ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda3 2.0C VS Altis Esport ถ้าซื้อจริงๆเลือกคันไหนกันครับ  (อ่าน 12692 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
Re: Mazda3 2.0C VS Altis Esport ถ้าซื้อจริงๆเลือกคันไหนกันครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 06:00:43 »
มาสด้า 3 ครับ ซีดานตัวท็อป ล้อเดิม ขอบ 18 หรือเปลี่ยนแม็กลายอื่น+โหลดลงอีกนิด+เปลี่ยนฝากระโปรงหน้า (เห็นมีรับทำในเว็บหนึ่ง)...ผมเป็นคนชอบขับรถ ดังนั้นผมเลือกเอาขับสนุกว่าครับ เดินทางไปไหนจะได้ enjoy กันทั้งรถทั้งคน

จริงๆ ตอนนี้ให้ทางบ้านหาๆ e60 ดีเซลมือสองอยู่ แต่หาสภาพดีๆ ไม่โกงไมล์ยากมาก....กะว่าถ้าอีกซักพักยังหาไม่ได้ ก็จะเอาเจ้า 3 นี่แหละครับ จบเลย ไปลองขับตัว 2.5 มาแล้วด้วยเสียดายที่เมืองไทยไม่มี ;D

ส่วนอัลติสตัวนี้ผมไม่ชอบคอนโซลหน้าอย่างแรงครับ

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
Re: Mazda3 2.0C VS Altis Esport ถ้าซื้อจริงๆเลือกคันไหนกันครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 08:36:46 »
อิอิ ผมเลือกมาสด้า3มาแล้วครับ.   ก็ไม่ได้จุกจิกไรมาก แต่ได้สวยนี่แหละถึงได้เลือก

เออกะอีกอันเบรกน้องสามมันดีกว่า. ผมไม่คุ้นเบรคพี่โต. มันลึกไปนึด.

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 08:42:44 »
ถ้าเป็นผม เลือกเจ้า 3 แบบไม่แลอัลติลเลย
เห็นมาสด้าสามทีไรหันคอเคล็ดเลย เรื่องศูนย์อย่าไปห่วงมากครบ
ไม่ได้แย่ขนาดนั้น

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:01:32 »
ถ้าในอนาคตจะติดแก๊สเลือก Esport
แต่ถ้าขับน้ำมันอย่างเดียว MZ 3 ครับ
ตอนนี้เจอ MZ3 ทีไร ผมยังต้องเหลียวหลังทุกครั้ง สวยจริงๆ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 11:29:45 »
น้อง3ดูดีกว่าจริงๆครับ ขับดีกว่าด้วย
แต่ถ้าให้ผมกำเงินไปซื้อจริงๆ จะสด จะผ่อน ผมเลือกAltis Eaport
มันตอบโจทย์ผมมากกว่าน้อง3

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 11:32:05 »
ถ้าถามผม ผมเลือก esport แน่นอน เพราะผมติดแก๊ส ;D

แต่ถ้า จขกท บอกว่าไม่ติดแก๊สแน่นอน เน้นรถขับสนุก
อายุ 21 ยังไม่น่ามีครอบครัว ถ้าไม่ค่อยมีคนนั่งหลัง ก็ไปมาสด้า3เลยครับ

เห็นตรงกับผมตรงที่เน้น ติดแก๊ส

แต่ผมกลับเลือก 3 แฮะ
เพราะสนใจตรงที่ แก๊สล้วน 100% ไม่ต้องใช้น้ำมัน ตรงนี้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ W4R10CK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 14:36:31 »
รถคันแรกในชีวิต เลือกที่ชอบที่สุดละกันครับ จะได้ใช้ยาวๆ ถ้ากะใช้ไม่คิดอะไรมากก็ Mazda 3 เป็นรถที่ผมมองว่าเฟี้ยวฟ้าว และลงตัวกว่า Esport

ส่วนตัวแล้วสองปีก่อนผมก็ตามหารถคันแรกในชีวิตเหมือนกัน  C segment ตามหาทั้ง Civic, Mazda 3, Lancer EX, Corolla Altis

สุดท้ายมาจบที่ Altis CNG MC2013 ไม่แรง แต่ตอบโจทย์การใช้งานได้หมดครับ รถนานๆขับทางไกลเลยไม่ค่อยห่วงไอ้ช่วงล่าง เพราะจริงๆมันก็หนึบในแบบของมัน

สาดโค้งกว้างๆ120-140พอได้ถึงแม้จะมีโคลงๆนิดหน่อย ไม่นิ่งเท่า Chev Optra ของที่บ้าน แต่เรื่องค่าเชื้อเพลิงต้องบอกว่าสบายกระเป๋าสบายใจจริงๆ

โดนเพื่อนค่อนแคะว่าใช้รถแท๊กซี่แต่ผมไม่ใส่ใจนะ เพราะค่าน้ำมัน+แก๊สเดือนๆนึงผมจ่ายแค่พันบาทเศษ ในขณะที่เพื่อนที่ทำงานผมใช้ Civic 1.8 ระยะทางไปกลับบ้าน-ที่ทำงานใกล้เคียงกัน

แต่ค่าน้ำมันเดือนนึงล่อไป4พันบาท แบบนั้นใช้รถไม่มีความสุขครับ เงินเดือนเอามาลงค่าผ่อนกับค่าน้ำมันก็แทบหมด ผมเหลือกินชิวๆแม้จะผ่อนไปด้วยก็ตาม

ขอให้ได้รถที่ถูกใจเร็ววันนะครับ  ;D

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 14:53:51 »
mazda3 ครับสวยเด่น
 altis สวยแต่ไม่เด่น
คหสต

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 15:35:20 »
Mazda 3

Altis ก็สวยครับ แต่ผมว่ามันดูธรรมดาไป  :-\
ช่วงล่างสมรรถนะด้านการทรงตัว ผมว่ายังไงก็แพ้ Mazda3
ที่สำคัญ ผมไม่ชอบ CVT

ส่วนเรื่องด้อยๆของ Mazda อย่างภายใน รุ่นนี้ดีขึ้นเยอะครับ ผมนั่งได้ ไม่บ่นแน่ๆ แต่น่าจะบุนุ่มที่พักแขนประตูหน่อย
H.

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 15:40:29 »
เห็นกระทู้รถที่จะเปิดตัวเดือน พ.ย. นี้มี Mazda2 1.5 ดีเซลเทอร์โบ ผมว่าน่าสนใจเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 15:56:40 »
3 เถอะ จะได้ไม่เสียใจภายหลังเวลามองแท็กซี่

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 16:19:39 »
3 เท่านั้น

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 17:30:30 »
ตามต่างจังหวัดแน่ใจเหรอครับจะให้ช่างที่ไนก็ไม่รู้ไม่ใช่ช่างศูนย์มีความรู้แค่ไหนไม่รู้เปิดโน่นเปิดนี่ดูรถตัวเอง? ถ้าแค่ยางแตกอะไหล่ช่วงล่างเสืีอมกลางทางอันนี้ใครๆก็ทำได้จริงครับ วิชาชีพช่างแค่ถอดชิ้นส่วนทำได้ทั้งนั้น แต่ถ้าต่างจังหวัดความร้อนขึ้นควันโขมง ชาฟอาจจะละลาย ฝาสูบอาจจะโก่งจนแล่นไม่ได้ จะให้ช่างที่ไหนก็ได้ซ่อมหรือครับ? แค่ช่างศูนย์ในกรุงเจอdual vvtiเข้าไปบอกซ่อมยากแล้ว....เครื่องอัลติสที่ใครๆก็ทำได้คือเครื่อง1600ในแท็กซี่ที่ช่างเรียนรู้มาตั้งแต่หัดมากกว่าเครื่องบล็อคใหม่ครับ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 18:22:19 »
เลือกเจ้า 3 ครับ

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 18:37:15 »
ไปเจ้า 3 แบบไม่ลังเลครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 06:37:34 »
Zoom zoom ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2014, 15:33:41 »
1. ถ้าเป็นเงินผม ผมมีสองคำตอบ
ถ้ามีรถได้คันเดียว ผมไป 3 ถ้ามีรถได้สองคัน ผมจะซื้อรถซิ่งราคาไม่แพงคันนึง แล้วอีกคันก็จะเป็น Altis ESport

2. อายุ ไม่สำคัญเท่ารูปแบบการใช้ชีวิต ให้นึกให้ดีว่ารถแต่ละคัน มีข้อเสียอะไรบ้าง และข้อเสียของรถคันนั้น สามารถแก้ได้มั้ย ถ้าได้ ใช้เงินเยอะหรือไม่ รถคันที่คุณเลือกควรจะรับกับรูปแบบการใช้ชีวิตของคุณมากที่สุดโดยมีข้อเสียที่สามารถแก้ได้ด้วยเงินไม่มาก

สำหรับคนที่ยังอายุไม่มาก ผมเดาว่าชีวิตคงไม่ได้ยุ่งและไม่ได้ต้องขับรถไกลมากๆทุกเดือนเหมือนอาชีพเซลส์โรงปูนหรือเซลส์อื่นๆที่นอกจากจะไปไกลๆแล้ว ชีวิตยังมีเวลาพัก มีเวลาว่างน้อยเอามากๆ คนกลุ่มนี้ผมมักเลือกรถที่ทนที่สุด หาที่ซ่อมทั้งในและนอกศูนย์ง่ายสุด และมีเทคโนโลยีที่เชื่อถือได้..ใช่..เชื่อถือได้ สำคัญกว่า ล้ำยุคหรือแรงจัดสำหรับคนกลุ่มนี้

ส่วนคนที่ขับรถปีละ 20,000 โล แบบคนทั่วไปส่วนใหญ่..คุณขับมัน 5 ปี รถก็เพิ่งวิ่งแสนโล การซ่อมบำรุงใหญ่จึงไม่เกิดขึ้นบ่อยนัก ดังนั้นความซีเรียสเรื่องอะไหล่ศูนย์/นอกศูนย์จึงน้อยกว่า ดังนั้นกลุ่มนี้สามารถซื้อรถโดยเอาความพึงพอใจที่ได้จากการขับและสัมผัสเป็นหลักได้ โดยไม่ต้องคิดเรื่องอนาคตมาก

คุณเจ้าของกระทู้อายุ 21 ผมยังไม่ทราบนิสัยการขับขี่และรสนิยม แต่สมมติว่าคุณเป็นวัยรุ่นที่ขับรถเร็ว ชอบเดินทาง แต่ใช้รถปีละไม่เกิน 30,000 กิโลเมตร ยังไม่มีภรรยาและลูก ไม่ค่อยมีคนนั่งหลังบ่อย ถ้ามีก็มีคนตัวเล็กๆ และทนเสียงรบกวนที่ดังๆได้ (วัยรุ่นมักไม่ค่อยสนเรื่องเงียบมากเท่าเรื่องขับสนุกหรือดูเท่ห์) แบบนี้คำตอบน่าจะเอนเอียงไปทาง Mazda 3 เนื่องจากมีอุปกรณ์ความปลอดภัยเช่น TRC,VSC มาให้ และมีช่วงล่างที่คาดเดานิสัยได้ มีความมั่นคงภายใต้การขับขี่บ้าๆมากกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 08:18:58 »

ส่วนคนที่ขับรถปีละ 20,000 โล แบบคนทั่วไปส่วนใหญ่..คุณขับมัน 5 ปี รถก็เพิ่งวิ่งแสนโล การซ่อมบำรุงใหญ่จึงไม่เกิดขึ้นบ่อยนัก ดังนั้นความซีเรียสเรื่องอะไหล่ศูนย์/นอกศูนย์จึงน้อยกว่า ดังนั้นกลุ่มนี้สามารถซื้อรถโดยเอาความพึงพอใจที่ได้จากการขับและสัมผัสเป็นหลักได้ โดยไม่ต้องคิดเรื่องอนาคตมาก

โดยเฉพาะคนส่วนใหญ่ตามเว็ปต่างๆ
เพราะคนไทยส่วนใหญ่ในสังคมเกษตรกรรมและสังคมต่างจังหวัด/ต่างอำเภอ จะซีเรียสเรื่องอะไหล่ศูนย์/นอกศูนย์มากกว่าความพึงพอใจที่ได้จากการขับและสัมผัสเป็นหลัก

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 19:07:54 »
Mazda 3 อีกเสียงครับ เคยใช้รถทั้ง 2 ตัวในรุ่นเก่า คือ mazda323 sedan ปี97   กะ altis ปี01  บอกเลยว่า mazda ทำรถได้ดีกว่า toyota ครับ 2 ตัวนี้แม้ผมยังไม่ได้ลองขับ แต่บอกเลยว่ายังไงก็ประทับใจใน mazda มากว่าครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง งานdesignของmazda 3  บอกได้คำเดียวว่าสวยจริงๆ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 15:56:59 »
 3 เลยครับ สวยกว่าทุกมิติ
และแน่นอน Altis ตัวนี้แม้ว่าจะสวยขึ้นจากตัวที่แล้ว
แต่มันเป็นรถตลาด มีดาษดื่นมากในท้่องถนน และแท็กซี่
ต่อให้สวยกว่านี้ ผมก็ไม่เอาครับ ไม่ชอบใช้รถที่มันไม่โดดเด่น

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 23:59:30 »
เรื่องราคาขายต่อเอาแบบสัก9ปี10ปี ผมดูในเวปตลาดรถ มาสด้า3ไม่เป็นรองอัลติสแน่นอน ราคากลับดีกว่าอีก

ออฟไลน์ @PPs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2014, 20:01:39 »
สำหรับผม เลือกไปแล้ว M3 แน่นอนครับ อิอิ