ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Mondeo มีโอกาสกลับเข้ามาขายในไทยใหม่ไหมครับ  (อ่าน 6599 ครั้ง)

ออฟไลน์ Airbud

• Newbie
  • *
คือเห็น Focus ก็มีแล้ว Fiesta ก็กำลังจะขาย
แล้ว Mondeo จะกลับเข้ามาใหม่ไหมนี่

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: Ford Mondeo มีโอกาสกลับเข้ามาขายในไทยใหม่ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 22:11:39 »
ถ้าจำไม่ผิด Mondeo นี่คือ mid-size แบบเดียวกับ camry, accord, teana, sonata สินะครับ

ส่วนตัวแล้วอยากให้กลับมา เพราะสวยลงตัว น่าจะทำยอดขายได้พอควร

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
Re: Ford Mondeo มีโอกาสกลับเข้ามาขายในไทยใหม่ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 22:30:17 »
น่าจะยากนะครับ เพราะ

รถที่ฟอร์ดร่วมพัฒนากับมาสด้า ถ้าฟอร์ดตั้งไลน์ผลิตรุ่นนั้นที่ใด มาสด้าก็ต้องตั้งไลน์รุ่นที่ร่วมด้วยที่นั่น

กรณีนี้ MONDEO พัฒนาร่วมกับ 6

ถ้า6มา น่าจะพอดูออก ว่า MONDEO หรือ 6 กันแน่ทีจะรุ่ง ?

แต่ถ้ามาแบบนำเข้าก็ไม่แน่

ปล. ผมก็ชอบมอนเดโอนะ ภายในนี่่ไฮเทคโนโลยีมากก  ช๊อบบ =)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 22:52:14 »
ยากมากครับ ถ้าทางfordไม่มาตั่งโรงงานประกอบ Mondeo ในเขตสัญญา AFTA ก็คงจะหมดหวังครับ :(

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 00:00:19 »
หมาน่ารักจังครับ

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 00:10:23 »

รถที่ฟอร์ดร่วมพัฒนากับมาสด้า ถ้าฟอร์ดตั้งไลน์ผลิตรุ่นนั้นที่ใด มาสด้าก็ต้องตั้งไลน์รุ่นที่ร่วมด้วยที่นั่น

ถ้า6มา น่าจะพอดูออก ว่า MONDEO หรือ 6 กันแน่ทีจะรุ่ง ?

ปล. ผมก็ชอบมอนเดโอนะ ภายในนี่่ไฮเทคโนโลยีมากก  ช๊อบบ =)

ไม่ใช่ครับ 6 ตัวปัจจุบันนี่คนละ platform กับ mondeo เลยครับ

mondeo นี่ใช้ platform EUCD ร่วมกัน S60 ครับ

ช่วงล่างก็ไม่เหมือนครับ mondeo หน้าเป็น Mcpherson Strut

ส่วน 6 เป็น Double Wishbone ตั้งแต่รุ่นแรกแล้วครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 01:11:15 »
บอกได้ว่า หมดหวังแน่นอนครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 11:29:38 »
ตามคุณจิมมี่ว่าไว้เลยครับ

ออฟไลน์ kawkrub

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 18:02:06 »
น่าเสียดายนะครับ  ที่ต่างประเทศมีคำชอมต่อรถรุ่นนี้มากเหมือนกัน  สงสัยอยู่อย่างครับ ทำไมไม่นำเข้ามาจากออกเตรเลีย  เหมือนกับที่เคยเอา  Ford  Territory  เข้ามาละครับ

ออฟไลน์ supercharger

• Newbie
  • *
  • Bomb Rafa away ?????????
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 18:22:33 »
หมดสิทธิจริงจริง :'(
เเต่ยังเเอบหวัง :-[
?????????????

ออฟไลน์ Airbud

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 18:24:23 »
ที่ถามเพราะเห็นรุ่นใหม่ที่ Singapore กับที่จีน บ่อยมากเลย
บอกได้เลยว่าเป็นรถที่ขับดีและขับสนุก(เกียร์ Manual นะ)
ค่าซ่อมก็ไม่ได้แพงกว่ารถญึ่ปุ่นใน class เดียวกันซะเท่าไร
แถมอะไหล่ก็ทน เพราะมีแต่อะไหล่แท้มั้ง (แต่อะไหล่บางตัวเริ่มหายากแล้วนะ)
รถในรูปที่มีสุดหล่อกำลังล้างอยู่ ~12 ปีแล้วแต่ปลายยังไหล 180-190 รถยังนิ่งอยู่เลย
น่าเสียดายจังที่ ford ไทยไม่สนใจ fill gap ตลาด D-Segment

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 21:36:24 »

ไม่ใช่ครับ 6 ตัวปัจจุบันนี่คนละ platform กับ mondeo เลยครับ

mondeo นี่ใช้ platform EUCD ร่วมกัน S60 ครับ

ช่วงล่างก็ไม่เหมือนครับ mondeo หน้าเป็น Mcpherson Strut

ส่วน 6 เป็น Double Wishbone ตั้งแต่รุ่นแรกแล้วครับ

ตายละ แหกกระจุยเลยเรา แหะๆ

ขอบคุณครับ ที่ช่วยบอกข้อมูลให้ทราบ =o='

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 14:57:22 »
ช่วยพ่อล้างรถเหรอครับ :D