ผู้เขียน หัวข้อ: CLA250 ยางเปลี่ยน บุคลิกเปลี่ยน (คิดไปเองไหมน้อ) ?  (อ่าน 12141 ครั้ง)

ออฟไลน์ arton

• Jr. Member
  • **
       ผมขอเรียนตามตรงครับ นิยมอ่านมากกว่าตั้งกระทู้ แต่ครั้งนี้ ผมขอขอบคุณทีมงานและครอบครัว HLM มากที่แก้ปัญหาเรื่องนี้ให้ผมได้
และคิดว่าควรจะโพสเพื่อเป็นประโยชน์สำหรับชาวสมาชิก แม้ว่าอาจจะมีเห็นต่างไม่ว่ากันครับ

ต้นเรื่อง: เดือนก่อนได้ ถอย CLA250 มาโดยรอเป็นเวลา 1 ปี กับอีก 4 เดือนนิดๆ ก่อนถอยได้อ่าน รีวิวจากคุณจิมมี่ ก็หวั่นๆ ตามประสาหละครับ

สิ่งที่พบเจอ : อาการแข็งกระด้าง เวลาความเร็วต่ำ และ นิ่มเมื่อความเร็วสูง และท้ายปัดนิดๆ รวมถึงบุคลิกเหวี่ยงๆ ตามรีวิวเป๊ะเลยครับ
บอกตรงๆ ขับเหนื่อย ค่อนข้างเครียดเวลาขับเร็วมาก แต่ชอบรูปร่างหน้าตา 555

ความรู้ที่ได้จาก HLM : สมาชิกบางท่านได้ชี้ทางสว่างครับว่า ยางครับ ยาง ด้วยตัวนี้ให้ ยาง 225-40-18 runflat (Goodyear F1 Asym2)
ให้ลองเปลี่ยนเป็น 235-40-18 (ตาม A250) ซึ่งผมก็ได้เก็บมาหาข้อมูลต่อก็พบว่า CLA ที่ตปท. ให้ยางสเปคนี้อ่ะครับ
(เหตุผลที่ Benz TH ให้เป็น 225 ผมไม่รู้จริงๆ)

การแก้ไข : วัดใจครับ เปลี่ยนยางเลย ยอมเสียตังค์ซื้อยางแพงหน่อยทั้งๆ ที่วิ่งไปแค่ สองพันกว่ากิโล เปลี่ยนเป็น 235 ครับ
ยาง sport ของ YOKO V105 (ตอนแรกเล็ง Michelin super sport แต่ติดเรื่องราคา)

โอ้วว .... มันแทบจะเปลี่ยนไปเป็นคนละคันครับ อาการเสียงดังจากยางหายไปเยอะ เกาะ หนึบ นิ่งเวลาขับเร็วๆ หายเครียดไปเลย
และนี่หละ CLA ที่ผมคิดว่าควรจะเป็น แม้ว่าจะต้องแลกกับอาการพวงมาลัยหนักเพิ่มอีกนิดตอนออกตัว และกินน้ำมันอีกหน่อย ผมยอมหละครับ

CLA250 ในบุคลิกที่เปลี่ยนไป แค่เปลี่ยนยาง ผมคงไม่มโนแน่ๆ ขับรถมาก็เยอะครับ อายุก็ไม่น้อยแล้ว 55 ส่วนยี่ห้อยางผมว่าใช้ยี่ห้อไร
ถ้าสเปคนี้น่าจะเห็นความแตกต่างแน่ๆ ครับ

เขียนยาวไปนิด...อย่าว่ากันเลยน่ะ ผมได้จากเวปนี้เยอะมาก ขอบคุณจริงๆ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: CLA250 ยางเปลี่ยน บุคลิกเปลี่ยน (คิดไปเองไหมน้อ) ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:07:37 »
งั้นลองเปลี่ยนจาก แอสซิม 2 RFT มาเป็นแบบธรรมดา ดูครับอาจจะชอบก็ได้ เพราะ RFT มันแข็งกว่ายางปกติพอสมควรสัมผัสก็เพี้ยนๆ ไปเยอะเหมือนกัน แต่ที่แน่ๆ รอบหน้า งบถึง pilot super sport โลดครับ น่าจะมั่นใจขึ้นแต่เรื่องนุ่มคงไม่นุ่มแน่นอน อาจจะมาแนวแน่นๆ หนึบๆ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Re: CLA250 ยางเปลี่ยน บุคลิกเปลี่ยน (คิดไปเองไหมน้อ) ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:12:12 »
ยินดีด้วยครับ ที่แก้อาการต่างๆหายแล้วครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:13:41 »
.
.
.
ขอบคุณมากๆที่มาแชร์ครับ
ผมเองใช้มาเกือบปี แต่ยังไม่เจออาการท้ายปัดเลย
เคยลองเข้าโค้งแรงๆก็ยังไม่ปัด สำหรับผมมันเลยยังโอเคอยู่
แต่ก็คิดไว้ว่าถ้าจะเปลี่ยนยางคงเปลี่ยนเป็น 235 เหมือนกันครับ
ไม่ใช่เรื่องเกาะถนนอะไรนะครับ มองจากข้างหลังแล้วมันสวยกว่า  ;D

(ยางติดรถ CLA250 มันมีหลายแบรนด์เลยนะครับ ไม่ใช่แบรนด์เดียวกันทุกคัน)

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:15:06 »
 ยาง RFT ยังไงก็ให้ความรู้สึกไม่เท่ายางธรรมดาครับ ผมก็แนะนำเพื่อนๆไป เปลี่ยนจาก RFT เป็นรุ่นปกติ ไซด์เดิม รุ่นเดิม กระด้างน้อยลงกว่าเดิมพอสมควร

ส่วนจะเลือกรุ่นอะไร ผมว่าเลือกรุ่น Top ของแต่ละค่ายก็ไม่ต่างกันมาก แต่การเพิ่มความกว้างหน้ายางจะมีส่วนให้มีผลแตกต่างมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:35:43 »
ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ
1. มียางรุ่นไหนบ้างครับมีเป็นยาง RFT หรือมีวิธีการดูสัญลักษณ์ตรงไหนบ้างครับ
2. สำหรับท่านที่นำรถไปใส่ยางธรรมดาเวลาออกต่างจังหวัดไม่กลัวยางแตกหรือรั่วรุนแรงบ้างหรอครับ ถ้าเป็นยาง RFT ยังลากไปเปลี่ยนยางได้แม้อาจจะได้ยางธรรมดามาใส่ไปก่อนก็ตาม หรือว่ามีวิธีป้องกันกันยังไงบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 11:44:38 »
เรื่อง Runflat ผมพยายามมองส่วนดีแต่ ใช้มาหลายรุ่น ผมไม่ชอบเป็นการส่วนตัว ตามเพื่อนๆ ว่าครับ มันแข็งกระด้าง
@raygun นั่นก็เป็นอีกเหตุผลนึงครับที่เปลี่ยน ใส่ 235 ด้านหลังสวยกว่า เวลามองท้าย ล้อเต็มดี
ส่วนเรื่องหากยางแตกทำอย่างไร ถ้าไป ตจว. คง ทำใจครับ โทรเรียกบริการฉุกเฉิน มายกเข้าร้านปะใกล้ๆ
ไม่ก็ ติดพวกอุปกรณ์ปะยาง+เติมลมฉุกเฉิน ไว้แทน

"ให้ทนขับกับ Happy ทุกครั้งที่ได้ขับ" เลือกอย่างหลังครับ ถ้าเกิดเหตุค่อยว่ากัน มีปัญหาค่อยแก้กันไป 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2014, 13:03:24 โดย arton »

ออฟไลน์ Eihander

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 13:07:10 »
ผมขับ Cla ช่วงแรกขับเกิน 170 จะรู้สึกว่าช่วงล่างไม่เกาะเลย
จนกระทั่งวิ่งครบ 10,000 โล ก็เอาเข้า B quik ไปสลับยางถ่วงล้อใหม่
เอามาขับอีก ทีนี้วิ่ง 200+ ยังรู้สึกนิ่งและมั่นใจกว่าเดิมมากครับ
สงสัยว่ารถเบนซ์ใหม่ป้ายแดงไม่ได้ถ่วงล้อมาให้แน่ ๆ เลย

ออฟไลน์ Jaewrimdor

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 16:28:30 »
ขอบคุณครับที่แนะนำ ถ้าถึงเวลาเปลี่ยนยางจะเปลี่ยนตาม จขกท. เลย

แต่ตอนนี้ยังก่อนดีกว่าเปลืองตังค์ อิอิ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 19:09:37 »
ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ
1. มียางรุ่นไหนบ้างครับมีเป็นยาง RFT หรือมีวิธีการดูสัญลักษณ์ตรงไหนบ้างครับ
2. สำหรับท่านที่นำรถไปใส่ยางธรรมดาเวลาออกต่างจังหวัดไม่กลัวยางแตกหรือรั่วรุนแรงบ้างหรอครับ ถ้าเป็นยาง RFT ยังลากไปเปลี่ยนยางได้แม้อาจจะได้ยางธรรมดามาใส่ไปก่อนก็ตาม หรือว่ามีวิธีป้องกันกันยังไงบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

- runflat tyre กดดูในเวปผู้ผลิตได้เลยครับ .. จะแยกประเภทไว้เลย
- ตอบสำหรับคนที่ขับรถที่ไม่ใช้ยาง runflat มาตลอดชีวิต .. เกือบ 20 ปีละ ... วิ่งต่างจังหวัดเรื่อย ๆ (กลับบ้าน) ตลอดชีวิตผม ยางรั่วไป 2 ครั้ง .. ก็หาร้านยางแถว ๆ นั้นได้ครับ
ทุก ๆ อำเภอ หรือ หมู่บ้าน มันมีร้านยางอยู่แล้ว . ถึงจะไม่ใช่ runflat มันก็ลากไปได้อยู่ดีครับ ..   ส่วนใหญ่ขับเป็น 100 กิโล แล้วค่อยรู้ว่ายางรั่วด้วยซ้ำ ...
  ผมว่ามันก็เหมือนซื้อประกันอะครับ .. ถ้าไม่มีประกัน เราก็อยู่ได้ .. แต่มีประกันก็อุ่นใจกว่า ใช่มะ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2014, 23:32:08 »
ยางเก่าเทริ์นได้เท่าไหร่เหรอครับ
ของผมวิ่งไม่ถึง 2,000 โล ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ tonph079

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 00:10:51 »
ขอแชร์ประสบการณ์ ยาง RFT
รถน้องสาว F30.  ขนาดยาง. 225/50/17
อยากบอกว่าขับผ่านรอยต่อถนน แรกๆๆเหมือนยางขอบ. 19 เลยครับ ลมยางแค่. 32 เองครับ
อยู่มาวันหนึ่งเห็นตะปุ. วิ่งไปร้านยาง. ร้านยางดึงออกให้.  ก่อนดึงบอกว่า
ถ้ารั่วไม่ถอดปะให้นะครับ. เพราะแก้มยางแข็งมากๆๆถอดยาก เคยถอดแล้วล้อเป็นลอย
โชคดีดึงออกแล้ว ตะปูสันครับรอดตัว

จากประสบการณ์นี้ อยู่บ้านนอก RFT. ก็มีปัญหาการถอดใส่อยู่ดี

หมดชุดนี้เปลียนยางธรรมดาชัวร์ครับ

ขับรถมา 10 กว่าปี ยางรั่ว 1 ครั้ง. ผมขอขับรถนิ่มๆๆ. ดีกว่า

ขอถามอีกข้อ. ถ้ารั่วจริงได้ข่าวว่า ศูนย์ให้เปลียนจริงเปล่าครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2014, 11:25:53 »
ยางเก่าเทริ์นได้เท่าไหร่เหรอครับ
ของผมวิ่งไม่ถึง 2,000 โล ครับ

ยังอยู่ที่โรงรถครับ ร้านไม่รับอ่ะ

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 01:09:41 »
ผมใช้ Goodyear F1 Asym2 เจอน้ำดีพอตัวเลยครับ แต่วิ่งเร็วเข้าโค้งผมว่ามันร่อนๆไม่ค่อยเกาะยังไงไม่รู้ ซักความเร็ว 160 ยังหวิวๆ เสียดายผมพึ่งเปลี่ยนมาสองเดือน ไม่งั้นจะติดต่อซื้อต่อมาใส่แล้วครับ ล้อ 18 เหมือนกัน