ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถตู้ Hatchback SUV PPV เกือบทุกรุ่นต้องมีใบปัดน้ำฝนข้างหลัง???  (อ่าน 6199 ครั้ง)

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
พอดีเมื่อวานผมนั่งรถเมล์แล้วรถติดนานมาก ไม่มีอะไรทำก็เลยนั่งสังเกตมองรถบนถนนไปเรื่อยๆ ก็เลยพึ่งสังเกตเห็นว่าพวกรถตู้ Hatchback SUV PPV เกือบทุกรุ่นมีใบปัดน้ำฝนข้างหลัง (Alphard Velfireไม่มี) ก็เลยสงสัยว่า ทำไมต้องมีใบปัดน้ำฝนข้างหลังด้วยครับ??? แล้วรถเก๋งทั่วๆไปไม่ต้องมีหรอครับ???

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
ความเห็นส่วนตัวนะครับ รถยนต์ท้ายตัด Van Hatchback SUV PPV
อากาศหมุนวนด้ายท้ายรถเยอะพอสมควร ทำให้เมื่อขับบนถนนที่มีฝุ่น
เกิดคราบฝุ่นเกาะอยู่บริเวณกระจกหลังค่อนข้างเยอะกว่ารถยนต์ Sedan Saloon
เพื่อทัศนวิสัย การมองเห็นที่ดี จึงจำเป็นต้องมีที่ปัดน้ำฝนด้านหลังมาให้

ส่วน Alphard Velfire Evoque หรือรถหรูราคาแพงบางรุ่น มีที่ปัดน้ำฝนหลังให้เช่นกัน
แต่จะซ่อนอยู่ใต้ Spoiler ครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เพิ่มเติมรูปให้ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ความเห็นส่วนตัวนะครับ รถยนต์ท้ายตัด Van Hatchback SUV PPV
อากาศหมุนวนด้ายท้ายรถเยอะพอสมควร ทำให้เมื่อขับบนถนนที่มีฝุ่น
เกิดคราบฝุ่นเกาะอยู่บริเวณกระจกหลังค่อนข้างเยอะกว่ารถยนต์ Sedan Saloon
เพื่อทัศนวิสัย การมองเห็นที่ดี จึงจำเป็นต้องมีที่ปัดน้ำฝนด้านหลังมาให้

ส่วน Alphard Velfire Evoque หรือรถหรูราคาแพงบางรุ่น มีที่ปัดน้ำฝนหลังให้เช่นกัน
แต่จะซ่อนอยู่ใต้ Spoiler ครับ
คำตอบครบถ้วนอยู่ในนี้ครับ
รถหรูๆเค้าจะออกแบบซ่อนใบปัดน้ำฝนครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ใบปัดหลัง อาจจะดูไม่เท่ห์เหมือนไล่ฝ้า แต่ใช้งานได้ดีกว่ากันมาก ผมยังอยากให้มีในซีดานเลย เวลาเจอหมอกจัดหน่อยเนี่ย ปัดพรึบ หาย แต่ไล่ฝ้า กว่าจะละลายใฟ้ได้มองเห็น นานพอดู แต่มันดูไม่สวยแค่นั้นครับ คล้ายๆเคสเสาอากาศที่รถหรูๆ แพงๆเข้าไปใช้เป็นครีบฉลาม รึไม่ก็เส้นลวดเล็กๆนั่นแหละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ time traveler

• Jr. Member
  • **
ฝนตกรู้เลยครับ กระจกหลังจะมองไม่ได้เลย ฝุ่นโคลนบังหมดต้องปัด นะ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
คนขับรถท้ายตัดจะรู้ดีเวลาที่วิ่งลุยฝนหรือทางเปียกชื้นครับ ลมมันวนที่ท้ายรถ ทำให้เศษโคลนต่างๆ มันลอยมาติดได้ง่ายมากๆ ถ้าไม่มีใบปัดน้ำฝนหลังนี่แทบมองอะไรไม่เห็นเลยล่ะครับ และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งสาเหตุที่ทำไม Honda Brio รุ่นแรกถึงโดนด่าเละเทะเรื่องไม่มีใบปัดน้ำฝนหลังจนเขายอมใส่มาให้ตอน MC ครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จากประสบการณ์ตรง ฝนหน่ะไม่เท่าไหร่พอมองเห็นได้เพราะอย่างน้อยฝนก็ใสๆยังพอมองผ่านได้แต่ฝุ่นนี่สิพอเกาะกันเต็มพรืดแล้วยังกะอากระดาษไปแปะทับมิดเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kiwiwi

Mitsubishi วิวัฒนาการ เป็นรถเก๋ง 4ประตูที่มีที่ปัดน้ำฝนหลังเหมือนกัน

ออฟไลน์ BlackSpeed

รถท้ายตัด ถ้าเจอฝุ่นผสมน้ำเข้าไปนี่ไม่ต้องพูดถึง เอากระจกมองหลังออกไปได้เลย

ปล. แต่เมื่อก่อนรถเก๋งก็มีนะ ถ้าจำไม่ผิดก็ Mitsubishi Galant
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ madboy

เก๋งซีดานหลายๆรุ่นยุคเก่าๆหน่อยก็มีครับ  ;D

ออฟไลน์ Auto

บริโอ้ ไม่มีที่ปัดน้ำฝนด้านหลังมาด้วยในรุ่นแรก    โดนด่าตรึมจนต้องหยุดกลับไปใส่ที่ปัดน้ำฝนหลังมาใหม่   
ท่านคิดว่ามันจำเป็นไหมล่ะ        ผมว่ามันมีดีกว่าไม่มี

ออฟไลน์ mongolias

ผมใช้รถท้ายตัด (Jazz) เวลาฝนตกนี่ ได้เปิดที่ปัดน้ำฝนหลังตลอดครับ
รถท้ายตัดอากาศหมุนวนด้านหลังจะเยอะ ทำให้ละอองน้ำหรือฝุ่นมาเกาะมากกว่ารถเก๋ง 4 ประตูครับ

ยิ่งถ้าเจอถนนที่มีฝุ่น มีดินเยอะนี่ ถ้าไม่มีที่ปัดน้ำฝนหลังนี่ ไม่ต้องมองกระจกกันเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมใช้รถท้ายตัดมาหลายคัน ขับจนขายก็ไม่ค่อยได้ใช้นะครับ คือบางทีพอปัดฝุ่น หรือคราบขี้โคนออก มันจะสะอาดแป๊บเดียว ที่นี้โคลนมันมาเกาะตรงบริเวณที่ปัดมากกว่าส่วนอื่นๆนะครับ  จริงๆทั้งรถซีดาน หรือ รถท้ายตัดก็มีลมหมุนวนที่ท้ายรถทั้งคู่ครับ แต่รถซีดานมันหมุนมาไม่ถึงกระจกหลังเนื่องจากมีฝากระโปรงท้ายคั่นอยู่ และก็มีอากาศไหลผ่านกระจกหลังตลอด ถ้าฝนตกก็จะมีน้ำไหลผ่านกระจกหลังช่วย เลยไม่ค่อยมีคราบเก่าะที่กระจกนะครับ ส่วนรถตูดตัด ลมมันจะผ่านสุดที่ปลายติ่งสปอยเลอร์ท้าย ก่อนจะหมุนวนมาที่กระจกและก็ฝาท้ายนะครับ แต่หมุนแบบผสมทิศทาง ก็เลยเปรอะเยอะนั้นเองครับ

ออฟไลน์ gundam126

เคยขับบริโอ้ตัวแรกไปเที่ยวกับเพื่อน ไม่มีใบปัดหลัง ทั้งฝุ่นทั้งโคลนเกาะเต็มกระจกหลัง กลางวันไม่เท่าไร แต่กลางคืนนี่มองหลังไม่เห็นเลย ลองนึกภาพวันฝนตก แต่ต้องจอดรถมาเช็ดกระจกหลังให้สะอาด เพราะมองหลังลำบาก....นี่คือสาเหตุที่บริโอ้ไมเนอร์เชนจ์ถึงต้องเอาใบปัดน้ำฝนมาติดให้ ปล.ตอนแรกฮอนด้ามันแถว่า รถวิเคราะห์มาแล้ว มันลดการเกาะ ลดคราบ ไม่ต้องมีใบปัด สุดท้ายมันก็ต้องเอาใบปัดมาติดตั้งจนได้ 555

ออฟไลน์ MUK

มีผมว่าดี
ถ้าไม่อยากให้มีต้อง
ทำระบบ ไร้ฝุ่น ไร้น้ำเกาะครับผม หรือติดตั้งกล้องหลังที่สมบูรณ์แบบที่สุดครับผม

ออฟไลน์ Micjty

ขอขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านมากครับที่มาให้คำตอบนะครับ ทำให้ผมมีความรู้เกี่ยวกับรถเพิ่มขึ้น พึ่งทราบวันนี้แหละครับว่าพวกรถท้ายตัดจะมีอากาศวนอยู่ท้ายรถมาก ทำให้ฝนและฝุ่นเกาะติดเยอะกว่ารถซีดานทั่วๆไป

ออฟไลน์ norachon

• Jr. Member
  • **
รถตู้ไม่ต้องใช้ครับ  ปาดได้ปาดเลย แซงแบบไม่ต้องมองหลัง ครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ขับบนทางด่วนฝนตกหนักปานกลางถึงหนักมากนี่รู้เลยว่ามันดีมากๆ ไม่งั้นมองรถหลังไม่เห็น ต้องใช้กระจกข้างแทนเลยหล่ะ

ออฟไลน์ maddogMD

• Newbie
  • *
รถท้ายตัด ถ้าเจอฝุ่นผสมน้ำเข้าไปนี่ไม่ต้องพูดถึง เอากระจกมองหลังออกไปได้เลย

ปล. แต่เมื่อก่อนรถเก๋งก็มีนะ ถ้าจำไม่ผิดก็ Mitsubishi Galant
รถนำเข้าส่วนใหญ่มีที่ปัดน้ำฝนหลังเพราะประเทศเค้าหิมะตกครับ
ที่ปัดน้ำฝนหลังของรถเก๋งซีดานจึงออกแบบมาสำหรับปัดหิมะมากกว่าปัดน้ำฝนครับ

ออฟไลน์ Freekick042

ท้ายตัดมวลลมมันจะหมุนอยู่แถวกระจกครับ เวลาฝนตกจะโดนตรงนั้นแหละ แต่ถ้าซีดานลมมันจะไปวนอยู่ตรงกันชนหลังเลยไม่ต้องมีใบปัด