ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip: Mazda 3 Saloon 2.0S-เครื่องได้ เกียร์ดี มีลูกเล่น ปรับอีกนิดก็เลิศ++  (อ่าน 29286 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
Mg6ครับพีแพนอยากรู้เหมีอนว่าพีแพนจะว่าอย่างครับกับmg6ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ H3T

การเก็บเสียงจากด้านล่าง โดยเฉพาะด้านหลังที่ดังเข้ามามาก ใครไม่ลอง ไปลองได้ ดังขนาดที่เงียบกว่า Jazz GE นิดเดียวจริงๆ

เรื่องการหาทางวางเครื่อง 2.5L
   1. ญี่ปุ่นไม่มี Mazda 3 รุ่น 2.5L ใกล้ๆสุดก็ออสเตรเลีย ดังนั้นการจะเอาเครื่องมาจากออสเตรเลีย แน่นอนว่า การจัดการยากลำบากจึงทำให้ค่าใช้จ่ายสูงกว่าจากญี่ปุ่นแน่นอน
   2. ญี่ปุ่นมี CX-5 2.5L ทางเลือกเอาจาก CX-5 มาดูจะเป็นอะไรที่น่าจะง่ายกว่า
       แต่ รุ่น 2.5L ขายได้น้อยมาก CX-5 ส่วนใหญ่จะเป็นดีเซล อัตราส่วน 2.5L : 2.2L ดีเซลแทบจะ 1:10 จึงทำให้หายากพอสมควรที่จะเจอรถอุบัติเหตุ ( ถ้าเอารถสมบูรณ์มาตัดเอาหัว-ท้าย เกรงว่าจะไม่คุ้มครับ )

สุดท้าย ผมมองว่า คนส่วนใหญ่น่าจะหันไปหาวิธีเซ็ตเทอร์โบกันมากกว่านะครับ ลองผิดลองถุกกันไป เดี๋ยวก็ทำได้ครับ อยู่ที่ว่าใครจะเป็นผู้นำหรือผู้ตามเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ tutoo

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
*Michelin ถ้าในภาษาสเปนจะหมายถึง ไขมัน(ห่วงยาง)รอบเอว
(เห็นพูดถึง Mr.Bibendum เลยนึกถึงคำนี้อ่ะครับ)

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
ขอบคุณมากครับ

เรื่องเสียงรบกวน ลองไปรื้อที่ซุ้มล้อดูแล้วไม่แปลกใจเลยครับที่ดัง วัสดุซับเสียบแทบไม่มี บางมากๆ

ขอแก้ไขเรื่อง Push start หน่อยครับ มีมาให้ทุกรุ่นน่ะครับ ตั้งแต่รุ่นล่างสุด แต่ keyless Entry มีเฉพาะรุ่น 2.0SP ของ 5 ประตู

ส่วน Navi สามารถติดต่อซื้อเพิ่มได้ในรุ่น 2.0C ขึ้นไป ราคาหมื่นนิดๆ เป็นแค่ sd card 1 แผ่นครับ เพราะตัวระบบนำทางมีมาแล้ว ขาดแค่แผนที่ครับ

All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

ขอบคุณมากครับ m(_ _)m

คันนี้ที่รอคอย :D

ออฟไลน์ EnDZ๐nE

• Newbie
  • *
thx ครับบบบ

ออฟไลน์ Puyzabra

เย้ๆได้ ความเร็วเข้าระยะ 1.5 กม. ^^ :) ;)

พี่จิมครับไหนๆหาตัว เริ่มต้นมาลองไหมครับ แล้วพูดถึงพวกออฟชั่น กับ อัตราเร่งล้อ16ครับ ^^

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2014, 13:13:35 โดย Puyzabra »

ออฟไลน์ ohaboy

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rtong

ขาดไปนิดๆหน่อยคงรอตอนปรับโฉม

อยากให้เพิ่มออฟชั่นในตัวสี่ประตูให้เท่ากับ5ประตูด้วย

คลิปต่อไป   ขอ   MG 6 ครับ

ออฟไลน์ tada

ขอบคุณครับ #1 เป็นคลิปแรกรึเปล่าครับเนี่ย ที่ยาวเกินสิบนาที 55
 :D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
มาสด้าได้เท่านี้ ถือว่าฟอร์ด โฟกัส เพอ์รเฟ็คส์นะ ถ้าพูดถึงตัวรถ :D

ได้ฟังเรื่องการเก็บเสียงของมาสด้า >:( ผมสงสัยอย่างนึง

ระหว่าง CX-5 กับ  BT-50

ใครเก็บเสียงดีกว่า

ออฟไลน์ Metallic

• I'm a ME
ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ Devil13

ขอบคุณครับ ยิ่งดูยิ่งอยากได้  ;D
ถ้าตอนนี้ผมยังไม่มีรถนะ มีลุ้น

ออฟไลน์ hutzero

เป็นรถคันแรกๆที่แนะนำให้คนรู้จักซื้อขับ ใช้งานทั่วๆไป  และเดินทางไกล

แต่ถ้าเป็นกลุ่มเพื่อนๆผมที่ฃอบ Modify แนว Street Racing จัดซัก 300 ม้าขึ้นไป  Mazda3 ยังคงไม่ใช่แนวในวันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2014, 19:05:10 โดย hutzero »

np72

• บุคคลทั่วไป
เห็นมีคนบอกว่าดังพอๆ jazz ge

ผมบอกได้เลยว่าจริง เคยใช้ jazz ge ดังกว่านี่นิดเดียว

แต่ถ้าจอดไฟแดงเงี้ย แล้วข้างนอกคุยกัน mazda 3 เงียบกว่า

ออฟไลน์ Pat.Lee

ดูคลิปแล้วฟินเลย รถก็สวย ถ้านำมาติด Turbo หรือวางเครื่อง 2.5 ได้นี่น่าจะวิ่งตาม 320i และ 320d ได้นะเนี่ยเพราะ CX-5 เครื่อง 2.5 ยังฉิวซะขนาดนั้น

ออฟไลน์ mothsan

คลิปถัดไปขอเป็น CLA ครับ
รบกวนสอบถามครับ ไม่แน่ใจว่า HLM จะได้มีโอกาสทดสอบ 116i ไหมครับ ผมอยา่กให้เทียบกับ A180/A250/V40
ในแง่ของการขับขี่ระยะยาวกว่าไปลองรถทีโชว์รูมนะครับ ถ้าพอทราบผมขอรบกวนหน่อยครับ

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยกับพนักพิงหัว อยากเปลี่ยนเหมือนกัน มันดันหัวมากไป  >:(

ออฟไลน์ awakening

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับผม ดูสนุกมากๆเลย  ;D

ออฟไลน์ KinGmO

ขอบคุณคร้าบบบบบบผม
Civic FB 2013

ออฟไลน์ Guy y

ขอบคุณครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
มาสด้าได้เท่านี้ ถือว่าฟอร์ด โฟกัส เพอ์รเฟ็คส์นะ ถ้าพูดถึงตัวรถ :D

ได้ฟังเรื่องการเก็บเสียงของมาสด้า >:( ผมสงสัยอย่างนึง

ระหว่าง CX-5 กับ  BT-50

ใครเก็บเสียงดีกว่า

มีทั้ง 2 รุ่น.....อยากจะบอกว่า BT-50 เก็บเสียงเงียบกว่าครับ 555555+

ออฟไลน์ Victor_AuM

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมนะ เสียงที่ล้อหลังมันดังมากจริงๆ ยิ่งท่าวิ่งด้วยความเร็วสัก 120ขึ้นไป มันจะมาจนเรียกได้ว่าน่าลำคาญเลย ส่วนแรงสะเทือนจากที่ลูกค้าผมเขาฝากมาบอกคือ ถ้าเติมลมยางไนโตรเจน จะช่วยให้สะเทือนน้อยลงแล้วก็เกาะถนนมากขึ้น !!!ฝากเตือนด้วยนะครับตอนนี้ มาสด้า3ใหม่มีปัญหาเรื่องไฟรูปเครื่องโชว์ ปัญหามาจากการเติมน้ำมัน เพราะรถมันเรียนรู้ค่าออกเทนไม่ได้ หากจำเป็นต้องเปลี่ยนชนิดน้ำมันที่ไม่ใช่ของเดิมเช่น คุณเคยเติม E85 ไม่ได้คุณเลยต้องเติมอย่างอื่น คุณควรเติมน้ำมันชนิดใหม่ให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ เช่น เหลือ E85 อยู่1ใน5 ของถัง คุณก็ควรเติมน้ำมันใหม่ให้ได้ เป็น 4ใน5ชองถัง หรือเต็มถังไปเลย เท่านี้รถก็จะไม่เกิดอาการไฟรูปเครื่องโชว์ -*- สุดถ้ายคนที่ใช้มาสด้า3ใหม่อยู่ ลองสักเกตน้ำยาหล่อเย็นหม้อน้ำ(สีเขียวๆ)ว่ามันแห้งเร็วกว่าปกติไหม เพราะลูกค้าผมหลายคนเจออาการนี้กันครับ ฝากด้วยนะครับ :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2014, 16:47:48 โดย Victor_AuM »
V!ctor_AuM

ออฟไลน์ kimhalua

จากใจครับ พี่สิงน่ารักอ่ะ. !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2014, 16:58:49 โดย kimhalua »

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

อื้ม....เรื่องเก็บเสียงนี่ผมยืนยันเลย :-\
ข้างหลังนี่เสียงลมดังมากมาย
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
คลิปถัดไปขอเป็น CLA ครับ
รบกวนสอบถามครับ ไม่แน่ใจว่า HLM จะได้มีโอกาสทดสอบ 116i ไหมครับ ผมอยา่กให้เทียบกับ A180/A250/V40
ในแง่ของการขับขี่ระยะยาวกว่าไปลองรถทีโชว์รูมนะครับ ถ้าพอทราบผมขอรบกวนหน่อยครับ

ผมอยากกกกขับมากกกกกกกก แต่ไม่มีรถทดสอบให้ขับเสียทีครับ ลำพังได้แค่นั่งและขับ 1-2 เกียร์ตอนนี้ผมก็รู้สึกแล้วว่า เฮ้ย มันไม่แรงนะ แต่มันสนุก
แต่อยากสัมผัสลึกกว่านี้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ขอบคุณครับ คลิปนี้หามากพี่ JIMMY โดนต้มซะเปื่อย Full Review จะออกเมื่อไหร่ครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ @PPs

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวผมนะ เสียงที่ล้อหลังมันดังมากจริงๆ ยิ่งท่าวิ่งด้วยความเร็วสัก 120ขึ้นไป มันจะมาจนเรียกได้ว่าน่าลำคาญเลย ส่วนแรงสะเทือนจากที่ลูกค้าผมเขาฝากมาบอกคือ ถ้าเติมลมยางไนโตรเจน จะช่วยให้สะเทือนน้อยลงแล้วก็เกาะถนนมากขึ้น !!!ฝากเตือนด้วยนะครับตอนนี้ มาสด้า3ใหม่มีปัญหาเรื่องไฟรูปเครื่องโชว์ ปัญหามาจากการเติมน้ำมัน เพราะรถมันเรียนรู้ค่าออกเทนไม่ได้ หากจำเป็นต้องเปลี่ยนชนิดน้ำมันที่ไม่ใช่ของเดิมเช่น คุณเคยเติม E85 ไม่ได้คุณเลยต้องเติมอย่างอื่น คุณควรเติมน้ำมันชนิดใหม่ให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ เช่น เหลือ E85 อยู่1ใน5 ของถัง คุณก็ควรเติมน้ำมันใหม่ให้ได้ เป็น 4ใน5ชองถัง หรือเต็มถังไปเลย เท่านี้รถก็จะไม่เกิดอาการไฟรูปเครื่องโชว์ -*- สุดถ้ายคนที่ใช้มาสด้า3ใหม่อยู่ ลองสักเกตน้ำยาหล่อเย็นหม้อน้ำ(สีเขียวๆ)ว่ามันแห้งเร็วกว่าปกติไหม เพราะลูกค้าผมหลายคนเจออาการนี้กันครับ ฝากด้วยนะครับ :) :)

ขอบคุณสำหรับ clip ครับ

ออฟไลน์ no_ok

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ;D
เรื่องเสียงที่ซุ้มล้อหลังเป็นสาเหตุที่ผมต้องจากเจ้า BK 5D มาเป็นคันอื่น ทั้งที่พยายามทำทุกอย่างให้เสียงเบาที่สุด ตั้งแต่เปลี่ยนยางเทพ แด้มป์ซุ้มล้อ ใส่วัสดุซับเสียง ฯลฯ
แต่ไม่ได้ช่วยอะไรมากมาย ที่บ้านบอกว่าเรานั่งอยู่บนล้อเลยใช่ไหมเนี่ย นั่งรถกระบะสี่ประตูอีกคันยังเงียบกว่า
MZ เป็นรถที่ขับสนุกดีจริงๆ เป็นรถที่เอาใจคนขับแต่ไม่เอาใจคนนั่ง