ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูลการใช้รถของเพื่อนๆแต่ละท่านครับ  (อ่าน 5967 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member
ขอสอบถามการใช้รถของเพื่อนๆแต่ละท่านขอถามเป็นข้อนะครับ
1.ปกติใช้เพื่อนๆรถกี่ปีถึงเปลื่ยนคันใหม่
2.โดยเฉลี่ยในหนึ่งเดือนเพื่อนๆขับรถกี่ กม.
3.จับรถดมแก๊สหรือใช้น้ำมัน

และคำถามสุดท้ายถ้าจะเล่นรถมือสองไม่ควรเล่นรถเกินกี่ปี
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2014, 22:56:40 โดย Rock795 »
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **

ขอสอบถามการใช้รถของเพื่อนๆแต่ละท่านขอถามเป็นข้อนะครับ
1.ปกติใช้เพื่อนๆรถกี่ปีถึงเปลื่ยนคันใหม่

4ปี เปลี่ยนใหม่โดยประมาน

2.โดยเฉลี่ยในหนึ่งเดือนเพื่อนๆขับรถกี่ กม.

2-3 พัน กิโลเมตรต่อเดือน

ถ้ารถเครื่องเบนซิน ก็ดม LPG

ถ้ารถเครื่องดีเซล ใช้นํ้ามัน

และคำถามสุดท้ายถ้าจะเล่นรถมือสองไม่ควรเล่นรถเกินกี่ปี

แล้วแต่รถที่เราต้องการมากกว่า รถแต่ละรุ่นจะมีช่วงเวลาผลิตครับ

ออฟไลน์ moo

• **
1. ใช้ประมาณ 4 ปีครับ

2. 3-4 พันโลต่อเดือนครับ

3. ใช้น้ำมันครับ

ปล.ไม่เคยใช้รถมือสองครับ แต่ถ้าเลือกจริงๆคงไม่เกิน 3  ปี

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
= ประมาณ 5-10 ปีครับ แต่จริงๆก็ ใช้เรื่อยๆครับ มีเงินพร้อม+อยากเปลี่ยนจริงๆถึงเปลี่ยน
= 300-1500 กิโล แล้วแต่เดือนครับ ;D บางเดือนวิ่งแค่ 100 กิโลเอง55
= น้ำมันครับ ที่บ้านไม่ชอบแก๊สกันครับ
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ mazeraty

ที่บ้านยังไม่ได้เปลื่ยนซักคันเลยครับ มีแต่ซื้อใหม่ส่วนคันเก่าก็ให้วิ่งน้อยลง ไปตลาด ไปทำงานใกล้ๆ ให้พ่อให้แม่เอาไปใช้ คิดว่าเริ่มงอแงเมื่อไหร่ถึงจะเปลื่ยน
ประมาณเดือนละ 3-4พันกิโลครับผม

ดมแก๊สครับ

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
ใช้จนคิดว่าถึงเวลาต้องซื้อคันใหม่ แต่ก็ยังใช้คันเก่าควบคู่กัน

ประมาณ 2000 กม. ครับ

น้ำมันครับ

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
-ใช้จนกว่าจะขี้เกียจดูแลและขี้เกียจซ่อมครับ
-เฉลี่ย 1500-2000. กิโลต่อเดือนครับ
-น้ำมัน โซฮอล 95 เท่านั้นครับ (ส่วนใหญ่จะชอบเติมเมื่อขีดน้ำมันเหลือครึ่งถังจะไม่ปล่อยให้พร่องไปมากกว่านี้)

หากจะเล่นรถมือสองควรดูสภาพมากกว่า ดูว่าเจ้าของเดิมทำอะไรมาบ้างบอกไม่ได้เหมือนกันครับว่าควรกี่ปีบางคัน5-6 ปีสภาพยังดีอยู่เลยเจ้าของเดิม เปลี่ยนสิ่งที่สึกหรอไปหมดแล้วพร้อมส่งต่อให้เจ้าของใหม่ทันที อันนั้นก็น่าสน

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

1. ถ้ารถไม่มีปัญหาอะไร ก็ใช้จนกว่าจะซ่อมไม่คุ้มครับ
2. ตอนนี้เฉลี่ย 1,600-2,000 กม. แต่เมื่อก่อนเฉลี่ย 4,000 กม. ครับ
3. ผมใช้แต่น้ำมันครับ

ออฟไลน์ NoomTG

• **
1. ส่วนใหญ่จะประมาณ 5 ปีครับ หรือสำหรับบางคันก็ดูว่า ซ่อมจุกจิกมากหรือยัง ถ้าเริ่มเกินกำลัง ก็เปลี่ยนครับ

2. 3000-4000 ต่อเดือนครับ

3.ใช้น้ำมันทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

1 ไม่มีกำหนดครับ อยู่ที่กิเลสในแต่ละช่วงเวลา

2 ประมาณ 2,000 กม

3 ใช้น้ำมันตลอดครับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ประมาณ 7-10 ปีครับ ขึ้นไปนะ แต่ถ้ารถเกิน 2 แสนก็ขายครับ

เดือนละไม่เกิน 500 กิโลครับ

E20 ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่

-ใช้จนพังกันไปข้าง

-ช่วงนี้งานไม่เดิน เงินไม่ดี ใช้รถน้อย ถ้าช่วงท่องเที่ยวดีวิ่ง1,000-2,000กิโลเมตรต่อเดือน ตอนนี้จอดมากกว่าใช้ บางคันวิ่งราวๆ200-300 กิโลต่อเดือน

-น้ำมัน

-ไม่เคยซื้อรถมือสองเลย

ออฟไลน์ AkE

1. 4-6 ปีคับ

2. 2000-2500 km

3. น้ำมันคับ เบนซินเติมน้ำมันแบบเอทานอลเยอะที่สุดเท่าที่รถจะเติมได้ทุกคันคับ

GreenG

ถ้าจะเล่นรถมือสองไม่ควรเล่นรถเกินกี่ปี

โดนส่วนตัวผมจะเล่นรถมือสองๆ แบบ

1. รถที่อยู่ในระยะรับประกัน 3 ปี 5 ปี (หรือรถใหม่ที่เจ้าของชิงโชคได้)

2. รถ certify user car ประมาณ 3-5 ปีครับ (หรือรถที่เรารู้ประวัติ)

เกินกว่านี้ไม่เอาละ เก่าไป

ออฟไลน์ mao

• Newbie
  • *
1. 10 ปีขึ้นไป
2. 1,500 กิโลเมตรขึ้นไป
3. น้ำมันคับ

ออฟไลน์ mongolias

ใช้ไปเรื่อยๆ จนกว่า ผบทบ จะอนุมัติให้เปลี่ยนคันใหม่ครับ 555

ประมาณ 3000 ก.ม.  ในกรณีไม่ได้ออกทริปไกลๆนะครับ

แก๊สครับ

ออฟไลน์ tyong

3-4 ปีครับ

1,500-2,000 km

น้ำมันเท่านั้นครับ
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ Auto

ตอบ   เกิน 10 ปี  แน่นอน บางคันอายุรถ 20 ปีแล้วก็ยังใช้อยู่    จะขายก็ต่อเมื่อมันหมดสภาพแล้วจริง ๆ หรืออะไหล่หายากมากแล้วไม่น่าเล่น  

1000-3000 km
เบนซินก็ติดแก๊ส   ดีเซลก็ต้องใช้น้ำมันล่ะ เพราะใช้แก๊สไม่คุ้ม    

4. รถมือ 2 ควรซื้อไม่เกินกี่ปี
  มันไม่มีข้อกำหนดตายตัว  รถมือ 2 จะดูจากรุ่นที่จะซื้อ    ถ้าซื้อรถมือ 2 จะดูจากประวัติรถรุ่นนั้นนิยมในตลาดอยู่หรือไม่    มีปัญหาจุกจิกเยอะในรุ่นนั้น ๆ หรือเปล่า     อีกทั้งอะไหล่มีบริการทั้งในและนอกศูนย์อีกยาวนานมาก   และที่สำคัญอะไหล่ต้องไม่แพงด้วยนะ     คือพิจาณราข้อเหล่านี้
 ถ้าซื้อรถเก่าแล้วอะไหล่แพง จุกจิก  อะไหล่หายาก  คนไม่ค่อยนิยม  ตลาดไม่มีใครอยากซื้อเต๊นท์มไม่ กล้ารับมันก็ไม่น่าเล่นอ่ะ 

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ :)

1. 5 ปีแต่ไม่เกิน 10ปี
2. เดือนละประมาณ 700-800 กม. เพราะปีนึงผมวิ่งไม่ถึงหมื่น
3.ใช้น้ำมันครับ e20 เพราะใช้รถไม่เยอะ + กลัวแก๊สนิดๆ
4.รถมือสองไม่เกิน 5 ปีครับ เกินกว่านั้นสภาพดีๆเริ่มหายาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jametnp

ปกติใช้เพื่อนๆรถกี่ปีถึงเปลื่ยนคันใหม่
ผมเพิ่งเรียนจบ มีรถได้คันเดียว ขอตอบในส่วนของที่บ้านนะคับ
ที่บ้านผมประมาณ 5-6 ปีจะซื้อใหม่คับ แต่ไม่ได้ขายคันเก่าออกไป
เอาไปจอดไว้อีกบ้าน ขับไปสวนไรงี้อ่ะคับ เพราะคันเก่าก็ยังใช้ได้ ไม่งอแง

โดยเฉลี่ยในหนึ่งเดือนเพื่อนๆขับรถกี่ กม.
ของผมแค่ประมาณ 1000 กม เองคับ บางเดือนก็ไม่ถึง

จับรถดมแก๊สหรือใช้น้ำมัน
รถที่บ้านเติมน้ำมันหมดเลยคับ คุณพ่อไม่ไว้ใจแก๊ส

รถมือ 2 ควรซื้อไม่เกินกี่ปี
เรื่องนี้ผมไม่ทราบจริงๆคับ

ออฟไลน์ BhuBhu

น่าจะ 10 ปีขึ้น ครับ

ประมาณ 3000 km.

น้ำมันครับ

ขึ้นกับ ยี่ห้อและรุ่นรถ ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น ก็ 4-6 ปี ถ้าเป็นรถยุโรปก็ 6-10 ปี ขึ้นกับสภาพรถอู่และก็อะไหล่ในตลาด

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
10 ปีขึ้นครับ รถเก๋งไม่เคยคิดจะติดแก๊ส เพราะเคยประสบอุบัติเหตุ แล้วกู้ภัยไม่มีใครกล้าเข้าไปช่วย เพราะเขากลัวรถเราติดแก๊ส จนเราต้องคลานออกมาบอกว่ารถผมใช้น้ำมัน

ออฟไลน์ 5ume7h

1. ใช้จนเริ่มซ่อมบ่อย คันก่อนก็ใช้ไป 14 ปี
2. ถ้าเดือนไหนไม่ได้ไปเที่ยวต่างจังหวัด ไม่เกิน 1000 km
3. น้ำมันครับ ขับน้อยคิดว่าติดแก็สกว่าจะคืนทุนก็หลายปี ไม่อยากเสียพื้นที่บรรทุกของด้วย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
มีตังเหลือค่อยว่ากัน
4-6000
Gas 95% petrol 5%
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ imachi

• **
1.   ใช้จนเริ่มเบื่อที่จะซ่อม  หรือมีตายกลางทาง เกิน 3 ครั้งในรอบปี ก็จะเปลี่ยนใหม่    คันเก่าใช้ไป 12 ปี   คันปัจจุบัน 2 ปีกว่า

2.   1 เดือน ประมาณ 4000 - 5000  โล   

3.   น้ำมันล้วนครับ  ทั้ง เบนซิล  และดีเซล 

คำถามสุดท้าย เล่นรถมือ 2 ไม่ควรอายุเกินกี่ปี   แล้วแต่ว่าคุณชอบรถแบบไหน  รุ่นไหน  ความรู้เรื่องรถมีแค่ไหน 

ออฟไลน์ JunkyTK

• Newbie
  • *

ที่ผ่านมา คันแรก 12 ปี คันที่สอง 9 ปีครับ

ตอนนี้ประมาณ 1,600 กม. ต่อเดือนครับ

น้ำมันอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

1.  10 ปีอัพครับ

2.  เฉลี่ย 4,000 กม./เดือน

3.  ดีเซล และ เบนซิน ไม่ติดแก๊ส เพราะรุ่นกับยี่ห้อไม่อำนวยครับ

ออฟไลน์ PunTam

1.แล้วแต่คันครับ คันไหนใช้แล้วไม่จุกจิกมาก ก็ใช้ไปเรื่อยๆครับ แต่ก็ส่วนใหญ่เกือบ 10 แทบทุกคัน
2.ประมาณ 5000-8000 โล/เดือน ครับ
3.เคยจับรถที่บ้านติดแก๊ส แล้วไม่ Happy กับการใช้แก๊ส เลยใช้แต่น้ำมันครับ

คำถามสุดท้าย ส่วนใหญ่ผมไม่ได้เน้นปีครับ เน้นเรื่องสภาพของตัวรถและการซ่อมบำรุงในช่วง 5-7ปีเป็นอย่างน้อยมากกว่า
และดูว่า โฉมไหนมีปัญหาเรื่องอะไรบ้างมากกว่า เพราะไม่ซีเรียสเรื่องราคาขายต่อ เราซื้อมาใช้ ถ้าใช้เขาเต็มประสิทธิภาพ ผมว่าเงินที่จ่ายไป คุ้มครับ

ออฟไลน์ biggle

• Newbie
  • *
1.  ใช้2-3ปี ครับ หรือจนกว่าจะเจอคันใหม่ที่ถูกใจ(ผมใช้มือ2 เท่านั้น)

2.   วิ่งขั้นต่ำวันละ  245 กม. ครับ (ไปกลับที่ทำงานไม่ออกนอกเส้นทางเลยนะครับ)

3.   แก๊ส(lpg) เท่านั้น (เคยใช้น้ำมันอย่างเดียว1เดือน โดนไป2หมื่นกว่าบาทครับ)

รถมือสองผมดูอายุไม่เกิน2-3ปี ครับ เน้นสภาพดีๆไว้ก่อน

ถ้าอยู่ในประกันได้ยิ่งดีเผื่อมีอะไหล่ที่จะเคลมได้ก่อนหมดประกัน

Fox999

1. ปกติ2ปีครับแล้วแต่รถครับบางคัน5ปีคันไหนชอบๆก็ไม่ขายก็มี
2. เฉลี่ย 10,000-12,000กม./เดือนครับ
3. ถ้ารถญี่ปุ่นซื้อมาก็จับดมเลยถ้ายุโรปก็ใช้ไปซักพักก่อน

คำถามสุดท้าย ถ้ารถปกติก็ไม่เกิน5ปีครับ แต่ถ้ารถในตำนานอย่างพวก rx7 supra ae86 mini volkเต่า พวกนี้ก็แล้วแต่ชอบเลยครับ