ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip: Mazda 3 Saloon 2.0S-เครื่องได้ เกียร์ดี มีลูกเล่น ปรับอีกนิดก็เลิศ++  (อ่าน 29272 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Mazda 3 2.0S Saloon-Commoners, your real ZoomZoom has arrived.

งานนี้ไม่มีโอกาสลองตัวHatchback แต่ตัวสี่ประตูนี้ก็มีรูปทรงที่ถูกใจในระดับหนึ่ง เป็นรถบ้านที่ขับสนุก พวงมาลัยคมกว่าญี่ปุ่นเจ้าอื่น เครื่องและเกียร์SkyActiveสร้างอัตราเร่งที่ดีกว่ารุ่นเก่าแบบคนละเรื่องจนสงสัยว่าถ้าใช้ล้อ215/45/17น่าจะเร่งได้ดีใกล้เคียงFocus 2.0มากกว่านี้ เวลาเล่นManual shiftยิ่งสนุก ต้าบคันเร่งเป็นพุ่ง ถ้าทางยาวๆ Altis ESport โดนทิ้งแน่ (ทางยาวๆ หมายถึง ระยะทางที่มากกว่า 1.5 ก.ม. เพราะเท่าที่ลอง..ในระยะเท่านี้ Altis 1.8 ทั้งหลายจะได้ 180-182 ตามมาตรวัด แต่ Mazda ได้ 184 ..และเข็มของ Mazda เพี้ยนแค่ 2 ก.ม./ช.ม.)

ภายในมีตำแหน่งการวางเบาะ พวงมาลัย คันเร่งและการใช้งานสวิตช์ต่างๆที่คิดมาดี ไม่ละลานตาจนเวอร์ แอร์ไม่ใช่Dual Zone Digital (ตรงนี้ Sylphy 1.6V มีให้นะ) จอHUD อยู่ในตำแหน่งที่กำลังดีแต่ในทางปฏิบัติจอความเร็วของCivic FB เห็นตัวเลขชัดเจนกว่าและใกล้ระดับสายตาไม่แพ้กัน

ข้อเสียของรถคันนี้อยู่ที่พนักพิงศรีษะดันหัวมากไปนิดแต่ไม่ดันมาข้างหน้าเท่า CLA250 ตัวเบาะส่วนอื่นดี สบาย..แต่ผมชอบเบาะของAltis ESportมากกว่าตรงที่สบายทั้งตัวหัวไหล่ไข่และตูด..นอกจากนี้เสียงรบกวนยังดังเข้ามามากจนเกินไป ..ดีกว่าLancerแต่ด้อยกว่าคันอื่นในคลาสไม่เว้นแม้แต่AltisหรือCivic ยิ่งคนนั่งหลังเสียงจากซุ้มล้อดังจนเกินงามไปนิด น้องสิงห์เมืองใต้ที่นั่งหลังบอกเลยว่าเสียงลมตีอู้เกินไป ในความเห็นพวกเรา รถราคา 8แสนถึงล้าน ควรเก็บเสียงได้ดีกว่านี้ครับ

รถคันนี้ควรมีCruise Controlเพราะไม่ใช่อุปกรณ์ที่ต้นทุนแพงมากนัก แต่ช่วยให้เจ้าของขับไกลๆแล้วสบาย ยิ่งคนที่เลือกรถช่วงล่างกับพวงมาลัยแบบนี้ก็น่าจะเป็นคนที่ชอบขับรถไกลๆ พารถตัวเองไปถ่ายรูปตามทะเล ภูเขา Selfie ต้วเองกับรถ..ถ้าขับไปยังที่หมายเหล่านั้นได้โดยมีความสบายจากไอ้ปุ่มเล็กๆนี่ได้ ก็มีไปเถอะครับ หรือจัดเป็นออพชั่นให้เพิ่มเงินหรือเบิกอะไหล่ให้ช่างที่ศูนย์ติดตั้งภายหลังเอง ก็ยังน่าสนครับแม้จะมีน้อยคนที่สนใจ

นอกจากนี้หากทำรุ่นสี่ประตูที่เน้นความปลอดภัย ใส่ถุงลมม่านข้างและระบบอื่นเหมือนห้าประตูตัวท้อปก็น่าจะดีเพราะออพชั่นความปลอดภัยยังไม่แน่นลิสต์เท่าFocus Saloonหรือแม้กระทั่งCivic FB2.0

อย่างไรก็ตาม แม้จะยังมีจุดให้ติ แต่วันนี้Mazda 3เป็นรถที่ZoomZoomไปข้างหน้าได้ดีกว่าแต่ก่อน และยังรักษาส่วนดีอย่างอื่นไว้ได้พอสมควร ..หลายท่านทั้งหน้าไมค์หลังไมค์มาสอบถามผมว่าถ้าให้เลือก (โดยรสนิยมของผมเอง) จะเลือก Altis ESport หรือ Mazda 3 ซึ่งข้อนี้ผมเลือกง่ายเลยครับ

ผมพอไหวกับเรื่องเสียงรบกวน และแม้จะไม่ชอบพื้นที่เบาะหลังของ 3 แต่ถ้าเป็นชีวิตจริง ผมก็ไล่คนตัวเล็กไปนั่งหลังเอา ผมโอเคมากกับเครื่องยนต์และเกียร์ที่ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ ช่วงล่างที่ผมจัดให้ว่าเป็นรองแค่ Focus GDi ถ้าหากต้องเลือกรถไว้ใช้คันเดียว ผมจะเลือก 3

แต่ถ้าหากผมสามารถมีรถอีกคัน ซึ่งอาจเป็นรถแต่งไว้ขับสนุก เน้นความแรงอยู่แล้ว รถอีกคันก็ควรจะเน้นความผ่อนคลาย ความสบายในการขับ พื้นที่ห้องโดยสารโอเค แต่ต้องมีอัตราเร่งดีๆไว้ป้องกันตัวได้บ้าง..คำตอบจะกลับกันกลายเป็น Altis

(แต่ควรบอกว่านี่คือแชร์ความชอบส่วนตัวนะครับ บางท่านมีรูปแบบชีวิตกับรสนิยมไม่เหมือนกันอย่าถือสา ..และผมใช้รถปีละ 25,000 โลอย่างมากแถมไม่ค่อยสนเรื่องราคาขายต่อด้วย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2014, 22:48:35 โดย Commander Cheng »
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T

คลิปจะยาวนะครับ เพราะแทบไม่ได้ตัดอะไรออกเลย ปล่อยดิบๆให้ดูกันไปทุกคำพูด

ส่วน Extra Clip มีสั้นๆให้ครับ

คลิปต่อไป..อยากได้อะไรกันครับถ้าให้เลือกระหว่าง MG6 กับ CLA250? ^ ^
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pattarachai

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับท่านผู้การ  เดี๋ยวต้องรีบไปดูซะแล้ว ส่วนอันต่อไป ขอดู MG 6 แล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ game.jirapat

• **
ขอบคุณครับพี่แพน  เทปหน้าขอเป็น CLA250นะครับ

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
รอมานานแลัว!!!!!!!!!!!!!!!

ดูแล้วรู้สึกดีที่ตัดสินใจไม่ผิดจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2014, 01:10:16 โดย T1k »

ออฟไลน์ Noomza

• **
ขอบคุณมากๆรอตัวนี้มานานเเล้ว

preme123

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
YESSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSSS THANK YOU 3 TIMES KRUBBBBB....

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ในมี่สุดมันก็มาแล้วววว

น้ำตาจะไหลลล  T - T
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
เย่ๆ มาซักที!! // คลิปต่อไปขอคลิปยำ MG6 นะครับ 5555^ ^
呵呵呵

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ขอบคุณครับ  ;D
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Impulse

ขอบคุณครับ คันหน้าขอเป็น CLA250 ครับ

ออฟไลน์ mazeraty

ขอบคุณครับ สงสัยวันนี้ได้นอนดึกอีกแล้ว  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Highway Star

ขอบคุณครับ คลิปหน้าขอmgละกัน

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
ในที่สุดก็ได้ดู ขอบคุณมากครับ คลิปต่อไปขอเป็นmgอีกเสียงครับ ;D :D ;D
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ AkE

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ udis

ขอบคุณครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Anvers30

รอมานาน น้ำตาจิไหล ขอบคุณคร้าบพี่แพน ;D

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• **
ขอบคุณครับ รอ MG6 สายพันธุ์อังกฤษ์อยู่ครับ ฮี่ๆ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ของเขาดีจริงๆครับ ผมขับรถน้องยาวๆ 100km+ ยังรู้สึกชอบเลย  ;)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

MG
ขอบคุณครับ รอ MG6 สายพันธุ์อังกฤษ์อยู่ครับ ฮี่ๆ ;D ;D ;D

55555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555555+ (ฮาคอมเม้นนี้) พี่จิมมี่คงจัดเละเ Booooom ป็น Coco Crunch 

ออฟไลน์ KyOcHiR0

ขอบคุณมากค้าบบบบ พอดีแฟนผมกำลังเล็งๆเจ้า3 สี่ประตูสีเทาอยุ่พอดี อิ้อิ้ เหนมาบ่นว่าจะเหมาะกันเค้ามั้ย แต่ผมเชียแจสเพราะน่าเหมาะกับผู้หญิงมือใหม่มากกว่า  ;D
HeLLo!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ

คันต่อไปขอ MG6

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ขอบคุณมากๆครับ คลิปต่อไปขอ MG6 อีกหนึ่งเสียงครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Puitam

ว้าวๆๆ ตื่นเช้ามาเจอกระทู้นี้ดีใจหลาย ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

ขอบคุณท่านผู้การ และ คุณจิมมี่ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ขอบคุณครับผม  :)  คลิปต่อไป ขอ MG6 ครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2014, 09:42:01 โดย กฤษณัฐ »

ออฟไลน์ Darkart

ขอบคุณครับ พี่แพน พี่จิมมี่ :D :D
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ idin100

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ขอบคุณครับ