ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ รถ c segment ช่วงล่างดีๆหน่อยครับ ช่วยเลือกหน่อยครับ  (อ่าน 6431 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
ที่เล็งๆไว้นะครับมี 1.Lancer EX 2.0   2.Altis Esport  3.Civic    มองหลักๆไว้3ตัว

1. Lancer Ex (อา่จจะหามือสองตัว)เลือกเพราะชอบรูปทรงของมัน ถ้าเอามาคงจับแต่งบอดี้ EVO X เหมือน อาจจะเปลี่ยนสปริงนิดหน่อย เปลี่ยนล้อ อัตาเร่งกับการกินน้ำมันผมไม่ค่อยซีเรียสเพราะวันนึงขับไปกลับที่ทำงานไม่เกิน 15 กม แถมโปรตอนนี้ข่อนข้างแรงพอสมควร ถึงจะตกรุ่นก็ไม่เป็นไร

2.Altis Esport ผมไปลองขับมาเรียบร้อยแล้ว อัตาเร่งดี เติม E85ได้ แต่ผมไม่ชอบ วิทยุซักเท่าไหรมันเรียบๆแบนๆเกินไป อย่างอื่นรับได้หมด ตัวนี้เอาไปคงไม่ทำไรเลย ขับเดิมๆ

3.Civic  ดูแล้ววัยรุ่นดี แต่ไม่แน่ใจเรื่องช่วงล่างเคยลองขับแล้ว แต่ลืมไปแล้วเรื่องฟิวลิ่งการขับ และอัตราเร่ง เอามาก็คงเปลี่ยนสปริงกับล้อ

อยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำทีครับว่าข้อดี ข้อเสียมันเป็นยังไงบ้าง

เป็นคนถ้าไป ตจว ก็ซัดอยู่ ชอบการเข้าโค้งแบบไม่ค่อยเบรคด้วย อยากได้แบบเข้าแบบเนียนๆเลยอะครับ

ส่วนตัวชอบ EX มาก จับแต่งคงสวย

ขอบคุณมากครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ KarnP_Photo

• Full Member
ลืม MZ3 SkyActiv ไปได้ยังไงครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
สำหรับ Altis ถ้าไม่ชอบวิทยุ เปลี่ยนเอา DVD ของนอกมาใส่ได้ไม่ใช่เรื่องใหญ่ ช่วงล่างถ้า esport ยังไม่พอ สามารถเบิกเอาตัว TRD จริงๆมาใส่ได้

แต่ผมไม่เข้าใจอย่างนึง ทำไมบางคันแต่งได้ บางคันแต่งไม่ได้ ทำไมต้องสร้างเงื่อนไขปิดกั้นขนาดนั้น

ออฟไลน์ kez

ถ้าเอาช่วงล่างติดรถ  focus  mazda3  lancer EX  Cruze  civic  altis

ออฟไลน์ JikorokunG

คำตอบยุในคำถามละคับ ต้อง EX สิคับ แต่..จะชอบนิสัยเกียร์ CVT รึเปล่าแค่นั้นเองครับ ถ้ารับได้กับการโม มันต่อยอดได้พอสมควรคับ

ออฟไลน์ mick

ลองหาข่าวร้องเรียนตามเวปต่างๆ ประกอบการพิจารณาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ PaoDominic

• Newbie
  • *
ถ้าเน้นเดิมๆจากโรงงาน ส่วนตัวผมขอแนะนำ Mazda 3 Skyactiv ครับ ยิ่งถ้าต้องการเข้าโค้งแบบเนียนๆน่าจะตอบโจทย์ที่สุดแล้ว ยังไงไปทดลองขับที่ศูนย์ดูก่อนก็ได้ครับ  ;)

ออฟไลน์ Highway Star

คคงต้องexแล้วครับ ถ้าเน้นช่วงล้่างในสามตัวexดีสุด ว่าแต่ไม่มองมาสด้าสามหน่ิยหรือก็น่าจะตอบโจทย์เช่นกัน

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
แนะนำให้ลองMazda3 และไปลองโฟกัสดูครับ

ออฟไลน์ Deaw

ถัาชอบ ex แล้วก็ซื้อเลยครับ ตัว 2.0 ไม่ค่อยมีปัญหา ตีนต้นอืดหน่อย แต่หลังจากนั้นก็พอไหว ถ้าชอบแล้วไปซื้อคันอื่น เดี๋ยวจะมาเสียดายภายหลัง

ออฟไลน์ AkE

Mazda 3 เลยคับแต่ถ้าเอาแบบสุดๆเลย Focus ดีกว่าแต่ก้เสี่ยงกว่าเรื่องปัญหาของรถ

ออฟไลน์ NaNaNa

ที่ผมไม่เลือก mazda ไม่ใช่ว่ามันไม่ดีนะครับ

แต่ผมมีประสบการณ์กับ mazda ที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร ตอนนั้นใช่ mazda 3รุ่นแรก ไฟท้ายดำ ยอมรับว่าช่วงล่างดี

แต่ผมเข้าศูนย์บริการ แล้วไม่ต่ค่อยประทับใจเท่าไหร

ทุกวันนี้แรกๆผมมองว่า3ใหม่สวยนะ แต่พอดูไปสักพักผมกลับเริ่มเฉยไปเลย(ไม่รู้ว่าเป็นคนเดียวรึเปล่า)
ผมลืมเขียนเพิ่มเติมครับ คือรถที่เลือกจะจับเปลี่ยนสปริงหมด กับล้อครับ

ออฟไลน์ Kawaei

• Jr. Member
  • **
ใน 3 ตัวเลือกของท่าน ผมเชียร์ Altis ครับ ใช้อยู่ ช่วงล่างที่มันให้มาผมว่าก็เหลือ ๆ แล้วครับ ด้วยยางเกรดดี สปริงแข็งกว่าปรกติ เข้าใจคำว่าจบนะครับคือไม่ต้องไปทำอะไรกับมันอีกมันสวยมาจากโรงงานเหมือน Mz3

ส่วนวิทยุ ที่่ท่านไม่ชอบ ในคลับ มีร้านที่เปลี่ยนวิทยุตรงรุ่น OEM จอ 9 นิ้ว 12 ทอนร้อย

EX มันตกรุ่นไปแล้วครับ รถเทคโนโลยีเมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว เอามาเทียบกับพวกรุ่นใหม่ ๆ มันก็ห่างชั้นกันพอสมควร 

ทุกวันนี้ผมก็ยังถวิลหา Mz3 อยู่นะ เวลาเห็นบนถนน แต่คิดว่าเราเลือกตามกำลังเราดีกว่า

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
หัวข้อคุณบอกเอาช่วงล่างดีแต่ๆละรุ่นที่คุณเลือกมาไม่ค่อยมีคุณงามความดีเรื่องช่วงล่างซักเท่าไหร่

ถ้าอยากๆด้ช่วงล่างดีจริงๆก็คงไม่พ้น Mazda 3 และ Ford Focus

แต่ถ้าเอาตามตัวเลือกนี้ก็คงเป็น EX อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2014, 11:06:10 โดย View »
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Sammy_

ชอบคันใหนเอาคันนั่นครับ

ขอเพิ่มเติมเรื่อง Lancer EX นิดนึง ถึงแม้ว่า EX จะเปิดตัวปี 2010 ก็จริง แต่เรื่องเทคโทโนโลยีตัวรถก็ไม่ได้ด้อยไปว่ารถปี 2014 เลยครับ มันมีระบบอะไรหลายๆอย่าง ที่เราคาดไม่ถึงเยอะครับ

ส่วนเรื่อง 0 บริการต้องลุ้นเหมือนกันครับ บางทีดี บางที่ก็ไม่ได้เรื่องเหมือนกัน

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
lancer EX 2.0 มือสองครับ หารถสวยๆได้ในราคาไม่แพง

ส่วนต่างจากรถป้ายแดง เอาไว้ซ่อม เอาไว้แต่งได้อีกหลายปี ถ้ารับได้กับความหล่อ จัดไปครับ

แต่ถ้าไม่ชอบก็หันไปดู มาสด้าสามป้ายแดง

ผมก็เลือกจากตัวเลือกนี้เหมือนกัน มาสด้าสามใหม่ป้ายแดง vs EX มือสอง ตอนทดลองวันเดียวกันขับยาว 100km+ ทั้งสองคัน

สรุปผมเลือก EX ครับ ชนะในหลายๆปัจจัยที่สำคัญคือราคามือสองกับหารถสภาพดีๆได้ ส่วนต่างกับมาสด้าสามป้ายแดงเอาไว้ทำอะไรได้เยอะ

พวงมาลัย EX หนักแน่น8มกว่ามาสด้าสามสำหรับผมพวงมาลัยยังเป็นแบบไฮโดรลิค ซึ่งฟิลลิ่งของพวงมาลัยมันไม่สามารถปรับแต่งได้

ช่วงล่างคันที่ผมไปขับมาเปลี่ยนเป็น Tein SS ผมให้ชนะมาสด้าสามขาดสำหรับตูดผมนั่งนะ

ส่วนเรื่องเสียงรบกวนพอๆกันนะผมว่า ดังมากก็เปิดเพลงดังขึ้นหน่อยแค่นั้นก็จบสำหรับผม

ความหล่อส่วนตัวชอบ EX เปลี่ยนหน้าเป็น X เจ้าฉลามเนี่ยถ้าชอบก็จะรักเลย แต่ถ้าไม่ชอบก็พาลจะเกลียดกันไปเลย

เรื่องออฟชั่นความปลอดภัยภายในยอมเขาเลยครับมาสด้าสาม ชนะแบบไม่เห็นฝุ่นเสียงเครื่องก็หวานมากจริงๆ เวลากดคันเร่งลงไปหนักๆ

แต่ภายใน EX ถ้าเงินถึงจัดเบาะ SR11 พวงมาลัย Evolution X / Interior X เข้าไปผมให้ชนะมาสด้าสาม

เรื่องเกียร์ CVT อันนี้นานาจิตตังครับส่วนผมเตรียมใจรอเปลี่ยนเป็น MT หรือ SST + 4B11 อยู่แล้วครับ

สรุปเลยแล้วกัน ผมเชียร์ EX
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 10:36:45 โดย nudragon »

ออฟไลน์ Severus Snape

เชียร์ Ford Focus นะครับ ถ้าเน้นช่วงล่างเป็นหลัก ถ้าไม่รีบใช้รถจริง ๆ รอตัว Minor Change เลยก็ดี
เพราะดีไซน์ภายนอกเปลี่ยนเป็นกระจังหน้าแบบใหม่ โหดกว่าเดิมเยอะ แถมภายในก็สวยขึ้นด้วย

ออฟไลน์ KyOcHiR0

ถ้าตามที่เจ้าของกระทุ้ถามและเลือกไว้ก้อชี้ไป ex คับ เพราะอยากได้ช่วงล่าง แต่อีกสองรุ่นที่เจ้าของกระทุ้สนใจมัาไม่ได้มีชื่อเสียงด้านช่วงล่างเลย ผมหมายถึงถ้าอยากโฟกัสเรื่องช่วงล่างจริงๆนะ เพราะเวลาผมขับคันช่วงล่างดีๆ แล้วลงมาขับอีกสองรุ่นนั้นทันที ความรู้สึกฟีลลิ่งในการขับมันจะต่างกันพอสมควรเลยล่ะคับ  ;D แต่ถ้าจะถามว่าใช้งานง่าย สบายใจ ซาอมง่ายพังยากหายห่วงซ่อมไม่แพงล่ะก้อ ผมจะแนะนำอัลติสนะ เพราะตัวใหม่นี่สวยใช้ได้เลยภายนอก แต่ภายในอาจจะดูโบราณสักหน่อยแต่เปลี่ยนเอาจอมาใส่ก้อเพิ่มความน่าใช้ได้เยอะงับ อิอิ  :D
HeLLo!!

ออฟไลน์ auto46

• **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
เข้ามาเชียร์ ex อันดับสองให้ ซีวิคครับ

ถ้าเอา ex แนะนำเอาตัว 2.0 เลยครับ จบกว่า

แล้วไปจูนกล่องอีกหน่อย ก็ขับสนุกขึ้นแล้วครับ

ถ้าเดิม ๆ มันอืดๆเนิบๆ เวลาช่วงต้นๆอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าคุณมีคำตอบอยู่แล้วหละครับ แค่ไม่มั่นใจ

ข้อ 2 3 พิมนิเดียว แต่ข้อ1 ร่ายยาวเลย แล้วก็รับได้กับข้อเสียของมัน

จะมือ2หรือมือ1 ก็แล้วแต่ครับ แต่ลองดูมือ2 ราคาตกแบบลงเหวมาก สภาพดีๆก็คงมี เล่น2.0 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ KinGmO

civic จัด สตรัท สักชุดรับรองไม่แพ้ใครในรุ่นเลยครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

ถ้าซัดขนาดนั้นผมว่ายังไงก็Mazda 3 กับ Focusอยู่ดีครับ
ถึงเปลี่ยนสปริงเปลี่ยนล้อยังไงChasisของสองตัวนี้ก็ยังดีกว่ารุ่นอื่นๆอยู่ครับ
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ pee1818

อีเอ็กก็ดี สามก็น่าเล่นถ้าจะเล่ยเอ็มสามรอสักพักนะครับให้ปัญหาจบก่อนจะได้ใช้รถอย่างสบายใจ

ออฟไลน์ seamonkey

ท่านที่กล่าวถึง Mazda3 กับ Focus อย่าได้มองข้าม Lancer Ex เชียวนะครับ
ถ้า Lancer Ex แบกนํ้าหนักที่น้อยลงกว่านี้น่าจะทำตัวเลขได้ดีขึ้นพอสมควรครับ เดาว่าไปหนักที่โครงสร้างครับ

ออฟไลน์ balance04779

• **
ดูจากทรงที่อ่าน จขกท ใจไปทางEXนะครับ เอางี้ครับผมคนใช้EX จะขอเล่าให้ฟังอย่างนี้ว่า ถึงแม้เจ้าEX ดูแล้วจะออฟชั่นน้อยกว่าตัวอื่นเขา ออกตัวอืดกว่าบ้างนะครับ แต่ถ้าศึกษาดีๆแล้วเนี่ยระบบช่วงล่าง และเซฟตี้มันโอเคมากเลยทีเดียวครับ ผมชอบระบบช่วงล่างที่เป็นMulti-link  และระบบเบรคแบบEBD เป็นการส่วนตัวครับ

ปล.ผมบอกไม่ได้ครับว่าช่วงล่างจะดีกว่า Altis หรือ Civic มั้ย เพราะไม่เคยขับตัวอื่นแล้วเข้าโค้งเร็วๆครับ แต่ถ้าเป็นEX ถือว่าเข้าโค้งมั่นใจ พวงมาลัยหนักแน่นครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2014, 05:00:21 โดย balance04779 »

ออฟไลน์ shando

ถ้าถามมายังงี้คงต้องไปexแล้วล่ะครับ
แต่ผมแอบสงสัยนะ ถ้าไม่โอกับศูนย์มาสด้า เจอศูนย์มิตซูเข้าไปจะไม่ยิ่งหนักกว่าเหรอครับ