ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องการวัดระดับน้ำมั้นเกียร์ออโต้ครับ  (อ่าน 4523 ครั้ง)

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
สืบเนื่องจากเอารถ(avanza) ไปถ่ายน้ำมันเกียร์ที่ศูนย์มาครับ  พอกลับมาบ้านก้จอดรถ ดับเครื่อง แล้วดึงก้านวัดระดับน้ำมันเกียร์ขึ้นมา  ปรากฏว่าน้ำมันเกินขีดบนสุดมาประมาณ 2 นิ้วครับ เลยหาข้อมูลเรื่องวิธีการวัดระดับน้ำมันเกียร์  บ้างก้บอกว่าให้วัดตอนดับเครื่อง  บ้างก้บอกให้ติดเครื่องเข้าเกียร์ P แล้วจึงวัด  ผมลองทั้งสองวิธี  ซึ่งวัดยังไงระดับน้ำมันก้เกินมาอยู่ดีครับ  แต่ถ้าวัดตอนติดเครื่องระดับน้ำมันจะต่ำกว่าตอนดับเครื่องหน่อยนึง  สรุปแล้วผมต้องทำอย่างไรครับ  และระดับน้ำมันที่เกินมามากๆจะมีผลเสียอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
...เครื่องเย็น....  ติดเครื่องเดินเครื่องสองสามนาที ดึงก้านวัดออกมา  เช็ดทำความสะอาด  สอดกลับไปใหม่...ดึงออกมา  ให้ดูระยะน้ำมันเกียร์"เย็น".....
...เครื่องร้อน....วิ่งสักพัก ไปไหนก็ได้ สักสามสิบนาทีได้ยิ่งดี..ดึงก้านวัดออกมา ทำความสะอาด  สอดกลับไปใหม่  ดึงออกมาอ่านค่า  "ร้อน"

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ redtopup

สืบเนื่องจากเอารถ(avanza) ไปถ่ายน้ำมันเกียร์ที่ศูนย์มาครับ  พอกลับมาบ้านก้จอดรถ ดับเครื่อง แล้วดึงก้านวัดระดับน้ำมันเกียร์ขึ้นมา  ปรากฏว่าน้ำมันเกินขีดบนสุดมาประมาณ 2 นิ้วครับ เลยหาข้อมูลเรื่องวิธีการวัดระดับน้ำมันเกียร์  บ้างก้บอกว่าให้วัดตอนดับเครื่อง  บ้างก้บอกให้ติดเครื่องเข้าเกียร์ P แล้วจึงวัด  ผมลองทั้งสองวิธี  ซึ่งวัดยังไงระดับน้ำมันก้เกินมาอยู่ดีครับ  แต่ถ้าวัดตอนติดเครื่องระดับน้ำมันจะต่ำกว่าตอนดับเครื่องหน่อยนึง  สรุปแล้วผมต้องทำอย่างไรครับ  และระดับน้ำมันที่เกินมามากๆจะมีผลเสียอะไรไหมครับ

ช่างศูนย์โดยมากไม่ว่าน้ำมันเครื่องรึเกียร์โดยมากจะเติมให้เกินทั้งนั้น

ของทุกอย่างในโลกนี้วัดอะไรต้องทำตอนอุณหภูมิทำงานทั้งนั้น
ถ้าผู้ผลิตให้วัดตอนที่เครื่องไม่ทำงานนั่นแสดงว่าผู้ผลิตเผื่อให้มาแล้ว เช่นวัดลมยางตอนยางเย็น
สำหรับ การวัดน้ำมันเกียร์ต้องวัดตอนเกียร์อัดน้ำมันและวิ่งเข้าไปในท๊อคแล้วครับ
คือ ติดเครื่อง แล้วสับ เกียร์ไปทุกสเต๊บเลยครับ เหยียบเบรค เข้า pnrd ไล่ไปทุกอย่างเลยเว้นระยะสัก 10 วินาที แล้วเปลี่ยนตำแหน่ง หลังจากนั้น เข้า p แล้วถึงชักก้านวัดมาดูไม่ต้องดับเครื่อง ให้ระดับอยู่ในตำแหน่ง hot อะไรๆในโลกนี้การวัดจะเที่ยงตรงที่สุดต้องวัดในอุณหภูมิทำงาน ถ้า เกินก็ขันถ่ายออกครับ ศูนย์บริการโดยมากเติมเกินๆให้ทั้งนั้น ยิ่งน้ำมันเครื่องเนี่ยผมยังไม่เคยเห็นศูนย์ไหนเติมพอดีเลย ถ้าเกินมานิดหน่อยก็ไม่ต้องซีเรียดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 18:22:40 โดย redtopup »

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ถ้าวิ่งๆ มาแล้วจอดวัดเลย  ระดับที่เกิน2 นิ้ว นั่น ผมว่ามันมากไปนะครับ  ลองวัดให้ชัวร์อีกทีครับ

อะไรที่มันเกินไปมากๆ ผมไม่ค่อยไว้ใจซักเท่าไหร่ครับ ;)

ออฟไลน์ car mood

ขอบคุณทุกท่านครับ วันนี้ไปให้ศูนย์ดูดออกแล้วครับ  จบลงด้วยดี