ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่น volvo หน่อยเหอะ ซื้อมา3อาทิตย์เพิ่งรู้ ขอความเห็นพี่แพน พี่จิมมี่ พี่ๆทุกคนนะครับ  (อ่าน 12341 ครั้ง)

ออฟไลน์ p.kong

• Newbie
  • *
 :'( คงโทษใครไม่ได้นอกจากโทษตัวเอง  เพิ่งถอยs80 demo มานะครับ รถนะดี มีเสียงเอี้ยดๆเหมือนการประกอบภายในไม่ค่อยดี  อันนี้พอรับได้(ของถูกก็เงี้ยะ)  เรื่องมีอยู่ว่าเดิม ใช้รถติดแก๊สมาตลอด  คันนี้เหมือนกันตั้งใจจะไปติด ไม่คิดมาก่อนว่า เครื่องนี้ s80 2000cc T4คันนี้จะเป็น direct injection  (อ่านรีวิวพี่จิมมี่ก็ชมเครื่องดีเซล แต่ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเสียงเครื่องดีเซล)   เพราะมันติดแก๊สไม่ได้
                  ตอนวันจองถามเซลล์ เซลบอกเป็นเครื่อง 2000 5สูบ  แต่ดู brosure เป็น 4สูบ 16วาร์วturbo  เลยไปถามคนที่เซลบอกว่าเป็นช่างที่คอยดูแลรถ เปิดคอม ตอบเลย  ตอนแรกก็ยังงง สักพักก็ดูจากตัวเลขตัวถัง  ผมถามย้ำแล้วนะว่าไม่ใช่ เบนซิน direct injectionนะครับ  ช่างก็confirm 4สูบ 16วาว  ไม่ใช่ direct injection (ก็ต่อรองของแถมกับเซล เซลบอกราคานี้ไม่ได้ค่าคอมเลยขายเอายอด เด๋วผมดูแลหลังการขายอย่างดีเลย  จะให้หมวก เสื้อ ร่ม ซองกุญแจ ผ้ายางปูท้าย เค้าบอกเปลี่ยนใจคืนเงินจองได้ ผ่านไป สามสัปดาห์ ได้ร่มมาอันเดียวตอนวันรับรถ  เค้าบอกวันศุกร์ได้แน่นอน มะรืนนี้จะเป็นศุกร์ที่สามแล้ว)
                  ดูคู่มือดูจากรหัสเครื่องมันเป็นสี่สูบ16วาวเทอร์โบไม่ได้พูดถึง direct injectionก็หาข้อมูลติดแก็สไปพลาง ไปดูข่าวปี 56ตอนเปิดตัว บอกรุ่นนี้เป็น directinjection อ่าว ซวยและเลยโทรหาศูนย์ใหญ่call center ซึ่งไม่รู้ไรเลย ให้เบอร์โทร dealer ที่มีสาขามากสุด(ผมออกกับเจ้านี้แหละแต่เป็นสาขาย่อย)  ถามว่าตกลงเป็น direct injectionใช่รึเปล่า  เค้าบอกเด๋วหาข้อมูลก่อน  ชั่วโมงโทรมาบอกว่าใช่ครับ    
                     สรุปเรื่องนี้โทษใครไม่ได้ คงต้องโทษตัวเอง ผมก็ไม่ได้คิดว่าเค้าหลอกนะครับ  เค้าคงไม่รู้จริงๆ(อันไหนหนักกว่าหวา) คือวันนี้ผม lineคุยกับเซล สาขาใหญ่เรื่องนี้ เพราะหวังลึกๆว่าจะเปลื่ยนเป็นดีเซลได้ หายไปพักหนึ่ง มาตอบว่า รถพี่เป็นเครื่อง5สูบ20วาวนะคะ ::)  แนะนำ volvo นิดนะครับ ไม่ต้องสั่งเครื่องเบนซินมาทำตลาดหรอกครับ  แถมที่อุดหูดีๆสักสี่อันเผื่อคนนั่งหลังก็พอ   เบ็นซิน 9-11km/l  ดีเซล 14-16 km/l    จะซื้อเบ็นซินเพื่อ¿      สาบานได้ว่าเป็น BENZENE DIRECT INJETION       BENZ BMW เค้าได้ 17-18 KM/L  VOLVO 9-10KM/L เติมได้เเค่โซฮอลล์95ด้วย เออนะ
                      นอกเรื่องหน่อย  ไปซื้อ PC เพื่ออมาใช้กับ จอ SUMSUNG 2550× 1680  คนขายบอกรุ่นนี้ใช้ได้ การ์ดจอ GT635 เอากลับมาความละเอียดไม่ถึงได้ แค่FULLHD  ถาม LENOVO SUMSUNG โยนกันไปมา UPDATE SOFTWARE ก็ไม่ได้ สรุป เป็นเพราะ HDMI ไม่รองรับ ต้องเป็น DISPLAY PORT หรือ DVI  สรุป ต้องเปลี่ยน การ์ดจอ DISPLAYPORT ไม่ได้ PC ไม่รับเลยเปลี่ยนเป็นGT 630  DVI เออ ไม่มีเสียงอีกต้องต่อลำโพง กลับมาดูภาพก็แยกไม่ออก :o
                       เป็นเรื่องสอนตัวเองว่าต่อไป จะซื้ออะไรต้องหาข้อมูลให้ดี  ห้ามเชื่อคนขายเด็ดขาด  อย่าใจร้อน  ขอบคุณทุกคนที่ฟังผมบ่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 20:26:31 โดย p.kong »

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
Direct injection ก็ติดแก๊สได้นะครับ เพียงแต่ระบบมันจะแพงกว่า

ต้องมีปั๊มติ๊กเหมือนน้ำมัน แล้วจ่ายแก๊สเข้าไปในหัวฉีดเดิมของรถ

mazda cx5 mazda 3 2014 ford focus ก็พอมีคนติดนะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ตอบประเด็นสุดท้ายนะครับ ลองใช้สาย HDMI 1.4 ดูครับ ตัวการ์ดรองรับความละเอียด 4K ของทีวีได้แน่นอนครับ และสนับสนุน HDMI 1.4 ที่รองรับความละเอียดสูงสุดถึง 4K แต่จะมีขีดจำกัดของ frame rate ที่ 30 fps (อาจเป็นข้อจำกัดตรงนี้ที่แสดงผลไม่ได้มั้ง)

หลังจากเปลี่ยนเป็นสาย HDMI 1.4 แล้วอย่าลืม update driver ล่าสุดโดยตรงจาก nVidia ดูนะครับ น่าจะแก้ไขปัญหาตรงนี้ได้
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ P233

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ aobness

เรื่องเสียง กุกๆกักๆ ผมปวดหัวมาก 55555
เครียดจนหายเครียด เปิดเพลงดังๆขับให้สนุกก ครับ
อยากจะบ่น volvo เรื่อง QC จริงๆ เฮ้อ

ออฟไลน์ Puitam

ความละเอียดขนาดนี้ DVI. ธรรมดาก็ไม่ได้นะครับต้องเปน  หัวแบบDual DVIเท่านั้นครับ. จอคอมกี่นิ้วครับ

ของผมใช้30" Dell กะ NEC. แต่ความละเอียดแค่ 2560x1600. ใช่display port ง่ายกว่าเยอะเลย หัวพอๆกะhdmiด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 22:13:24 โดย Puitam »

• Newbie
  • *
ผมทำแล้วครับ โทรคุยกับศูนย์ lenovo sumsung 2wk ไม่ได้ความ เลยแบกจอ27นิ้วไกับpcป pantip ประตูน้ำ
ก็โยนกันไปมา  สรุปไปร้านที่ซื้อ ซึ่งเคยโทรมาถามแล้ว   เลยเอาจอมาลองpcอื่น  สรุปจอsumsungรุ่นtop มันแถมทุกสายยกเว้น hdmi เพราะ มันรองรับ VGE  DISPLAY PORT  DVI  สรุป ต้องเปลี่ยนการ์ดจอ  แรงๆก็ไม่ได้ สรุปได้สเป็คเดิม

• Newbie
  • *
ใช่ครับ ตอนลองที่ร้านสุดท้าย ใช่สายDVIธรรมดา ไม่ได้ ร้านที่FORTUNE ก็งง ต้องใช้สายที่แถมมากับเครื่องMONITOR เพิ่งรู้เหมื นกันว่า มีDUAL DVI
       ซื้อของสมัยนี้ มีเงิน กับกิเลสไม่พอครับ  ต้องใช้สติกับปัญญาด้วย

• Newbie
  • *
เรื่อง S80  T4ติดแก๊ส  เนี๊ยะ  ถ้าติด มันจะเป็นคันแรกของโลกนะสิครับ  (อิตาลีไม่มีCASE STUDY)ใช้แก๊ส 50-70%    ประหยัดได้ครึ่งหนึ่ง

morphling14

• บุคคลทั่วไป

promt

เรื่องจอ-พอร์ต เป็นช่วงเปลี่ยนถ่ายเทคโนโลยีครับ

HDMI หรือ DISPLAY port ออกมาแข่งขัน

ถ้าไม่รอบคอบ เสียเงิน เสียเวลา และเสียอารมณ์

-----

ย้อนไปปี 2000 จะซื้อ RD-RAM หรือ DDR-RAM หรือ SD-RAM ดีกว่ากัน
สรุปซ์้อ RD-RAM แต่ใช้ไปสักพัก RD-RAM ที่ว่าดีที่สุด ไม่ผลิตซะงั้น
intel ผิดเต็มๆ  เพราะดัน RD-RAM แบบสุดโต่ง แต่เจ้าอื่นไม่ตาม เจ้าอื่นไปใช้ DDR-RAM กันหมด
ปัจจุบัน PC ผมเลิกใช้ intel แล้ว เพราะมันแพงแบบไม่คุ้มที่จะซื้อ

ออฟไลน์ sukhontha

เรื่อง S80  T4ติดแก๊ส  เนี๊ยะ  ถ้าติด มันจะเป็นคันแรกของโลกนะสิครับ  (อิตาลีไม่มีCASE STUDY)ใช้แก๊ส 50-70%    ประหยัดได้ครึ่งหนึ่ง

ผมว่าเป็นเรื่องธรรมดา  สำหรับรถเครื่องยนต์แก๊สโซลีน..เชื้อเพลิงใกล้เคียงกันติดได้ทั้งนั้น   ตามข้างบน  หากฉีดไดเร็ก  ก็ใช้หัวฉีดเดียวกับน้ำมัน  สลับเฉพาะเชื้อเพลิง  ข้อเสีย ติ๊กแก๊สเสียเร็วกว่าติ๊กน้ำมัน....

jaesz

ผมว่าเป็นเรื่องธรรมดา  สำหรับรถเครื่องยนต์แก๊สโซลีน..เชื้อเพลิงใกล้เคียงกันติดได้ทั้งนั้น   ตามข้างบน  หากฉีดไดเร็ก  ก็ใช้หัวฉีดเดียวกับน้ำมัน  สลับเฉพาะเชื้อเพลิง  ข้อเสีย ติ๊กแก๊สเสียเร็วกว่าติ๊กน้ำมัน....

สรุปว่าติดได้แบบให้ฉีดแก๊ส 100% แล้วใช่ไหมครับ ? ใช้น้ำมันแค่สตาร์ท ? อยากรู้เหมือนกันครับ อ่านในเว็บหงษ์ทองแล้วไม่ค่อยเข้าใจว่าเขาตัดระบบหยุดน้ำมันยังงัย เอาแก๊สไปเข้าตรงไหนของระบบน้ำมัน

สรุปว่าติดได้แบบให้ฉีดแก๊ส 100% แล้วใช่ไหมครับ ? ใช้น้ำมันแค่สตาร์ท ? อยากรู้เหมือนกันครับ อ่านในเว็บหงษ์ทองแล้วไม่ค่อยเข้าใจว่าเขาตัดระบบหยุดน้ำมันยังงัย เอาแก๊สไปเข้าตรงไหนของระบบน้ำมัน

จริง ๆ แล้วผมไม่ได้เห็นตัวจริง แต่ได้ศึกษาบ้าง เพราะเป็นคนชอบใช้  lpg   รูปแบบคือ  น้ำมัน กับแก๊ส เข้ามาที่ชุดควบคุม(แก๊สและน้ำมัน) จากนั้นถึงไปที่หัวฉีด  การฉีดแก๊สจะใช้กล่องน้ำมันควบคุม แต่มีการชดเชยปริมาณให้ได้ค่าความร้อนตามที่กำหนดของรถ  .........เมื่อใช้ระบบนี้แล้ว  คุณจะใช้น้ำมันเฉพาะเมื่อคุณต้องการ  กับแก๊สหมดถัง"เท่านั้น"  เพราะมันจะ สตาร์ทด้วยแก๊ส  จนกว่าแก๊สจะหมดถังมันถึงจะตัดไปใช้น้ำมัน  ฉนั้น  หากแก๊สไม่หมดถัง  น้ำมันคุณหายจากถังด้วยการระเหยเท่านั้น     และแก๊สจะไม่มีคำว่าบาง หรือหนา เวลาอุณหภูมิรถเปลี่ยนไป  เพราะฉีดเป็นน้ำตามปริมาณที่กำหนด...ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ tvm

เห็นด้วยกับเรื่องการซื้อของไม่ว่าอะไรก็ตาม ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปฟังและเชื่อเซลมากนัก เพราะเซลส่วนใหญ่ที่ผมเจอมาให้ข้อมูลมั่ว ผิดๆ ถูกๆ หลอกลวง เนียรๆ พูดไม่ครบ ฯลฯ ครับ

เคยซื้อที่นอน โดนหลอกสเป็กในห้างใหญ่ก็เคย ซ์้อทีวี ตู้เย็น เครื่องซักผ้า ให้ข้อมูลมั่วซั่วทุกสิ่งครับ จนต้องศึกษาเองทั้งหมดก่อนซื้อครับ

แก้ส รู้สึกถ้าเป็นเครื่องหัวฉีดตรง ตอนนี้ ได้ยินว่าติดได้สองเจ้า เอซีฯ กับ ปริญฯ ราคาสูง ใช้งานได้ดีและทนไหม ก็ต้องดูต่อไปครับ

ปล. ซื้อวอลโว่มาเพื่อติดแก้สเป็นอะไรที่แหวกแนวมากครับ คหสต.

jaesz

จริง ๆ แล้วผมไม่ได้เห็นตัวจริง แต่ได้ศึกษาบ้าง เพราะเป็นคนชอบใช้  lpg   รูปแบบคือ  น้ำมัน กับแก๊ส เข้ามาที่ชุดควบคุม(แก๊สและน้ำมัน) จากนั้นถึงไปที่หัวฉีด  การฉีดแก๊สจะใช้กล่องน้ำมันควบคุม แต่มีการชดเชยปริมาณให้ได้ค่าความร้อนตามที่กำหนดของรถ  .........เมื่อใช้ระบบนี้แล้ว  คุณจะใช้น้ำมันเฉพาะเมื่อคุณต้องการ  กับแก๊สหมดถัง"เท่านั้น"  เพราะมันจะ สตาร์ทด้วยแก๊ส  จนกว่าแก๊สจะหมดถังมันถึงจะตัดไปใช้น้ำมัน  ฉนั้น  หากแก๊สไม่หมดถัง  น้ำมันคุณหายจากถังด้วยการระเหยเท่านั้น     และแก๊สจะไม่มีคำว่าบาง หรือหนา เวลาอุณหภูมิรถเปลี่ยนไป  เพราะฉีดเป็นน้ำตามปริมาณที่กำหนด...ประมาณนี้ครับ

ขอบคุณครับ ผมยังศึกษาอยู่ว่ามันเอาแก๊สเข้าตรงไหน ก่อนปั๊มคอมมอนเรล หรือ ว่าหลังปัม แล้วท่อ Return กลับถังเบนซินแก๊สจะกลับถังแก๊สต่อตรงไหนอะไรแบบนี้น่ะครับ ได้แต่ฟังเขามาเหมือนกัน เลยไม่รู้ว่าจริง ๆ เป็นอย่างไร

ได้อ่านของ Prins รู้สึกมันจะซับซ้อนไปหน่อย อุปกรณ์แต่ละตัว น่ากลัวเกินไปสำหรับผม เช่นปั๊มแรงดังแก๊ซ  boost pump return valve ถ้ามันเสียซํกตัว แก๊สไปอยู่ในถังน้ำมันคงไม่ดีแน่ เลยอยากศึกษาให้รู้จริง ๆ ก่อนว่ามันเป็นยังงัยกันแน่ ยังหาอ่านละเอียด ๆ บนหน้างานจริง ๆ ไม่ได้อะครับ

ออฟไลน์ HLRx

เสียงในรถใช่เสียง กรอบแกรบๆ แถวๆ ขอบประตูมั้ยครับ ถ้าใช่ผมมีวิธีแก้ไขซึ่งง่ายมากครับ เพราะสาเหตุมันมาจากล้างรถแล้วเช็ดทำความสะอาดมากเกินไป 555 เลยไปเช็ดเอาน้ำยาเค้าออกหมด

ออฟไลน์ Smart

เรื่องเสียง กุกๆกักๆ ผมปวดหัวมาก 55555
เครียดจนหายเครียด เปิดเพลงดังๆขับให้สนุกก ครับ
อยากจะบ่น volvo เรื่อง QC จริงๆ เฮ้อ

ของผมไม่เป็นแฮะ...เงียบกริ๊บ...มันดังมาจากตรงไหนเหรอครับ? จะได้เตรียมใจไว้ เผื่ออีกหน่อยเป็น :)

ออฟไลน์ Auto

ความจริงซื้อวอลโว่ ยังมีปวดหัวกับเรื่องอื่นตามมาอีกนะครับ 

ออนไลน์ madboy

ถ้าเป็นเครื่องฉีดตรงก็ติดแก๊สได้ครับ ประหยัดค่าแก๊สกว่าฉีดที่ก่อนวาล์วพอสมควร แต่ให้ตายเหอะมียี่ห้ออื่นที่ทำไหมครับ นอกจากเจ้านั้นเจ้าเดียว  ;D

ผมก็ยังชั่งใจ 

ขอบคุณครับ ผมยังศึกษาอยู่ว่ามันเอาแก๊สเข้าตรงไหน ก่อนปั๊มคอมมอนเรล หรือ ว่าหลังปัม แล้วท่อ Return กลับถังเบนซินแก๊สจะกลับถังแก๊สต่อตรงไหนอะไรแบบนี้น่ะครับ ได้แต่ฟังเขามาเหมือนกัน เลยไม่รู้ว่าจริง ๆ เป็นอย่างไร

ได้อ่านของ Prins รู้สึกมันจะซับซ้อนไปหน่อย อุปกรณ์แต่ละตัว น่ากลัวเกินไปสำหรับผม เช่นปั๊มแรงดังแก๊ซ  boost pump return valve ถ้ามันเสียซํกตัว แก๊สไปอยู่ในถังน้ำมันคงไม่ดีแน่ เลยอยากศึกษาให้รู้จริง ๆ ก่อนว่ามันเป็นยังงัยกันแน่ ยังหาอ่านละเอียด ๆ บนหน้างานจริง ๆ ไม่ได้อะครับ

ผมเองก็กำลังชั่งใจว่า จะติดให้ มาสด้า 3 (ยังไม่ออก)ให้ลูกชายดีหรือไม่ เพราะดูแล้วมันมีเจ้าเดียวหรือเปล่า ที่ฉีดเป็นน้ำ  ซับซ้อนแค่ไหนไม่ทราบเหมือนกัน  ครับ

เสียงในรถใช่เสียง กรอบแกรบๆ แถวๆ ขอบประตูมั้ยครับ ถ้าใช่ผมมีวิธีแก้ไขซึ่งง่ายมากครับ เพราะสาเหตุมันมาจากล้างรถแล้วเช็ดทำความสะอาดมากเกินไป 555 เลยไปเช็ดเอาน้ำยาเค้าออกหมด
ท่าน อาจารย์ ชี้แนะน้ำยา และ บริเวณ ทีคราบ

ของผมไม่เป็นแฮะ...เงียบกริ๊บ...มันดังมาจากตรงไหนเหรอครับ? จะได้เตรียมใจไว้ เผื่ออีกหน่อยเป็น :)
1.เสียงตัวล้อคเบาะหลัง หัก กิ้กๆๆ ตั้งแต่รถมาใหม่ๆ เคลมแล้ว
2.เสียงเบาะหลังกุกๆ เวลากระแทก ปลงแล่ว
3.เสียงพลาสติกสีเงินๆบนช่องแอร์ยืดหดตัวมีเสียง แกรบๆ แก้แล้ว
4.เสียงกาบประตูสีดำๆ กรอบทั้ง 4 บาน ทำให้รถบิดตัวเกิดเสียง เคลมแล้วไม่หาย
5.เสียงใหม่มา กุกๆๆๆๆ ข้างหูคนขับบริเวณประตูซ้าย ( อันนี้หาตำแหน่งไม่เจอ )
เบื่อเหมือนกันครับคงพอแล้ว เหนื่อยย :(

ออฟไลน์ Smart

ขอบคุณที่ share ข้อมูลครับ เป็นเยอะจิงๆ... ของผมยังไม่มีอาการดังกล่าว (วิ่งมาหมื่นสี่พันกว่าโล) แต่ต่อไปไม่แน่แฮะ...จะได้เตรียมใจไว้ล่วงหน้า
ขอบคุณครับ
 :)

ออฟไลน์ Stp

ต่อให้สายหรือการ์ดรองรับ HDMI 1.4+ แต่ผู้ผลิตการ์ดไม่ต่อสายสัญญาณที่ขั้ว HDMI ให้เป็น Dual Link ก็ไม่มีประโยชน์ การ์ดรุ่นถูกๆ นิยมต่อแค่ Single Link ซึ่งได้แต่ 1920x1200 px แค่นั้น

โน้ตบุ๊คแพงๆ อย่าง VAIO Pro ช่อง HDMI ยังต่อขั้วแบบ Single Link เลย ทำให้ใช้กับจอภาพความละเอียดสูงไม่ได้ ทั้งที่ชิป Intel HD 5000 ใช้กับ HDMI 1.4 ได้ พวกนี้ต้องอ่านสเปคกันละเอียดๆ เลยทีเดียว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ porcupine

• Full Member
รัก volvo ต้องทนทุกสภาพครับ สู้ๆๆ

• Newbie
  • *
มันเป็นเสืยงเอี้ยดอ้าด แผงประตูหลัวซ่ายขวาไม่แน่ใจ  เป็นตอนขับช้าๆโดยเฉพาะถ้าเป็นเนินสลับ  ขับเร็วไม่เป็นนะครับ  ถ้าเป็นรถ ใหม่เอี่ยมคงไม่ยอม เซ็ง   แต่อันนี้พอรับได้ครับ เด๋วเช็คระยะ  บอกช่างอีกที่  เห็นพี่คนหนึ่งบอกเหมือนรถบิดตัวน่าจะใช่

ออฟไลน์ armuay

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเป็นรถที่คุ้มนะครับ   ปีเดียว ยกเกียไป 3 ครั้ง

ถามว่าบริการดีไหมผมตอบว่าดีมาก
ถามว่าซ่อมจบไหม บอกเลยไม่จบ
เสียงในรถแก้ไงละ  ติดแผ่นยางไว้ที่ทุกส่วนของขอบประตูหายครับ แต่รถท่านจะเหมือนรถติด ปาสเตอร์รับได้ไหม
เสียงลมละ  ติดขอบยางแบบเลข 8 2 รอบ ที่ประตูเบาลงเยอะครับ  เคดิตพี่ วรพล

ถ้าผมมีเงินอีก ผมไม่ซื้อ s-v60 ครับ รุ่นอื่นๆไม่เจอปัญหานะครับ ที่เจอเยอะๆนี่ 60 ทั้งนั้น หัวฉีดe85 ecoboost 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2014, 18:40:12 โดย armuay »

ออฟไลน์ Amj

เบนซินฉีดตรง ถ้ามีเงินเหลือๆ เกือบ 9 หมื่นบาทอยู่แล้วติดแก๊สเลยครับที่ร้านยี่ห้อเหล้า

ระบบนี้ดีนะครับ ติดทีเดียวจบๆ ไม่ต้องวุ่นวายกังวลใจเรื่องวาล์วยัน แก๊สฉีดตรงได้ทั้งความประหยัด ความแรง (แรงบิดแรงม้าไม่ตก)
ถ้าได้ขับระบบฉีดตรงติดแก๊สสักทีจะติดใจครับ

ปล.ร้านอื่นก็มีติดตั้ง แต่ให้ไปดูอุปกรณ์ที่หน้างานติดตั้งก่อนตัดสินใจครับ บางร้านอุปกรณ์มาแบบบ้านๆ เหมือนเวลาไปติดแก๊สหัวฉีดธรรมดา
แต่ร้านยี่ห้อเหล้า อุปกรณ์เขาผ่านมาตรฐานยานยนต์ครับ อย่าเชื่อผมไปดูงานเองก่อนครับ 

โฟกัส 2.0 กับ CX5 2.5 ติดแล้วขับมันส์มาก ลองหาเทสดูครับ มันคนละเรื่องกับระบบหัวฉีดมากกก