ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องซ่อมโช้คอัพครับ  (อ่าน 14169 ครั้ง)

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
ขอความเห็นเรื่องซ่อมโช้คอัพครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 10:54:01 »
อยากทราบว่าโช้คที่นำไปซ่อม อัดน้ำมันใหม่ มันสามารถใช้งานได้ดีแค่ไหนครับ และจะใช้ได้อีกนานเท่าไร มีผลต่อการขับขี่มากน้อยแค่ไหน

พอดีเพิ่งเปลี่ยนยางรถใหม่ 4 เส้นครับ แล้วเจอว่าโช้คเดิมติดรถคู่หลังมันรั่ว
จะเปลี่ยนโช้คใหม่ตอนนี้งบประมาณก็หมดเสียก่อน
เลยกะว่าจะเอาโช้คเดิมไปซ่อมใช้ไปพลางๆ 

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นเรื่องซ่อมโช้คอัพครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 11:08:02 »
ต้องเลือกร้านที่ชำนาญและมีมาตรฐานครับ

ผมเคยเอาโช๊ค e-spec เป็นสตรัทปรับเกลียวสไลด์กระบอกไปซ่อมเพราะว่ามันแข็งมากๆ เด้งๆๆ พอถอดโช๊คออกมาถึงรู้ว่ามันพัง มีน้ำมันรั่วซึม น้ำมันในกระบอกโช๊คหายเกือบหมดเลย แต่ร้านเค้าไม่มีมาตรฐาน คิดจะใส่น้ำมันกลับเข้าไปเท่าไหร่ก็ใส่ไปไม่มีการวัดตวง สุดท้ายใช้ได้ 2 วัน ก็แตกอีกเหมือนเดิมครับ ถ้าร้านดีๆ มีมาตรฐานซักหน่อย น่าจะใช้ได้อีกซักระยะ

ออฟไลน์ mozart

Re: ขอความเห็นเรื่องซ่อมโช้คอัพครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 11:10:04 »
เปลี่ยนใหม่ใช้ยาวๆไปครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 11:19:13 »
รถอะไรครับ  โช้คแยกกับสปริงหรือเปล่า?  หากแยก สองพันมีทอนนะ ..ใช้ได้ดีเหมือนกัน  แต่อายุก็ประมาณสองปี  หมดสภาพ....(ที่มีคำว่ารีเฟล็กซ์)...

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 11:22:44 »
ร้านดัง  ๆ ที่ซ่อมโช๊คอัพใหม่ทำได้ครับอยู่ได้ยาวแต่ไม่ยาวเท่ากับเราซื้อของใหม่มาเปลี่ยนหรอกครับ  
ส่วนตัวจากซ่อมรถมา    รถที่สมควรนำไปซ่อมโช๊คอัพคือรถยุโรปอย่างเช่นโฟล์คหรือรถบางรุ่นที่อะไหล่ไม่ค่อยแพร่หลาย     โช๊คอัพมีราคาแพง เจ้าของไม่ค่อยได้ขับอย่างนี้เอามาซ่อมดีกว่า เพราะเปลี่ยนใหม่ก็แพงเกินไปรถก็อาจใช้ไม่คุ้ม     ผมไปที่ร้านซ่อมรถร้านนึงที่เขาซ่อมโช๊คอัพคู่ล่ะ 1400 บาท หรือ 700 บาทนี่แหละรับประกัน 6-8 เดือน    รถยุโรปกลุ่มนี้เต็มเลยที่มาซ่อมกัน  อัดลูกหมากทำช่วงล่าง

ของผมเป็นรถญี่ปุ่น Vios กับ 3 ห่วงที่เคยนำไปซ่อมที่ร้านนี้   ราคาโช๊คของใหม่ไม่ได้แพงของ kayaba  ซื้อของใหม่ไปให้เขาเปลี่ยนดีกว่าซ่อมครับ ราคาไม่ต่างกันเท่าไหร่แต่ฟิลลิ่งและอายุของโช๊คอยู่ได้นานกว่ามาก

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 12:41:50 »
เปลี่ยนใหม่คุ้มกว่าครับ
ซ่อมไปก็ใช้ได้ไม่นาน เคยซ่อมมาแล้ว
สุดท้ายต้องเปลี่ยนใหม่อยู่ดีครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 12:49:14 »
ผมว่าขึ้นกับโช๊คครับ ค่าอัดต่อข้าง ร้านถูกๆ ก็คู่ละ 700

แพงๆ ก็เป็นพัน

แต่โช๊ครถญี่ปุ่นเปลี่ยนใหม่คุ้มกว่าครับ

แบบรถผมข้างละ 800 เอง

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 12:54:24 »
ผมซ่อมร้านแถวบ้าน

มีให้เลือกสองราคา 800 กับ 1200
แบบ 1200 บาทต่อคู่ เปลี่ยนวาล์ว ซีล ตัดต่อเชื่อมเบ้าซีลใหม่ ล้างแกนโช๊คดัดตรงถ้าเบี้ยว เติมแก๊ซ ใช้นานเหมือนโช๊คใหม่

แบบ 800 กระแทกซีลออกเอาซีลใหม่ใส่น้ำมันเติมแก๊สให้แค่นั้นปีนึงก็เสีย

ออฟไลน์ cuptea

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 14:29:36 »
เปลี่ยนใหม่ดีกว่าเยอะ ซ่อมก็ใช้ไม่ได้นาน เด๋วก็พัง

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 18:09:23 »
เป็นรถ Civic FD น่ะครับ เพิ่งเปลี่ยนยางไป 4 เส้น เล่นของแพง GR100
จริงๆอยากจะซ่อมให้พอใช้ได้ไปก่อน กะว่าอยากเปลี่ยนเปลี่ยนโช้คใหม่เป็น
Kayaba new sr ไปเลยครับ แต่คงเป็นช่วงปลายปี รอโบนัสทีเดียว

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

GreenG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 18:22:24 »

มีให้เลือกสองราคา 800 กับ 1200
แบบ 1200 บาทต่อคู่ เปลี่ยนวาล์ว ซีล ตัดต่อเชื่อมเบ้าซีลใหม่ ล้างแกนโช๊คดัดตรงถ้าเบี้ยว เติมแก๊ซ ใช้นานเหมือนโช๊คใหม่

แบบ 800 กระแทกซีลออกเอาซีลใหม่ใส่น้ำมันเติมแก๊สให้แค่นั้นปีนึงก็เสีย

แบบ 1200 น่าสนใจนะครับ ถ้าทำใหม่หมด ถือว่าไม่แพงมาก

ว่าแต่ที่ไหนนะครับ อยากทราบข้อมูลจริงๆ :D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 19:58:03 »
ซื้อใหม่ดีกว่าครับ

power2002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 08:57:21 »
อัด คือ อัด 

ถ้า มีการเปลี่ยนกระบอก  เปลี่ยนแกน เปลี่ยนวาล์ว เปลี่ยนซีล  ผมว่าทำได้  เหมือนโช้คใหม่ ทำเลย

แต่ที่เจอมาคือ  อัดโช้ค = เปลี่ยนน้ำมันเบอร์หนืดขึ้น ;)

GreenG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 09:05:47 »
อัด คือ อัด 

ถ้า มีการเปลี่ยนกระบอก  เปลี่ยนแกน เปลี่ยนวาล์ว เปลี่ยนซีล  ผมว่าทำได้  เหมือนโช้คใหม่ ทำเลย

แต่ที่เจอมาคือ  อัดโช้ค = เปลี่ยนน้ำมันเบอร์หนืดขึ้น ;)

+1 ครับ

ผมเคยซ่อมนะ ถ้าอัดแบบนี้และโช๊คเราไม่แพงมาก ผมไม่เอาครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนหมดในราคา 1.2 พันแบบที่คุณ Jae บอก อันนั้น OK

jaesz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 14:36:08 »

แบบ 1200 น่าสนใจนะครับ ถ้าทำใหม่หมด ถือว่าไม่แพงมาก

ว่าแต่ที่ไหนนะครับ อยากทราบข้อมูลจริงๆ :D

ผมอยู่นครปฐมนะครับ  ถ้าสนใจ ร้านอยู่บนถนนเพชรเกษม ขาเข้ากทม ก่อนถึง Makro นครปฐม  วิ่งจากบ้านโป่งมามองซ้ายมือครับ ราคาที่ว่านั่น ถอดโช๊คไปให้เขาครับ ถ้าอยากมั่นใจว่าเขาเปลี่ยนให้ทุกชิ้น บอกเขาไปเลยครับว่าจะเปลี่ยนหัวกระบอกด้วย ยืนดูเขาทำได้ แต่ตอนอัดแก๊ซเติมน้ำมัน เขาไปทำข้างหลังร้านดูไม่ได้ครับ

GreenG

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 14:39:25 »

ผมอยู่นครปฐมนะครับ  ถ้าสนใจ ร้านอยู่บนถนนเพชรเกษม ขาเข้ากทม ก่อนถึง Makro นครปฐม  วิ่งจากบ้านโป่งมามองซ้ายมือครับ ราคาที่ว่านั่น ถอดโช๊คไปให้เขาครับ ถ้าอยากมั่นใจว่าเขาเปลี่ยนให้ทุกชิ้น บอกเขาไปเลยครับว่าจะเปลี่ยนหัวกระบอกด้วย ยืนดูเขาทำได้ แต่ตอนอัดแก๊ซเติมน้ำมัน เขาไปทำข้างหลังร้านดูไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ

น่าสนใจมาก

เสียดาย ผมอยู่แถวเกษตรครับ ไกลเกิน ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2014, 19:35:45 โดย G...G »