ผู้เขียน หัวข้อ: ผมนึกถึงรถเหล่านี้ได้แบบลางๆ มันนานมาแล้วครับ ใครพอจะรู้บ้างว่ามันคือรุ่นอะไร  (อ่าน 5006 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
ผมนึกถึงรถหลายคันเมื่อสมัยเด็กๆ มันเหมือนเคยเห็นตัวจริง หรือเคยอ่านผ่านตาตามนิตยสารต่างๆ แต่จำไม่ได้เลยครับว่ามันคือรุ่นไหน ส่วนยี่ห้อพอจะจำได้อยู่ครับ

ผมพอจะมีข้อมูลเคร่าๆที่พอจะติดหัวผมอยู่นิดหน่อยดังนี้ครับ

1.Ferrari รุ่นหนึ่งที่ได้รับการให้สมยานามว่ามันเป็น Ferrari ที่ขี้เหร่ที่สุดและเป็นอีกหนึ่งความล้มเหลวในการออกแบบของ Ferrari ถ้าจำไม่ผิดรุ่นนี้น่าจะช่วงยุค197x-198x

2.ในช่วงที่ renault ทำตลาดในบ้านเรา (น่าจะเป็นช่วงปีพ.ศ.2535-2538) renault เคยจะนำรถรุ่นนึงซึ่งเหมือนจะเป็นรถเรือธงของค่าย(เป็นรถซีดานน่ะครับ) เคยเอามาโชว์ในไทยอยู่
    แต่ด้วยราคาของมันแพงขนาดซื้อรถหรูจากค่ายเยอรมันได้สบายๆ (ถ้าจำไม่ผิดราคาน่าจะประมาณ3ล้านได้) จึงทำให้มันหายไปเงียบๆและอีกไม่นาน renault ก็หายไปจากตลาดรถเมืองไทย

3.เมื่อสักปีพ.ศ.253x ford เคยมีรถซีดานขับเคลื่อนล้อหลังขาย แต่รูปทรงมันเฉยไปหน่อยเลยไม่ประสบความสำเร็จ (ถ้าจำไม่ผิดมีตัวถังwagonด้วยครับ)

4.citroen รุ่นหนึ่งเคยใช้เครื่องยนต์ของ maserati

5.toyota รุ่นหนึ่งที่มีรูปทรงคล้าย(จะเรียกว่าเหมือนเลยก็ได้) hummer h1

6.คันนี้จำยี่ห้อไม่ได้ครับ รู้แค่ว่าเป็นรถสปอร์ตอังกฤษ(ไม่ใช่mgแน่นอน) มีเอกลักษณ์ตรงที่ช่วงหน้าห้องเครื่องยาวมากๆ แต่ท้ายสั้น มียางอะไหล่แปะท้าย ออกแนวโบราณๆหน่อย

ลองทายกันเล่นๆดูครับ เพราะผมก็ยังนึกไม่ออกว่ามันคือรุ่นไหน  :D

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."

toyota รุ่นหนึ่งที่มีรูปทรงคล้าย(จะเรียกว่าเหมือนเลยก็ได้) hummer h1

toyota fj cruiser  ครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Puitam

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2014, 01:36:30 โดย Puitam »

ออฟไลน์ Alcatraz

ข้อ 1 Ferrari Mondial

ข้อ 4 Citroen SM

ข้อ มีหลายตัวนะ เป็นประมาณบริษัท ไทยรุ่งบ้านเรา ถ้าให้เดาน่าจะเป็น Morgan

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ

ออฟไลน์ H3T

ข้อ 5
 Toyota mega cruiser BXD20
  - เครื่อง 15B- T เป็นที่ต้องการของคอออฟโรดมาก
  - มีทั้งรุ่นทางการทหาร และรุ่นพลเรือน
  - ทุกวันนี้ก็ยังมีสภาพสวยๆออกมาประมูลเรื่อยๆนะครับ

ออฟไลน์ YAmodels

2. ใช่เรโนล์คันนี้มั้ยครับ Renault R21

เพิ่มรูป mega cruiser จากโพสข้างบนให้ครับ

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
2. ใช่เรโนล์คันนี้มั้ยครับ Renault R21

เพิ่มรูป mega cruiser จากโพสข้างบนให้ครับ

R21 มันมีขายในประเทศไทยอยู่แล้วครับ
Renault ในช่วงปลาย80ถึงกลางยุค90มีรุ่นที่ขาย
ในบ้านเราคือ R9 R19 R21 clio และespace
รุ่นที่ต่อจากยุคนี้คือlaguna ,megane มีรถฑูต
กับเจ้าของร้านอะไหล่ฝรั่งเศสที่มีrenault รุ่นประหลาดๆ
ใช้ Renault เป็นรถดีแต่ตกม้าตายเพราะการคอรัปชั่น
ตั้งแต่ลูกน้องยังผจกศูนย์อย่าให้ท้าวความเดี๋ยวยาว

ออฟไลน์ muzaa

1.ferrari 400 i ครับรูปทรงเป็นทรงกล่องเฉยๆแต่มี 2 ประตูไฟ pop up ครับลองไป search ภาพได้ครั
2.renault safrane ครับรถธงของ renault ยุคปลาย 80 ต้น90 ครับ ตอนนั้น renault thailand นำเข้าจากฝรั่งเศสมาพร้อมกับ clio espace รวมถึง r-19 cabriolet ครับ
3.ford มี2รุ่นที่เข้าข่ายครับคือ sierra กับ granada ครับถ้าผมเข้าใจถูก sierra ในไทยมีเฉพาะ4ประตูครับส่วน granadaมีทั้งsedanและwagonครั
4.citroen sm ครับรถ sport 3ประตูยุค70ของcitroenที่ใช้เครื่องจาก maseratiครับ
5.toyota megacruiser ครับ
6.lotus 7 หรือ caterham 7 ในปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ localgame

1.ferrari 400 i ครับรูปทรงเป็นทรงกล่องเฉยๆแต่มี 2 ประตูไฟ pop up ครับลองไป search ภาพได้ครั
2.renault safrane ครับรถธงของ renault ยุคปลาย 80 ต้น90 ครับ ตอนนั้น renault thailand นำเข้าจากฝรั่งเศสมาพร้อมกับ clio espace รวมถึง r-19 cabriolet ครับ
3.ford มี2รุ่นที่เข้าข่ายครับคือ sierra กับ granada ครับถ้าผมเข้าใจถูก sierra ในไทยมีเฉพาะ4ประตูครับส่วน granadaมีทั้งsedanและwagonครั
4.citroen sm ครับรถ sport 3ประตูยุค70ของcitroenที่ใช้เครื่องจาก maseratiครับ
5.toyota megacruiser ครับ
6.lotus 7 หรือ caterham 7 ในปัจจุบันครับ

ข้อ3 น่าจะเป็น ford granada นะครับ ขายโดยยนตรกิจช่วงปี 90-94

ford sierraในไทยนี่ไม่ค่อยคุ้นเลยว่าเคยมีขาย หรืออาจจะมีแต่ขายได้น้อยมากๆ

ดูผ่านๆอาจจะคล้ายๆกัน แต่คนละรุ่นกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2014, 10:30:55 โดย localgame »

ออฟไลน์ FyGI

1. Ferrari 400i ???

2. Renault Laguna ???

3. Ford Granada หน้าเหมือนปลาตาโปน

4. Citroen SM ???

5. Toyota Mega Cruiser

6. Morgan ???

ออฟไลน์ dazetos

สุดยอดครับ สมช. แต่ล่ะท่าน ;D

ออฟไลน์ MCH

• Jr. Member
  • **
Confirm ข้อ 3. ครับ Ford Granada ครับ ผมใช้อยู่ครับตอนนั้น (ที่บ้านโละมาให้ใช้นะครับ ผมไม่ได้แก่ขนาดนั้น 555  ;D)
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...