับเครื่องแล้ว ก้านปัดน้ำฝนจะยกขึ้นอัตโนมัติไปอยู่ตรงกลางกระจกหน้า แล้วจึงจะยกขึ้นได้ครับ

หลายๆคนที่ไม่ทราบตรงนี้พยายามยกก้านปัดน้ำฝนขึ้นเอง ก้านจะไปโดนขอบฝากระโปรงหน้าทำให้เป็นรอยครับ

ขอบคุณครับ ผมใช้อยู่แต่ไม่รู้ คาร์แคร์ราคาแพงก็ไม่รู้
จะลองไปทำดูครับ ;)

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 14:38:47 »
เอิ่ม กระจกแตกง่ายนี่มัน safety ตรงจุดใหนครับ มโนไม่ออกจริงๆ

ออฟไลน์ tada

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 16:01:39 »
pulsar ผมก้อเปน จะยกที่ปัดน้ำฝนทีต้องกดปุ่มนุ่นนี่งงไปหมด
สวยดี แต่ลำบาก พอติดเครื่องถ้าลืมเก็บนอกจากระแทกกระจก
แล้วยังไปขูดสีที่ฝากประโปรงกระตัวแป้นเองอีกตะหาก  :-\

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 17:26:07 »
ขอบคุณมากเลยครับที่แชร์

โชคดีที่ยังไม่เคยลืม ไม่งั้นคงเจอแบบจขกท.แน่ เพราะล้างรถเช็ดรถบ่อย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 18:15:19 »
    W212 ก็เป็นกันหลายคันครับ ยกแล้วดีดลงไป sale บอกเปลี่ยนกันมาหลายคันแล้

พอรุ่น facelift เปลี่ยนก้านปัดเป็นแบบใหม่ครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 18:32:13 »
MB ยกก้านที่ปัดน้ำฝนไม่ได้มานานแล้วครับ วิธีการก็ล้างไปทั้งอย่างนั้น พอถึงตอนจะเช็ดใต้ที่ปัดน้ำฝน ก็ยกขึ้นมือนึงอีกมือก็เช็ดเลยครับ....ไม่ต้องยกค้างไว้
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 18:35:40 »
เอิ่ม กระจกแตกง่ายนี่มัน safety ตรงจุดใหนครับ มโนไม่ออกจริงๆ
pedestrian impact ไงครับ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 19:52:31 »
ยังไงทุกรุ่นจะมีวิธีให้ใบปัดน้ำฝนปัดไปค้างที่กระจกแล้วแต่ว่าจะทำอย่างไร
บางรุ่นต้องเข้าไปที่จอของรถแล้วตั้ง
บางรุ่นหลังจากดับเครื่องกดปัด1ทีจะค้าง

จริงbenzหลังๆนี้กระจกบางมากเพื่อนออกslkขับชิวกินลม60โดนดีดแตก
แต่ยังไงกระจกแตกง่ายก็อัตรายมากเพราะถ้าขับ200แล้วโดนหินดีดอาจทะลุโดนคนบาดเจ็บได้

ออฟไลน์ minirutti

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 20:55:16 »
ผมก็พึ่งเคลมไป เมื่อวาน แต่ดูรอย เหมือนโดนหินดีด ตรงแถวก้านปัดน้ำฟัน

รู้สึกตัวอีกทีก็ปาไป 15 ซมแล้ว

จากนั้นได้แต่เซ็ง นั่งมองรอยร้าววิ่งวันละ 2 นิ้ว

ต้องรอกระจก 30 วัน

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 21:17:35 »
ผมก็พึ่งเคลมไป เมื่อวาน แต่ดูรอย เหมือนโดนหินดีด ตรงแถวก้านปัดน้ำฟัน

รู้สึกตัวอีกทีก็ปาไป 15 ซมแล้ว

จากนั้นได้แต่เซ็ง นั่งมองรอยร้าววิ่งวันละ 2 นิ้ว

ต้องรอกระจก 30 วัน
อาการเดียวกันเป๊ะๆเลยครับ
ตอนแรกก็งงว่าหินมันดีดใส่ตรงนั้นได้ยังไงเพราะมุมมันเป็นไปไม่ได้เลย
พอเห็นไอ้เดือยต้นเหตุเลยถึงบางอ้อ....

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 05:03:56 »
BMW ก็พอกันครับ ยกขึ้นแล้วห้ามลืมเอาลงก่อน Start เครื่องเด็ดขาด
โชคดีกว่า Mercedes ก็ตรงไม่มีเดือยมาตีกระจกให้ร้าวนี่แหละ รอดตัวไป

ออฟไลน์ ihatecops

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 07:09:05 »

คงเหมือนพวกตัวถัง GOA ชนแล้วจะยุบง่ายเพื่อซับแรงกระแทก

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 07:30:49 »
F30 ก็เคลมไปเยอะเหมือนกัน ยกไม่ได้ ของผมก็แค่ยกนิดหน่อย เอาผ้าเข้าไปรูดใบปัด ก็เสร็จแล้ว ไม่ได้ยกขึ้นมาเลยครับ เวลาล้างเอง แล้วผมก็ไม่เคยไปคาร์แคร์ด้วย เลยไม่ค่อยกังวล แหะๆ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 09:44:13 »
pedestrian impact ไงครับ
ถ้าแคร์คนเดินถนนขนาดนั้น ผมว่าคงใช้ถุงลมแบบบางเจ้าน่าจะ ดีกว่านะครับ ผมว่าคงเป็นเรื่องต้นทุนล้วนๆ แต่พูดให้ดูดี

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 10:53:44 »
ถ้ายกไม่ได้ผมก็เช็ดเท่าที่ทำได้ครับ รถบางรุ่นอาจจะมีซ่อนไว้ว่าทำยังไงถึงจะยกได้ บางรุ่นก็หมุนมันดื้อๆขึ้นมาเลย เช็ดเสร็จก็พับลงไป สตาร์ทรถมันก็ กลับไปอยู่ตำแหน่งมันเอง  ;D

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 15:37:57 »
MB ยกก้านที่ปัดน้ำฝนไม่ได้มานานแล้วครับ วิธีการก็ล้างไปทั้งอย่างนั้น พอถึงตอนจะเช็ดใต้ที่ปัดน้ำฝน ก็ยกขึ้นมือนึงอีกมือก็เช็ดเลยครับ....ไม่ต้องยกค้างไว้

แล้วตอนเปลี่ยนยางปัดน้ำฝนทำยังครับ
ตอนล้างมันไม่เท่าไหร่ แต่ตอนเปลี่ยนคงต้องยก และในคู่มือก็น่าจะมีวิธีบอกไว้