ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถมือ2ครับ  (อ่าน 3213 ครั้ง)

ออฟไลน์ AiiAii

• Newbie
  • *
จะซื้อรถมือ2ครับ
« เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 21:38:54 »
คือจะออกรถมือ2ครับ  จะออก toyota vios 2007 ครับ

แต่จะออกตอนช่วงเดือนธันวาคมอะครับ  แต่เดือนธันวามันสิ้นปีแล้ว ผมควรจะรอให้ข้ามปีไปก่อนค่อยซื้อดีไหม

รอซื้อช่วงปลายมกราคม-ต้นกุมพา ดีไหมครับ  ถ้ารอให้ข้ามปีไปราคารถมันจะตกลงมาอีกไหม

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Re: จะซื้อรถมือ2ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 21:58:31 »
รอซื้อกุมภาปีหน้าเลยยดีกว่า ราคาลงมาแน่ๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 22:26:28 »
ไม่ลองวีออสตัวแรกเหรอครับ ตัวท็อปเป็นไมล์ดิจิตอล สมรรถนะมันดีกว่าในหลายด้านอยู่นะครับ เพียงแต่ห้องโดยสารแคบกว่า คันเล็กกว่า เหมือนในเว็ปนี้เคยมีคนลงเรื่องนี้ไว้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 00:37:21 »
ไม่ลองวีออสตัวแรกเหรอครับ ตัวท็อปเป็นไมล์ดิจิตอล สมรรถนะมันดีกว่าในหลายด้านอยู่นะครับ เพียงแต่ห้องโดยสารแคบกว่า คันเล็กกว่า เหมือนในเว็ปนี้เคยมีคนลงเรื่องนี้ไว้
ผมใช้ทั้ง 2 รุ่นเลยครับ
Vios ตัวแรกน่าจะดีกว่าหลักๆ เฉพาะพวงมาลัยกับช่วงล่างครับ (โดยเฉพาะช่วงล่างเลย คนละเรื่องจริงๆ)
ถ้าเน้นใช้งาน ไม่ได้เน้นขับสนุก ผมว่ารุ่น 07 น่าใช้กว่า ห้องโดยสารตัว 03 มันแคบอึดอัดครับ พ่อผมสูง 172 ผมสูง 175 ถ้าพ่อขับแล้วผมมานั่งเบาะหลังเข่าชนเบาะหน้าครับ
รุ่น 07 เบาะนั่งก็ไม่ได้สบายเท่าไหร่หรอก แต่พื้นที่มันเยอะกว่า โล่งกว่า เอาเป็นรถครอบครัวผมว่ามันโอกว่า
ไมล์ดิจิตอลในรุ่น S ปี2003 ดูเหมือนจะเท่ ล้ำอนาคต วัยรุ่นคงชอบ แต่ใช้จริงๆ ดูยากและปวดตากว่าไมล์เข็มดั้งเดิมครับ

ส่วนจะซื้อปีหน้าดีไหม แล้วแต่เลยครับ ถ้าไม่รีบร้อนใช้งานอะไร รอปีหน้าราคาดีกว่าอยู่แล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 08:23:20 »
ราคาลงครับเพราะข้ามปีก็อายุรถก็เพิ่มอีกปีทั้งที่ไม่กี่เดือน แล้วก็ปกติหลังเทศกาลใหญ่อย่างปีใหม่ สงกรานต์ ราคารถจะร่วงลงมาอีกเพราะคนซื้อรถเพื่อกลับบ้านกันโดยเฉพาะปีใหม่ที่หลายคนโบนัสออกก็เทิร์นคันเก่าเอาป้ายแดงทำให้รถมือสองเพิ่มส่งผลให้ราคาโดยรวมลดลง     ถ้าไม่รีบก็รอต้นปีหน้าครับรอสอยพวกอยากเปลี่ยนรถ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 11:18:20 »
รอข้ามปีดีกว่าครับ
รถข้ามปีก็เท่ากับว่าเก่าลงปีนึงแล้ว ราคาหล่นกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 14:47:17 »
ผมใช้ทั้ง 2 รุ่นเลยครับ
Vios ตัวแรกน่าจะดีกว่าหลักๆ เฉพาะพวงมาลัยกับช่วงล่างครับ (โดยเฉพาะช่วงล่างเลย คนละเรื่องจริงๆ)
ถ้าเน้นใช้งาน ไม่ได้เน้นขับสนุก ผมว่ารุ่น 07 น่าใช้กว่า ห้องโดยสารตัว 03 มันแคบอึดอัดครับ พ่อผมสูง 172 ผมสูง 175 ถ้าพ่อขับแล้วผมมานั่งเบาะหลังเข่าชนเบาะหน้าครับ
รุ่น 07 เบาะนั่งก็ไม่ได้สบายเท่าไหร่หรอก แต่พื้นที่มันเยอะกว่า โล่งกว่า เอาเป็นรถครอบครัวผมว่ามันโอกว่า
ไมล์ดิจิตอลในรุ่น S ปี2003 ดูเหมือนจะเท่ ล้ำอนาคต วัยรุ่นคงชอบ แต่ใช้จริงๆ ดูยากและปวดตากว่าไมล์เข็มดั้งเดิมครับ

ส่วนจะซื้อปีหน้าดีไหม แล้วแต่เลยครับ ถ้าไม่รีบร้อนใช้งานอะไร รอปีหน้าราคาดีกว่าอยู่แล้ว
ยืนยันอีกเสียงครับว่าตัวแรกช่วงร่างดีกว่าเยอะแต่ถ้าจะเอาตัวสองจริงแนะนำซื้อมาแล้วต้องทำช่วงล่างเพิ่ม ส่วนถ้าซื้อรอปีหน้าดีกว่าครับราคาลงอีกเยอะ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 00:22:41 »
ถ้าไม่รีบมาก รอได้ก็รอครับ

ราคานับวันยิ่งตกฮวบๆๆๆ เพราะรถมันตกรุ่นไปแล้ว

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 00:26:26 »
อีกเสียงครับ เอาตัวแรกเถอะครับ รถดีกว่ากว่าตัว2007มาก 2007 ห้องโดยสารกว้างขึ้นจริง แต่ไม่มีความสบายในการนั่งเลย ขับก็สู้ตัวแรกไม่ได้เลยครับ
ถ้าเน้นเซฟงบ แนะนำตัวแรกแล้วเอาเงินที่เหลือมาทำให้เหมือนใหม่ครับ

ถ้าไม่รีบใช้รถอะไร ก็รอพ้นไปก่อนก็ได้ครับ