ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าชะตากรรมของ New X-trail จะเหมือน teana ไหม ?  (อ่าน 16542 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: คิดว่าชะตากรรมของ New X-trail จะเหมือน teana ไหม ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 11:24:46 »
  อยู่ที่รุ่นที่ส่งออกนะครับ  เพราะถ้าส่งออกไปแล้วประเทศส่วนใหญ่ไม่มีน้ำมัน E85   ก็จะไม่มีการทำให้เพิ่มต้นทุนโดยไม่จำเป็น          เพราะเสปกรถในประเทศกับส่งขายต่างประเทศยังไงก็แตกต่างกัน  ถ้า HoNDA  ส่งออก CRV ไม่มากแต่ขายในไทยเยอะก็จะปรับเสปกเป็น E85   แล้วที่ส่งขายต่างประเทศก็จะใช้เสปกอีกแบบนึงที่ไม่รองรับ E85  

แต่ใน Hilux Fortuner ยอดส่งออกรุ่นเบนซินมีจำนวนมากเกินกว่าที่ยอดส่งออกทั้งหมด  ไม่มีประโยชน์อะไรจะปรับไปใช้ E85  เพราะทั่วโลกตลาดไม่ต้องการ

อย่างบริษัทที่ผมทำอยู่รถที่ส่งขายในไทย  จะแตกต่างกันในเรื่องกล่อง ECU  โปรแกรมต่างกัน  องศาลิ้นปีกผีเสื้อแกต่างกัน อย่างือ่นไม่ทราบ        แต่รถที่ส่งออกต่างประเทศจะไม่มีการติดสติกเกอร์ที่ฝาถังว่าใช้ E10  เหมือนรถเมืองไทย    กล่อง ECU  คนล่ะแบบโปรแกรมต่างกัน  รถจะแรงกว่าและประหยัดน้ำมันกว่ารถที่ใช้ E10  ที่ขายในไทยครับ  

ออฟไลน์ delete

Re: คิดว่าชะตากรรมของ New X-trail จะเหมือน teana ไหม ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 11:25:38 »
ผมน่าจะเป็นกลุ่มเป้าหมายของ xtrail เลยนะครับ
วัย30++ ใช้ในชีวิตประจำวัน เบื่อรถเก๋ง ที่ลุยน้ำท่วมขังในกทม.ไม่ได้
ปกติขับคนเดียว แต่ต้องการใช้รถ 5 ที่นั่ง บ่อยครั้ง เพราะเดินทางกลับตจว.200 กิโลเมตรทุกเดือน
นานๆที ญาติมาเยี่ยมแบบเยอะๆเลย ใช้เบาะแถวที่ 3 บ้างเป้นบางครั้ง
ไม่ชอบ PPV เพราะ ใหญ่ไปนิด

ณ ตอนนี้ คู่แข่งตรงๆมีแค่ captiva ซึ่งชื่อเสียเยอะมาก
ส่วนรุ่นอื่นก็มีแค่ 5 ที่นั่ง
กับ PPV ที่จะต้องสู้กับแบบเลี่ยงไม่ได้เพราะมัน 7 ที่นั่งเหมือนกัน คงต้องเลืแกระหว่าง รถใหญ่กว่าเทอะทะ แต่ได้ดีเซล กับเล็กคล่องกว่าแต่เบนซิน(ถ้าจะติดแก๊สต้องไป 2.5 ถ้าเอา 2.0 ต้องมีงบเล่นแก๊สแบบฉีดตรง)
กับรถราคาเท่ากัน เพราะคนไทยหลายคนเลือกรถที่ราคา ไม่ได้เลือกจากการใช้งาน
ผมว่า กลุ่มเป้าหมายในตลาด xtrail มีช่องทางอยู่ไม่น้อย(อย่างน้อยคนที่เข็ดจากแคปติว่า ก็อาจจะอยากได้รถคล้ายๆแบบเดิม)

สุดท้าย รอดูราคา ถ้า แพงเกิน CX-5 CRV XV ไม่มากเกินไปและยังถูกกว่าแคปติว่า น่าจะพอมีที่ยืนในตลาดได้

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 11:34:22 »
ตอบโดยฐานะ กำเงินรอพร้อมซื้อแล้วตอนนี้ รอเลือกระหว่างCX5 - Xtrail

สิ่งผมที่รอดู X trail ตัวจริงคือ

1. เบาะหลัง มี ISofix มั้ย ซื้อ Car seat มาแล้ว(คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยสนข้อนี้เท่าไหร่หรอก)
2. ทนรับฟิลลิ่ง CVT ได้หรือเปล่า
3. ถ้าราคา พอๆกัน ผมจะไปซื้อ CX5 เพราะชอบมากๆ แต่ถ้า X trail  2.5 4x4 ถูกกว่า CX5 2.2d แสนอัพ จะซื้อ X trail ซึ่งผมคิดว่าราคาน่าจะพอๆกันไม่น่าจะถูกกว่าขนาดนั้น
4. CX5  minor cahnge ถ้ามีข่าวจะมาภายใน 6 เดือนข้างหน้าจะทนใช้คันเก่ารอ CX5 เท่านั้นไม่สน X trail ละ

ส่วนตัวคิดว่า ตลาด SUV กลุ่มนี้ โดยรวมน่าจะค่อยๆโต เหมือนกระแสมันดันตัวเองด้วยยิ่งมีรถเปิดตัวเยอะๆคนก็จะสนใจเยอะ
ในจุดๆนึง ผมคิดว่า CRV ยังจะนำ ที่สองจะเป็น CX5 ตามมาด้วย X trail แต่ทั้งสามจะยอดไม่ต่างกันมาก  น่าจะเฉลี่ยๆกัน ห่วยสุกคง200 ต่อเดือน

การมาของ X trail น่าจะดึงยอดจาก CRV เป็นหลัก ดึงจากCX5 ได้บางส่วนซึ่ง CRV ก็ไมเนอเชนมารอแล้วทำการบ้านมารอ เชื่อว่าน่าจะพอเอาอยู่
CX5 เองน่าจะมีกลุ่มเฉพาะที่ชอบ Diesel ที่ไม่มีคู่แข่ง ถ้ามาสด้าแค่เล่นส่วนลดลงอีกนิดกับ ดอกเบี้ยอีกหน่อยน่าจะไปได้เรื่อยๆ ไมเนอไฟหน้าและจอแบบมาสด้า3 กับเพิ่มฝาท้ายไฟฟ้า น่าจะขายระดับนี่ไปจนจบโมเดลสบายๆ คือ โปนดักสอบผ่านการตอบรับกระแสดี ลอยตัวไปแล้ว เดือนๆนึงมี300-400คันอย่างต่ำ
ส่วน X trail นี่จริงๆไม่มีฐานแฟนเก่าเลย เพราะแฟนเก่าน้อยมากและเปนสายฮารดคอร์ ตัวใหม่ไม่ค่อยมีอะไรเชื่อมโยงได้ การมาต้องเบียดกับCRV ซึ่งทำการบ้านมาดีนะ
ถ้าภายใน สามเดือนแรก กระแสไม่ติด เปิดตัวมาแป้ก ก็อาจจะขายแบบ เรื่อยๆ ไม่มากไปสักปี เพราะถ้าไม่เกิดจนถึงตอน กลุ่ม PPV ออกตัวใหม่มา กระแสจะกลับไปทางนั้น
แล้วX trail จะยิ่งหืด

Nissan น่านับถือที่กล้าเปิดตัวสินค้าต่อเนื่องแต่ด้วยสภาพเศรษฐกิจแบบนี้ กับตัวโปรดักที่ยังเหวี่ยงแห เลยดูไม่หวือหวา ไม่มีไฮไลท์ ยอดโดยรวมผมว่าก็ไม่น่าเกลียดแค่โปรดักที่ใหม่เยอะๆหลายรุ่นนี่ ไม่รู้จะเอาอยู่มั้ยเรื่องการบริการ กับดีเลอร์คงงงกันน่าดูไม่รู้จะเน้นยอดตัวไหนดี

มกราคม ปีหน้าคงได้รู้ผล ศึกชิงตลาดSUV นี้ เรียกได้ว่า มอเตอโชว์ปลายปีชี้ชะตา ถ้าเปิดแผนมาผิดโอกาสแก้ตัวนี่ต้องเหนื่อยยาวเลย

( ถ้า Subaru XV ออกตัว ดีเซล หรือตัว Turbo มาสัก 1.6M มาร่วมวงด้วย คงมันส์  ปีที่แล้วมีข่าวว่าจะประกอบ Forester ในมาเลย์ไม่รู้จริงมั้ย ถ้าเกิดตัวturbo เหลือสัก 1.9 ล้านก็อาจเรียกกระแสไปได้บางส่วนอันนี้ มโนไปเองส่วนตัว)

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 11:48:50 »
.
.
.
ผมชอบ X-trail  ผมว่ามันโคตรสวยเลย
สวยกว่า CRV แบบทิ้งไม่เห็นฝุ่น สำหรับผม CRV น่าเกลียดสุด
โดยเฉพาะช่วงเสา C ไปถึงท้าย ถ้าให้จัดอันดับเฉพาะหน้าตา
CRV อยู่บ๊วยครับ X-trail สวยสุด รองมาคือ CX5

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 12:00:02 »
 อยู่ที่รุ่นที่ส่งออกนะครับ  เพราะถ้าส่งออกไปแล้วประเทศส่วนใหญ่ไม่มีน้ำมัน E85   ก็จะไม่มีการทำให้เพิ่มต้นทุนโดยไม่จำเป็น          เพราะเสปกรถในประเทศกับส่งขายต่างประเทศยังไงก็แตกต่างกัน  ถ้า HoNDA  ส่งออก CRV ไม่มากแต่ขายในไทยเยอะก็จะปรับเสปกเป็น E85   แล้วที่ส่งขายต่างประเทศก็จะใช้เสปกอีกแบบนึงที่ไม่รองรับ E85  

แต่ใน Hilux Fortuner ยอดส่งออกรุ่นเบนซินมีจำนวนมากเกินกว่าที่ยอดส่งออกทั้งหมด  ไม่มีประโยชน์อะไรจะปรับไปใช้ E85  เพราะทั่วโลกตลาดไม่ต้องการ

อย่างบริษัทที่ผมทำอยู่รถที่ส่งขายในไทย  จะแตกต่างกันในเรื่องกล่อง ECU  โปรแกรมต่างกัน  องศาลิ้นปีกผีเสื้อแกต่างกัน อย่างือ่นไม่ทราบ        แต่รถที่ส่งออกต่างประเทศจะไม่มีการติดสติกเกอร์ที่ฝาถังว่าใช้ E10  เหมือนรถเมืองไทย    กล่อง ECU  คนล่ะแบบโปรแกรมต่างกัน  รถจะแรงกว่าและประหยัดน้ำมันกว่ารถที่ใช้ E10  ที่ขายในไทยครับ  
จากความรู้อันน้อยนิดของเรา เราว่าที่ฟอร์ไม่ใช้ E85 เพราะ
1. มันไม่ประหยัด ถึงเติมได้ก็คงกินน่าดู
2. กลุ่มเป้าหมายของฟอร์ คือ LPG

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 13:23:17 »
ถ้าเรียงลำดับความสำคัญ5ข้อนี้คุณเลือกแบบใหน
สวย แรง ประหยัดน้ำมัน optionดี ราคาสมเหตุผล

ผมเรียงตามแบบข้างบนนี้ ถ้าทุกอย่างดี แต่ไม่สวย ผมก็ไม่ซื้อ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 13:29:12 »
ถ้า CRV Minor ตามที่เห็นภายนอก ภายในปรับปรุงดีขึ้นเยอะ ส่วน X-triail คงมีออฟชั่นดีกว่า แค่ Moon roof และ เบาะแถว 3 เท่านั้น
ภายในเผลอ CRV หรู สวย ดูมีสไตล์กว่า
หน้าตาภายนอก ผมชอบนะด้านหน้า ผมว่าสวย พอๆกับ CRV แต่ด้านท้ายไม่สวยพอๆกัน (CRV ตอนแรกไม่สวย แต่เห็นบ่อยๆ ดันดูสวยขึ้นซะงั้น)
ส่วน CX5 เห็นแรกๆก็สวยดี แต่พอเห็นบ่อยๆ กลายเป็นจืดไปซะ จืดกว่าทั้่ง CRV และ X-trail และดูเล็ก ไม่ดูว่ามีราคาด้วย
คงต้องดูๆ กันไปครับ

ส่วนที่ Nissan จะจัด E85 ไหม ผมว่าคงไม่ เพราะเค้าคงไม่ได้คาดหวังยอดมากเพียงพอที่จะลงทุน re program ECU ใหม่สำหรับเมืองไทย และไหนจะระบบท่อทางเดินน้ำมันใหม่ทั้งหมดอีกด้วย คงไม่ลงทุนหรอก

และสิ่งที่จะทำให้่ X-trail ขาดไม่ดีคือ
1) เบาะ แถว สาม ก็แค่มี แต่นั่ง ใช้งานจริงแทบไม่ได้
2) ภายนอกท้ายไม่สวย ด้านหน้าไม่หรูหราแตกต่างจากปิคอัพมากนัก ภายในหรูกว่า Navara นิดเดียว คนส่วนใหญ่ดูแล้วเหมือนเป็น PPV
3) ไม่มี E85 เพราะคนส่วนใหญ่จะรู้ดีว่าเครื่องนิสสัน กินจุกว่าคนอื่นมาแต่ไหน แต่ไรแล้ว
4) ไม่มีการโฆษณาจนติดกระแสตลาด ก็จะเงียบๆ และลืมกันไป

ดูกันง่าย
-Sylphy CNG ออกแบบมาได้ไง เหมือนสักแต่ว่าติด CNG เหมือนติดเองข้างนอก หัวเติมยังอยู่ข้างหน้ารถ คนอื่นเค้าเติมช่องเดียวกับน้ำมันหมดแล้ว น่าเกลียดมาก ไม่ต้องออกมาขายยังดีซะกว่า
- Pulzar รถครึ่งๆกลาง จะสปอร์ต ก็ไหม จะหรูก็ไม่ ยิ่งออก Pulzar Turbo มายิ่งแล้วใหญ๋ มันดูสปอร์ตต่างจากเดิมตรงไหน แรงนะแรง แต่กินน้ำมันเกินไปไหม ใครจะซื้อคร้าบบบ
- Liviana ไม่ต้องมาก็ได้ ถ้าหน้าตาเชยมากกๆๆๆๆซะขนาดนั้น รถไม่มีจุดเด่นอะไรเลย นอกจากเด่นที่ขายไม่ได้ คนขนของเค้าไปเล่น Mobilio กันหมดพอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2014, 13:37:37 โดย mothsan »

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 13:39:04 »
การตลาด NISSAN ชอบทำของดีให้เสียของครับ
เห็นมาหลายรุ่นเเล้ว

ตอนจะเปิดตัวก็กระเเสมาแรง
แต่หลังจากนั้นไปไม่นาน
ก็จะซา........เเละก็ค่อยๆเงียบไป จน Out

เอาง่ายๆก็ NP 300 นี่แหละครับ
ตอนแรกกระแสดีมาก ภายในสวย ออพชั่นเยอะ มีแอร์หลังเจ้าเดียวในกระบะ
แต่ตอนนี้แทบไม่ค่อยมีใครพูดถึงเลย
 :'(

ออฟไลน์ ToRo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 14:52:22 »
สำหรับผม x-trailกับcrv ไม่สวยพอกัน
X-trailกระจังหน้าไม่สวย
CRVคนเเก่หลังค่อม :P

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 15:41:30 »
การตลาด NISSAN ชอบทำของดีให้เสียของครับ
เห็นมาหลายรุ่นเเล้ว

ตอนจะเปิดตัวก็กระเเสมาแรง
แต่หลังจากนั้นไปไม่นาน
ก็จะซา........เเละก็ค่อยๆเงียบไป จน Out

เอาง่ายๆก็ NP 300 นี่แหละครับ
ตอนแรกกระแสดีมาก ภายในสวย ออพชั่นเยอะ มีแอร์หลังเจ้าเดียวในกระบะ
แต่ตอนนี้แทบไม่ค่อยมีใครพูดถึงเลย
 :'(

NP300 ตอนนี้อยู่ในช่วงรอรถกันครับ โดยเฉพาะ VL 7AT รุ่นท็อปที่หลายๆคนจนเหงือกแห้งแล้ว ได้ข่าวมาว่าพึ่งเริ่มขึ้นไลน์ แต่รุ่นยกสูงตอนนี้ก็ทะยอยเห็นป้ายแดงเรื่อยๆ เท่าที่สอบถามกับคนที่ซื้อมาส่วนใหญ่ซื้อเพราะแอร์ด้านหลังนี่แหละ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 15:59:34 »
.
.
.
ผมชอบ X-trail  ผมว่ามันโคตรสวยเลย
สวยกว่า CRV แบบทิ้งไม่เห็นฝุ่น สำหรับผม CRV น่าเกลียดสุด
โดยเฉพาะช่วงเสา C ไปถึงท้าย ถ้าให้จัดอันดับเฉพาะหน้าตา
CRV อยู่บ๊วยครับ X-trail สวยสุด รองมาคือ CX5

คิดว่าเป็นคนเดียวซะแล้วที่คิดว่า X-Trail สวยมาก
อ่านคอมเม้นต์มาหน้านึงแล้วตกใจเลยครับ
นี้รสนิยมตรูแปลกประหลาดขนาดนี้เลยหรือ  ;D

ส่วนตัวคิดว่า CR-V ไม่สวย ส่วน CX-5 นั้น
มองไปมองมาก็ไม่ค่อยชอบด้านหน้าเท่าไหร่
ต้องมองจากเฉียงๆหน่อย ถึงจะสวย

ถ้าให้ซื้อ SUV ส่วนตัวคงดู XV / Forester ก่อนใครครับ เราว่าสวบมากก
แม้ว่ามันไม่มีเครื่องดีเซลก็เถอะ รองมาก็ X-Trail และค่อย Cx-5 / Captiva
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 16:15:45 »
ผมว่าX Trail สวยมาก มาหกว่าทุกคู่แข่งในตลาด

ออฟไลน์ predo

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 17:39:28 »
สมัครมาตอบว่า X Trail ใหม่สวย และรออยู่

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 17:50:06 »
ผมก็เป็นคนนึงที่มองว่า X-Trail ตัวใหม่สวยโดนใจมาก และนำมาเป็นตัวเลือกในรถคันต่อไปของที่บ้านด้วย แต่ประเด็นที่ว่าจะแป๊กเหมือน L33 มั๊ย อันนี้ต้องดูกันยาวๆ

ส่วนตัวคิดว่าไม่แป๊ก แต่อาจครองใจมหาชนชาว SUV แทน CR-V และ CX-5 ยากหน่อย

ออฟไลน์ tonnt11

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 18:43:56 »
ถ้าพูดถึงความสวย ผมให้ crv mc สวยกว่า x-trail แต่ถ้าผมจะซื้อผมเลือก x-trail เพราะผมให้ความสำคัญกับแถว 2 มากที่สุดเพราะเมียกับลูกผมนั้งแถว 2 เป็นหลัก ;D

ออฟไลน์ james99

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 19:31:47 »
สำหรับผม เหตุผลที่จะไม่ซื้อ Xtrail ใหม่คันนี้ คือ เกียร์ CVT (ไม่ชอบอย่างแรง) กับถ้าตั้งราคาขายแรงเกินไป (ยิ่งให้ออฟชั่นมาขนาดนี้ราคาขายอาจเงิบกันเป็นแถว)

นอกนั้นถูกใจทุกอย่าง ซึ่งเท่าที่ดูคนรออยู่ไม่น้อย ถ้าเปิดตัวมาไม่โดนใจ หวยคงไปออกที่ CX5

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 20:06:21 »
ผมว่าไม่นะ แต่ก็ไม่แน่

ส่วนตัวคิดว่า ภายนอกสวยครับ แถมจุดขายเลยคือ 7ที่นั่ง

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 20:43:50 »
ความสวยแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ยอดขาย x-trail คงคล้ายกับ teana และ sylphy คือแรกๆ หวือหวา ต่อไปก็เนือยๆ

ออฟไลน์ beau_t

• Full Member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 20:56:48 »
ผมคนนึงล่ะ ที่มองว่าx-trailสวย สวยคนละแบบกับ cx5นะ
x-trailสวยแบบรถใหญ่ cx5สวยแบบเฉี่ยวๆ
แต่crv ผมไม่เคยมองว่าสวยเลยยยย

ส่วนยอดขาย ผมว่าคงเรื่อยๆ ไม่ดีเท่าcrvกับcx5
แต่ก็ไม่ถึงกับแป้ก

ออฟไลน์ jakkajee

• Full Member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 21:04:11 »
ส่วนตัวผมก็ชอบ x-trail และมองว่าสวยมาก ไม่แพ้ cx5

crv ไม่สวยเลย

รถน่าใช้มากครับ แต่ยังไม่โดนใจนัก โดยเฉพาะ ถ้าไม่มี e85 ถือว่าสอบตกเลย

นาทีนี้ รถออกที่หลังชาวบ้าน ไม่ทำได้ไง

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 22:43:29 »
หน้าตา X-Trail ผมให้ผ่านแต่มันดูคล้ายระกระบะดัดแปลงไปหน่อย ลองดูรูปของ NP300 กับ X-Trail พร้อมๆ กันจะรู้สึกรูปร่างมาแนวๆ เดียวกันอะครับ รอดูตัวจริงอีกทีครับ

ส่วนเรื่อง E85 เห็นพูดกันเยอะมากซึ่งในกลุ่ม SUV ก็มี CRV อยู่จ้าวเดียวเองหนิครับ ถ้ารักจะเติม E85 กันจริงๆ คงต้องซื้อ CRV ไปแล้วกันครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 23:26:37 »
เกียร์ CVT ทำให้มันอึดๆหน่อยนะครับ Nissan
N/A  

ออฟไลน์ nattakittp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 19:20:55 »
ส่วนของ Teana เพราะมันเหมือน Slyphy มากๆ (โดยเฉพาะไฟหน้า!!) ทั้งภายนอกและภายใน แต่ราคาต่างกันเกือบเท่าตัว
และเมื่อลองพิจารณากลุ่มคนที่มีกำลังซื้อ L33 ใหม่นี้ดูแหลมคมพริ้วไหวเกินไป เทียบความภูมิฐานสง่างามหนักแน่น ผมว่ายังไม่สู้อีกสองค่ายครับ

อีกสาเหตุคือ การตลาด ครับ เอาแค่ว่าโทรทัศน์ที่ผมดูในช่วงละคร ผมว่าผมเห็นโฆษณาแคมรี่, แอคคอร์ด บ่อยกว่า เทียน่านี่นึกไม่ออกเลย

สำหรับ x-trail นี่ผมว่าน่าจะเน้นความที่มี 7 ที่นั่ง (อย่าลืมเรื่องแอร์) เป็นรถครอบครัว นั่งสบาย การปรับเบาะเพื่อขนของไปเลย เพราะถ้า suv เอาใจคนขับดูแล้วคงไม่สู้ mazda, subaru
ส่วนเครื่องยนต์ต้องวัดกันที่รุ่น 2.0 ต่อให้ 2.5 ดีแค่ไหนถ้า 2.0 แพ้ก็คือแพ้ เพราะคนส่วนใหญ่ซื้อ 2.0