ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนล้างรถ เคลือบสีรถแล้วเคลือบทับโคมไฟหน้ามั้ยครับ  (อ่าน 2975 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
พอดีส่วนใหญ่ผมจะนำรถไปล้างที่ร้านล้างรถ พรัอมทั้งให้เคลือบสีด้วย โดยเราเอาน้ำยาไปเอง บางร้านเค้าเคลือบโคมไฟหน้ารถดัวย บางร้านก็เคลือบแต่ตัวถัง ผมเลยอยากสอบถามว่า ปกติล้างเคลือบสีรถ เคลือบโคมไฟหน้ากันด้วยมั้ยครับ แล้วเคลือบกับไม่เคลือบ อันไหนมีโอกาสทำให้โคมไฟหน้ามันหมองสีออกเหลืองๆมากกว่ากัน เพราะเคยเอารถคันเก่าไปขัดโคมไฟเค้าบอกว่าให้เคลือบทับโคมไฟหน้าไปได้เลย แต่มาดูรายการทีวีเกี่ยวกับรถเค้าบอกไม่ต้องไปเคลือบ เค้ามีสารอะไรซักอย่างเคลือบไว้แล้ว ถ้าเราไปขัด-เคลือบทับบ่อยๆจะทำให้สารนี้มันหลุดและทำให้ไฟหน้ามันหมองเร็วขึ้น รบกวนสอบถามเท่านี้ ขอบคุณครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
เคลือบทับไปเลยครับ ส่วนโคมเหลืองถ้าคุณใช้หลอดฮาโลเจน ใช้ๆไป 5 ปี 10 ปี เหลืองทุกคันครับ ต่อให้เคลือบมาดีแค่ไหนก้เหลืองอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
ต้องดูคุณสมบัติของ น้ำยาเคลือบ ที่เราใช้ครับ
บางตัวเคลือบแล้วช่วยได้ บางตัวก็ช่วยไม่ได้
แล้วก็วิธีลงน้ำยาอีกครับ ใช้มือ หรือ พวกดีเอ
รายละเอียดเยอะครับ

ออฟไลน์ benzz

• Newbie
  • *
ขัดกับเคลือบ มันแตกต่างกันนะครับ
เคลือบไฟหน้าได้ครับ แต่อย่าขัด
ต่างกันตรงน้ำขัดสี หรือเคลือบสีนะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
ไม่มีประโยชน์ครับ. แต่อยากเคลือบก็ไม่ได้ผิดอะไร อาจจะช่วยได้นิดนึงเรื่องความลื่น คราบแมลงคราบโคลนไม่ติดแค่นั้นครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
โคมแก้ว ใช้อะไรเคลือบก็ได้ครับ

ถ้าเป็นโคมพลาสติก ใช้ได้แต่ Carnuba เท่านั้นครับ

เคมีเคลือบสีหลายยี่ห้อ ที่ผสม Acrylic, Silicone จะมีตัวทำละลายที่ใช้ละลายพลาสติกได้อ่อน ๆ ทำให้ผิวด้านนอกของโคมเหลือง เพราะโคมพลาสติกที่เราเรียกกันส่วนใหญ่ก็เป็น Acrylic ชนิดนึงเหมือนกัน ถ้าเจอตัวทำละลายพวกนั้นมันก็ทำให้เกิดความเสียหายทีละนิดและกระตุ้นกระบวนการ Oxidation

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
ถ้าใช้คานูบ่าเคลือบ ผมว่าฝุ่นเกาะแทนหรือเปล่าครับ เห็นฝุ่นชอบเกาะ

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ได้ความรู้มากๆครับ บางทีมันก็เป็นจุดเล็กๆที่เราคาดไม่ถึง เพราะตอนแรกผมคิดว่าที่โคมไฟหน้ามันหมองเกิดจากรถที่ใชังานหนัก ใชังานมาก เหมือนพวกแท๊กซี่ มันเลยเสื่อมสภาพเร็ว แต่บางทีพอสังเกตุรถบนถนน บางคันยังใหม่ๆไม่กี่ปีก็หมองแล้ว กอรปกับได้คุยกับน้องคนนึงที่ร้านล้างรถ เค้าบอกรถเค้าซื้อป้ายแดงมา ล้างร้านประจำตลอด ผ่านไป5ปี ไฟหน้าเค้าเหลืองไปเลย เค้าบอกว่าเป็นเพราะน้ำยาที่ร้านนั้นใช้มันมีเคมีไปกัดตัวโคมที่เป็นพลาสติก เพราะรถที่บ้านคันอื่นที่ไม่ได้ล้างร้านนั้นไม่เป็น ก็เลยเป็นข้อสันนิฐานได้ว่า ที่ไฟดูหมองหรือเหลืองนั้นไม่ได้เกิดจากการใช้งานอย่างเดียว แต่อาจเกิดจากปฏิกริยาจากน้ำยาเคลือบสีรถบางชนิดก็เป็นได้

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่มาร่วมแชร์ความเห็นมากๆครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020