ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยซื้อสินค้าผ่านอินเทอร์เน็ตบ้างครับ  (อ่าน 3872 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
1.ไว้ใจได้ไหมครับ เคยโดนโกงหรือได้ของปลอมไหม

2.แล้วซื้อโดยไม่เห็นของจริงๆ นี่ได้ของถูกใจมั้ยครับ บางทีไปเลือกของจริงๆ ยังไม่ถูกใจเลย

3.สงสัยมากครับว่า ของบางอย่างหาซื้อยาก ไม่รู้ที่ไหนขาย เช่น ผลิตภัณฑ์ของ Meguiar's หรือของแต่งรถบางอย่าง ผมไม่เคยเจอเลย คนที่ขายเค้าไปเอาของมาจากไหนหรอครับ

4.สรุปแล้ว สินค้าประเภทไหนควรซื้อผ่านเน็ตครับ เทียบกับซื้อขายหน้าร้าน แบบไหนถูกแพงกว่ากันครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยสองอย่าง

1. ผ้าเบรค AE100 โดนเต็มๆ ห่วยแตก เสียงดัง เลวร้าย ราคาตั้ง 650 บาท (Kevlar Extreme)เหมือนโดนหลอกเลย (มั้นใจ)

2. ของแต่ง march ที่ปิดฝาท้าย อันนี้ดีครับ งานสวยส่งไปรษณีย์ฟรีด้วย
พี่อู่ที่ผมทำประจำ ดูที่เอาไปติดตั้ง ชมเลยว่าเลือกดี ของมีคุณภาพ พลาสติกทนทาน

มันขึ้นกับดวงด้วยครับ :D

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
 1.ไว้ใจได้ไหมครับ เคยโดนโกงหรือได้ของปลอมไหม

ผมซื้อประจำครับ โดนโกงหลายครั้งเลย มูลค่าที่เสียไปมากสุดคือ 20000 บาทไทยครับ หายไปกับตา และเคยโดนโกงจากการสั่งของ จากประเทศ กรีซ ด้วยครับ แต่ไม่เข็ต ยังซื้ออยู่เรื่อยๆ

2.แล้วซื้อโดยไม่เห็นของจริงๆ นี่ได้ของถูกใจมั้ยครับ บางทีไปเลือกของจริงๆ ยังไม่ถูกใจเลย

มีบ้างครับ แต่ส่วนใหญ่จะถูกใจ เพราะไปดูของจริงมากก่อนแล้วค่อยสั่ง เพราะมันถูกกว่าหน้าร้านครับ

3.สงสัยมากครับว่า ของบางอย่างหาซื้อยาก ไม่รู้ที่ไหนขาย เช่น ผลิตภัณฑ์ของ Meguiar's หรือของแต่งรถบางอย่าง ผมไม่เคยเจอเลย คนที่ขายเค้าไปเอาของมาจากไหนหรอครับ

ไม่ทราบเลยครับ

4.สรุปแล้ว สินค้าประเภทไหนควรซื้อผ่านเน็ตครับ เทียบกับซื้อขายหน้าร้าน แบบไหนถูกแพงกว่ากันครับ

ส่วนใหญ่สินค้าที่ผมสั่งจากเว็บจะเป็น สินค้า IT ครับ พวกอะไหล่คอม อะไหล่มือถือ สำหรับผมซื้อ ผ่านเว็บ ต้องถูกกว่าครับ ถ้าไม่ถูกว่าจะไปซื้อหน้าร้านแทน

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
1. ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยโดนโกงครับ เพราะ ก่อนซื้อจะ สอบถามประวัติ และ หาข้อมูลร้านก่อนทุกครั้ง
2. มีบ้างครับ โดยเฉพาะสีของสินค้า ที่ในคอมอย่างสวย พอของจริงไม่สวยเท่า
3. ของบางอย่าง ประเทศไทยไม่มีขายครับ นำเข้าจากต่างประเทศ
4. ที่ผมซื้อประจำคือรองเท้าครับ ถูกกว่าประเทศไทยหลายบาทอยู่ พวกสินค้าสัตว์เลี้ยง อันนี้คุณภาพเวิร์คกว่าที่ขายประเทศไทยมาก ๆ คุ้มค่ากับราคา

ออฟไลน์ Dubee

1. ผมเลือกซื้อกับร้านที่มีหน้าร้านชัดเจน หน้าร้านในที่นี้คืออาจเปนโรงเรือนหรือเว็ปเพจก็ได้ครับ ดุรีวิวต่างๆของคนซื้ เพื่อดูความน่าไว้ใจของร้านครับ เคยโดนโกงไหมส่วนตัวยังไม่เคยครับ เคยแต่ส่งของผิดมาก็วันกันเป็นเรื่องๆไปครับ

2. ส่วนใหญ่ผมซื้อผมดูก่อนละครับว่าฟีตแบคของลูกค้าเปนยังไง ส่วนใหญ่สั่งมาไม่ค่อยมีปัญหาครับถูกใจตลอด

3. มันมีแหล่งครับ อีเบย์ไรงี้ก็มีที่รับมาขาย บางทีแหล่งตัดจากหน้าโรงงานโดยตรง ประมาณนี้ครับ ต้องสืบดูครับ ของบางอย่างหาในเน็ตไม่ได้ต้องใช้วิชาเฉพาะตัวในการสืบเสาะหาเหมือนกัน

4. เอาเข้าจริงของทุกอย่างสามารถผ่านทางเน็ตได้หมดแหละครับ ให้เทียบกับของหน้าร้านเลยก็ไม่ใช่คำตอบว่าที่ไหนถุกแพงไปกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

eBay ครับ ขอตอบในเรื่องสินค้ารถยนต์ จะได้ไม่นอกประเด็นห้องนะครับ

1. ยังไม่เคยได้ของปลอมครับ สำหรับบางชิ้น ส่งมาไม่ถึงก็คืนเงินเต็มจำนวนเดิม (ไม่นับอัตราแลกเปลี่ยนผันผวน)
2. ไม่ต้องเห็น แต่ ต้องทราบรายละเอียดที่ชัดเจนครับ พยายามเลือกชิ้นที่มีรูปถ่ายให้เห็นหลายรูป
3. เขาก็คงจะสั่งจากต้นทางเหมือนกันครับ
4. ซื้อสิ่งของที่มีราคาถูกกว่า หรือว่าเดินทางไกลยากลำบาก ถ้าแพงกว่า ก็หาเหตุที่จะซื้อออนไลน์ยากครับ

ไว้คงจะได้มารีวิวเจ้าอุปกรณ์เสริมนั้นสักวันครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ผมซื้อของผ่านเน็ตค่อนข้างบ่อย  ตั้งแต่โทรศัพท์ยันกล้องถ่ายรูปล้อแม็กก็เคยมาแล้ว
ในเว็บพวก  OLX  นี่ค่อนข้างลวงเยอะครับ    ผมจะดูเบอร์โทรศัพท์ก่อนเลยครับถ้าเบอโทรขึ้นต้น09xxxxxx  ตั้งธงไว้ก่อนเลยว่าน่าจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่  เพราะเป็นเบอร์ใหม่ สามารถปิดเบอร์ได้ทันทีหรือไม่มีตัวตน

ถ้าเป็นเว็บไทยผมเน้นจะไปดูของด้วยตนเองถ้าไม่ส่งกับมือไม่จ่ายตังค์ผมยึดหล็กตรงนี้เลยนะครับึ

ถ้าเว็บนอกก็ดูรีวิวจากลูกค้าเก่าๆครับและรูปเยอะ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เช็คประวัติให้ดีครับ ถ้าเป็นพ่อค้ามืออาชีพก็สบายใจได้ว่าได้รับของแน่นอน แต่สภาพว่ากันอีกทีถ้าไม่ใช่ของใหม่ พ่อค้าอาชีพจะขายมานาน เบอร์โทรไม่เปลี่ยน ชื่อ log-in เดิมๆ มีประวัติดี  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member

เคยซื้อครับ บ่อยด้วย
คือ ผมเคยทำพวกโฆษณาให้เว็บต่างประเทศแล้วกินค่าคอมมาก่อน เลยคิดว่าเป็นเรื่องธรรมดา
เคยซื้อสุงสุด ราคา ประมาณ 300000 ของจีน โอนให้เลย ไม่เคยเจอหน้า ไม่เคยเห็นของ
แต่ก่อนซื้อเราต้องเช็ครายละเอียดมากหน่อย
เมลคุยก่อน โทรไปคุย แล้วก็ลองถามเค้าเคยส่งให้ใครบ้าง ขอรายชื่อ พร้อมเบอร์ติดต่อเลย
หลังจากนั้นเราค่อยโทรเช็ค

แต่หลักๆคือต้องเช็คประวัติครับ รีวิวจากลูกค้า
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ pp_pong

• Jr. Member
  • **
1 เคยซื้อแต่จะซื้อจากผู้ขายที่น่าเชื่อถือเท่านั้น เคยสั่งจากอเมริกา เกือบสองแสนบาท

2 สิ่งที่ซื้อเคยเห็นของแล้วมีรายละเอียดรุ่นและยี่ห้อชัดเจน

3 ของที่นำเข้ามาจำหน่ายในเมืองไทยอาจจะไม่มี เพราะผู้นำเข้าเลือกมาทำตลาดเพียงบางรุ่น

4 สินค้าที่ราคาต่างกับที่ซื้อหน้าร้านมากๆ แต่ต้องไม่หวังพึ่งบริการจากผู้นำเข้าในประเทศไทย เพราะเราจะไม่ได้รับการดูแล

ออฟไลน์ Auto

Re: ท่านใดเคยซื้อสินค้าผ่านอินเทอร์เน็ตบ้างครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 09:28:25 »
 ตอบในฐานะคนซื้อด้วยและเป็นคนขายของด้วย เฉพาะในประเทศน่ะครับ 

การซื้อสินค้าทางอินเตอร์เนต  ดูที่ประวัติร้านค้าเป็นดีที่สุดเพราะร้านค้าที่เปิดทางเนต  จะดังมีชื่อเสียงตั้งใจทำการค้าจริง ๆ มีเยอะ เพราะเป็นการเพิ่มช่องทางค้าขาย    และหลายเจ้ามีหน้าร้านที่เชื่อถือได้  อันนี้จะสะดวกทั้งผู้ซื้อผู้ขายไม่ต้องเสียเวลาค่ารถเดินทางไปซื้อ    กรณีที่ผู้ซื้อรู้รายละเอียดสินค้านั้นอยู่แล้ว    ได้ราคาไม่แพงสะดวกรวดเร็ว 
หรือถ้าผู้ค้ารายใดไม่มีร้านค้า หน้าร้านเอง  ต้องเช็คประวัติกับคนนั้นดีดีว่าที่ผ่านมาค้าขายกับคนอื่นเป็นอย่างไรบ้าง

ถ้าร้านค้าผู้ขายเป็นหน้าใหม่ ๆ และไม่มีหน้าร้านโดยตรง หรือไม่มีประวัติหน้าค่าตาที่เชื่อถือได้ ไม่มีหลักแหล่งให้เห็นว่าอยู่ที่ไหนทำอะไร  การโอนเงินไปก่อนล่วงหน้าในสินค้าที่มีราคาสูง ไม่ควรทำโอกาสเสี่ยงมีมาก
ถ้าเป็นหน้าใหม่ผู้ค้ารายใหม่ก็ต้องกลับกัน  เช่น ทำงานอยู่ที่นี่พักอยู่ที่นี่อยู่หมู่บ้านนี้  ไม่ใช่บ้านเช่า มีสินค้าส๖อกในบ้านจริงทำมาค้าขายจริง อันนี้ค่อยหน้าเชื่อถือหน่อย

ออฟไลน์ idin100

• Newbie
  • *
Re: ท่านใดเคยซื้อสินค้าผ่านอินเทอร์เน็ตบ้างครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 09:30:58 »
เคยซื้อ ไม่เคยโดนโกง หรือของไม่ตรง Spec นะครับ
มีทั้งแบบจ่ายเงินก่อน และเก็บเงินปลายทาง
อุปกรณ์ แต่งรถ หรือ Meguiar's ผมก็เคยสั่งซื้อนะ เข้าตาม Club จะเยอะมาก
ก็ดูที่สมาชิกเขาซื้อกันละครับ ราคาไม่ต่างกันกับไปซื้อเอง แค่สะดวก แต่ถ้าแพงมาก ๆ ไม่กล้าเหมือนกัน

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 17:28:24 »
ซื้อตลอดครับ โดยเฉพาะ amazon กับ ebay

ผมเน้นดู review กับพวกดาวเยอะๆ ไว้ก่อน เพราะเป็นการันตีว่าน่าจะดี ราคาไม่เวอร์ไป พอรับก็ได้ก็สั่งครับ แล้วจะจ่ายผ่าน paypal เป็นหลัก เพราะหากมีปัญหา มันมีระบบ refund ได้ครับ

ส่วนของไทย ก็ซื้อครับ เน้นนัดรับ แต่หากส่งไปรษณีย์ ก็จะดูคนที่มีคนซื้อเยอะๆ ไม่ได้เน้นราคาอย่างเดียวครับ

ส่วนตัว ไม่เคยโดนโกง แต่ของอาจจะไม่ถูกใจซะทีเดียว เพราะไม่ได้เห็นของก่อนครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 18:15:08 »
1.แล้วแต่ครับ ถ้าตัวเองไม่เคยโดนโกงเลย
2.ยังไม่เคยครับ
3.พวกนี้เค้าทำอาชีพครับ วงในล้วนๆเรื่องพวกนี้(ถึงจะรู้แหล่ง แต่บางอย่างก็อาจจะเข้าไม่ถึงก็ได้ครับ เพราะไม่มีคอนเนคชั่น)
4.ได้ทุกประเภท ส่วนราคามันแล้วแต่คนตั้งครับ ว่าจะถูกหรือแพงกว่าในท้องตลาด

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 19:17:56 »

1. พูดยากครับ เรื่องความไว้ใจได้เนี่ยมันแล้วแต่คน แล้วแต่กรณี แล้วแต่ดวงจริงๆ
2. ก็ไม่ถูกใจร้อยเปอร์เซ็นต์ครับ มันต้องเผื่อใจไว้บ้าง เคยซื้อกล้องถ่ายรูป เลนส์ มีทุกมุมก็จริงบางทีเขาก้ไม่ได้ถ่ายเน้นตำหนิมาให้เราดู
3. -
4. ของราคาไม่แพง, ไม่อยากควานหาเอง, ราคาส่วนใหญ่ในเน็ตจะถูกกว่า(ไม่มาก)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:01:20 »
ตอบ เคยโดนครั้งหนึ่งครับ เสียไป 300 บาท ไม่รู้มันจะโกงไปทำไม?

ตอบ ถ้าของที่เรารู้ๆอยู่แล้วว่ามันคืออะไรเช่น HDD แต่ถ้าเป็นเครื่องประดับหรือของใช้ที่เราไม่เคยเห็นมาก่อน ดูของจริงดีกว่าครับ

ตอบ บางคนเค้ามีแหล่งซื้อตรงครับ ดิวจากบริษัทนั้นเลย แต่ต้องระวังของปลอม AAA+ แล้วมาบอกว่าแท้นะครับ เช่นพวกแบทสายชาทมือถือที่ขายในเวปนะก็อปทั้งนั้น

ตอบ ผมว่าของที่เราเห็นๆกันอยู่แล้ว และมีประกันเหลือก็ซื้อได้ครับ เช่น เครื่องPS4ที่ออกมาจากศูนย์ไทย เป็นต้น
ของที่ไม่ควรซื้อผ่านเน็ตคือพวกเสื้อผ้ากับกระเป๋าครับ ส่วนใหญ่ของจริงกับในรูปมักไม่เหมือนกัน ขนาดก็ต่างกับทที่แจ้งไว้
ของบางอย่าซื้อหน้าร้านถูกกว่า เช่น ประดับยนตร์ที่คลองถม อุปกรณ์BB GUN
ของบางอย่างซื้อในเน็ตถูกกว่า เช่น นาฬิกา Seiko,Casio เป็นต้น

สรุป ต้องดูตามประเภทของสิ้นค้าครับ ว่ากันไปเป็นประเภท เหมารวมไม่ได้
อย่าเชื่อเสียล่ำลืออะไรมาก อย่าเชื่อคำอวยที่เค้าโพส อย่าเชื่อคำที่คนเป่าหู
เช่น สายชาทไอโฟนแท้อย่าไปซื้อที่ศูนย์มันแพงเวอร์ให้ซื้อในเน็ตเพราะมันถูกกว่าและแท้ด้วย
เรื่องนี้โดนแหกตา 100% เพราะสายชาทแท้ไม่มีขายนอกศูนย์เป็นอันขาดที่ผมรู้เพราะเพื่อนผมทำงาน
ที่บริษัทผลิตสายชาทไอโฟนอยู่ขนาดคนในยังมาใช้สักเส้นไม่ได้เลย แล้วคนนอกจะเอาไปขายได้อย่างไง?

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 16:22:13 »
-ผมซื้อทางเน็ตน่าจะหลายแสนแล้วนะครับ ไม่เคยโดนโกง ของปลอมมีบ้าง แต่เราก็รู้อยูแล้วว่าราคานี้น่าจะปลอม

-ส่วนใหญ่ผมซื้อของที่ มีรุ่น มี spec แน่นอน เราสามารถหาดูรายละเอียดสินค้าในเน็ตได้
พวกเสื้อผ้า สินค้าแฟชั่น ผมไม่ค่อยซื้อทางเน็ต ยกเว้นรองเท้ากับยีนส์

-น่าจะได้มาจาก Ebay หรือ amazon ไม่ก็มีช่องทางหิ้วเข้ามาเอง

-ผมว่าควรเป็นสินค้าที่ มีรุ่น มี spec รายละเอียดชัดเจน เพื่อป้องกันความเข้าใจคลาดเคลื่อนระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย
- โดยส่วนใหญ่จะถูกกว่าหน้าร้านครับ แต่บางอย่างเมื่อรวมค่าส่ง EMS ก็จะแพงกว่าหน้าร้าน