ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านด้านหน้าเว็บ เป็น Dealer Mitsu ควรต้องมีที่ดิน เงินทุนโครงการ เท่าไรครับ  (อ่าน 4615 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
คืออ่านบทความด้านหน้า แล้วสงสัยว่าถ้าต้องการเป็น Dealer ของ Mitsu  ควรต้องมีอะไรบ้างครับ

ที่ดินควรมรเนื้อที่เท่าใด
เงินทุนดครงการควรมีเท่าใด
ช่างและเครื่องมือทางผู้ขอต้องจัดหาเองหรือว่านำมาจากบริษัทแม่ครับ
และนอกจากนี้ต้องมีอะไรเพิ่มเติมพิเศษที่จะแนะนำไหมครับ

แล้ว dealer mitsu จะคุ้มไหมที่จะลงทุน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ข้อแรกที่ควรจะรู้คือ

กำไรต่อคัน จะน้อยกว่ารายอื่นๆนะครับ บริหารให้ดีๆ
เน้นความจริงใจกับลูกค้า ชนิดที่ ลูกค้ารักกันไปเลย คุณจะอยู่ได้ยาวๆ
และอย่าลดมาตรฐานของตัวเองลงเด็ดขาด อย่าตระหนี่ในเรื่องเล็กน้อยเด็ดขาด

และเรื่อที่น่าปวดหัวที่สุพดคือ การจ้าง ช่าง ที่ทำงานในศูนย์บริการ
ถ้าเลือกมาแต่เด็กเพิ่งจบใหม่ อย่างที่มิตซู หลายดีลเลอร์นิยมทำกัน
ก็คือ มีคนหัวอ่อน เข้ามา ฝึกปรือ ฝึกฝีมือ

แต่พอเก่งกล้าขึ้น ก็อาจจะมีค่ายอื่นดึงตัวไป หรือออกไปตั้งอู่ทำเอง

ตรงนี้ อยู่ที่ว่า คุณจะถนอมน้ำใจกับพวกเขาอย่างไร
และคอนโทรล เลี้ยงดู กันดีแค่ไหน และอย่างไร
อันนี้เป็นเรื่องของแต่ละรายแล้วละครับ

แต่ถ้าจ้างช่างเก่งๆมาเลย ก็มักเจอ พวกรู้มาก หรือ แอบยักยอกเล็กน้อย ไปจนถึงมากโข อันนี้ก็เหนื่อยเราอีกในภายหลังอยู่ดี

เงินลงทุน ผมไม่แน่ใจว่าขั้นต่ำต้องใช้เท่าไหร่
ขึ้นอยู่กับว่า ที่ดินของคุณ มีอยู่เท่าไหร่ โลเกชัน เป็นอย่างไร
ที่ดิน และ อาคารที่จะใช้ เป็นของคุณเองหรือไม่ ติดจำนอง หรือภาระกับสถาบันการเงินอื่นใดหรือเปล่า
ข้อมูลตรงนี้ คุณควรจะกรอกทั้งหมด ลงไปใน แบบฟอร์ม ยื่นขอเป็นผู้จำหน่ายครับ

เท่าที่ดูคร่าวๆ ถ้ารวมการตกแต่งโชว์รูม และศูนย์บริการต่างๆ ในกรณีที่มีอาคารอยู่แล้ว

ตัวเลข ของทุกค่าย เท่าที่ผมเคยรับรู้มา จะมีตั้งแต่ 10 ล้าน ยัน 80 ล้าน (รายหลังนี่ ต้องเป็นโชว์รูม และศูนย์บริการ
ขนาดกลางค่อนข้างใหญ่ของ โตโยต้า หนะครับ)

ลองไปติดต่อมิตซูบิชิ เขาดูครับ

ซื่อสัตย์ จริงใจ ตรงไปตรงมา อยู่ได้ยาวๆ ครับ

ออฟไลน์ ?????

• Jr. Member
  • **
พี่จิมมี่พูดถูกต้องที่สุด

ไม่ควรคิดเล็กคิดน้อย และที่สำคัญควรใส่ใจเรื่องบริการให้มากๆ

เลือกทีมช่างดีๆ เพราะคนอยากทำงานมีตั้งเยอะตั้งแยะ

( แต่ที่ผมเข้าใช้บริการ เหมือนไม่อยากพูดคุยกับลูกค้า และทำงานเหมือนไม่ได้รับเงินเดือน )

และช่างก็ควรคิดนอกกรอบซะมั่ง ศูนย์บริการควรติดเน็ตให้ช่างได้ศึกษาข้อมูลบ้าง

เข้าไปดูเว็ปไซด์เกี่ยวกับรถที่ตัวเองเกี่ยวข้อง  จะได้ศึกษาปัญหาต่างๆ ที่เกิดขึ้นกับรถลูกค้า

auto-synergy

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยกับพี่จิมครับ

"ซื่อสัตย์ จริงใจ ตรงไปตรงมา อยู่ได้ยาวๆ ครับ"

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
ต้องพร้อมที่จะขาดทุน เพราะ ไม่มี product จะขาย
หรือทำ marketing แย่ๆ จนขายไม่ได้
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
10-80 ล้านเป็นแค่ค่าก่อสร้างตัวโชว์รูมนะครับ

อย่าลืมนึกถึงหลักทรัพย์ค้ำประกันกับทางบริษัทแม่ ซึ่งปกติๆทั่วไปจะมีมูลค่าเท่าๆกับจำนวนรถที่เราจะนำมาขายได้ครับ

เช่นถ้าเดือนนึงเราจำหน่ายรถ 50 คัน มีสต๊อคข้างหลังโชว์รูม 50 คัน
นั่นเท่ากับว่าคุณต้องมีหลักทรพย์ค้ำประกันให้บริษัทแม่เป็นมูลค่าเท่ากับรถ 100 คันนะครับ

ไหนจะค่าอะไหล่ ค่าจ้าง ค่าแรง เงินหมุนเวียน

เบ็ดเสร็จต้องมีเงินนิ่งๆร้อยล้านขึ้นไปครับ ถึงจะเปิดได้อย่างสบายใจ

ออฟไลน์ srattha

• Sr. Member
100 ล้านเลยเหรอครับ :o