ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับพื้นที่ท้ายกระบะ รถสี่ประตูยี่ห้อไหนกว้างใหญ่ที่สุดครับ  (อ่าน 31052 ครั้ง)

ออฟไลน์ serim

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับพื้นที่ท้ายกระบะ รถสี่ประตูยี่ห้อไหนกว้างใหญ่ที่สุดครับ  พอดีจะบรรทุกคนกับของด้วยกัน อยากถามถึงความคุ้มค่าอ่ะครับ เล็งๆ np300ไว้ครับ แต่ เบาะหลังไปนั่งมา ขาชันมากๆ ถ้าได้มาว่าจะทำเบาะใหม่ ทำได้ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
พื้นที่กระบะที่กว้างใหญ่สุดในรถ 4 ประตู เคยถามอ.พัฒนเดช อาสาสรรพกิจ 

ISUZU All new กว้างสุด  รองลงมา Vigo  แคบสุดก็ Ford Ranger
ตอนนั้นไมได้เปรียบเทียบกับตัวอื่นเลยไม่ได้ถาม

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เรื่องพื้นที่กระบะไม่น่าจะห่างกันมากครับ แต่เรื่องเบาะนั่งนาวาร่าตัวใหม่ คิดว่าน่าจำให้ร้านเค้าเสริมเติมแต่งให้เราได้ครับ ผมก็ว่าจะเอาเบาะรองนั่งด้านหลังรถเก๋งแม่ไปต่ออีกซัก 1 นิ้วเหมือนกัน

ออฟไลน์ holahola66

พื้นที่กระบะที่กว้างใหญ่สุดในรถ 4 ประตู เคยถามอ.พัฒนเดช อาสาสรรพกิจ 

ISUZU All new กว้างสุด  รองลงมา Vigo  แคบสุดก็ Ford Ranger
ตอนนั้นไมได้เปรียบเทียบกับตัวอื่นเลยไม่ได้ถาม

ท้ายกระบะ new d-max กะ new colorado เท่ากันป่าวครับ อยากทราบ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ ที่จริงผมเคยเห็น ประมาณปีที่เเล้วมีคนถามเหมือนผมนี่แหละ แต่ตอนนั้นไม่คิดจะออกกระบะ เลยไม่ได้สนใจ np300ก็ยังไม่ออก ตอนนี้จะออกเลยกลับมาถามเพื่อความชัวร์ ตอนนั้น มีรูปประกอบด้วยครับ เอากล่องลังมาเรียงให้ดูเป็นแต่ล่ะยี่ห้อเลยแต่ไม่ได้เซฟไว้ ลองค้นดูในช่องค้นหาหาไม่เจอเลยมาตั้งถามไหม่ครับ ถ้าจำไม่ผิด ทำไมผมจำได้ส่าเรนเจอร์ กับบีที50โปร ใหญ่สุดอ่ะ  :'( :'(

ออฟไลน์ Poj

• Sr. Member
กระบะ bt50  ranger ทั้งใหญ่และ ลึกมากครับ เบาะหลังก็กว้างมาก

ออฟไลน์ Auto

ท้ายกระบะ new d-max กะ new colorado เท่ากันป่าวครับ อยากทราบ
  ตอนที่ผมถามนั้นเปรียบเทียบเพื่อที่จะซื้อแค่ 3 ตัวนี้อ่ะครับ  ไม่ได้ถามเปรียบเทียบกับตัวอื่นเลย   
เขาบอกว่าของ Ford จะดูเหมือนใหญ่  แต่มิติของรถจริง ๆ ถ้าลองวัดดู ISUZU  จะใหญ่กว่า แล้วก็วีโก้รองลงมา 

ออฟไลน์ xman2029

จำได้ว่าใน เว็บต้องห้าม เคยมีคลิป เอากล่องมา ว่างวัดความจุ ประกฏว่า T6 ใส่กล่องได้6กล่อง รุ่นอื่นได้5 ครับมตอนนั้นที่ทดสอบมี navara d-max ranger titon ครับ แต่กระทู้นานแล้ว เพราะฉนั้น ไม่รับประกันความถูกต้องของข้อมูล ครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
D-MAX กว้างกว่าตรงโปร่งล้อครับ อย่าเข้าใจมิติกะบะกว้างไปด้วย
เรนเจอรกะบีทีกว้างสุดแล้วครับ

JONNY

JONNY

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณมากๆๆครับผม  ;D ;D

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าไม่รีบ ก็รอดูมิสซูใหม่เดือนหน้า และโตโยต้าใหม่ในช่วง พ.ค.ปีหน้าครับ  ;)

ออฟไลน์ rut191

ผมเคยลองวัดพื้นที่ภายในเฉพาะตัวกระบะรุ่นcab มี3คันnew dmax>vigo>rangerครับ รู้สึกว่าranger กระบะจะสั้นกว่ารุ่นอื่นมั้งนะเพราะรู้สึกกระบะตรงช่วงก่อนถึงล้อหลังจะสั้น แต่ตั้งแต่ล้อหน้ามาถึงcabจะยาวกว่าครับพอดีลืมเรื่องตัวเลขไปแล้ว

ออฟไลน์ Koong

อย่าดูแต่ตัวเลขในโบชัวร์ นะครับ ต้องไปวัดจริงๆ
ก่อนหน้านี้ผมไปวัดมาแล้ว 3 😮ยี่ห้อ ตอนนั้นจะออกช่วงยาวมาบรรทุกของ
วีธีวัดคือ วัดส่วนที่แคบที่สุด  อย่าไปวัดอีตรงที่กว้างสุดครับ ในโบชัวร์มักจะเอาตัวเลขที่กว้างสุดมาโชว์   
ยกตัวอย่าง  เรนเจอร์กับ บีที  ถ้าวัดความกว้างข่วงพื้น ก็จะพอๆกับยี่ห้ออื่น  แต่พอวัดช่วงขอบกระบะ ที่ไม่รู้ว่าจะทำมาให้หนาขนาดนั้นทำไม ทำให้กลายเป็นกระบะที่แคบที่สุดไปเลย    คือจะไม่มีปัญหาถ้าของที่บรรทุกไม่สูงเลยขอบกระบะ  แต่ถ้าของสูงเลยขอบเป็นปัญหาทันที (ขึ้นอยู่กับรูปทรงและขนาดของสิ่งของ)
สรุปที่ไปวัดมาได้  นาวาร่า กว้างสุด รองมาคือดีแม็ก   วีโก้ กับ ไทรตันไม่ได้วัด  แต่ดูทรงแล้วไม่แคบกว่า เรนเจอร์แน่นอน

ออฟไลน์ pee1818

D-MAX กว้างกว่าตรงโปร่งล้อครับ อย่าเข้าใจมิติกะบะกว้างไปด้วย
เรนเจอรกะบีทีกว้างสุดแล้วครับ

สงสัยครับว่าแรนเจอร์ไม่มีซุ้มล้อหรอครับ ทำไมวางกล่องลงไปได้

JONNY

ตามนี้เลยข้อมูลจากโบว์ชัว

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ มาเป็นตารางเลย

ออฟไลน์ pee1818

ตามนี้เลยข้อมูลจากโบว์ชัว

อยากทราบว่าความยาวกระบะไทรทันเป็นกระบะตัวเก่าหรือตัวไมเนอร์ครับ
เพราะตัวไมเนอร์กระบะยาวขึ้น 18 เซ็น

ปล. หาข้อมูลมาเพื่มละครับ ก. x ย. x ส  ภายในกระบะนะครับ 1,470 x 1,505 x 462 มม.ครับ เป็นตัวกระบะตรง
ถ้าตัวเก่ากระบะโค้งสั่นกว่า 180 มม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2014, 00:14:12 โดย pee1818 »