ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าเทคโนโลยียานยนต์เกาหลีใต้ณ.ปัจจุบันนี้สู้กับทางญี่ป่น ยุโรป เมกาได้ยัง  (อ่าน 4853 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
ได้อ่านข้อมลูทางยานยนต์ จากเวปไซต่างประเทศ เห็นว่าเกาหลีใต้นั้นมีเทคโนโลยียานยนต์
เปนของตัวเองแล้ว (เลิกก๊อปแล้ว)โดยเฉพาะฮุนได เกีย รถรุ่นใหม่ๆ ดูผลิตออกมาดีมากๆ
 และได้มีโอกาศสัมผัสกับรถยนต์ของเกาหลีใต้ในต่างประเทศ เช่น Hyundai, KIA
ว่ามีแนวทางการพัตนาได้ดีมากขึ้น ก็สงสัยว่าเทคโนโลยียานยนต์
ของเกาหลีใต้ที่เราเคยดูถูกกันนั้น ปัจจุบันสู้พวกเจ้าเทคโนโลยีอย่าง
ญี่ปุ่น ทางฝั้งยุโรปและเมกา ได้ยัง โดยเฉพาะในเรื่องของ
 ระบบส่งกำลัง เครื่องยนต์ เกียร์
 ระบบช่วงล่าง
 งานออกแบบรถยนต์ ทั้งภายใน ภายนอก

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ทำได้ดีกว่ารถญี่ปุ่นหลายๆรุ่นด้วยซ้ำครับ  ยิ่งในอเมริกายิ่งขายดี ในยุโรปจากหนังสือที่เกี่ยวกับรถหลายรุ่นก็ทำได้ดี

ฮุนได เกีย  มันดีมานานแล้วครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ดีครับแต่ไม่ทน ลูกเล่นเยอะสนุกใช้แต่ไม่สนุกซ่อมครับ อยู๋ที่ ลาว ใช้กันเยอะสองยี่ห้อนี้เป็นรถราคาถูกอะไหล่หายาก hyundai elantra ราคาที่นั้นคันละ 4-6 แสน ราคาขายอิง US.

ส่วนรถที่นั้นที่เค้ามองว่าดีคือ พี่โต ที่ประกอบในโรงงานไทยด้วยนะ ราคาแพงกว่าบ้านเราเท่าตัวเพราะภาษี แต่ซ่อมง่ายใช้ทน มีปัญหาอะไรขับมาซ่อมที่ไทยได้ เล่าให้ฟังนะครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ AkE

อาจจะสู้ไม่ได้ทั้งหมดแต่ก้มาใกล้มากละนะคับ ผมเห็นรถที่ใช้กันในประเทศเค้าเองสวยเลยล่ะ เครื่องยนต์ก้ไม่เลวนะคับ

ออฟไลน์ mozart

ยังรู้สึกเหมือน ตื่นตาตื่นใจ แต่แค่แวปเดียว ไม่คงทน ไม่เหมาะสม ไม่ตอบโจทย์ครับ เหมือน อุปกรณ์ไฟฟ้าที่นำเข้าจากจีน

ออฟไลน์ mxmx

ไม่รู้ว่าจะเหมือนกับเครื่องใช้ไฟฟ้าหรือเปล่านะคับ ยี่ห้อดัง ที่บ้านใช้ มือถือ ทีวี ตู้เย็น เครื่องชักผ้า เครื่องดูดฝุ่น ไมโครเวฟ แต่สุดท้ายก็กลับมาใช้ญี่ปุ่นเหมือนเดิม สวย ลูกเล่นเยอะแต่ไม่ทนเลยคับ  ปล ความเห็นส่วนตัวนะคับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ยอดขายน่าจะตก หลังจากจบ เอเชี่ยนเกมส์นี้แหละ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

จากที่ผมได้ลองขับเจ้า Kia Sorento กับ Hyundai Tucson ก่อน MC
ผมว่ารถขับดีเลยนะครับ การเก็บเสียงดี ช่วงล่างดี ไม่ย้วย ไม่โยน น่าใช้เลยแหละครับ

แต่หวั่นใจกับเรื่องหลังการขาย เลยแค่ชื่นชมในใจ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ยอดขายน่าจะตก หลังจากจบ เอเชี่ยนเกมส์นี้แหละ  ;D ;D ;D

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Impulse

ยอดขายน่าจะตก หลังจากจบ เอเชี่ยนเกมส์นี้แหละ  ;D ;D ;D

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
ผมถือหุ้นเกี่ยวกับการเติบโตของฮุนไดไทยอยู่ในพอร์ทแบบพอเป็นค่าขนมและผมแอบเขียร์ล้วนๆ (แน่นอนผมซื้อมาไม่แพงซื่อเพราะชอบไม่ได้มองจากสายตานักลงทุนเลย) แต่พอหลังจบเอเชียนเกม โอ...ขายออกหมดเลยพอได้กำไลบ้างก่อนหุ้นร่วงทั้งตลาด ...ผู้ลงทุนไม่ควรเอาแบบอย่างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2014, 21:23:09 โดย Impulse »

ออฟไลน์ balliblue

ทำได้ดีกว่ารถญี่ปุ่นหลายๆรุ่นด้วยซ้ำครับ  ยิ่งในอเมริกายิ่งขายดี ในยุโรปจากหนังสือที่เกี่ยวกับรถหลายรุ่นก็ทำได้ดี

ฮุนได เกีย  มันดีมานานแล้วครับ
แวะมายืนยัน ว่า อเมริกา เกาหลีแอบมาแรง เกียร์ตรึม ฮุนไดก็เยอะ แต่ส่วนมากยังเป็น chev GMC กับ ford นะเท่าที่เห็น

ออฟไลน์ Staples

เท่าที่ได้ยินมา ต่างประเทศมักจะบ่นเรื่องสรรพคุณที่เกินจริงของรถเกาหลี บอกว่าประหยัดเท่านี้ อัตราเร่งเท่านี้ แต่จากผลทดสอบไม่ถึงซักอย่าง ผมว่าความน่าเชื่อถือน่าจะตกลงเพราะจุดนี้ครับ

ออฟไลน์ rocky55555

เท่าที่ใช้นะครับ
ดีเซลไปไกลรถญี่ปุ่นเยอะครับพอๆกับรถยุโรป แต่สู้ยุโรปไม่ได้
ความหรูหรายังสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้
การออกแบบภายนอกกินขาดครับ เพราะได้คนออกแบบaudiไป

ออฟไลน์ Spada_Valess

ใช้ H-1 อยู่ตั้งแต่ 2009 ผมว่าญี่ปุ่นสู้ไม่ได้นะครับ ยิ่งfortuner ขับ h1 มั่นใจกว่าเยอะ

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **

น่าคิดๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เท่าที่ได้ยินมา ต่างประเทศมักจะบ่นเรื่องสรรพคุณที่เกินจริงของรถเกาหลี บอกว่าประหยัดเท่านี้ อัตราเร่งเท่านี้ แต่จากผลทดสอบไม่ถึงซักอย่าง ผมว่าความน่าเชื่อถือน่าจะตกลงเพราะจุดนี้ครับ

::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ต้องลองเทียบเป็นรุ่นๆกันไปครับ ผมว่ามีจุดที่ทั้งดีและไม่ดี Kia นี่ยังไม่ค่อยได้ลอง แต่ Hyundai นั้นเท่าที่ลองมาส่วนใหญ่ ผมพูดได้ว่าแลกหมัดกับรถญี่ปุ่นได้คนละจุด อย่าง Elantra นั้นถ้าไม่ใช่เพราะยางไม่ดี มันจะเป็นรถที่ตอบสนองได้ดีไม่แพ้รถญี่ปุ่นระดับราคาเดียวกันเลย ส่วน Sonata Sport นั้นเสียดายแค่ที่ราคาแพงจากการเป็นรถนำเข้า ถ้าหากว่าราคาถูกกว่านี้ ผมก็คงบอกว่ามันสู้ไปกับ Accord, Camry, Teana ได้

แต่ประสบการณ์รถเกาหลียุคใหม่ของผม จำกัดอยู่แค่ Kia Soul, Hyundai Elantra, Veloster, Sonata และ H1 เท่านั้น แม้จะดีกว่าการนั่งเดานั่งเทียน แต่ก็ยังไม่สามารถครอบคลุมรถเกาหลีส่วนใหญ่ได้

ความเห็นส่วนตัวจริงๆก็คือ ผมว่าพวกเขาพัฒนารถได้เร็ว และเริ่มที่จะหาแนวทางการออกแบบของตัวเองที่ชัดเจนได้ดีขึ้นโดยอาศัยเวลาที่น้อยมากเมื่อเทียบกับญี่ปุ่นทำสมัยก่อน น่าเสียดายที่ทัศนคติในวงการกีฬาของพวกเขาไม่สามารถพัฒนาไปในทางที่ดีงามอย่างที่รถของพวกเขาเป็นได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เท่าที่ใช้นะครับ
ดีเซลไปไกลรถญี่ปุ่นเยอะครับพอๆกับรถยุโรป แต่สู้ยุโรปไม่ได้
ความหรูหรายังสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้
การออกแบบภายนอกกินขาดครับ เพราะได้คนออกแบบaudiไป

ถ้าเป็นฮุนได และถ้าผมจำไม่ผิด น่าจะเป็นคนของ BMW นะครับ ถ้าจำผิด ขออภัยอย่างสูง

ส่วนตัวผมมองว่ารถเกาหลีภายนอกสวยมากนะครับ โฉบเฉี่ยวมากๆ ดูล้ำกว่ายุโรปบางคันซะอีก

แต่รถสไตล์นี้พอดูนานๆแล้วเบื่อครับ ไม่น่าค้นหา

ต้องลองเทียบเป็นรุ่นๆกันไปครับ ผมว่ามีจุดที่ทั้งดีและไม่ดี Kia นี่ยังไม่ค่อยได้ลอง แต่ Hyundai นั้นเท่าที่ลองมาส่วนใหญ่ ผมพูดได้ว่าแลกหมัดกับรถญี่ปุ่นได้คนละจุด อย่าง Elantra นั้นถ้าไม่ใช่เพราะยางไม่ดี มันจะเป็นรถที่ตอบสนองได้ดีไม่แพ้รถญี่ปุ่นระดับราคาเดียวกันเลย ส่วน Sonata Sport นั้นเสียดายแค่ที่ราคาแพงจากการเป็นรถนำเข้า ถ้าหากว่าราคาถูกกว่านี้ ผมก็คงบอกว่ามันสู้ไปกับ Accord, Camry, Teana ได้

แต่ประสบการณ์รถเกาหลียุคใหม่ของผม จำกัดอยู่แค่ Kia Soul, Hyundai Elantra, Veloster, Sonata และ H1 เท่านั้น แม้จะดีกว่าการนั่งเดานั่งเทียน แต่ก็ยังไม่สามารถครอบคลุมรถเกาหลีส่วนใหญ่ได้

ความเห็นส่วนตัวจริงๆก็คือ ผมว่าพวกเขาพัฒนารถได้เร็ว และเริ่มที่จะหาแนวทางการออกแบบของตัวเองที่ชัดเจนได้ดีขึ้นโดยอาศัยเวลาที่น้อยมากเมื่อเทียบกับญี่ปุ่นทำสมัยก่อน น่าเสียดายที่ทัศนคติในวงการกีฬาของพวกเขาไม่สามารถพัฒนาไปในทางที่ดีงามอย่างที่รถของพวกเขาเป็นได้

ทิ้งท้ายแบบแอบกัดเล็กๆนะครับพี่แพน

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Auto

design สวยกว่ารถญี่ปุ่น   มองแวปถ้าเป็นรถญี่ปุ่นคนอาจจะตัดสินใจซื้อง่ายกว่ารถเกาหลี        แต่พอชื่อเสียงเป็นฮุนไดที่เมื่อก่อนทางตัวแทนทำไว้แสบ  ลอยแพ้คนใช้รถ ชื่อเสียงเก่าจึงยากจะลืมเลือน        เทคโนโลยีเดี๋ยวนี้ดีกว่าเมื่อก่อนมาก  บอกว่าทัดเทียมรถญี่ปุ่น หรือยุโรปหรือยังผมตอบไม่ได้ครับ           แต่ความทนทานระยะยาว + กับสต๊อกอะไหล่ ยาวเกิน 10 ปี ยังน่าคิดอยู่ดีถ้าจะซื้อรถยี่ห้อนี้ใช้งาน