ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ จอดรถแล้ว เห็นควันออกจากซุ้มล้อหลัง มีกลิ่นเหม็น  (อ่าน 15342 ครั้ง)

ออฟไลน์ thitze

• Newbie
  • *
Ecar จอดไว้เป็นเดือนแล้ว ไม่ค่อยได้ใช้ วันนี้ขับไปทำงาน พอถึงที่ทำงานจอดรถเห็นควันออกมาจากซุ้มล้อหลังด้านซ้าย มีกลิ่นไหม้ด้วยครับ

น่าจะเป็นเพราะอะไรครับ จะขับกลับบ้านได้ไหม ไม่สะดวกจะเอาไปซ่อมตอนนี้

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

น่าจะลูกสูบเบรคติด ผ้าเบรคเลยไม่ถอนจากจานเบรค

ถ้าไม่ไกลแล้วขับไม่เร็ว ก็ขับกลับได้

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ มีวิธีแก้เบื้องต้นไหมครับ หรือว่าเข้าอู่อย่างเดียว ก่อนหน้านี้เคยเบรคมือค้างตอนล้างรถแล้วจอดทิ้งไว้ แต่หายแล้ว

ออฟไลน์ sukhontha

ตามข้างบนครับ  เบรคติด  ไหม้   ผมที่เคยใช้  ก็ราดน้ำขวด  ค่อยๆเทใส่ไป พอคลายร้อนก็ขับต่อ  สองสามเที่ยวพอถึงอู่.....ไม่รู้ใครใช้วิธีอื่นหรือไม่ครับ  (ของผม ดิสเบรค ผ้าเบรคใกล้หมด)

ออฟไลน์ TorTy

ตามข้างบนครับ  เบรคติด  ไหม้   ผมที่เคยใช้  ก็ราดน้ำขวด  ค่อยๆเทใส่ไป พอคลายร้อนก็ขับต่อ  สองสามเที่ยวพอถึงอู่.....ไม่รู้ใครใช้วิธีอื่นหรือไม่ครับ  (ของผม ดิสเบรค ผ้าเบรคใกล้หมด)
วิธีนี้ทำให้จานเบรคเสียหายได้ครับอาจจะคดไปเลยหรือต่้องไปเจียรอหายร้อนเองแล้วค่อยขับครับ

ออฟไลน์ Thi64

• Newbie
  • *

การนำน้ำมาราดจานเบรคตอนร้อนๆ จะมีผลกับผ้าเบรค จานเบรด เช่นทำให้มันคด หรือเสียรูปทรงไม๊ครับ ?

ออฟไลน์ sukhontha

การนำน้ำมาราดจานเบรคตอนร้อนๆ จะมีผลกับผ้าเบรค จานเบรด เช่นทำให้มันคด หรือเสียรูปทรงไม๊ครับ ?

ตอนแรกก็ไม่กล้า  โทรฯไปที่อู่ประจำ...เขาบอก  เทเลยร้อน ๆ  ไม่ต้องกลัวคดหรือบิด  ไม่อย่างนั้น  วิ่ง ห้าร้อยเมตร ก็จอดอีก  พอทำแบบนี้แล้วมันจะคลายตัว  แล้วอย่าพยายามเบรคให้มาก     แล้วเขาบอก  ผมทำมาเยอะ  ไม่เคยคดสักคัน...

ออฟไลน์ Darkart

ขอบคุณครับ มีวิธีแก้เบื้องต้นไหมครับ หรือว่าเข้าอู่อย่างเดียว ก่อนหน้านี้เคยเบรคมือค้างตอนล้างรถแล้วจอดทิ้งไว้ แต่หายแล้ว

เมื่อล้างรถเสร็จหรือไปลุยฝนมากมาถึงบ้าน ไม่ต้องดึงเบรค หาไม้หรืออิฐมาหนุนล้อแทนหล้อหน้าหรือหล้อหลังก็ได้
เพราะเมื่อดึงเบรคมือตอนล้อเปียกๆ ทำให้เบรคติดแน่นได้ครับ

ตามข้างบนครับ  เบรคติด  ไหม้   ผมที่เคยใช้  ก็ราดน้ำขวด  ค่อยๆเทใส่ไป พอคลายร้อนก็ขับต่อ  สองสามเที่ยวพอถึงอู่.....ไม่รู้ใครใช้วิธีอื่นหรือไม่ครับ  (ของผม ดิสเบรค ผ้าเบรคใกล้หมด)

เมื่อนำน้ำมาราดที่จานเบรคตอนร้อนๆ เหล็กร้อนๆอยู่แล้วเอาน้ำไปราดทำให้อุณหภูมิลดลงอย่างรวดเร็วจานเบรคอาจจะคดและเสียรูปทรงแบบไม่รู้ตัวได้นะครับ
หาพวกพัดหรือวัสดุที่สามารถนำเป็นพัดได้ และโบกที่จานเบรคเพื่อไล่ความร้อนออกจานเบรคแทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2014, 18:41:50 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
เคยคิดเหมือนกันนะครับ สมมุติว่าเวลาเราขับรถมาได้ระยะทางนึง ใช้เบรคจนร้อน
แล้ววิ่งลุยน้ำขังบนถนน  หรือลุยน้ำท่วม จานเบรคนี่เค้าออกแบบมารองรับสถานการณ์แบบนี้ไหม
เพราะไม่น่ามีใครจอดรถให้จานเบรคเย็น แล้วค่อยวิ่งลุยน้ำจริงไหมครับ?  ;D ;D ;D

แต่ที่เคยได้ยินผู้ใหญ่เค้าบอกกันมา เค้าก็บอกอย่าราดน้ำทันที เดี๋ยวจานคด

คิดแล้วก็สงสัยครับ ทุกวันนี้ก็เชื่อแบบ 50/50

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
มันคดอยู่แล้วครับแต่อาจจะน้อยมากจนไม่เห็นผลเพราะจานมันก็แผ่นใหญ่อยู่คงไม่คดเห็นๆแบบเหล็กชิ้นเล็กๆ

จขกท.จอดรถทิ้งไว้แล้วดึงเบรคมือรึเปล่าครับเนี่ยเลยติด
ส่วนตัวเคยติดเพราะจอดแค่คืนเดียวนะแต่เร่งกระชากก็หลุดแล้ว เป็นเดือนนี่สงสัยสนิมเป็นก้อน

• Newbie
  • *
มันคดอยู่แล้วครับแต่อาจจะน้อยมากจนไม่เห็นผลเพราะจานมันก็แผ่นใหญ่อยู่คงไม่คดเห็นๆแบบเหล็กชิ้นเล็กๆ

จขกท.จอดรถทิ้งไว้แล้วดึงเบรคมือรึเปล่าครับเนี่ยเลยติด
ส่วนตัวเคยติดเพราะจอดแค่คืนเดียวนะแต่เร่งกระชากก็หลุดแล้ว เป็นเดือนนี่สงสัยสนิมเป็นก้อน

ใช่ครับจอดทิ้งไว้ไม่ค่อยได้ใช้ สามสี่วันติดเครื่องที โดนฝนด้วย