ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าชะตากรรมของ New X-trail จะเหมือน teana ไหม ?  (อ่าน 16579 ครั้ง)

ผมไม่รู้ว่าคนส่วนมากคิดยังไงกับรูปทรงและการออกแบบของ new X-trail นะ
แต่ส่วนตัวผมคิดว่า มันโคดไม่สวยเลยอะ
ถ้าเทียบกับคู่แข่งอย่าง CX5  CRV  Captiva
งานออกแบบของเอ็กเทรลในสายตาผม เป็นรองคู่แข่งมากๆ

เทียน่า พิสูจน์มาแล้วว่า ต่อให้รถขับดีแค่ไหน ออฟชั่นเยอะเพียงใด ก็ไม่มีความหมายถ้าดีไซน์ไม่โดนใจคนไทย

ผมเลยลองเอารูป รถ suv 4 คัน
CX5  CRV  Captiva  Xtrail  ไปให้พ่อแม่พี่น้อง แฟน และญาติ ช่วยเรียงลำดับความสวย แบบใครมาบ้านผม ผมก็เปิดรูปในไอแพดให้ดู ให้เขาช่วยจัดอันดับ
คนส่วนมากคิดแบบผม คือ Xtrail บ๊วยเลย

อยากให้เพื่อนๆมาลองทำนายยอดขายของเจ้าตัวนี้กันดู คิดว่าจะอยู่อันดับเท่าไร

และปลายปี งานมอเตอร์โชว์  ฟอร์ด escape ตัวใหม่มาซะด้วยล่ะสิ

เท่ากับว่างานปลายปีนี้ เป็นการชนกันของ SUV โมเดลใหม่ถึง2คัน คือ Xtrail และ Escape  และตัวไมเนอร์ใหม่อย่าง CRV

ถ้าให้ผมทำนายนะ  ผมว่า CX5 ลอยลำไปแล้ว อย่างห่วยคือตกมาแค่ที่2  CRV ไมเนอร์แล้วยอดขายอาจกลับมาแซง หรือถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงก็น่าจะที่2คืออย่างเลวที่สุด
ส่วนอันดับ3ผมเดาว่าอาจจะเป็น escape2015 เพราะออกแบบมาสวยดี   อันดับ4 น่าจะเป็น Xtrail ที่ใช้ความสด เบียด Captiva กับ Subaru XV ขึ้นมาได้

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: คิดว่าชะตากรรมของ New X-trail จะเหมือน teana ไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 00:47:50 »
บางทีคุณอาจลืมจุดแข็งมันนะ

การที่มันมี 7 ที่นั่ง โดยที่คนอื่นไม่ต้องไปเสี่ยงกับ Captiva และในยุคที่ Nissan ไม่กั๊ก Option แบบนี้

ดูๆ กันไปครับครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: คิดว่าชะตากรรมของ New X-trail จะเหมือน teana ไหม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 01:06:03 »
xtrail ผมไม่รู้นะแต่ Teana มันจะขายดีกว่านี้ถ้า  sylphy ไม่ออกมาก่อน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 01:07:55 »
สำหรับผมแคปก็ดูดี แต่เก่าแล้ว ซีอาร์วีสวยแต่ไม่ชอบ ซีเอ็กห้ากับเอ็กเทลที่ยังไม่เห็นตัวจริงผมชอบพอกัน แต่ซีเอ็กห้าไฟท้ายยังไม่สวย

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 01:11:56 »
มีความเป็นไปได้สูงทีเดียวแบบที่ จขกท บอก เพราะx-trailจริงๆมันเป็นรถที่ดีนะยอดขายติดทอปชาร์ตของเอสยูวีในญี่ปุ่นตลอด แต่ที่เมืองไทยมันไม่่เคยได้เกิดเลยเพราะหน้าตานี่แหละมันไม่ถูกใจคนไทย ผมก็เคยทำคล้ายๆจขกทนี่แหละเอารูปx-trailให้เพื่อนๆหลายคนดู มีแต่คนบอกไม่สวยทั้งหมด บ้างก็ว่าหน้าตาแข็งอย่างกับรถกระบะซึ่งดีไซน์จริงๆผมว่ามันดูบึกบึนดุกว่าคู่แข่งซึ่งคนที่ซื้อครอสโอเวอร์เอสยูวีชอบความอ่อนช้อยมากกว่าส่วนพวกชอบทรงบึกบึนมักจะไปหาจำพวกพีพีวีมากกว่า ยิ่งเอาไปให้คุณผู้หญิงดูร้อยละร้อยเซย์์โนให้ดีไซน์สอบตกทันที ส่วนมากคุณผู้หญิงมักชอบซีอาร์วีกบแคปติวา ส่วนcx5นี่แล้วแต่คนนะ  แต่เอาจริงเทียนาl33จะต่างกับx-trailตรงดีไซน์สวยแต่ดันไปอยู่ในซิลฟีก่อนในไทยเรา ทำให้หลายคนรับไม่ได้ว่าดีไซน์เหมือนรถถูก แถมภายในคอนโซลไม่อลังการงานสร้างเท่าj32อีกทำให้ลูกค้าเก่าๆบางคนไม่เอาทั้งๆที่เอาจริงตัวรถเทียนาผมว่ามันดูดีกว่าคู่แข่งทั้งหมดนะ

แต่ฟอร์ดเอสเคปใหม่จะมาไทยจริงๆหรือครับ

ออฟไลน์ kaiparotra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 01:34:55 »
ขายได้แน่ ตลาดSUVมันเบ่งบาน ผิดกับD-segmentที่น่าจะอิ่มตัวไปแล้ว ความสวยแล้วแต่คน ผมว่าเส้นสายมันใช้ได้นะ
กับCapฯ เจ้านั้นดูอ้วนและเส้นสายยุ่งๆอย่างรถหลงยุค 

แต่จะเปรี้ยงมั๊ย อยู่ที่การวางระบบขับเคลื่อน(ที่เป็นจุดเด่น)และราคา  แต่คงขายไม่ดีเท่าCX5แน่ ถ้าตราบใดที่ไม่มี ดีเซล

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 01:51:39 »

และปลายปี งานมอเตอร์โชว์  ฟอร์ด escape ตัวใหม่มาซะด้วยล่ะสิ

Ford Escape ตัวใหม่ยังไม่มีแผนจะจำหน่ายในไทยครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 02:06:27 »
ผมว่าการที่รถคันนึงมันจะขายได้ดีหรือไม่นั้น อยู่ที่ปัจจัยหลายด้านนะครับ
ดีไซน์ภายนอก ภายใน ประโยชน์ใช้สอยของเครื่องไม้เครื่องมือต่างๆ สมรรถนะการขับขี่ รวมไปถึงราคาด้วย

อย่างกรณีของ Teana L33 ที่ขายได้น้อย อาจเพราะรูปร่างหน้าตาที่ไม่ค่อยโดนใจคนไทยทั่วไป ส่วนหนึ่ง
และการที่มันเป็นรถ D-Segment ซึ่งลูกค้าที่จะซื้อรถระดับนี้ คงมองกันในเรื่องของความสบาย หรูหรา เป็นหลัก
แต่ Teana กลับทำได้ไม่ค่อยจะดีนัก ตรงจุดนี้ เมื่อเทียบกับคู่แข่งอย่าง Camry หรือ Accord

ส่วน X-Trail ที่กำลังจะเปิดตัวในเร็วๆ นี้ เรื่องรูปร่างหน้าตา แล้วแต่มุมมองแต่ละคนนะครับ
สำหรับผมจากที่เห็นในภาพ ผมว่าดูธรรมดาๆ ตามสไตล์ Nissan ยุคปัจจุบัน
ส่วนเรื่องอื่นๆ อย่างสมรรถนะการขับขี่ เครื่องยนต์ ระบบส่งกำลัง ช่วงล่าง พวงมาลัย
จากที่ได้อ่านบทความทดลองขับ X-Trail ของพี่จิมมี่ ก็พอจะทำให้รู้ว่ามันมีดีอยู่เหมือนกัน
ถ้าทำมาเอาใจคนชอบขับรถ เน้นการขับขี่เป็นหลัก ก็คงต้องฟาดฟันกับ CX-5
ซึ่งถ้าดูจากตัวเลขยอดขาย ก็คงบอกได้ว่าประสบความสำเร็จอย่างมาก กับการทำรถออกมาแบบนี้
แต่ถ้าทำมาเอาใจลูกค้าที่ชอบความสะดวกสบาย เน้นพื้นที่ห้องโดยสารกว้าง แนวคนรักครอบครัวอะไรประมาณนั้น
การที่มีเบาะแถว 3 มาให้ ดูเหมือนจะเป็นจุดเด่นอย่างหนึ่ง ที่ทำให้ลูกค้าหันมามอง X-Trail
และที่สำคัญ Option ต่างๆ จิปาถะ Nissan จัดเต็มให้อย่างแน่นอน ไม่น่าจะผิดหวังครับ

คาดการณ์ยอดขายในอนาคต
อันดับ 1 คงหนีไม่พ้น CRV Minorchange เพราะดูเหมือนว่ายอดที่ร่วงลงไปเยอะ
ในช่วง 1-2 เดือนที่ผ่านมา เป็นเพราะว่าลดกำลังการผลิตลง จึงทำให้ CX-5 ครองตำแหน่งแชมป์แทน
อันดับ 2 ถ้า CX-5 ขายได้ประมาณนี้ไปได้เรื่อยๆ ในแต่ละเดือน ก็น่าจะยังคงอยู่ที่อันดับ 2 ไม่ไปไหน
อันดับ 3 น้องใหม่อย่าง X-Trail คงได้ครองตำแหน่งนี้ไป ยอดอาจจะดีหน่อยในช่วงแรกๆ ขึ้นไปอยู่อันดับ 2 บ้าง
แต่คิดว่าคงเป็นแค่ช่วงสั้นๆ เหมือนยอดขาย Teana อย่างไรก็ตามคงไม่ตกต่ำถึงขั้นลงไปอยู่กับ Captiva แน่ๆ
ส่วนรุ่นอื่นๆ อย่าง XV Tucson Sorento Forester หรือ Escape ก็ว่ากันไปตามท้องเรื่องล่ะครับ แฮ่ะๆ

ปอลิง แว่วมาว่า X-Trail ที่กำลังจะเปิดตัวในบ้านเรา มีทีเด็ดที่เครื่องยนต์นะคร้าบ อิอิอิ !!!

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 03:05:24 »
ไม่ชอบตรง ฟันเหยิน  ???

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 06:38:40 »
ความสวย มากไปน้อย: CRV  Xtrail  Captiva  CX5 
ยอดขาย มากไปน้อย : CRV   CX5  Xtrail  Captiva   

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 07:15:58 »
ความสวย มากไปน้อย: CX5  CRV  Captiva  Xtrail
ยอดขาย มากไปน้อย : CRV   CX5  Xtrail  Captiva   

ดูๆผมว่า Xtrail เหมือนรถพวก Fortuner ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 08:03:52 »
ถ้าเติม E85 ไม่ได้รับรองแบบเดียวกันหรือแย่กว่าคับแต่ถ้าได้ขึ้นมาอาจจะดีขึ้นเยอะเลยคับ แต่ผมไปเห็นมา 2 ประเทศหน้าตาธรรมดามากคับแต่อันนี้มันแล้วแต่คนชอบ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 08:24:37 »
ผมชักจะสังหรณ์ใจว่ายอดขายมันจะแป้กครับ

เพราะรถรุ่นนี้กระแสในเว็บค่อนข้างดี แต่รถรุ่นที่กระแสในเว็บดีส่วนใหญ่มักขายไม่ดี 555

แต่จริงๆแล้วถ้าได้เครื่องใหม่ที่ประหยัดน้ำมันสู้คู่แข่งได้ เติม e85 ได้ ทำราคาไม่แรง ไม่งกออฟชั่น

ผมว่าก็น่าจะขายดีพอสมควรเลยนะ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 08:27:58 »
Option  จัดเต็มมากขนาดนี้  ยังไงก็ขายดีครับ  อยู่ที่ราคาแล้วและการทำตลาดของ Nissan เอง    ถ้าดันยอดขายมันก็ไปได้  ถ้าปล่อยทิ้งขว้างเหมือนตัวเดิมก็จบข่าวอีก

แบรนด์ Nissan  คนกล้าเลือกมากว่าแบรนด์เชฟโรเลต แน่นอน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 08:33:17 »
รถกลุ่มนี้ถ้าจะให้ผมเลือก ผมก็ยังเลือก xv เหมือนเดิม ทำมาเอาใจคนขับมากกว่า

แต่ถ้าความสวย เทียบกับรุ่นใหม่หมดเลยทุกค่าย
ให้ บ้วย > หนึ่ง
cap > cx5 > crv >xv >xtrail
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 08:37:57 »
ผมเป็นคนที่รอซื้อX-Trail 2014 อยู่ครับ จะขอตอบในฐานะคนที่จะซื้ออย่างไม่ลำเอียงแล้วกันนะครับ

เรื่องหน้าตาความสวย สำหรับผมมันดูธรรมดามากครับ ออกไปทางไม่สวยเสียด้วยซ้ำ ชอบที่สุดในพิกัดนี้ก็เจ้า CX5 ครับ

แล้วทำไมถึงรอซื้อ ?  
เพราะรถคันนี้ครอบครัวของผมจะใช้เป็นรถสำหรับไปเที่ยวและเดินทางไกลครับ
ซึ้งเมื่อได้อ่านรีวิว  CX5. แล้วก็ตัดสินใจได้ครับว่าคงจะต้องเป็น X-Trail นี่แระถึงแม้ใจผมจะอยากได้รถขับสนุกแค่ไหนก็ตาม
เพราะเบาะที่นั่งสบาย ไม่เมื่อย พื้นที่ใช้สอยที่ดีกว่า ออฟชั่นที่เยอะกว่า เน้นความสะดวกสบายของผู้นั่งไม่ใช่ผู้ขับ
ผมเลยเลือก X-Trail ครับ เพื่อความสบายของครอบครัวผมในเวลาที่ออกไปเที่ยวด้วยกันครับ

ซึ้งจุดนี้ผมเลยคิดว่าจุดขายของ X-Trail ทางค่าย Nissan คงรู้อยู่แล้วว่าตนเองสู้ด้วยด้านการขับขี่ไม่ได้แน่นอน
จึงคงจะจัดสเปคอำนวยความสะดวกมาแบบจัดเต็ม
ถามว่าจะขายได้หรือไม่ ตอบว่าคงได้ในระดับหนึ่งครับ
และที่จะขายได้ก็คือขายได้ในกลุ่มคนที่คิดแบบผมนี่แระครับ คือเน้นความสะดวกสบายของครอบครัวเป็นหลัก
มีคนไม่น้อยนะครับที่ต้องการรถ SUV ที่เน้นความสะดวกสบายอย่างแท้จริง ซึ้งในจุดนี้ผมว่า X-Trail สามารถทำได้ครับ

(แต่ตอนนี้กลายเป็นว่ามี CRV ใหม่เข้ามาหน้าตาสวยโดนใจสะด้วย อีกตัวที่ใจผมต้องการมากๆถ้าไม่ติดเรื่องไปเที่ยวต่างจังหวัดบ่อยและมีคนนั่งเยอะก็คือ HRV ครับหน้าตามันสวยที่สุดในใจผมตอนนี้ สุดท้ายรอดูใจตัวเองครับว่าจะพ่ายแพ้ให้คันไหน^^)

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 08:45:21 »
คงไม่ อย่างน้อยมันก็สวยกว่า :-*

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:17:54 »
คนซื้อ  X-Trail คงเป็นพวกอินดี้ไม่แพ้ XV ครับ อาจจะน้อยกว่าหน่อย เพราะว่าในเรื่องของความเยอะของศูนย์บริการ ราคาขายต่อ ความประหยัดน้ำมัน
พวกนี้ถ้าให้น้ำหนักเยอะ จะไม่ได้ออกรถสองคันนี้แน่นอน แต่ถ้าเป็นในเรื่องสมรรถนะ ก็อีกเรื่องครับ

ออฟไลน์ puay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:20:18 »
xtrail ผมไม่รู้นะแต่ Teana มันจะขายดีกว่านี้ถ้า  sylphy ไม่ออกมาก่อน

agree

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:45:20 »
ผมมั่นใจว่า X-trail จะมียอดขายที่พอฟัดพอเหวี่ยงกับ CX5 หรือ CRV ครับ
โอเค หน้าตา CX5 อาจจะดูโฉบเฉี่ยวกว่า
CRV อาจจะติดตลาดมากกว่า รวมถึงเป็นมิตรกับผู้ใช้มากกว่า แต่อย่าลืมว่า ทั้ง 2 รุ่นก็มีจุดด้อย
CX5 เบาะด้านหลังนั่งไม่สบายเลย
CRV ภายใน วัสดุมีพลาสติกเยอะไปหน่อย ดูไม่สมราคารถหลักล้าน
และทั้ง 2 รุ่น ยังจุคนได้เต็มทีแค่ 5 คน นั่นทำให้แคปติว่า ยังขายได้เดือนละหลักร้อยคัน
ผมเชื่อว่า ถ้านิสสันชูจุดเด่นของ X-trail ได้ชัดเจน ยอดขายของ X-trail จะไม่เหมือนเทียน่าแน่นอน

เทียน่าผมว่าที่แป้ก เป็นเพราะมันเหมือนซิลฟี่มากเกินไป แถมถ้าเทียบกับ J32 แล้ว ภายในดูด้อยกว่าชัดเจนเลยครับ แม้ว่าออปชั่นจะมากกว่าก็ตาม

ออฟไลน์ benzino

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:48:17 »
คนซื้อ  X-Trail คงเป็นพวกอินดี้ไม่แพ้ XV ครับ อาจจะน้อยกว่าหน่อย เพราะว่าในเรื่องของความเยอะของศูนย์บริการ ราคาขายต่อ ความประหยัดน้ำมัน
พวกนี้ถ้าให้น้ำหนักเยอะ จะไม่ได้ออกรถสองคันนี้แน่นอน แต่ถ้าเป็นในเรื่องสมรรถนะ ก็อีกเรื่องครับ

ถ้าจำไม่ผิดเคยเห็นตัวเลขศูนย์บริการของ H กับ N เมื่อไม่นานมานี้  N มากกว่านะครับ ค้นกระทู้เก่าเมื่อ 2012 N ก็มากกว่าเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ porcupine

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:56:16 »
คงขายได้เรื่อย ๆ ตามสไตล์นิสสัน ยกตัวอย่าง
CX-5 ขายได้เดือนละ 1,500
CR V  ขายได้เดือนละ 1,400
X-TRAIL คงประมาณ 300

นิสสันยอดขายประมาณหลักร้อยต้นๆ อยู่แล้วพวกรถราคาเกินล้าน เทียน่ายอดขายก็ห่างจาก accored , camry เป็นพันคันเหมือนกันต่อเดือน
รถดีแต่ไม่ถูกใจคนไทยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2014, 09:58:17 โดย porcupine »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:59:25 »
ส่วนตัว ในฐานะคนที่ใช้รถยี่ห้อนี้หลายรุ่นมาก และใช้ X-Trail ตัวเก่าอีกต่างหาก
ขอบอกว่า มันสวยกว่าตัวเก่าเยอะ ยกเว้นตรูด ไปยก Pajero Sport มาใส่ทำเตี่ยอะไรไม่รู้

คือก็เข้าใจนะว่า เมืองไทยแยก SUV กะ PPV ตามลักษณะการผลิต ทั้งที่จริงๆ มันก็คือ SUV ทั้งคู่
แต่ทุกวันนี้ นิสสันไม่สามารถสร้างฐานลูกค้าและความเข้าใจตรงนี้ได้เลยว่า มันเป็น SUV ฐานเก๋งเฟร้ย สำหรับ X-Trail
อย่างตัวเก่าก็เป็นพื้นฐานเดียวกับ Tiida ไม่ใช่ Navara อย่างที่หลายคนเข้าใจผิดกัน

นิสสันเป็นบริษัทที่ทำรถดี แต่ขาดความชัดเจนในการสื่อสารผลิตภัณฑ์ให้ตรงใจลูกค้า
Teana Sylphy ยังไม่เท่าไหร่ แต่ดู Pulsar กับ Livina ก็พอจะเข้าใจถึงความ "แป้ก" ของค่ายนี้

อีกเรื่องหนึ่ง (ไม่นับเกียร์) ไอ้เครื่องบล็อก MR ที่ไม่ใช่ Direct-Injection ควรจะปลดประจำการได้แล้ว
เพราะมันไม่สามารถตอบโจทย์เรื่องความประหยัดได้เพียงพอครับ Honda เค้าพัฒนาเครื่องไปไกลแล้ว
ขนาดยังไม่เอา Earth Dreams ลง ก็ยังทำให้รองรับ E85 ต่อให้ประหยัดเท่ากัน ค่าใช้จ่ายเชื้อเพลิงก็ต่ำกว่าเห็นๆ

ผมมองว่า ถ้านิสสันทำการตลาดเป็น ควรจะทำดีเซล Direct-Injection ลงตัวทอป พร้อมเกียร์อะไรที่มันดีกว่า CVT-8
อาจจะเอา CVT-M6 ตัวเดียวกับ Pulsar ที่รองรับ 350 Nm ใส่กับ M9R ก็น่าจะไหวอยู่มั้ง? แล้วก็ใส่ Fulltime 4WD มา
ไม่งั้นก็จะขายแบบต่ำเตี้ยเรี่ยดินแบบนี้ไปเรื่อย ต่อให้เอามาผลิตไทยยังไงคนก็ยังเข้าใจว่ามันเป็นนาวาร่าแปลงนี่ แย่นะ

ความเห็นหลักๆ คือ นิสสันควรจะไล่การตลาดออกครึ่งนึงได้แล้ว เพราะของคุณมีดีไม่แพ้โต-ฮอน แต่ขายไม่ได้
มีทั้งเก๋ง ทั้งกระบะ SUV PPV (Pathfinder) MPV (Livina) ตู้ (Urvan) รถ Subcompact รถ Hybrid/ไฟฟ้า แต่ไม่เอามาขายเล้ยยย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 10:20:28 »
     นมุมคนมองนิสสันหลายรุ่นอยู่แต่ไม่ได้ซื้อเลยสักคัน ;D
ง่ายๆคือผมไม่ชอบเกียร์ซีวีที
รถที่เหมาะแก่การยัดเกียร์ตัวนี้ผมมองเป็นรถพวก อีโคคาร์ รึ D segment ที่ชอบแบบออกตัวแบบผู้ดี นิ่มๆ นิ่งๆ แต่แอบดุ
หรือเอาไปติดตั้งพวกรถตู้ ดูจะเหมาะกว่า ซึ่งผมถ้าจะซื้อรถพวก b-c segment ผมจะชอบรถที่ขับสนุก เล่นเกียร์ได้
ฟังเสียงเครื่องตอนเล่นเกียร์ มันจะเข้าอารมย์ที่ผมชอบมากกว่า แต่นิสสันให้ไม่ได้
     ทีนี้มาดูรถอย่าง SUV ซึ่งออกแบบมาแบบมี AWD 4WD อะไรพวกนี้ ผมก็อยากได้เกียร์ถึกๆแบบออโต้ทั่วไปนะ
แอบอยากให้ได้แบบ CX5 ออโต้5สปีดก็ได้  ส่วนยอดขายตัวนี้ผมว่าได้เรื่อยๆ สำหรับค่ายไหนที่มองว่าสวยสุดผมมอง
เอสเคป ตัวขาย ตปท ในตอนนี้ สวยจริงๆ  ;D เสียดายไม่มีนโยบายขายไทยตอนนี้

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 10:38:49 »
   X-Trail กับ Teana มีปัจจัยหลายอย่างที่แตกต่างกัน จากหลายๆท่านด้านบนบอกไว้

โฟกัสมาที่ X-Trail จากปรากฎการณ์ยอดขายของ CX-5 แม้แต่ผู้ผลิตยังคาดไม่ถึง รวมไปถึงคนในวงการรถในบ้านเราเอง เป็นการบ่งบอกถึงพฤติกรรมผู้บริโภคที่เปลี่ยนแปลงไปจากเดิมมากพอสมควร

กล้าที่จะพิจารณาคุณสมบัติตัวรถมาก่อน บริการหลังการขาย ราคาขายต่อ และข้อเสียที่ต้องปรับปรุงอย่างเรื่องเสียงรบกวนที่สูงเกินไปกว่ามาตรฐานรถราคาระดับนี้

ดังนั้น เหตุใด X-Trail จะไม่ได้รับการตอบรับแบบ CX-5 ได้เลยหรือ ? มองผ่านๆ ในตอนนี้ มี 2 ประเด็นที่น่าจะเป็นจุดด้อยสำหรับคนส่วนใหญ่ คือ เกียร์ CVT และ ไม่รองรับ E85

CVT คงแก้ไขอะไรไม่ได้ แต่ E85 น่าจะรองรับได้แล้ว    

ไม่รู้ว่า มีบริษัทรถยนต์ค่ายไหน เคยทำสำรวจเรื่อง การรองรับ E85 มีส่วนเพิ่มยอดขายได้มากน้อยแค่ไหนบ้างหรือเปล่า เพราะทุกวันนี้เราได้แต่คิดไปเองทั้งนั้น อยากเห็นผลสำรวจเป็นตัวเลขบ้างจริงๆครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 11:01:50 »
ถามคุณแฟนที่บ้าน
บอกชอบทุกอย่าง ชอบกว่า CRV
แต่ไม่ซื้อและถ้าซื้อคงไปเอา CRV เพราะ E85
งง ทำไมนิสสันไม่ให้มา หรือต้นทุนมันสูงมากคะ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 11:15:06 »
แต่ไม่ซื้อและถ้าซื้อคงไปเอา CRV เพราะ E85
งง ทำไมนิสสันไม่ให้มา หรือต้นทุนมันสูงมากคะ
ถ้าประกอบในประเทศและไม่ได้เน้นทำส่งออก  จะสามารถเน้นทำ E85  ได้ 

แต่ถ้านำเข้ามาไม่มีใครอยากปรับเสปกให้มันมากมายเกินไปหรอกเพราะรถมันถูกทดสอบมาตรฐานมาแล้ว ทั้งการใช้งานรวมถึงมลพิษ       ผ่านการทดสอบจากสนามทดสอบที่ต่าง ๆ ทั่วโลกรวมถึงห้องทดลอง
ถ้าเป็นรถที่ผลิตในประเทศและเน้นการส่งออกด้วยอย่างเช่น Hilux  Fortuner รุ่นเบนซิน  ที่ส่งออกไปทั่วโลก 150 ประเทศมียอดจำหน่ายที่สูงก็จะไม่ทำ E85  ออกมาเช่นกัน  เพราะไม่คุ้มที่จะไปแก้ไขเสปกรถให้วุ่นวายเพราะรถผ่านสนามทดสอบระดับโลกมาแล้ว   

ทีนี้มองออกหรือยังว่ารถรุ่นใดพอที่จะเป็น E85  ได้  เพราะมันทดสอบให้ผ่านค่ามาตรฐานในเมืองไทยก็เพียงพอ 
เรื่องน้ำมัน e85 ทั่วโลกเขาไมได้นิยมใช้และไม่ได้มีน้ำมันแบบนี้ บริษัทรถยนต์เขาไม่อยากปรับเปลี่ยนให้เกิดปัญหาเพราะไม่คุ้มที่จะลงทุน          E85  E20  ยังเป็นน้ำมันการเมืองในบ้านเรา    ให้ดูที่ตลาดโลกเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 11:15:26 »
เทียน่าที่มาเฟลผมว่าหลักๆเลยคือการออกแบบภายในครับ เพราะj32ดันทำภายในไว้อลังการมาก พอมาj33มันคนละอารมณ์เลย เป็นอะไรที่ดรอปลงไปเยอะ ผมว่าคนซื้อd-segเขาคาดหวังกับความหรูหราอลังการของภายในอยู่เยอะพอสมควรเลยน่ะ

แต่ผมก็ยังแอบสงสัยนิสสันกับการออกแบบคอลโซลตอนนี้กลับกลายเป็นใช้รูปแบบเดียวกันหมดตั้งแต่ปิคอัพยันรถหรู คนซื้อnp300แฮปปี้เพราะภายในหรูหราเหมือนเทียน่า แต่กลับกันคนที่จะซื้อเทียน่าต้องคิดหนักเพราะคอลโซลดันไม่หรูหราสมราคาเอาเสียเลย อยากให้นิสสันออกแบบให้มีเอกลักษณ์แตกต่างเฉพาะตามรุ่นมากกว่าที่จะเล่นรูปแบบเดียวกันแบบนี้ทุกรุ่นครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 11:18:25 »
ถ้าประกอบในประเทศและไม่ได้เน้นทำส่งออก  จะสามารถเน้นทำ E85  ได้ 

แต่ถ้านำเข้ามาไม่มีใครอยากปรับเสปกให้มันมากมายเกินไปหรอกเพราะรถมันถูกทดสอบมาตรฐานมาแล้ว ทั้งการใช้งานรวมถึงมลพิษ       ผ่านการทดสอบจากสนามทดสอบที่ต่าง ๆ ทั่วโลกรวมถึงห้องทดลอง
ถ้าเป็นรถที่ผลิตในประเทศและเน้นการส่งออกด้วยอย่างเช่น Hilux  Fortuner รุ่นเบนซิน  ที่ส่งออกไปทั่วโลก 150 ประเทศมียอดจำหน่ายที่สูงก็จะไม่ทำ E85  ออกมาเช่นกัน  เพราะไม่คุ้มที่จะไปแก้ไขเสปกรถให้วุ่นวายเพราะรถผ่านสนามทดสอบระดับโลกมาแล้ว   

ทีนี้มองออกหรือยังว่ารถรุ่นใดพอที่จะเป็น E85  ได้  เพราะมันทดสอบให้ผ่านค่ามาตรฐานในเมืองไทยก็เพียงพอ 
เรื่องน้ำมัน e85 ทั่วโลกเขาไมได้นิยมใช้และไม่ได้มีน้ำมันแบบนี้ บริษัทรถยนต์เขาไม่อยากปรับเปลี่ยนให้เกิดปัญหาเพราะไม่คุ้มที่จะลงทุน          E85  E20  ยังเป็นน้ำมันการเมืองในบ้านเรา    ให้ดูที่ตลาดโลกเป็นหลักครับ
แล้วทำไมฮอนด้าทำได้?? เขาก็น่าจะส่งไปขายทั่วโลกเหมือนกัน??
โตโยต้า อัลติส ไม่แน่ใจทำได้มั้ย (เติม e85)??

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 11:20:16 »
มีความเป็นไปได้ที่จะแป็กอยู่เหมือนกันเพราะหน้าตามันออกไปแนวรถ PPV ซึ่งคุณแม่บ้านจะไม่ค่อยชอบผมเคยได้ยินหลายครั้งเลยที่คู่สามีภรรยาเดินมาดูรถ MU-X ซักพักคุณภรรยาก็จะบอกว่าเหมือนรถกระบะไม่ค่อยชอบ แต่ถ้านิสสันทำการตลาดและตั้งราคาให้ดีๆ ผมว่ารถมันขายได้แน่ๆ Option จัดมาถือว่าเยอะเลยนะครับ ถ้าคนซื้อ SUV เพราะคุณประโยชน์การใช้สอย X-Trail มีให้เยอะทีเดียว ยกตัวอย่างเพื่อให้ชัดเจนขึ้น

1. เรื่องเบาะที่นั่ง X-Trail จัดมาไม่แพ้ CRV
2. ที่เก็บของดูจากทรงก็คงไม่แพ้ CRV
3. ระบบขับเคลื่่อนมีทั้ง 2 และ 4 ทั้ง 2.0 และ 2.5 อัตราเร่งน่าจะดีกว่า CRV แต่น่าไม่เท่า CX-5
4. Moon Roof ยี่ห้ออื่นไม่มี
5. ท้ายปิดไฟฟ้า ยี่ห้ออื่นไม่มี
6. มีเบาะ 7 ซึ่งมีแค่ Captiva ที่มี

ข้อเสียคงเป็นเรื่องอัตราสิ้นเปลืองต้องรอดูกันต่อไป ผมว่าขายได้ไม่ได้คงอยู่ที่การตลาดเลยหละ