ผู้เขียน หัวข้อ: Camry 08 มือ2 หรือ Yaris ป้ายแดง ดี  (อ่าน 5113 ครั้ง)

ออฟไลน์ kibrain

• Jr. Member
  • **
Camry 08 มือ2 หรือ Yaris ป้ายแดง ดี
« เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 16:06:41 »
ตอนนี้เจ้าE46 ผมมันเริ่มงอแงมากเกินไปแล้วเลยกะว่าจะขายทิ้งแล้วหารถ ทนๆ ใช้ ในใจมีอยู่สอง ตัวเลือกตามที่กล่าวมา

เข้าใจว่ารถมันคนละเซ็กเม้น มันเทียบกันไม่ค่อยจะได้  คิดแล้วปวดขมับจริงๆ

พื้นฐานผมเคยใช้ accordG8 E34 E39 E30 E36พวกนี้ใช้ประมาน1-2ปี   แล้วก็รถจิปาถะอีกมากมายใช้แป๊ปๆขาย  มือสองมาตลอด (ผมพ่อค้ารถมือสอง..แต่ก็นะคิดไม่ตกจริงๆ)

ลักษณะผม ยังติดภาพลักษณ์อยู่นิดๆ ว่าไปไหนมาไหน พอคุยธุรกิจได้ ออกงานมีหน้ามีตาบ้าง  หวยเลยออกแคมรี่ ปี08-09 แต่ผมเบื่อที่จะซ่อมแล้วเท่านั้น อยากใช้ๆๆ อย่างเดียวบ้าง

แต่...!!! ผมอยากได้รถประหยัดน้ำมัน คันใหญ่ๆ หวยเลยออกYarisใหม่ เข้าใจว่าไม่ได้ประหยัดน้ำมันเท่าไร แต่สำหรับผม มันประหยัดกว่า แคมรี่และE46 เยอะ

ค่าซ่อมบำรุง แน่นอน yaris น่าจะถูกกว่า camry เป็นกอง 

คิดไม่ตก ช่วยทีครับพี่น้อง

ออฟไลน์ paradorn1

• **
Re: Camry 08 มือ2 หรือ Yaris ป้ายแดง ดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 16:12:08 »
เอาประหยัดน้ำมัน Yaris eco ครับ
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: Camry 08 มือ2 หรือ Yaris ป้ายแดง ดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 16:13:30 »
Camry ครับ

เพราะว่าคุณเน้น ภาพลักษณ์ด้วย :D

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 16:36:30 »
คิดตกเลยว่ามือสองไปเลยครับ

1. คุณต้องการภาพลักษณ์
2. รถไม่ได้เก่ามาก คุณอยู่ในวงการอยู่แล้ว
3. ถ้าไม่อยากใช้ต่อก็ขายได้ง่ายๆ อย่างมากก็เท่าทุนหรือขาดทุนนิดหน่อย แต่ถ้าเป็นยาริสถ้าคุณอยากขายเพราะไม่ตรงกับการใช้งานอันนี้ยากหน่อยและขาดทุนบานทะโร่

ถ้าเป็นผมๆจะใช้ปีละคันขายออกไปเรื่อยๆ มีรถหมุนเข้ามาให้ใช้ตลอดอยู่แล้ว ขับโชว์ลูกค้าไปในตัวว่าขนาดเจ้าของยังใช้เลย ผมรู้จักเต้นท์นึงเจ้าของมีรถ 20 กว่าคันก็มีคันที่ใช้ประจำอยู่ 2-3 คัน คันไหนไม่ใช้ก็จอดไว้ที่เต้นท์ ขายได้ก็ขายแล้วเอาคันใหม่มาใช้แทน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 16:38:13 »
"...ยังติดภาพลักษณ์อยู่นิดๆ ว่าไปไหนมาไหน พอคุยธุรกิจได้ ออกงานมีหน้ามีตาบ้าง..."
มันก็น่าจะคัมรี่นะครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 16:44:33 »
ระดับเทพรถมือสองมาถามเอง ผมว่าท่านเล่นรถอะไรก็ได้ เพราะทำหน้าที่ทั้งซื้อ- ทั้งขายอยู่แล้ว ไม่น่าห่วง
และคำตอบมันมีในคำถามของท่าน จขกท แล้ว นั่นคือ camry
เป็นผมก็เลือก camry

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 16:52:01 »
คัมรี่ ถือว่าเป็นรถที่ไม่จุกจิกเท่าไหร่นะครับ และถ้าอยากประหยัดจับติดแก๊สก็สบายกระเป๋าอีกต่างหาก เครื่องคัมรี่ตัวนี้อู่ติดกันจนแทบจะหลับตาคลำเอาได้แล้วล่ะมั๊ง
ยิ่งจขกทบอกว่าเน้นภาพลักษณ์ด้วยแล้ว มองไม่เห็นเลยว่า ยาริสจะตอบโจทย์นี้ดีกว่าคัมรี่ตรงไหนครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 16:57:57 »
คัมรี่ ถือว่าเป็นรถที่ไม่จุกจิกเท่าไหร่นะครับ และถ้าอยากประหยัดจับติดแก๊สก็สบายกระเป๋าอีกต่างหาก เครื่องคัมรี่ตัวนี้อู่ติดกันจนแทบจะหลับตาคลำเอาได้แล้วล่ะมั๊ง
ยิ่งจขกทบอกว่าเน้นภาพลักษณ์ด้วยแล้ว มองไม่เห็นเลยว่า ยาริสจะตอบโจทย์นี้ดีกว่าคัมรี่ตรงไหนครับ

Yaris ที่หวยออกเพราะ  รถใหม่ ประหยัด ซ่อมถูก น่าจะทน กว้างพอดี ทรงสวย ใช้ยาวๆ 3-5ปี ไม่น่าจะต้องซ่อมอะไร

ระดับเทพรถมือสองมาถามเอง ผมว่าท่านเล่นรถอะไรก็ได้ เพราะทำหน้าที่ทั้งซื้อ- ทั้งขายอยู่แล้ว ไม่น่าห่วง
และคำตอบมันมีในคำถามของท่าน จขกท แล้ว นั่นคือ camry

ผมก็ไม่ใช่เทพรถอะไรมากมายครับ ถามในใจก็ camry 70-80% แต่ติดตรงที่ ผมอยากใช้ยาวๆ 4-5ปีละ ขี้เกียดมาตามซ่อม ตามเปลี่ยนอะไหล่ตามอายุมัน เพราะcamry เองก็มีอายุมาพอสมควรอย่างน้อยก็ 6ปีละ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 17:07:42 »
ลองดูเป็น C-Segment แทนไหมละครับ
จะได้ๆรถใหม่กว่า Camry ที่ยังประหยัดน้ำมันกว่า E46 ด้วย

เงิน 5-6 แสน น่าจะซื้อ Slyphy ปีแรกๆได้แล้วนะครับ
ส่วนตัวเราว่ารุ่นนี้หรูสุดแล้ว ในบรรดา C-Segment
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 17:29:01 »
ลองดูเป็น C-Segment แทนไหมละครับ
จะได้ๆรถใหม่กว่า Camry ที่ยังประหยัดน้ำมันกว่า E46 ด้วย

เงิน 5-6 แสน น่าจะซื้อ Slyphy ปีแรกๆได้แล้วนะครับ
ส่วนตัวเราว่ารุ่นนี้หรูสุดแล้ว ในบรรดา C-Segment

ผมต้องขออภัยด้วยครับ  ผมไมค่อยชอบรถกึ่งกลางรถหว่าง segment  เช่น civic altis slyphy  ผมว่ามันจะสุดก็ไม่สุด จะต่ำก็ไม่ต่ำ ครึ่งๆกลางๆ ยังไงก็บอกไม่ถูกครับผม

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 17:59:52 »

ผมต้องขออภัยด้วยครับ  ผมไมค่อยชอบรถกึ่งกลางรถหว่าง segment  เช่น civic altis slyphy  ผมว่ามันจะสุดก็ไม่สุด จะต่ำก็ไม่ต่ำ ครึ่งๆกลางๆ ยังไงก็บอกไม่ถูกครับผม
E30 E36 E46 มันก็เป็นรถ c segment นะครับ ผมคิดว่าถ้าเอาภาพลักษณ์ยาริสมันให้คุณไม่ได้แน่ๆ คงต้องไปแคมรี่มือสองครับ ค้าขายรถมือสองด้วยผมว่าหาสภาพสวยๆได้ไม่ยากครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 18:04:47 »

E30 E36 E46 มันก็เป็นรถ c segment นะครับ ผมคิดว่าถ้าเอาภาพลักษณ์ยาริสมันให้คุณไม่ได้แน่ๆ คงต้องไปแคมรี่มือสองครับ ค้าขายรถมือสองด้วยผมว่าหาสภาพสวยๆได้ไม่ยากครับ

อ่าวหรอครับ ผมก็ไม่ทราบ เพราะ ผมนับ 3 5 7  งั้นผมคงเข้าใจผิดมาตลอด ขออภัยจริงๆ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 18:45:05 »
Camry 08 นี่ avc40 รึป่าว ญาติผมใช้ acv41 ทุกวันนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยซักอย่างเข้าศูนย์ปกติ มีแค่แร็คพวงมาลัยรั่ว ซึ่งก็เป็นปกติของพวงมาลัยไฮโดรลิค

ลองหาคันที่มีบุคเซอร์วิสครบดู ผมไม่แน่ใจสมัยนั้นมีรึป่าว เพราะสมัยนี้โตโยต้าไม่มีแล้ว แต่เช็คกับศูนย์ให้ดูในคอมได้ ถ้าเข้าประจำไม่น่ามีอะไรเป็นห่วง

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 18:45:17 »
อยากได้รถภาพลักษณ์ดูดี อยากได้รถประหยัดน้ำมัน

แนะนำ Camry Hybrid มือสอง แต่ด้วยอายุรถแล้วอีกไม่นานก็ต้องซ่อมครับ

ต้องดูว่าเจ้าของเก่าใช้มาอย่างไร ถ้าได้สภาพดีก็โชคดี

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 20:19:56 »
ถ้าจะออกยาริส เพราะประหยัดน้ำมัน ไปเอา Vios เลยดีกว่า ยาริสกินจุเกือยเท่า Vios เลย

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 22:53:49 »

Yaris ที่หวยออกเพราะ  รถใหม่ ประหยัด ซ่อมถูก น่าจะทน กว้างพอดี ทรงสวย ใช้ยาวๆ 3-5ปี ไม่น่าจะต้องซ่อมอะไร

ผมก็ไม่ใช่เทพรถอะไรมากมายครับ ถามในใจก็ camry 70-80% แต่ติดตรงที่ "ผมอยากใช้ยาวๆ 4-5ปีละ ขี้เกียดมาตามซ่อมตามเปลี่ยนอะไหล่"ตามอายุมัน เพราะcamry เองก็มีอายุมาพอสมควรอย่างน้อยก็ 6ปีละ
ถ้าตามนี้ไปyarisแบบไม่ต้องคิดเลยครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 23:11:53 »
เป็นผมไปคัมรี่แบบไม่คิดมาก คุณคือพ่อค้านะครับ พ่อค้ารถด้วย ^^

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 07:26:41 »
นอนคิดตกผลึกทั้งคืน สุดท้ายคงต้อง camry ด้วยภาพลักษณ์และ การใช้งานจริงๆละครับ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ  การเป็นพ่อค้ารถมือสองก็ไม่ได้จะเก่งไปซะหมด บางครั้งก็ยังลังเลไขว่เขวได้เหมือนกัน ;D ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 08:32:02 »
ไม่แลดูพวก Fortuner บ้างเหรอครับ ทนกว่า ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก น้ำมันเปลืองพอควรแต่คงดีกว่าคันเก่าของคุณ ส่วนเรื่องภาพลักษณ์ถ้าอยู่ต่างจังหวัดจะดูดีกว่าแคมรี่ซะอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 09:57:16 »
ไม่แลดูพวก Fortuner บ้างเหรอครับ ทนกว่า ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก น้ำมันเปลืองพอควรแต่คงดีกว่าคันเก่าของคุณ ส่วนเรื่องภาพลักษณ์ถ้าอยู่ต่างจังหวัดจะดูดีกว่าแคมรี่ซะอีก

ผมอยู่ชลบุรีครับ ฟอจูนเนอที่นี่ วิ่งกันเกลื่อน พอๆกับ taxi ในกทม  อีกอย่างผมชอบรถเก๋งอะนะครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 13:16:15 »
คัมรี่มันก็ไม่น่าจะซ่อมบำรุงลำบากนะครับ เพราะยังไงมันก็ยี่ห้อตลาด ไม่น่าจะเสียเวลากับมันมากในเรื่องนี้

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 14:31:02 »
เป็นผมผมก็หา Camry ดีดีสักคันครับ (ถ้าพอมีประสบการณ์มาบ้าง)
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 22:50:47 »
Camry LPG ครับ จบเลย

ถ้าไม่ติดแก๊สลองดู Accord 2.0 ขับเรื่อยๆ ไม่กด ประหยัดใช้ได้เลยครับ

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 14:02:13 »
Camry LPG ครับ จบเลย

ถ้าไม่ติดแก๊สลองดู Accord 2.0 ขับเรื่อยๆ ไม่กด ประหยัดใช้ได้เลยครับ

ผมขาย G8 2.0 ทิ้งเพราะรับไม่ได้เรื่อง เครื่องสั่น เสียงภายในดัง แผงลำโพงดัง บลาๆๆ