ผู้เขียน หัวข้อ: Camry Hybrid ตัวปัจจุบัน ยางหมดเร็วกันไหมครับ  (อ่าน 8053 ครั้ง)

ออฟไลน์ BlackMiracle

• Jr. Member
  • **
ที่บ้านผมใช้แคมรี่ไฮบริดตัวปัจจุบันตั้งแต่มันออกเลยนะครับ (ตอนนี้วิ่งไปประมาณ 7-80000 โล) ยางติดรถชุดแรกเป็นดันลอปอะไรสักอย่าง ขับไม่ดีเลยเอาไปเปลี่ยนเป็นยางตัวอื่นแต่ผมจำไม่ได้ว่ายางอะไร พ่อผมเอาไปเปลี่ยนครับ ขับไปสามหมื่นกว่าโลหมดแล้วครับ เปลี่ยนรอบสอง รอบนี้เอา Primacy LC ก็ใช้มาเรื่อย ถึงตอนนี้ใช้ยางชุดนี้ไปประมาณ 35000 โล หมดอีกแล้ว!! คือขับแย่มากๆเลยครับตอนนี้ สี่ห้าวันก่อนฝนตกผมขับกลับจากรังสิตทางสาย 347 เรื่อยลงมา 306 ติวานนท์ ฝนตกปรอยๆ น้ำขังแบบแอ่งเล็กๆบนผิวถนน ผมขับแค่ 70 ตลอดทางยังเสียวอะครับ ลื่นมากๆ ไม่มีความมั่นใจเลย เจอแอ่งใหญ่หน่อยนี่รถแทบหักเข้าไปชนกำแพง รีดน้ำไม่ดีแล้ว

รู้สึกว่ามุมล้อเวลาเลี้ยวของรถรุ่นนี้มันแปลกๆ พอเลี้ยวสุดนี่คอหักเลยครับ ไม่มีหมุนกลับ รู้สึกเลยว่าหน้ายางมันแถไปกับพื้นถนน มุมตอนเลี้ยวมันไม่ได้อะครับ ทำให้ยางหมดเร็ว ตั้งศูนย์ถ่วงล้อสลับยางทำหมด ไม่เป๊ะตามกำหนดแต่ก็ทำครับ ยังไงก็ไม่หาย มีใครเป็นบ้างไหมครับ

ปล.เปลี่ยนรอบนี้ว่าจะเอา GR100 แล้วครับ ดีไหมเอ่ย

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
Re: Camry Hybrid ตัวปัจจุบัน ยางหมดเร็วกันไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 19:06:33 »
Bridgestone Ecopia EP100A ได้มากกว่านี้นิดนึงครับ ประมาณ 40,000 โล
เน้นประหยัด ทนทาน ไม่เน้นสมรรถนะครับ ไม่ค่อยได้ใช้ความเร็วสูงๆ สักเท่าไหร่
ส่วนใหญ่ขับในเมืองถนนคอนกรีต ว่ากันว่าทำให้หน้ายางสึกเร็วกว่าถนนลาดยางแอสฟัลท์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2014, 19:30:08 โดย ___LOFT »

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: Camry Hybrid ตัวปัจจุบัน ยางหมดเร็วกันไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 19:12:53 »
เห็น camry นิยม Ecopia ครับ ถูกและทนดีครับ เรื่องอื่นกลางๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2014, 13:02:40 โดย udis »

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 09:36:01 »
เรื่องยางใหม่ก็ยังดูๆอยู่น่ะครับ แต่ซีเรียสเรื่องยางหมดเร็วมากกว่าครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 09:57:21 »
รถผม1 ปี กะอีก1 เดือน วิ่ง56,000 โล  ดอกเหลือเยอะมากครับ  ร่องดอกยางยังลึกอยู่เลย  งงเลย   ยางติดรถนี่แหละครับ   ที่ะปลี่ยนไปคือ เสียงบางบดถนนดังขึ้น  แต่นุ่ม  หนึบอยู่ ยังขับเร็วได้สบาย  เข้าโค้งก็ยังไม่รู้สึกว่าปัด
เทียบกะคันอื่น ยางยี่ห้ออื่น  คันอื่นที่เคยใช้เยอะ  ถ้าดอกยางสึกจะเห็นชัดเวลาเข้าโค้งครับ
เดี๋ยวครบหกหมื่นโลผมคงเปลี่ยน  แต่คงใช้ ไม่pilot sport3  ไม่ก็ primacy 3st  เพราะเคยใช้แล้วชอบ  คับผม

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 19:20:53 »
ทำไมยางหมดเร็วจังคับของญาติผมก็เคยใช้  ไพรมาซี่เหมือนกัน ใส่กับเเคมรี่ปี2000 วิ่งไปเกือบ6หมื่นโลยากยังไม่หมดเลยเเต่ถึง3ปีเลยเปลี่ยนเสียก่อน

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 20:23:10 »
รถผม1 ปี กะอีก1 เดือน วิ่ง56,000 โล  ดอกเหลือเยอะมากครับ  ร่องดอกยางยังลึกอยู่เลย  งงเลย   ยางติดรถนี่แหละครับ   ที่ะปลี่ยนไปคือ เสียงบางบดถนนดังขึ้น  แต่นุ่ม  หนึบอยู่ ยังขับเร็วได้สบาย  เข้าโค้งก็ยังไม่รู้สึกว่าปัด
เทียบกะคันอื่น ยางยี่ห้ออื่น  คันอื่นที่เคยใช้เยอะ  ถ้าดอกยางสึกจะเห็นชัดเวลาเข้าโค้งครับ
เดี๋ยวครบหกหมื่นโลผมคงเปลี่ยน  แต่คงใช้ ไม่pilot sport3  ไม่ก็ primacy 3st  เพราะเคยใช้แล้วชอบ  คับผม

ขอโทษทีครับ ผมอาจจะเขียนสื่อผิดไป ที่บอกหมดคือหมดสภาพน่ะครับ แต่ดอกยังอยู่ปกติเลย ดูด้วยตาเปล่าเผินๆอาจจะไม่มีอะไร แต่ตรงที่มันแย่คือริมนอกอะครับ ร่องที่ออกมาจากหน้ายางคือตื้นไปเลย ขับทางไกล 140 ยังพอโอเคแต่พอเจอน้ำนี่เสียวครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 20:28:17 »
ทำไมยางหมดเร็วจังคับของญาติผมก็เคยใช้  ไพรมาซี่เหมือนกัน ใส่กับเเคมรี่ปี2000 วิ่งไปเกือบ6หมื่นโลยากยังไม่หมดเลยเเต่ถึง3ปีเลยเปลี่ยนเสียก่อน

ผมว่าไม่ใช่ยางไม่ดีนะครับแต่กำลังคิดว่าเป็นปัญหาของรถรุ่นนี้เลยรึเปล่าที่ทำให้ยางหมดเร็ว
---------------------------------------------

วันนี้ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ  จัด GR100 มา นุ่มเงียบใช้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 21:50:25 »
แต่ตรงที่มันแย่คือริมนอกอะครับ ร่องที่ออกมาจากหน้ายางคือตื้นไปเลย
- ใช่อากาศเติมลมยางน้อยไปหรือเปล่าครับ

คันที่บ้านใช้อยู่ 2 ปีแล้วผมว่ายางที่ติดมากับรถมันยังดีอยู่เลยนะครับ

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 22:07:13 »
ถ้ายาง dunlop ตัวที่ติดมากับรถ
ไม่สึกเร็วนะครับ ดอกยังเยอะดีอยุ่
แต่ว่าของผมใช้มาปีเดียวสองหมื่นโลนิดๆ
แข็งและดังซะแล้ว เบรคแรงหน่อยยางร้อง

ส่วนอาการหักสุดๆ แล้วมันไม่คืนของผมก็เป็นครับ
ไม่ทราบ camry HV คันอื่นเป็นเหมือนกันไหมหว่า?

ปล.ท่านเจ้าของกระทู้ได้ GR100 มาชุดละประมาณเท่าไหร่ครับ
กับลังดูตัวนี้อยู่เทียบกับ Toyo C1S   ;D

a = F/m

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 23:22:54 »
แต่ตรงที่มันแย่คือริมนอกอะครับ ร่องที่ออกมาจากหน้ายางคือตื้นไปเลย
- ใช่อากาศเติมลมยางน้อยไปหรือเปล่าครับ

คันที่บ้านใช้อยู่ 2 ปีแล้วผมว่ายางที่ติดมากับรถมันยังดีอยู่เลยนะครับ

เช็ค/เติมลม ตลอดครับ ไม่เคยอ่อนหรือแบนครับ เติมตรงตามสเปกด้วยฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2014, 23:34:58 โดย BlackMiracle »

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 23:29:46 »
ถ้ายาง dunlop ตัวที่ติดมากับรถ
ไม่สึกเร็วนะครับ ดอกยังเยอะดีอยุ่
แต่ว่าของผมใช้มาปีเดียวสองหมื่นโลนิดๆ
แข็งและดังซะแล้ว เบรคแรงหน่อยยางร้อง

ส่วนอาการหักสุดๆ แล้วมันไม่คืนของผมก็เป็นครับ
ไม่ทราบ camry HV คันอื่นเป็นเหมือนกันไหมหว่า?

ปล.ท่านเจ้าของกระทู้ได้ GR100 มาชุดละประมาณเท่าไหร่ครับ
กับลังดูตัวนี้อยู่เทียบกับ Toyo C1S   ;D

ได้มาแพงครับ เปลี่ยนร้าน ACT เพราะบริษัทมี contract อยู่กับที่นี่ เส้นละ 6190 เลยครับ
-----------------------------------------------------

ยืนยันว่าดอกยางตรงหน้ายางยังเหลือเยอะอยู่ แต่ขอบริมนอกถ้าดูดีๆจะเห็นว่าแย่ไปแล้วครับ ไม่ได้ฉีกขาด แต่เป็นรอยเหมือนถูกถูอย่างหนักอะครับ (เนื่องจากเวลาเลี้ยวมันแถไปกับถนนด้วยมุมที่ดูจะไม่ถูกต้อง) ฝนตกไม่อยากจะขับเลยครับ ครึ่งปีที่ผ่านมานี่แย่ลงเยอะเลยครับ วิ่งไปแค่ 35000 โลเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ teezuza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 10:04:06 »
Camry ตัวปัจจุบัน
GR 100 ไซด์เดิมติดรถ ผมได้มาเส้นละ 5150 บาท 4เส้น 20600 เงินสดลดอีก 300 เหลือ 20300

Dunlop ติดรถนี่ใช้ไป 30000 โล เสียงมาขับเจอแอ่งน้ำแล้วคุมรถยากเลยเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2014, 10:07:09 โดย teezuza »

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 08:32:12 »
ขอบคุณมากเลยครับ GR100 ได้ราคาดีมาก
a = F/m