ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยครับ ถ้าผมชนรถหรู ต้องทำไง  (อ่าน 20309 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonph079

• Jr. Member
  • **
Re: มีข้อสงสัยครับ ถ้าผมชนรถหรู ต้องทำไง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 15:02:07 »
ใจเย็นๆๆ ครับ เรื่องนี้ไม่ยากครับ

ถ้ารถยนต์ ไปชนกับรถหรู รถเรามีชั้น 1   รถหรูมีชั้น 1 ให้ประกันเครียรกันเองครับ. ปกติ จะน๊อกเอาท์. ซ่อมใครซ่อมมัน แต่ประวัติของประกันตามผิดถูก

แล้ววงเงินประกัน. หรือทุนประกันชั้น 1 ทีทำกัน เป็นทุนประกันรถของเราครับ. รถคู่กรณี อีกวงเงินกัน อยู่ช่องซ้ายของตารางกรมธรรม์ ครับ

แต่ถ้า. รถเราชั้น 3 / 3+. ประกันจะจ่ายแค่ เท่าทุนประกันทีทำ ถ้าเกินเก็บกับเราเพิ่ม

ส่วนถ้าชนกับ จักรยานยนต์ หวังว่ารถหรูจะมีประกัน.  รถหรูเคลมประกันไป
ส่วน บริษัทประกันจะเรียกคืนกับ จักรยานยนต์เปล่า แล้วแต่ เขี่ยวของแต่ละบริษัท
เคยเจอ จักรยานยนต์. ชนรถเก๋งธรรมดา เสียเยอะ แต่ปนะกัน เก็บจักรยานยนต์ แค่ 2000 แล้วลงบันทึกว่า. คู่กรณีไม่มีเงิน .... กรณีนี้เสียหายแค่หลักหมื่นนะครับ

แต่ก็มีคู่กรณีตาย บริษัท ก็ไม่ตามไปเก็บเงิน

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
Re: มีข้อสงสัยครับ ถ้าผมชนรถหรู ต้องทำไง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 15:09:26 »
ถ้าเราไม่ผิด ประกันเราไม่ยอมจ่ายแน่ๆ แต่ถ้าเราผิด ประกันเราก็จะโดนประกัน คู่กรณีเรียกเก็บ ถ้าเกินวงเงินจริงๆ

ประกันเราก็เรียกเก็บกับเรา

แต่ถ้าไม่มีประกัน เราผิด ยังไงเราก็ต้องจ่าย

สมมุติ มอไซไม่มีประกัน ชนตูดรถหรู ทั้งๆที่เค้าจอดเฉยๆ อยู่ในช่องจราจรปกติ ไม่ได้ทำผิดกฎ

มอไซต้องจ่ายแน่นอน เพราะกรณีนี้ ประกันจะต้องออกค่าซ่อมให้รถหรูเพียงคนเดียว มันก็ไม่แฟร์สิ มอไซชน มอไซผิด ก็ต้องจ่ายเต็มๆ

ไม่จ่ายก็ไปโรงพักแล้วก็เรื่องก็ตามมาอีกยาว.....

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 15:13:53 »
ชนจริงๆก็คุยกันด้วยเหตุผล แสดงความรับผิดชอบตามปกติครับ

ในความคิดผมคือเจ้าของรถไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงิน แต่เสียความรู้สึกมากๆที่รถถูกชน เพราะรักและหวงรถ

อุบัติเหตุห้ามกันไม่ได้หรอกครับ อย่างน้อยก็แสดงให้เห็นว่าชนแล้วยินดีรับผิดชอบ แค่นั้นก็สบายใจแล้วครับ ดีไม่ดีเค้าไม่เอาเรื่องอะไรด้วย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 15:31:04 »
เคยเจอ Rolls-Royce บนทางด่วน ความเร็วกลางๆไม่แซงใคร วิ่งเลนกลางจาก 3 เลน ตรงนั้นกลายเป็นช่องสูญญากาศเลย ไม่มีใครกล้าเข้าใกล้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 15:32:34 »
ก็อย่างที่พี่หลายๆคนบอกไปครับ ถ้าเกินวงเงินประกันก็ซวยไป ถ้าไม่มีประกันหรือมีแต่เป็นชั้นประหยัดก็ซวยกว่า(ในกรณีเราผิด)

เมื่อก่อนชอบตามไปถ่ายรูปพวก Super Car ทั้งหลายแหล่(บางคันก็ถ่ายไม่ทันครับ เค้าหายไปอย่างไว)

แต่จะเว้นช่องห่างเยอะนะครับ ผมไม่กล้าจี้บอกตรงๆ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยถ่ายแล้วครับ กลัวมากบอกเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 16:06:50 »
ผมตอบให้ตรงคำถามนะคับ ถ้ารถไม่มีประกันแล้วเราผิดแล้วรถแพงเค้ามีค่าเสียหายเยอะบอกได้อย่างเดียว ซวย คับต้องรับผิดชอบแน่นอนถึงต้องมีประกันมารับความ

เสี่ยงไงคับ แต่ในกรณีรถมีประกันชั้น 1 ไม่ต้องกลัวเลยคับทุนประกันรถคุณอาจจะ 3-4 แสนแต่อันนั้นมันคือของรถคุณส่วนใหญ่เอาไว้ในกรณีรถหายคับ ส่วนความ

เสียหายต่อคันอื่นมันไปอยู่ในหมวด ความเสียหายต่อทรัพย์สินผู้อื่นซึ่งจะวงเงินเกิน 1 ล้านบาทต่อครั้งส่วนใหญ่คับเรื่องนี้เวลาทำประกันรถเช็คดีๆนะคับ บางที่ขาย

ประกันให้เราถูกเพราะไปลดวงเงินพวกนี้ล่ะคับ เพราะฉะนั้นมีประกันชั้น1 ไว้สบายใจได้คับ ผมไม่เชื่อว่าประตูหรือฝาท้ายฝากระโปรงหน้า i8 หรือจะเป็น La Ferrari

จะแพงกว่า เสาไฟฟ้า 2-3 อันแบบที่รถหลายๆคันซัดไปคับ

จะบอกว่ารวมๆ สมมุตินะ Gallado ไปชนโดยที่ด้านหน้า ฝากระโปรง ไฟหน้า ยุบถึงคาน ราคาตีไปเลยครับล้านกว่าบาท   กระทู้ใน Headlightmag นี่แหละนานมาแล้ว ผมเองด้วยที่คิดว่าถูกๆทั่วๆไป แต่คนที่ใช้จริงมาตอบผมเงิบครับ หลักล้าน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 16:08:29 »
จริงๆในเครสที่ประกันเรียกค่าเสียหาย มันจะเกินจริงไปมากๆ บวกไปหลายเท่าตัวเลยทีเดียว
ประกันนั้นไม่คิดหรอกครับว่า คนที่ชดใช้จะมีฐานะอย่างไร  ตรูจะเอาเงินอย่างเดียว ตัวคนตีเครมนั่นแหละตัวกินเลย อู่ต้องจ่ายให้คนเครมนอกรอบด้วยบางเครส เรียกว่าอู่ก็กินคนเครมก็กิน เจ้าของรถไม่รู้เรื่อง
ขนาดซ่อมรถบางบริษัทนั้น จ่ายอู่ก็กดราคาคา  เวลารถเราเอาไปทำสี ไปทำมันเลยออกมาตามราคา นั่นแหละ จะเห็นว่าบริษัทประกันนั้นยังไงก็ขี่ อย่างพวกเราๆอยู่ดี  
ผมเองแค่แนะนำครับ ว่า อย่าให้ประกันมาขู่ ว่ากันไปตามราคาที่แท้จริงสมเหตุผล ถ้ามาขู่ก็ต้องหาวิธีที่จะสู้  ไม่ใช่หน่อมแน๊ม ยึดหลักอะไร ต้องดูเป็นเครสๆไป
ประเทศเราไม่เจริญก็เพราะบริษัทมหาชลต่างๆเนี่ยแหละครับ ที่ขี่ คนธรรมดาอย่างผม
ดังนั้นในเครสไหนๆ ถ้า มาแนวไหนก็ใช้สถนะการณ์เเละอะไรต่างๆ ไปตามแต่จะคิดกันเอาเอง
โค๊ตแค่บอกว่า หลบมุมนี้น๊ะจะได้ไม่โดนหมัดฮุ๊ก ผ่อนหนักเป็นเบาได้
บริษัทประกัน นั้นเขี้ยวลากดิน  ลองใครมาขับชนคนดูซิแล้วลองญาติเราเป็นคนเจ็บ แล้วลองไปทวงถาม การชดใช้เงินจากประกัน  รึไปชนคนเจ็บ แล้วคนเจ็บเรียกค่าเสียหายหลายๆล้าน
การพูดกล่อมนั้น เจ้าทุกข์จะพูดอีกอย่างผู้ชดใช้ก็จะพูดอีกอย่างเวลาประกันกล่อม คล้ายๆกับเวลามีเรื่องขึ้นโรงพักที่เวลาสอบสวน เรียกทีล๊ะฝ่ายมาสอบสวนทั้งขู่ทั้งกล่อม คล้ายกัน
 ดูซิพูดๆกันจะมีต่อรองราคากันมั้ยจะจ่ายเต็มไปเลยมั้ย รึเค้าเรียกเท่าไหร่ก็จ่ายเท่านั้นเต็มไปเลย ของแบบนี้ทุกคนนั้นรู้แก่ใจเพียงแต่อุปเอาไว้ในใจไม่พิมท์ ถ้าใครเกิดแบบนี้ขึ้นมา ไอ้ที่เขียนๆมาว่าโลกมันไม่หล่อ  มันโกหกแต่แรกทั้งนั้น ที่นั่งพิมท์กันมา
เพราะคำพูดที่ว่า มีแบบนี้ เยอะๆประเทศเราไม่เจริญ มันแรงมากๆ  ประเทศจะเจริญได้นั้น มีอยู่หลายปัจจัย  
รถชนรถนั้น ให้ประกันเคลีย์ก็จบ แต่ถ้ามาเรียกมากๆ เราก็ต้องเล่นแง่กับประกัน ด้วย ให้ประกันมาขี่อย่างเดียวไม่ได้ ถ้าเราเล่นเเง่กันทุกคนกับบริษัทประกัน เวลาเราเอารถไปซ่อม ทุกคนก็จะกลับได้ผลประโยชน์อีกต่างหาก ทุกวันนี้ ฟาดเคราะห์ไป
ผมเองยังเคย เจอแท๊กซี่เบียดเลย แท๊กซี่มาเล่นแง่กับผม บอกไม่ผิด ทั้งๆที่ ประกันทั้ง 2 ฝ่ายบอกแท๊กซี่ผิด แท๊กซี่แรกๆยอมซักพักไม่ยอม จะไปโรงพัก ผมยินดีเลย  สุดท้าย แท๊กซี่ถูกปรับไป เป็นเงินไม่ถึง 4 ร้อยบาทด้วย แรกๆควักเงินจากกระเป๋าใส่เงินออกมา มี ไม่ถึงร้อย สารวัต ให้ล้วงกางเกงหมดทั้ง 2 ใบออกมาเลย แท๊กซี่ล้วงเงินออกมาอีก นับไปๆมาๆ ไม่ถึง 400 บาทด้วยซ้ำจ่ายเป็นค่าปรับไป ผมยังนึกในใจด้วยซ้ำมันซ่อนเอาเงินเอาไว้ในรถอีก  กวนมากๆ เขี้ยวสุดๆ ผมนิ่งอย่างเดียวดูซิฉ๊อตสุดท้ายจะเป็นยังไง ที่แท๊กซี่ไม่ยอมเพราะมันไม่ยอมเสียค่าเอ๊กซ์เซ๊พเพราะเป็นฝ่ายผิดเพราะประกันชั้น 3 มั้ง รถให้เลี้ยวแต่ดันจะตรงเลยเบียดกัน ผมถูกเพราะเป็นเลนเลี้ยวได้ 2 เลน สุดท้ายแท๊กซี่จ่ายค่าปรับไป 400 บาทเองทั้งๆที่ ความจริงต้อง 1000  ล้องเอาเงินมาไม่พอเดินไปเอาในรถมาอีกหน่อย รู้งานจริงๆ
เรื่องแบบนี้  เราก็ไม่คิดอะไรอยู่แล้วมีประกันก็ให้ประกันซ่อมให้ก็จบ  ของทุกอย่างในโลกผมว่าถ้าเราไปเจอคนดีก็ดีไปไปเจอคนเขี้ยวๆ ก็ไม่ไหว ดังนั้น ผสบการณ์ต่างๆมาเล่าสู่กันฟัง
.
.
.
ประกันเขี้ยวก็ส่วนประกันเขี้ยว ชนรถคนอื่นตัวเองผิดก็ต้องจ่าย
เกี่ยวอะไรกับโลกสวย? ทำผิดยอมรับผิดกลายเป็นโลกสวย?
คือต้องเป็นคนเห็นแก่ตัวเท่านั้น?

เค้านัดไปโรงพัก บอกจะไปแล้วไม่ไป นี่ยังไง?
พอศาลตัดสินให้จ่ายเงินยังจะจ่ายบ้างไม่จ่ายบ้างอีก?
ไว้ลองทำธุรกิจอะไรแล้วขอให้โดนแบบนี้บ้างละกัน

บอกตรงๆสงสารประเทศครับ

ยอมรับเลยครับคุณเป็นคนดีของสังคมมากๆ ขอปรบมือให้ครับ และคาระวะให้หนึ่งจอก
ผมเองนั้น ทั้งหลีกทั้งหลบภาษีต่างๆ  เพราะปีๆนึงขนาดหลบก็ยังไม่ไหวปีนึงก็ 2 แสนกว่าบาทซึ่งน้อยมากๆถ้าไปเทียบกันคนที่ทำธุรกิจใหญ่ต่างๆ   ผมก็คงไม่ไปจ่ายภาษีทุกอย่างหมดอย่างถูกต้องหรอกผมหลบอยู่แล้ว  แต่ผมก็เสีย ดังนั้น ผมต้องเลี่ยงหาหางออก  ของผมเอง
ดังนั้น ทางรอดของตัวใครๆเองก็แล้วแต่ของคนนั้น ในทางที่จะเลือก  ไม่จำเป็นต้องทำตาม และถ้าเรารู้ใครมาทำแบบนี้นั้น เรา จะรู้เหลี่ยมของคู่กรณีแล้ว เป็นการให้เรารู้ด้วยว่า สังคมรอบตัวมันเป็นยังไง จะทำยังไงให้มันสมเหตุผล
ผมเลือกในทางที่ผมคิดว่า ผมสมควรแล้วที่จะเลือก มุมมองของผมมันเป็นแบบนี้จริงๆ ทุกวันนี้กับการช่วยเหลือต่างๆของสังคมนั้น ผมช่วยตลอดผมไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คุณคิดหรอกครับ  และผมไม่ใช่เป็นคนปากพูดอีกอย่างใจทำอีกอย่าง  แล้วเรื่องธุรกิจน๊ะผมเจอมามากกว่าคุณเยอะ  ผมกว่าจะคิดสินค้าออกมาได้สิ่งประดิษฐ์ออกมาได้ยังถูกคนเอาไปก๊อปปี้เลย  ผมผ่านขั้นตอนของการออกอณุสิทธ์บัตร ก็เสียเวลามากแล้ว ยังถูกคนก๊อปปี้อีก เรามีเอาไว้เพื่อป้องกันตัว ไม่ได้จะไปฟ้องร้องใคร ผมยังเจอเองเลย ผมอาจจะมองคนในแง่ติดลบตลอด มองโลกแคบเกินไป ยังไงรักครอบครัวให้มากๆครับ ยังไงครอบครัวนั้นสำคัญกว่าสังคมรอบตัวอีกครับ แต่ทุกอย่างก็ต้องควบคู่กันไป ไม่มีน๊อตตัวผู้ น๊อตตัวเมีย ก็ไม่รู้จะไขยังไง ดังนั้น สังคมรอบตัวเรานั้นถูกปะปนด้วยนาๆชนิดของคน
ผมจบแต่เพียงเท่านี้ ผมขอลาจากไปล๊ะกัน จะไม่เข้ามายุ่มย่ามอีกต่อไป ลาขาดกันเลยล๊ะกันไม่เข้ามาอีกแล้ว
ขอให้ เป็นคนดีของสังคมตลอดไป ถ้ายังเรียนอยู่จบออกมาก็ขอให้ไปรับราชการเลยครับ หลวงต้องการคนอย่างคุณมากๆ คุณจะได้เป็น ประแจ ในหลายๆหน่วยที่ช่วยให้ประเทศชาติ พัฒณาขึ้น
บางครั้ง การพิมท์ของผมอาจจะส่อไปในทางต่างๆ เหมือนมองว่าเห็นแก่ตัว เอาแต่ตัวรอด
และสุดท้ายแล้ว กับคำ ถ้าคิดแบบนี้ ประเทศชาติไม่เจริญ  กราดเกินไป
เรื่องรถชนกันนั้น ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก ยิ่งถ้ารถใหม่ๆป้ายแดง แล้วมีใครมาชนใครๆเป็นเจ้าของก็หัวเสียทั้งนั้น ชนแล้วทำไงได้ คู่กรณีบางคนมันก็กวนมากๆ ในหลายๆกรณี รถแฟนผมป้ายแดงเลย ถูกกระบะเบรคไม่มีไฟท้ายปาดหน้าแล้วเบรคเพราะมอไซค์ออกมาจากปั๊ม  แฟนผมบอกว่าไม่เห็นมีไฟเบรคเลย แบบนี้ ประกันฝ่ายผมบอกว่ารถแฟนผมผิดไปชนท้ายคันหน้า แล้วถ้าแบบนี้ผมเรียกร้องให้ เอารถกระบะไปปรับโรงพักในข้อหา อุปกาณ์ไม่สมบูรณ์ได้มั้ย ซึ่งสุดท้ายรถมีประกันก็ให้ประกันเคลียร์ไป ทำสีออกมา สีแก้มเป็นอีกสีนึง  แล้วจะไปอะไรให้เสียเวลา
ทุกๆคนลองถึงทางตัน ยังไง ผลประโยชน์ของตัวเองต้องมาทั้งนั้น
ผมคงไปดีฝ่าจะไปหาวิธีหลบภาษีให้น้อยลง จ่ายแพงๆไม่ไหวเหมือนกัน แต่ก็ยังจ่ายทุกเดือน

ผมไม่มาต่อล้อต่อเถียงแล้วดีกว่า แล้วขอลาขาดเลยล๊ะกัน

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 16:39:14 »
ผมเคยเจอนะครับ หากเรามีที่อยู่ไม่ชัดเจน ทำงานไม่ชัดเจน เช่น ค้าขาย ขับรถพวกกะป้อ

กลุ่มเนี่ย...เขาเอาหน้างานเลยครับ มี 5 พันก็จ่าย 5 พันไปจบครับ

รถ Altis ที่บ้านเคยโดน case นี้ครับ เห็นกับตาเลย ประกันบอก เอาแค่นี้แหละครับ พอแล้ว  :D

ปล.. ผมไม่ใช่คนขับรถกระบ้อนะครับ แต่เป็นคนโดนชน เห็นกับตาเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2014, 17:14:15 โดย G...G »

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 16:55:39 »
จริงๆในเครสที่ประกันเรียกค่าเสียหาย มันจะเกินจริงไปมากๆ บวกไปหลายเท่าตัวเลยทีเดียว
ประกันนั้นไม่คิดหรอกครับว่า คนที่ชดใช้จะมีฐานะอย่างไร  ตรูจะเอาเงินอย่างเดียว ตัวคนตีเครมนั่นแหละตัวกินเลย อู่ต้องจ่ายให้คนเครมนอกรอบด้วยบางเครส เรียกว่าอู่ก็กินคนเครมก็กิน เจ้าของรถไม่รู้เรื่อง
ขนาดซ่อมรถบางบริษัทนั้น จ่ายอู่ก็กดราคาคา  เวลารถเราเอาไปทำสี ไปทำมันเลยออกมาตามราคา นั่นแหละ จะเห็นว่าบริษัทประกันนั้นยังไงก็ขี่ อย่างพวกเราๆอยู่ดี  
ผมเองแค่แนะนำครับ ว่า อย่าให้ประกันมาขู่ ว่ากันไปตามราคาที่แท้จริงสมเหตุผล ถ้ามาขู่ก็ต้องหาวิธีที่จะสู้  ไม่ใช่หน่อมแน๊ม ยึดหลักอะไร ต้องดูเป็นเครสๆไป
ประเทศเราไม่เจริญก็เพราะบริษัทมหาชลต่างๆเนี่ยแหละครับ ที่ขี่ คนธรรมดาอย่างผม
ดังนั้นในเครสไหนๆ ถ้า มาแนวไหนก็ใช้สถนะการณ์เเละอะไรต่างๆ ไปตามแต่จะคิดกันเอาเอง
โค๊ตแค่บอกว่า หลบมุมนี้น๊ะจะได้ไม่โดนหมัดฮุ๊ก ผ่อนหนักเป็นเบาได้
บริษัทประกัน นั้นเขี้ยวลากดิน  ลองใครมาขับชนคนดูซิแล้วลองญาติเราเป็นคนเจ็บ แล้วลองไปทวงถาม การชดใช้เงินจากประกัน  รึไปชนคนเจ็บ แล้วคนเจ็บเรียกค่าเสียหายหลายๆล้าน
การพูดกล่อมนั้น เจ้าทุกข์จะพูดอีกอย่างผู้ชดใช้ก็จะพูดอีกอย่างเวลาประกันกล่อม คล้ายๆกับเวลามีเรื่องขึ้นโรงพักที่เวลาสอบสวน เรียกทีล๊ะฝ่ายมาสอบสวนทั้งขู่ทั้งกล่อม คล้ายกัน
 ดูซิพูดๆกันจะมีต่อรองราคากันมั้ยจะจ่ายเต็มไปเลยมั้ย รึเค้าเรียกเท่าไหร่ก็จ่ายเท่านั้นเต็มไปเลย ของแบบนี้ทุกคนนั้นรู้แก่ใจเพียงแต่อุปเอาไว้ในใจไม่พิมท์ ถ้าใครเกิดแบบนี้ขึ้นมา ไอ้ที่เขียนๆมาว่าโลกมันไม่หล่อ  มันโกหกแต่แรกทั้งนั้น ที่นั่งพิมท์กันมา
เพราะคำพูดที่ว่า มีแบบนี้ เยอะๆประเทศเราไม่เจริญ มันแรงมากๆ  ประเทศจะเจริญได้นั้น มีอยู่หลายปัจจัย  
รถชนรถนั้น ให้ประกันเคลีย์ก็จบ แต่ถ้ามาเรียกมากๆ เราก็ต้องเล่นแง่กับประกัน ด้วย ให้ประกันมาขี่อย่างเดียวไม่ได้ ถ้าเราเล่นเเง่กันทุกคนกับบริษัทประกัน เวลาเราเอารถไปซ่อม ทุกคนก็จะกลับได้ผลประโยชน์อีกต่างหาก ทุกวันนี้ ฟาดเคราะห์ไป
ผมเองยังเคย เจอแท๊กซี่เบียดเลย แท๊กซี่มาเล่นแง่กับผม บอกไม่ผิด ทั้งๆที่ ประกันทั้ง 2 ฝ่ายบอกแท๊กซี่ผิด แท๊กซี่แรกๆยอมซักพักไม่ยอม จะไปโรงพัก ผมยินดีเลย  สุดท้าย แท๊กซี่ถูกปรับไป เป็นเงินไม่ถึง 4 ร้อยบาทด้วย แรกๆควักเงินจากกระเป๋าใส่เงินออกมา มี ไม่ถึงร้อย สารวัต ให้ล้วงกางเกงหมดทั้ง 2 ใบออกมาเลย แท๊กซี่ล้วงเงินออกมาอีก นับไปๆมาๆ ไม่ถึง 400 บาทด้วยซ้ำจ่ายเป็นค่าปรับไป ผมยังนึกในใจด้วยซ้ำมันซ่อนเอาเงินเอาไว้ในรถอีก  กวนมากๆ เขี้ยวสุดๆ ผมนิ่งอย่างเดียวดูซิฉ๊อตสุดท้ายจะเป็นยังไง ที่แท๊กซี่ไม่ยอมเพราะมันไม่ยอมเสียค่าเอ๊กซ์เซ๊พเพราะเป็นฝ่ายผิดเพราะประกันชั้น 3 มั้ง รถให้เลี้ยวแต่ดันจะตรงเลยเบียดกัน ผมถูกเพราะเป็นเลนเลี้ยวได้ 2 เลน สุดท้ายแท๊กซี่จ่ายค่าปรับไป 400 บาทเองทั้งๆที่ ความจริงต้อง 1000  ล้องเอาเงินมาไม่พอเดินไปเอาในรถมาอีกหน่อย รู้งานจริงๆ
เรื่องแบบนี้  เราก็ไม่คิดอะไรอยู่แล้วมีประกันก็ให้ประกันซ่อมให้ก็จบ  ของทุกอย่างในโลกผมว่าถ้าเราไปเจอคนดีก็ดีไปไปเจอคนเขี้ยวๆ ก็ไม่ไหว ดังนั้น ผสบการณ์ต่างๆมาเล่าสู่กันฟัง
.
.
.
ประกันเขี้ยวก็ส่วนประกันเขี้ยว ชนรถคนอื่นตัวเองผิดก็ต้องจ่าย
เกี่ยวอะไรกับโลกสวย? ทำผิดยอมรับผิดกลายเป็นโลกสวย?
คือต้องเป็นคนเห็นแก่ตัวเท่านั้น?

เค้านัดไปโรงพัก บอกจะไปแล้วไม่ไป นี่ยังไง?
พอศาลตัดสินให้จ่ายเงินยังจะจ่ายบ้างไม่จ่ายบ้างอีก?
ไว้ลองทำธุรกิจอะไรแล้วขอให้โดนแบบนี้บ้างละกัน

บอกตรงๆสงสารประเทศครับ

ยอมรับเลยครับคุณเป็นคนดีของสังคมมากๆ ขอปรบมือให้ครับ และคาระวะให้หนึ่งจอก
ผมเองนั้น ทั้งหลีกทั้งหลบภาษีต่างๆ  เพราะปีๆนึงขนาดหลบก็ยังไม่ไหวปีนึงก็ 2 แสนกว่าบาทซึ่งน้อยมากๆถ้าไปเทียบกันคนที่ทำธุรกิจใหญ่ต่างๆ   ผมก็คงไม่ไปจ่ายภาษีทุกอย่างหมดอย่างถูกต้องหรอกผมหลบอยู่แล้ว  แต่ผมก็เสีย ดังนั้น ผมต้องเลี่ยงหาหางออก  ของผมเอง
ดังนั้น ทางรอดของตัวใครๆเองก็แล้วแต่ของคนนั้น ในทางที่จะเลือก  ไม่จำเป็นต้องทำตาม และถ้าเรารู้ใครมาทำแบบนี้นั้น เรา จะรู้เหลี่ยมของคู่กรณีแล้ว เป็นการให้เรารู้ด้วยว่า สังคมรอบตัวมันเป็นยังไง จะทำยังไงให้มันสมเหตุผล
ผมเลือกในทางที่ผมคิดว่า ผมสมควรแล้วที่จะเลือก มุมมองของผมมันเป็นแบบนี้จริงๆ ทุกวันนี้กับการช่วยเหลือต่างๆของสังคมนั้น ผมช่วยตลอดผมไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คุณคิดหรอกครับ  และผมไม่ใช่เป็นคนปากพูดอีกอย่างใจทำอีกอย่าง  แล้วเรื่องธุรกิจน๊ะผมเจอมามากกว่าคุณเยอะ  ผมกว่าจะคิดสินค้าออกมาได้สิ่งประดิษฐ์ออกมาได้ยังถูกคนเอาไปก๊อปปี้เลย  ผมผ่านขั้นตอนของการออกอณุสิทธ์บัตร ก็เสียเวลามากแล้ว ยังถูกคนก๊อปปี้อีก เรามีเอาไว้เพื่อป้องกันตัว ไม่ได้จะไปฟ้องร้องใคร ผมยังเจอเองเลย ผมอาจจะมองคนในแง่ติดลบตลอด มองโลกแคบเกินไป ยังไงรักครอบครัวให้มากๆครับ ยังไงครอบครัวนั้นสำคัญกว่าสังคมรอบตัวอีกครับ แต่ทุกอย่างก็ต้องควบคู่กันไป ไม่มีน๊อตตัวผู้ น๊อตตัวเมีย ก็ไม่รู้จะไขยังไง ดังนั้น สังคมรอบตัวเรานั้นถูกปะปนด้วยนาๆชนิดของคน
ผมจบแต่เพียงเท่านี้ ผมขอลาจากไปล๊ะกัน จะไม่เข้ามายุ่มย่ามอีกต่อไป ลาขาดกันเลยล๊ะกันไม่เข้ามาอีกแล้ว
ขอให้ เป็นคนดีของสังคมตลอดไป ถ้ายังเรียนอยู่จบออกมาก็ขอให้ไปรับราชการเลยครับ หลวงต้องการคนอย่างคุณมากๆ คุณจะได้เป็น ประแจ ในหลายๆหน่วยที่ช่วยให้ประเทศชาติ พัฒณาขึ้น
บางครั้ง การพิมท์ของผมอาจจะส่อไปในทางต่างๆ เหมือนมองว่าเห็นแก่ตัว เอาแต่ตัวรอด
และสุดท้ายแล้ว กับคำ ถ้าคิดแบบนี้ ประเทศชาติไม่เจริญ  กราดเกินไป
เรื่องรถชนกันนั้น ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก ยิ่งถ้ารถใหม่ๆป้ายแดง แล้วมีใครมาชนใครๆเป็นเจ้าของก็หัวเสียทั้งนั้น ชนแล้วทำไงได้ คู่กรณีบางคนมันก็กวนมากๆ ในหลายๆกรณี รถแฟนผมป้ายแดงเลย ถูกกระบะเบรคไม่มีไฟท้ายปาดหน้าแล้วเบรคเพราะมอไซค์ออกมาจากปั๊ม  แฟนผมบอกว่าไม่เห็นมีไฟเบรคเลย แบบนี้ ประกันฝ่ายผมบอกว่ารถแฟนผมผิดไปชนท้ายคันหน้า แล้วถ้าแบบนี้ผมเรียกร้องให้ เอารถกระบะไปปรับโรงพักในข้อหา อุปกาณ์ไม่สมบูรณ์ได้มั้ย ซึ่งสุดท้ายรถมีประกันก็ให้ประกันเคลียร์ไป ทำสีออกมา สีแก้มเป็นอีกสีนึง  แล้วจะไปอะไรให้เสียเวลา
ทุกๆคนลองถึงทางตัน ยังไง ผลประโยชน์ของตัวเองต้องมาทั้งนั้น
ผมคงไปดีฝ่าจะไปหาวิธีหลบภาษีให้น้อยลง จ่ายแพงๆไม่ไหวเหมือนกัน แต่ก็ยังจ่ายทุกเดือน

ผมไม่มาต่อล้อต่อเถียงแล้วดีกว่า แล้วขอลาขาดเลยล๊ะกัน

แล้วแต่ครับ คุยกันด้วยเหตุด้วยผล ผมไม่ใช่คนดีอะไร แต่ผมไม่โกงใคร
เป็นหนี้ใครผมใช้หมด ของปลอมผมยังไม่ใช้เลย
คอมผมใช้ mac เพราะฉะนั้นไม่ต้องถามหาโปรแกรมปลอม
เพลงผมซื้อจาก iTunes ถูกต้อง ผมทำงานเกี่ยวกับการออกแบบ
ผมไม่ชอบให้ใครมาก็อปงาน ผมก็ต้องไม่สนับสนุนของพวกนี้เช่นกัน
ภาษีผมจ่ายถูกต้องทุกบาททุกสตางค์ ไม่หลบไม่เลี่ยง
เวลาผมด่านักการเมืองโกงผมด่าได้เต็มปาก
ทำอะไรสบายใจเพราะไม่มีอะไรต้องหลบ ส่วนคุณจะหลบจะหลีกยังไง
อันนั้นแล้วแต่คุณครับ แต่ไม่อยากให้คิดแบบนี้กันเยอะๆแค่นั้น
อยากให้คิดถึงใจเค้าใจเราบ้าง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 17:04:51 »
ไม่ได้เฉพาะเจาะจงใครนะครับ
เข้ามาเบรกซักเล็กน้อยว่า คุยกันดีๆใจเย็นๆกันนะครับ

แชร์ข้อมูล แชร์ความคิดเห็นกันได้ แต่อยู่ในขอบเขตที่เหมาะสม
เราอยู่ในสังคมสาธารณะ จะบังคับให้ทุกคนคิดเหมือนกันไม่ได้
คิดต่างอย่างมีเหตุผล และพิมพ์ด้วยข้อความที่ให้เกียรติซึ่งกันและกัน
ต่างคนต่างความคิด ร้อยพ่อพันแม่ หลากครอบครัวและหลายสังคม

และสิ่งที่อยากฝากไว้นะครับ

" โปรดคิดทุกครั้งก่อนพิมพ์ แต่ไม่ต้องพิมพ์ทุกอย่างที่คิด "

ด้วยความเคารพจากใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2014, 17:08:41 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Elextons

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 17:12:37 »
อ่านความคิดเห็นของบางคนในกระทู้นี้แล้ว

รู้สึกได้เลยว่า

ขาดจิตสำนึก ของการอยู่ร่วมกันในสังคมอย่างมากครับ

แต่เอาเถอะครับ ไม่อยากดราม่า
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 17:45:25 »
ตามคำถามนะครับ หากเกิดการชนขึ้นจริงๆ ก็คงต้องดำเนินไปตามขั้นตอน ที่สำคัญห้ามหนีไม่งั้นมีโดนตาม ตีไว้ก่อนว่ามีประกันนะครับ ก็เรียกมาเคลียร์ จัดการเสีย แต่ถ้าไม่มีประกัน ก็พยายามอย่าเป็นฝ่ายผิดแล้วกัน หากเราถูกจริงๆ แต่ประกันจะเล่นงาน ก็คงต้องไปพิสูจน์ว่าไม่ผิด ในชั้นสอบสวน ในชั้นศาล ว่ากันไป หากไม่อยากเสียมาก แต่ถ้าผิดจริงก็เตรียมตัวรับผลที่ตามมาครับ

มีเคสของลูกน้องพ่อที่ร้านนะครับ ขับมอไซด์ไปเสยเอา s-class ซึ่งผิดเต็มๆ แต่เป็นอุบัติเหตุเพราะล้อหน้าตกหลุมจึงเสียหลักไปชนรถเขา เจ้าของ s-class ก็เรียกประกันมาเคลียร์ สรุปก็คือคนขับมอไซด์ผิด และประกันที่เครมซ่อมให้เพราะเขามีประกันชั้น 1 เจ้าของ s-class ก็พูดจาดีนะครับ ไม่ได้มีท่าทีรังเกียจหรือโกรธมากมาย

แต่หลังจากนั้นสิครับ ประกันมาไล่บี้เอากับลูกน้องพ่อ ถึงขนาดต้องขายที่นาบางส่วนเพื่อรับผิดชอบค่าซ่อมในส่วนที่ประกันเรียกเก็บ เป็นเคสที่น่าสงสารมาก พ่อผมก็ช่วยไปบางส่วนแต่จ่ายให้คงไม่ไหว
ถ้าใจดีจริงๆ โดยให้ฝ่ายผิด (โดยไม่เจตนา) ต้องรับโทษบ้างเล็กน้อยเนี่ย จริงๆบอกประกันให้ S เป็นฝ่ายผิด แล้วเรียกค่าเคลมในฐานะที่เป็นฝ่ายผิดจาก จยย. ก็ได้มั้งครับ คุยกันก่อนอย่าให้ประกันรู้เท่านั้นล่ะ แต่มันต้องไม่ตั้งใจทำผิดด้วยนะ

แล้วก็ มอเตอร์ไซค์จะขี้เกียจซื้อประกันไปไหน

ออฟไลน์ Jomgayray

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 18:33:26 »
รถชนรถไม่เห็นจะต้องผวาอะไรเลยครับ มีประกันก็ให้ประกันเคลียร์ไป
ถ้าพูดจาไม่ดี ก็เดินหนีให้ประกันเคีลยร์ไป  
ถ้าไม่มีประกัน และเราเป็นฝ่ายผิด ถ้าจะเล่นแง่กับประกัน ทำยังไงให้ได้ให้ไม่ไปลงบัณทึกประจำวัน อันนี้แล้วแต่มุขแล้ว  บอกไปโรงพักไปบัณทึกประจำวันเราขับรถกลับบ้านยังได้เลยครับ ใบขับขี่อะไรต่างๆอย่าให้ ประกันไป
ดึงเรื่องให้ประกันโทรมา นัดอีกรอบ เพื่อไปลงประจำวัน ดึงไปเรื่อยๆ ไม่หนีแต่ไม่ไป
ถ้าหลังจากประกันขู่จะฟ้องมาเรียกเก็บ ไม่มีเงินก็ผ่อนจ่ายไป ขอลดหย่อน จ่ายทยอยไป พวกเครมมันรู้งานเดี่ยวมันทำเรื่องซิีกแว๊กมันเอง มาเรียกเก็บเรานอกรอบให้ผ่อน เอาล๊ะตรูไม่ให้เงินให้ฟ้องล๊ะกัน
ถ้าไม่ลดหย่อนให้ ให้บริษัทประกันฟ้องศาลเอา แล้วผ่อนจ่ายไป จ่ายๆ ไป เดือนนึง งดอีกเดือน จ่ายไปอีกเดือน จ่ายๆหยุดๆ ดึงให้ยาวๆ เดี่ยวประกันก็ไม่ตามเรื่องแล้ว
และเรื่องฟ้องศาลนั้น ประกันโดยมากไม่ฟ้องหรอกครับ เพราะค่าใช้จ่ายในการฟ้องศาลนั้นมีเพราะต้องจ่ายทนายและตามเรื่อง หนี้ศูนย์ส่วนนึงของประกันอยู่ตรงนี้แหละครับ ที่ประกันไม่ฟ้องคู่กรณี  เพราะถ้าฟ้องทุกรายรายจ่ายยิ่งมากกกว่าอีก

รถชนรถมีประกันเอาไว้เรื่องเด็กๆครับรถชนรถ  ยังไงทุนประกันมันเกินอยู่แล้ว

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ จะได้หลีกหนีพวกหัวหมอแบบนี้

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 20:01:10 »
ตามคำถามนะครับ หากเกิดการชนขึ้นจริงๆ ก็คงต้องดำเนินไปตามขั้นตอน ที่สำคัญห้ามหนีไม่งั้นมีโดนตาม ตีไว้ก่อนว่ามีประกันนะครับ ก็เรียกมาเคลียร์ จัดการเสีย แต่ถ้าไม่มีประกัน ก็พยายามอย่าเป็นฝ่ายผิดแล้วกัน หากเราถูกจริงๆ แต่ประกันจะเล่นงาน ก็คงต้องไปพิสูจน์ว่าไม่ผิด ในชั้นสอบสวน ในชั้นศาล ว่ากันไป หากไม่อยากเสียมาก แต่ถ้าผิดจริงก็เตรียมตัวรับผลที่ตามมาครับ

มีเคสของลูกน้องพ่อที่ร้านนะครับ ขับมอไซด์ไปเสยเอา s-class ซึ่งผิดเต็มๆ แต่เป็นอุบัติเหตุเพราะล้อหน้าตกหลุมจึงเสียหลักไปชนรถเขา เจ้าของ s-class ก็เรียกประกันมาเคลียร์ สรุปก็คือคนขับมอไซด์ผิด และประกันที่เครมซ่อมให้เพราะเขามีประกันชั้น 1 เจ้าของ s-class ก็พูดจาดีนะครับ ไม่ได้มีท่าทีรังเกียจหรือโกรธมากมาย

แต่หลังจากนั้นสิครับ ประกันมาไล่บี้เอากับลูกน้องพ่อ ถึงขนาดต้องขายที่นาบางส่วนเพื่อรับผิดชอบค่าซ่อมในส่วนที่ประกันเรียกเก็บ เป็นเคสที่น่าสงสารมาก พ่อผมก็ช่วยไปบางส่วนแต่จ่ายให้คงไม่ไหว
ถ้าใจดีจริงๆ โดยให้ฝ่ายผิด (โดยไม่เจตนา) ต้องรับโทษบ้างเล็กน้อยเนี่ย จริงๆบอกประกันให้ S เป็นฝ่ายผิด แล้วเรียกค่าเคลมในฐานะที่เป็นฝ่ายผิดจาก จยย. ก็ได้มั้งครับ คุยกันก่อนอย่าให้ประกันรู้เท่านั้นล่ะ แต่มันต้องไม่ตั้งใจทำผิดด้วยนะ

แล้วก็ มอเตอร์ไซค์จะขี้เกียจซื้อประกันไปไหน

อย่าว่าแต่ประกันเลย มอไซด์ต่างจังหวัดทะเบียนยังไม่ค่อยต่อกันเลย
ส่วนเคสลูกน้องคนนั่น ก็จัดการเองเสร็จสับ ไม่ได้เรียกใครไปช่วยเลย มันบอกมีตำรวจและประกันมา ก็พูดไปตามจริง
ประกันก็เขียนๆไป แล้วก็เซ็นไป เขาว่าอะไรก็คงรับหมดมั้ง
มาบอกให้เราช่วยก็เมื่อตอนโดนใบทวงเงินแล้วนี่แหละครับ เฮ้อนึกถึงแล้วก็สงสาร
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 20:25:08 »
บางคนความคิดแปลกจังเลย >:(

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 20:31:14 »
อ่านความคิดเห็นของบางคนในกระทู้นี้แล้ว

รู้สึกได้เลยว่า

ขาดจิตสำนึก ของการอยู่ร่วมกันในสังคมอย่างมากครับ

แต่เอาเถอะครับ ไม่อยากดราม่า

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 20:59:06 »
อุบัติเหตุไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นหรอกครับ แต่เมื่อมันเกิดขึ้นแล้วก็ต้องว่าไปตามกระบวนการของมัน

ถ้าฝ่ายผิดยอมรับผิด ก็น่าเห็นใจอยู่หรอกครับ แลดูน่าช่วยกว่าเยอะ
แต่ไอ้ประเภทผิดแต่ไม่ยอมรับผิด แล้วบอกว่าฝ่ายถูกใจดำ ขูดรีด นี่มันน่าเอาให้หนักอยุ่นะ

แต่ละท่านก็ใจเย็นๆแล้วกันนะครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 21:19:06 »
โอยไล่อ่านทุกเม้น ยาวๆทั้งนั้นเลย ข้อมูลดีๆทั้งนั้นครับหลากหลายความคิดเห็น  จิงๆ มันก็บอกอยู่แล้วครับว่า อุบัติเหตุ คงไม่มีใครอยากให้เกิด ผมเคยเจอ เคสนึงเพื่อผมเอง ใช้ BMW 520d f10 ป้ายแดงครับ โดน กะบะเก็บของเก่ามาชน ย้ำรถเก็บของเก่านะครับ(รถเก็บของเก่าผมก็รู้จักเพราะมาซื้อเหล็กที่โรงงานผมประจำ)เกิดจาก เปลี่ยนเลนไม่มอง เบียดกันซุ้มล้อ f10 ยุบเลย จอดรถเสร็จลงมาเพื่อนผมบอกว่า ลุงเจ้าของรถรีบยกมือไหว้ขอโทษเลยครับ บอกว่าไม่ตั้งใจ บทสรุปคือ เพื่อนผมแจ้งประกันว่าเค้าเป็นฝ่ายผิดเองไปเบียดเอง ................ ผมจะบอกเลยนะครับไม่ว่าจะอะไรก็แล้วแต่ ถ้าคุณผิดให้คุณยอมรับความจริงและยอมรับผลที่จะเกิดขึ้น อย่าคิดหนีเพราะถ้าคุณหนี คู่กรณีที่เป็นฝ่ายถูกเค้าจะรู้สึกแย่และไม่อยากที่จะให้อภัยเด็ดขาด เหมือนเคสผมที่โดนกะบะปาดออกมาจากซอยมาชน จากที่ผมเดือดๆ มองไปที่กระเป๋าปืนเตรียมชักขึ้นมาเพื่อระบายอารมณ์ แต่พอมาเจอคู่กรณียกมือขอโทษและรับผิด ผมกลายเป็นฝ่ายที่รู้สึกผิดเอง ผิดเพราะผมเอาอารมณ์นำ ดีที่ไม่มีอะไรเกิดขึ้ืน เพราะฉะนั้นจากเหตุการณ์ที่ผมเคยเจอมานะครับ ถ้าผิดก็ยอมรับผิดครับ  อย่าหนี แต่ถ้าเราเป็นฝ่ายถูกก็ควรให้อภัยแก่คู่กรณีด้วย เพระาผมเชื่อว่า คงไม่มีใครอยากเสียเวลากับเรื่องแบบนี้หรอกไม่ว่าจะเป็นฝ่ายถูกหรือฝ่ายผิด

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 21:43:27 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ได้ทั้งความรู้ใหม่เยอะเลย
ใจเย็นๆกันนะครับ เรื่องบางเรื่องศึกษาไว้ก็ไม่เสียหลาย
ในมุมมองที่หลายๆมุม แต่สำหรับผมทุกคำตอบมีประโยชน์มากครับ
ขอบคุณที่ร่วมแสดงความคิดเห็นนะครับ
ขอบคุณ คุณ redtopup ด้วยเช่นกัน

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 23:30:36 »
ผมตอบให้ตรงคำถามนะคับ ถ้ารถไม่มีประกันแล้วเราผิดแล้วรถแพงเค้ามีค่าเสียหายเยอะบอกได้อย่างเดียว ซวย คับต้องรับผิดชอบแน่นอนถึงต้องมีประกันมารับความ

เสี่ยงไงคับ แต่ในกรณีรถมีประกันชั้น 1 ไม่ต้องกลัวเลยคับทุนประกันรถคุณอาจจะ 3-4 แสนแต่อันนั้นมันคือของรถคุณส่วนใหญ่เอาไว้ในกรณีรถหายคับ ส่วนความ

เสียหายต่อคันอื่นมันไปอยู่ในหมวด ความเสียหายต่อทรัพย์สินผู้อื่นซึ่งจะวงเงินเกิน 1 ล้านบาทต่อครั้งส่วนใหญ่คับเรื่องนี้เวลาทำประกันรถเช็คดีๆนะคับ บางที่ขาย

ประกันให้เราถูกเพราะไปลดวงเงินพวกนี้ล่ะคับ เพราะฉะนั้นมีประกันชั้น1 ไว้สบายใจได้คับ ผมไม่เชื่อว่าประตูหรือฝาท้ายฝากระโปรงหน้า i8 หรือจะเป็น La Ferrari

จะแพงกว่า เสาไฟฟ้า 2-3 อันแบบที่รถหลายๆคันซัดไปคับ

จะบอกว่ารวมๆ สมมุตินะ Gallado ไปชนโดยที่ด้านหน้า ฝากระโปรง ไฟหน้า ยุบถึงคาน ราคาตีไปเลยครับล้านกว่าบาท   กระทู้ใน Headlightmag นี่แหละนานมาแล้ว ผมเองด้วยที่คิดว่าถูกๆทั่วๆไป แต่คนที่ใช้จริงมาตอบผมเงิบครับ หลักล้าน
งั้นก้จ๋อยคับ 5555  เอาหน่าประกันรับผิดชอบไปเยอะคับ

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2014, 23:51:33 »
โอยไล่อ่านทุกเม้น ยาวๆทั้งนั้นเลย ข้อมูลดีๆทั้งนั้นครับหลากหลายความคิดเห็น  จิงๆ มันก็บอกอยู่แล้วครับว่า อุบัติเหตุ คงไม่มีใครอยากให้เกิด ผมเคยเจอ เคสนึงเพื่อผมเอง ใช้ BMW 520d f10 ป้ายแดงครับ โดน กะบะเก็บของเก่ามาชน ย้ำรถเก็บของเก่านะครับ(รถเก็บของเก่าผมก็รู้จักเพราะมาซื้อเหล็กที่โรงงานผมประจำ)เกิดจาก เปลี่ยนเลนไม่มอง เบียดกันซุ้มล้อ f10 ยุบเลย จอดรถเสร็จลงมาเพื่อนผมบอกว่า ลุงเจ้าของรถรีบยกมือไหว้ขอโทษเลยครับ บอกว่าไม่ตั้งใจ บทสรุปคือ เพื่อนผมแจ้งประกันว่าเค้าเป็นฝ่ายผิดเองไปเบียดเอง ................ ผมจะบอกเลยนะครับไม่ว่าจะอะไรก็แล้วแต่ ถ้าคุณผิดให้คุณยอมรับความจริงและยอมรับผลที่จะเกิดขึ้น อย่าคิดหนีเพราะถ้าคุณหนี คู่กรณีที่เป็นฝ่ายถูกเค้าจะรู้สึกแย่และไม่อยากที่จะให้อภัยเด็ดขาด เหมือนเคสผมที่โดนกะบะปาดออกมาจากซอยมาชน จากที่ผมเดือดๆ มองไปที่กระเป๋าปืนเตรียมชักขึ้นมาเพื่อระบายอารมณ์ แต่พอมาเจอคู่กรณียกมือขอโทษและรับผิด ผมกลายเป็นฝ่ายที่รู้สึกผิดเอง ผิดเพราะผมเอาอารมณ์นำ ดีที่ไม่มีอะไรเกิดขึ้ืน เพราะฉะนั้นจากเหตุการณ์ที่ผมเคยเจอมานะครับ ถ้าผิดก็ยอมรับผิดครับ  อย่าหนี แต่ถ้าเราเป็นฝ่ายถูกก็ควรให้อภัยแก่คู่กรณีด้วย เพระาผมเชื่อว่า คงไม่มีใครอยากเสียเวลากับเรื่องแบบนี้หรอกไม่ว่าจะเป็นฝ่ายถูกหรือฝ่ายผิด

ผมก็คล้ายๆนี้นะครับ  เจอมอไซด์ซน ตอนเลี้ยวเข้าปั้ม
แต่มอไซด์รีบขอโทษ ไม่กวนตีน+รถผมประกันชั้น1
พอประกันมาผมก็บอกประกันว่าให้เขียนผมผิดไป ซ่อมเค้าให้เต็มที่ เพราะว่าเค้าขับรถมอไซด์ เจอค่าซ่อมรถใหญ่น่าจะเหนื่อย

อีกเคสนึง  525d f10 โดนมอไซด์มาเฉี่ยว
ลงมาจากรถเสร็จ มอไซด์พูดว่า "เจิมป้ายแดงพี่เลยนะคับ" โอ้โห อันนี้มากวนละ
หลังจากนั้น พอประกันมา ทางผมบอกว่า ผมไม่ผิด เค้ามาเฉี่ยว เอาให้จุกเลยนะพี่
พูดจาแบบนี้ ไม่มีขอโทษเลย มอไซด์ไม่ยอมรับ โทรเรียกพรรคพวก ที่เป็นกู้ชีพมา เบ่ง
สรุปทางผม โทรหานายตำรวจใหญ่ที่บ้านผมสนิทด้วย หลังจากนั้น จากเบ่งๆ กลายเป็นหงอเลย
ความจริง วันนั้น ถ้าลงมาเสร็จขอโทษกันดีๆ บอกว่าไม่ได้ตั้งใจ อะไรก็ว่าไป เรื่องก็ไม่บานปลายจนถึงขนาดนี้หรอก

เรื่องเหล่านี้สอนให้รู้ว่า "ถ้าผิดก็รีบขอโทษ คนขับรถแพงกว่าบางคนเค้าก็ใจดีนะ ถ้าเค้ามีประกัน เค้าก็พร้อมที่จะยอมเป็นผู้ผิดแทนได้"
เพราะ เค้ารู้ว่า ถ้าเค้าจะเอาเป็นถูกอย่างเดียว คุณโดนหนักแน่ และรู้ว่าจะทำให้คุณลำบากขนาดไหน
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 09:56:28 »
ผมคิดว่า รถทุกคัน ควรทำประกันชั้น 3 เป็นอย่างต่ำ เพราะค่าเบี้ยประมาณ 2,000 กว่า ซึ่งเฉลี่ยไม่ถึงวันละ 10 บาท

และความคุ้มครองต่อทรัพย์สินบุคคลภายนอก ประมาณ 1,000,000 บาท + - ขึ้นอยู่กับ กรมธรรม์ของบริษัทใด ลองศึกษาดูก่อนซื้อ

ซึ่งน่าจะครอบคลุมเพียงพอต่อการเกิด อุบัติเหตุ ต่อครั้ง 

และอีกอย่างหนึ่ง เบี้ยปีละ 2,000 กว่า ไม่ได้สูงมาก  เกิดอุบัติเหตุ เฉี่ยวชนเล็กน้อย ก็จ่ายเกินแล้ว (ทำสี ประตู 1 บาท ก็ 2,000 บาท แล้ว)

เห็นว่ารถควรทำประกันชั้น 3 ไว้ เผื่อ ปัองกันคุ้มครอง ความเสียหายที่เกิดขึ้น

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:05:38 »
ผมคิดว่า รถทุกคัน ควรทำประกันชั้น 3 เป็นอย่างต่ำ เพราะค่าเบี้ยประมาณ 2,000 กว่า ซึ่งเฉลี่ยไม่ถึงวันละ 10 บาท

และความคุ้มครองต่อทรัพย์สินบุคคลภายนอก ประมาณ 1,000,000 บาท + - ขึ้นอยู่กับ กรมธรรม์ของบริษัทใด ลองศึกษาดูก่อนซื้อ

ซึ่งน่าจะครอบคลุมเพียงพอต่อการเกิด อุบัติเหตุ ต่อครั้ง 

และอีกอย่างหนึ่ง เบี้ยปีละ 2,000 กว่า ไม่ได้สูงมาก  เกิดอุบัติเหตุ เฉี่ยวชนเล็กน้อย ก็จ่ายเกินแล้ว (ทำสี ประตู 1 บาท ก็ 2,000 บาท แล้ว)

เห็นว่ารถควรทำประกันชั้น 3 ไว้ เผื่อ ปัองกันคุ้มครอง ความเสียหายที่เกิดขึ้น

เห็นด้วยตามนี้เลยครับ อย่างน้อยถ้ารู้ว่าเราไม่มีเงินจ่ายค่าเสียหายจำนวนมากๆได้
ต้องทำประกันเผื่อเอาไว้บ้าง
ทุกวันนี้คนมีรถขับ แต่ขาดจิตสำนึกความรับผิดชอบกันเยอะมาก

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:06:07 »
แค่เฉียวชนเล็กน้อย เคลมประกันเป็นล้าน ผมว่ามันไม่เป็นธรรมนะครับ
รถมันแพงก็ภาษีนำเข้า แต่นิ่แค่ทำสีใหม่ ทำอู่ทำสีก็ทั่วไปเหมือนกัน มันจะแตกต่างราคาอะไรกันมากมาย
ผมว่ามันเป็นช่องว่างของประกันมากกว่า ถือโอกาสซะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2014, 11:07:44 โดย Aristotle »

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 12:13:57 »
แค่เฉียวชนเล็กน้อย เคลมประกันเป็นล้าน ผมว่ามันไม่เป็นธรรมนะครับ
รถมันแพงก็ภาษีนำเข้า แต่นิ่แค่ทำสีใหม่ ทำอู่ทำสีก็ทั่วไปเหมือนกัน มันจะแตกต่างราคาอะไรกันมากมาย
ผมว่ามันเป็นช่องว่างของประกันมากกว่า ถือโอกาสซะเลย

นี่คือคุณคิดว่าขั้นตอนการทำสีของรถอย่าง Rolls-Royce
มันเหมือนกับ Vios หรอครับ? แล้วคนซื้อรถราคาอย่างนั้น
รถเค้าอยู่ดีๆ ทำไมต้องเอาเข้าไปทำสีที่อู่บ้านๆด้วยล่ะ?
เค้าทำผิดอะไร? เป็นรถผมถ้ามีใครมาชนแล้วพูดจาแบบนี้
ผมจะส่งชิ้นส่วนนั้นกลับไปทำสีที่โรงงานที่ผลิตเลย

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 12:54:36 »
ด้วยความเคารพ

ผมเองก็เห็นด้วยในบางประการกับความคิดข้างต้นนะครับ

ตัวรถ 40 ล้านเป็นภาษีและมาร์จิ้นไปเกินครึ่ง

ราคาอะไหล่ก็แพงจริงๆ แพงกว่ารถทั่วไปแหละครับแต่ไม่น่าจะแพงเกินกว่าที่ประกันจะชดเชยได้ ถ้าว่ากันที่เป็นเหตุและผล
แต่ค่า พรีเมี่ยมบางจุด ความพิเศษเฉพาะบางอย่างมันก็มีกับแบรนด์ โดยที่เป็นการบวกใส่ไปอย่างไม่มีเหตุและผลจริงๆครับ

เข้าใจครับว่าค่าทำสีรถพรีเมี่ยม ค่าแรงค่าอะไหล่น่าจะแพง แต่ว่าที่เนื้องานจริงๆ ความแพงนั้นเกิดจากงานหรือความที่ บวกๆๆ ไป
เพื่อผมถอย ทำแลมโบท่อไอเสียหัก ไฟท้ายแตก ค่าซ่อมประเมินศูนย์ เป็นล้านจริงๆ แต่เอาเข้าจริง ค่าอะไหล่ ไม่แพงเท่าค่าดำเนินการ

ซึ่งถ้ามองกันจริงๆ อู่ดีๆ (ย้ำว่าอู่ดีๆพรีเมี่ยม ไม่ใช่อู่ซ่อมรถทั่วไป) เมืองไทย ทำได้ 90% ของทั้งหมดที่พรีเมี่ยมมากๆเมืองไทย แต่ก็ยังราคาไม่โหดเท่าที่เค้าว่ามาเลย เพราะไม่โดนบวกไปมากมายจากค่าดำเนินการ ที่ไม่จำเป็น

และบางชิ้นจริงๆ อะไหล่บางตัวไม่ต้องทำสีด้วยเป็นชิ้นคาร์บอนมาจากโรงงานเลย หรือชิ้นท่อไอเสีย ไทเทเนี่ยม ถึงราคาจะพรีเมี่ยมมาก แต่การติดตั้งก็ไม่ได้ใช้เวลามากมายเป็นหลายเท่าเหมือนค่าที่เค้าคิดพรีเมี่ยมบ้าบอจากศูนย์ เอาเป็นว่าให้ค่าประสพการ์ความชำนาญ และค่าลิขสิทตัวแทนให้บวกกำไรด้วยก็ไม่น่าจะแพงเว่ออะไรขนาดนั้น ถ้าจะคุยกันให้จบเคสได้ก็คงไม่เหลือบ่ากว่าแรงของประกัน

คือบางส่วนที่เห็นว่ามันแพงๆมันเป็นการบวกๆๆ เข้าไปเพราะเป็นความพรีเมี่ยมจริงๆครับ อันนี้จากเพื่อนผมที่เป็นคนซ่อมโดยเองเลยครับ

กรณีโรสรอยต้องเอากลับไปทำสีที่อังกฤษนั้นเป็นข้อยกเว้นไว้ละกัน มีไม่กี่คันแค่เจอยังยากถ้าซวยไปชนอีก อัตราเกิดคงมากกว่า ขับเรือไปชนรถไฟ สักสองเท่า
ใครไปชนจริงๆ ก็ขอให้ลองไปซื้อหวยน่าจะถูกพอมาซ่อม

และผมเชื่อว่าเจ้าของรถที่มีราคาแพง เค้าก็ประเมินสถานการณ์ได้แหละครับว่าควรเสียเวลาเรียกร้องอะไรแค่ไหนกับใคร ถ้ามันไม่เกิดประโยชน์และไม่ได้มีการกระทำที่กระตุ้นต่อมมากกันเกินไป เค้าอาจจะไม่เสียเวลาไปเรียกร้องอะไรที่เป็นไปได้ยาก เสียเวลาเค้าเดือนๆนึงเค้าทำเงินได้มากกว่านี้เยอะจะเอามาเสียเวลาเรียกร้องฟ้องร้องกันไปเสียเวลา

คดีแบบนี้ศาลเองก็มักจะให้ไกล่เกลี่ย ลดทอนอยู่แล้วสุดท้ายเรียกร้องได้อะไรไม่ได้มากและใช้เวลาผ่อนจ่ายยาวนานจะเรียกว่าไม่ได้อะไรเลย

ขอเพียงทุกคนพยายามเคารพกฎขับรถไม่ประมาท พยายามรักษาความปลอดภัยของตัวเองและคนอื่นๆ ทางออกมีไม่น่ากลัวหรอก ถึงเกิดเหตุก็แสดงความรับผิดชอบต่อชีวิตและทรัพสินทั้งสองฝ่าย ตามที่สมควร อย่าหลบหนีหรือพยายามสร้างปัญหาหัวหมอกวนตีนทะเลาะกัน ทางออกมีเสมอ

ผมขับรถมาจะยี่สิบปี เคยทั้งชนเล็กชนใหญ่ผิดถูกมั่งผมพบว่า ทัศนคติที่มีต่อกันเมื่อเกิดเหตสามารถช่วยให้ทุกอย่างคลี่คลายไปได้ง่าย เคยชนท้ายเค้าผมผิดเองจริงๆผมลงมายอมรับยกมือไหว้ขอโทษ คู่กรณีไม่เป็นไรมากไม่ด่าไม่ว่าผมทนเสียเวลารอประกันกับผมด้วย แยกย้ายกันไปอย่างเข้าใจ ไม่เสียเวลามากมายถกเถียงไปโรงพัก จบได้เร็วและง่ายมาก แต่บางทีเหตุนิดเดียวไม่ยอมกัน เสียหายน้อยนิดเกียวถกเถียงใหญ่โตเสียเวลาไม่ได้อะไร บางครั้งคุยกันดีๆต่างคนแยกย้ายไปเครมกันเองไม่เสียเวลา่รอประกันด้วยซ้ำ แค่คุยกันดีๆครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 13:21:54 »
แต่ละเม้น จัดหนักกันทั้งนั้นเลยแฮะ หวาดเสียวว่าจะดราม่า     -   -''
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 09:30:03 »

เฉี่ยวชนเล็กน้อย เคลมไม่เป็นล้านหรอก แต่เป็นแสนแน่แน่ รถแพงส่วนมากชิ้นส่วนเป็นอลูมิเนียม และ พลาสติก ชนแล้ว มักเคลมเปลี่ยนชิ้น

ใหม่ ไม่ได้เคาะ ซ่อม เลยทำให้ราคาเคลมสูง เช่น benz  bmw ( รุ่น 4ประตู) ค่าไฟหน้า ข้างละ 2-30000 บาท  บางครั้งชนแล้วมองดูโคม

ไฟไม่แตกดูเหมือนไม่เป็นไร แต่กระแทกให้ขาพลาสติกยึดโคมไฟหักแตก ก็ต้องเปลี่ยนทั้งโคมใหม่แล้ว  ผมเคยเกิดอุบัติเหตุ มองแล้วเหมือนเล็กน้อยไม่เป็นไร พอเข้าอู่แกะออกมา ตีเคลม ประกันแจ้งว่า แสนกว่าบาท 

อีกอย่าง รถพวก super car นะ ส่วนมากไม่ทำประกันชั้น 1 กันนะ ดังนั้นเกิดอุบัติเหตุ รับผิดชอบเอง ภาระจึงตกกับผู้ชน (ฝ่ายผิด) ต้องจ่ายค่าเสียหาย จะให้เจ้าของรถรับไปเอง ทางเขาก็ไม่ยอมแน่

ออฟไลน์ Kosmos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 15:06:05 »

เฉี่ยวชนเล็กน้อย เคลมไม่เป็นล้านหรอก แต่เป็นแสนแน่แน่ รถแพงส่วนมากชิ้นส่วนเป็นอลูมิเนียม และ พลาสติก ชนแล้ว มักเคลมเปลี่ยนชิ้น

ใหม่ ไม่ได้เคาะ ซ่อม เลยทำให้ราคาเคลมสูง เช่น benz  bmw ( รุ่น 4ประตู) ค่าไฟหน้า ข้างละ 2-30000 บาท  บางครั้งชนแล้วมองดูโคม

ไฟไม่แตกดูเหมือนไม่เป็นไร แต่กระแทกให้ขาพลาสติกยึดโคมไฟหักแตก ก็ต้องเปลี่ยนทั้งโคมใหม่แล้ว  ผมเคยเกิดอุบัติเหตุ มองแล้วเหมือนเล็กน้อยไม่เป็นไร พอเข้าอู่แกะออกมา ตีเคลม ประกันแจ้งว่า แสนกว่าบาท 

อีกอย่าง รถพวก super car นะ ส่วนมากไม่ทำประกันชั้น 1 กันนะ ดังนั้นเกิดอุบัติเหตุ รับผิดชอบเอง ภาระจึงตกกับผู้ชน (ฝ่ายผิด) ต้องจ่ายค่าเสียหาย จะให้เจ้าของรถรับไปเอง ทางเขาก็ไม่ยอมแน่

เคสนี้ผมเคยเจอครับ  CLS 250 ชนกับกระบะ ไม่แรงมาก  ตราเบนซ์ด้านหน้ายุบเข้าไปนิดนึง  ฝาประโปรงหน้าเผยอนิดๆ ไฟหน้ารอดทั้งสองข้างไม่มีรอยอะไร

ประกันผมเป็นซ่อมศูนย์ เลยเอาไปให้ศูนย์เบนซ์ตีราคา  ครั้งแรก ตีราคาออกมา 6หมื่นกว่า

พอตอนจะซ่อม ศูนย์ถอดชิ้นส่วนออกมาดูด้านใน  ปรากฏว่าขายึดโคมไฟหน้าหักทั้งสองข้าง ต้องเปลี่ยนทั้งสองโคม โคมละ 136,000 บาท
จากราคาเดิมที่ตีไว้แค่ 6หมื่นกว่า   เพิ่มเป็น 3 แสนกว่าทันที