ผู้เขียน หัวข้อ: Benzตั้งแต่รุ่นแรกที่ผลิตในไทยเพื่อนๆคิดว่ารุ่นไหนดีสุดและทนทานที่สุด  (อ่าน 14428 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
Benzตั้งแต่รุ่นแรกที่ผลิตในไทยเพื่อนๆคิดว่ารุ่นไหนดีสุดทนทานที่สุดไม่จุกจิกและจะเป็นรุ่นที่เป็นอมตะในอนาคต
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
เอาเท่าที่เคยใช้ สำหรับผม w123 ครับ :D

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ TaR

ลืมบอกไปครับสำหรับผมw124ครับ แชร์ความคิดเเห็นและประสบการณ์เข้ามาได้นะครับ :)
.
.
.

ออฟไลน์ Mighty-X

• Hero Member
เมื่อก่อนพ่อผมใช้ E220 โฉมโลงจำปา (น่าจะW124)
เข้าไซด์งานกระเเทกกระทั้นหยั่งกะปิคอัพ
มันก็ไม่จุกจิกเท่าไหร่

หลังจากนั้นเปลี่ยนมาใช้ตัวตากลม
คันนี้จุกจิกจริงๆ เดี๋ยวไฟโชว์ เดี๋ยวรวน ซ่อมเเล้วก็กลับมาเป็นอีก
หลังจากนั้นก็ลาจากครับ เปลี่ยนมาเป็น Sport Rider แทน

ออฟไลน์ Highway Star

w124ครับ น่าจะที่สุดแล้วล่ะทั้งในแง่ความทนทานสมรรถนะ รูปทรงอมตะที่สุด
w140ก็ไม่เลวดูป๋าดีแต่เรื่องซ่อมคงสู้124ไม่ได้แต่ก็นับว่าดีกว่าเบนซ์รุ่นหลังๆมากอยู่

MacH1

None domestic built are worthy, Foreign imports have been superior.

ออฟไลน์ Pingu

• Newbie
  • *
สำหรับผม W123 เลยครับช่วงล่างนี่ทนพอๆกับรถกระบะเลยที่บ้านก็ยังใช้อยู่ ส่วน W124 ผมว่าพลาสติกมันเยอะไปนิดนึง และทั้งสองรุ่นไม่จุกจิกเท่ารถสมัยนี้ที่ระบบไฟมันเยอะเสียเหลือเกิน

ออฟไลน์ Teera

ออฟไลน์ Napat14

w212 ทำให้คิดถึง w124 ในรุปลักษณ์ใหม่ อยากได้ครับแต่ราคารถใหม่ ซ่อมแพงมากถึงโครตแพง

้w211 เป็นรถที่ออกแบบลงตัวแล้ว เทคโนโลยีเยอะ เริ่มซ่อมแพงถึงแพงมากๆ แต่ภายในเล็กไปหน่อย

w210 เป็นรถที่ออกแบบไม่เสร็จ ไม่ลงตัว รถเทคโนโลยีเยอะ จน มีปัญหาบ้าง และ ไม่เป็นที่นิยม แต่ก็ขายได้

W124 เท่านั้นครับ สวยงาม อมตะ รถในตลาดก็เยอะ สวยๆ มีคนเก็บรักษาเยอะ เพราะ เป็นรถ ที่ยอดนิยมในยุค รุ้นหนึ่งเลยก็ว่าได้
ถ้าจะซื้อเก็บและใช้น้อย แนะนำ รุ้น สองประตู ราคา ยังแรงอยู่แลย(รถไม่ได้วางเครื่องและตัวถังสวยและปีใหม่ๆ) แปดแสนน่าจะได้
มีปัญหาเรื่องสะพานไฟรุ้นนี้อ่ะครับ เพราะใช้วัสดุรีไซเคล์ ตามกฎหมายในยุโรปด้วย แต่ก็แก้ไขได้ 

w123 ไม่ค่อยเห้นสวยๆ ในถนนเท่าไหร่ แต่เรื่องตัวถัง ผุเห็นๆ เพราะ เทคโนโลยีเก่าถ้าเล่นตัวนี้ น่าเอาตัว ตาตักกะแตนมาทำให้สวยดีกว่าเพราะ สวยกกว่ากันเยอะ 
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
123 124 ครับ สองรุ่นนี้เท่านั้น เป็นไปได้หารถประกอบนอกสำหรับ124 ผมเห็นรถธนบุรี ผุกันแทบทุกคันและผุกันที่เดิมๆ จุดเดียวกันหมด
ในขณะที่ประกอบนอก ผุยากกว่ามากเทียบกับ124ที่บ้าน จุดที่เขาผุๆกันยังไม่มีผุซักที่ แต่เมืองนอกเองMB ก็ขึ้นชื่อเรื่องผุนะครับ
Vito Sprinter นี่king of rusty เลย เพื่อนผมเป็นJunkyard อยู่ที่นั่น เล่าให้ฟังบอกผุทั้งคัน

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ถามในนี้ผมว่าส่วนใหญ่ก็ตอบ w123 กับ w124 อยู่แล้ว
แต่สำหรับผม ผมชอบ w202 ครับ ส่วนตัวผมว่าสวยกว่า
W124 ซ่อมง่ายพอๆกัน อะไหล่ไม่แพง

ออฟไลน์ w212cdi

230e w124 

เครื่องตัวนี้ทนทานที่สุด ไม่แรงมาก ไปได้เรื่อยๆ แต่ทนมาก มากกว่า เครือง 300e อีก

ออฟไลน์ yod artstu

ไม่เคยใช้เคยแต่นั่ง ก็เหมือนท่านอื่นครับ
W123 W124 ครับ
แต่ส่วนตัวชอบ W114w115 มากๆครับ
: )

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไม่รู้ว่ารุ่นไหนทนสุด รุ่นไหนดีสุด แต่ชอบ w140  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ peterW

ใช้มาหลายรุ่น

W124   เท่านั้น

keanetona

W123 ครับ สวยคลาสสิค

ออฟไลน์ maggie

ที่บ้านใช้ทั้งW123 124 อะไหล่ทน ซ่อมง่าย ช่างที่ไหนก็ทำได้ ค่าซ่อม ค่าอะไหล่ถูกมาก

GreenG

เคยได้ยินว่า

Benz รุ่นเก่าๆ พวก W123 ลงไปใช้อะไหล่ Toyota Crown ได้จริงหรือไม่ครับ :D

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ TaR

w124ครับ น่าจะที่สุดแล้วล่ะทั้งในแง่ความทนทานสมรรถนะ รูปทรงอมตะที่สุด
w140ก็ไม่เลวดูป๋าดีแต่เรื่องซ่อมคงสู้124ไม่ได้แต่ก็นับว่าดีกว่าเบนซ์รุ่นหลังๆมากอยู่
ผมว่าถ้าw140สีดำแต่งvipแล้วมีคนขับรถและคนเปิดประตูตอนลงมาจากรถนี่มาดอาเสี่ยเลยครับเห็นในญี่ปุ่นพวกเจ้าพ่อยากูซ่าชอบใช้w140สีดำ
.
.
.

ออฟไลน์ Auto

เอาเท่าที่เคยใช้ สำหรับผม w123 ครับ :D
  ใช่ครับ  ผมเรียกว่ารุ่นหางปลาได้หรือเปล่า    ส่วนตัวถัดมา W124  โลงจำปานี่ก็ยังไม่ค่อยทนเท่าไหร่นักและอะไหล่แพงในบางชิ้นไม่ได้ถูก              โดยรวม w123  ทนกว่าไม่จุกจิก อะไหล่ถุกกว่าและคลาสสิคกว่า

ถ้ามาเทียบกับเบนซ์รุ่นใหม่ ๆ  ต่างกันแบบฟ้ากับนรกเลย เรื่องจุกจิกซ่อมแพง อะไหล่แพง

ออฟไลน์ TaR

ไม่เคยใช้เคยแต่นั่ง ก็เหมือนท่านอื่นครับ
W123 W124 ครับ
แต่ส่วนตัวชอบ W114w115 มากๆครับ
w114ผมว่าเป็นbenzตัวนึงที่รูปทรงclassicมากครับแต่น่าเสียดายปัจจุบันสภาพดีๆหายากมากครับ
.
.
.

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
123, 124, 126

เบนซ์ที่เกิดช่วง 197x-198x ส่วนมากมักจะทน ทนหมายถึงช่วงล่างแข็งแรง ใครทำเบนซ์ปีกนกหัก แปลว่าคนขับอาจจะตายไปแล้ว วัสดุต่างๆไม่เยิ้มไม่แตกไม่เสื่อมง่าย และหมายถึงมีเรื่องจุกจิกไม่มาก และถึงมีก็ทำรอบเดียวจบเสียส่วนมาก

ยิ่งห่างปี 1990 มามากเท่าไหร่ ยิ่งกลายเป็นรถมากเรื่องมากปัญหา แต่ฝั่งยุโรปก็เป็นแบบนี้กันเสียเยอะ ไม่ใช่ว่าเบนซ์เป็นอยู่เจ้าเดียว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
เอาเท่าที่ผ่านมือมา ก็ W124 ครับ   ความถึก ความทน การซ่อมบำรุง ทำเอา toyota ยังอายได้อะครับ

jaesz

Benzตั้งแต่รุ่นแรกที่ผลิตในไทยเพื่อนๆคิดว่ารุ่นไหนดีสุดทนทานที่สุดไม่จุกจิกและจะเป็นรุ่นที่เป็นอมตะในอนาคต

อมตะ ในอนาคตนี่ คืออะไรครับ ?

w124 น่าจะทนที่สุดแล้วครับ พอเก่า ๆ มีปัญหาอย่างมากก็สายไฟ กล่องรีเลย์ หัวฉีดฝักบัว ท่อยางเล็ก ๆ น้อย ๆ พวงมาลัยยังใช้กระปุกเพาเวอร์แทบจะไม่รั่วกันเลย ไม่เหมือนพวกที่เป็นแรกพาวเวอร์แบบ W210 เครื่องยนต์นี่ถ้าไม่ทำฝาสูบโก่งน้ำหายซะก่อน ผมว่าไมล์ตีกลับสองรอบวาล์วยังไม่ยันเลย 

จะปลุกชีพ w124 เน่า ๆ ให้กลับมาปิ๊ง ๆ ก็น่าจะใช้งบน้อยที่สุดแล้วมั้งครับ 

ข้อเสียมันอย่างเดียวที่บ้านผมรับไม่ได้คือกินน้ำมันเกิน

MacH1

R107 panzerwagen has been the greatest Mercedes ever, also with the second longest production run (1971-1989).

Domestically-built Mercedes were relatively crap, compared to MADE-IN-WEST GERMANY ones.  

W126 was never assembled in Thailand.

MacH1

อมตะ ในอนาคตนี่ คืออะไรครับ ?

w124 น่าจะทนที่สุดแล้วครับ พอเก่า ๆ มีปัญหาอย่างมากก็สายไฟ กล่องรีเลย์ หัวฉีดฝักบัว ท่อยางเล็ก ๆ น้อย ๆ พวงมาลัยยังใช้กระปุกเพาเวอร์แทบจะไม่รั่วกันเลย ไม่เหมือนพวกที่เป็นแรกพาวเวอร์แบบ W210 เครื่องยนต์นี่ถ้าไม่ทำฝาสูบโก่งน้ำหายซะก่อน ผมว่าไมล์ตีกลับสองรอบวาล์วยังไม่ยันเลย 

จะปลุกชีพ w124 เน่า ๆ ให้กลับมาปิ๊ง ๆ ก็น่าจะใช้งบน้อยที่สุดแล้วมั้งครับ 

ข้อเสียมันอย่างเดียวที่บ้านผมรับไม่ได้คือกินน้ำมันเกิน

Restoring W124 into E420 or E500 would be marvelous. V8 Mercedes is the ideal Mercedes.

ออฟไลน์ madboy

มี 126 โหวต 126 ล่ะกันครับ  ;D

ถ้าได้สีดำเงาๆ ฟิลม์มืดๆ นี่มันมาเฟียชัดๆ  :D

MacH1

R107 500SL