ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับปัญหาน๊อตล้อขาด  (อ่าน 4059 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
สอบถามเกี่ยวกับปัญหาน๊อตล้อขาด
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 12:15:23 »
รถ civic fd เดิมใส่ล้อ ssw type r อยู่ แล้วเปลี่ยนน๊อตยาวสีดำแบบปลายเปิด (ใส่มา 4 ปีแล้ว)

ล่าสุดจะไปเปลี่ยนแม็ก+ยางใหม่
ไปเปลี่ยนยางร้านหนึ่ง (ไม่เอ่ยนาม)
ปรากฏว่าขันน๊อตล้อขาด ไป 17 ตัว (ย้ำ 17 ตัว ขันออกได้แค่ 3 ตัว ที่เหลือขาดคาหมด)
ช่างเลยบอกว่าต้องเจาะออกใช้เวลาเป็นวัน
ต้องเปลี่ยนน๊อตตัวผู้ใหม่หมด เปลี่ยนน๊อตตัวเมียใหม่หมด และค่าเจาะออกอีกพอสมควร (แล้วเป็นลูกค้าต้องรับผิดชอบเองทั้งหมด)
เนื่องจากเป็นปัญหาที่น๊อตไม่ดี

ผมเลยมาสอบถามเพื่อนๆ ว่าเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ไหม มีแนวทางแก้ไขดีกว่านี้ไหม

ผมตั้งข้อสังเกตว่าบล๊อคที่ใช้ขันที่ร้านมันสั้นไปหน่อย มันไม่ขบถึงสุดความยาวน๊อตมันเลยขาด ไม่รู้เกี่ยวรึป่าว
แต่ช่างบอกไม่เกี่ยว บอกว่าของร้านเค้ายาวสุดแล้ว เป็นที่น๊อตปลายเปิดทำให้คราบฝนเข้าไปเกาะเป็นสนิมจึงขัันไม่ออก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: สอบถามเกี่ยวกับปัญหาน๊อตล้อขาด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 12:24:07 »
ร้านกากมากครับ ใช้เวลาเป็นวัน
รถผมเคยขาดเหมือนกัน เข้าศูนย์โต
รอคิวนานหน่อย แต่ตอนแก้แค่แป๊บเดียว
เปลี่ยนน็อตตัวผู้ ตัวเมีย ค่าเจาะก็ไม่ได้แพงมาก แต่จำราคาไม่ได้แล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sukhontha

Re: สอบถามเกี่ยวกับปัญหาน๊อตล้อขาด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 15:40:18 »
ลองดูสภาพเกลียวก่อนครับว่าสนิมเกาะหนาหรือเปล่า  หากเกาะหนา  ต้องฉีดน้ำมันเอนกประสงค์นานพอควร  แล้วถึงบ่ง  เวลาน่าจะหลายชั่วโมง เพราะตั้ง 17 ตัว...ผมคิดว่าหากขาดสองสามตัว  ร้านน่าจะเปลี่ยนเป็นใช้บล็อกมือโยก  ค่อย ๆ ไป แล้วคืน กลับไป กลับมา  จนกว่าจะคล่องตัวจึงขันออก  ผมของดวิจารณ์ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 17:03:46 »
น่าจะพิจารณาวิธีการใหม่ ตั้งแต่น็อต ขาดตัวที่ 3-5 แล้วครับ .. ตั้งหน้าตั้งตาขันจนขาด 17 ตัว นี่จะทำสถิติรึไง ...

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 19:11:44 »
เอออ คุณร้านทำไมไม่เอาให้ครบ 20 ตัวไปเลยละครับ เหลือทำเกลืออะไรอีกสามตัว ไหนๆ ก็จะเอาให้ครบแล้วนิ

เปลี่ยนร้านไม่ทันก็ต้องให้ร้านรับผิดชอบ โดยรวมนะครับ เราอาจจะช่วยได้ซักี่ % ก็ว่าไป

แมร่งเลี้ยง ฮัคไว้ในร้านหรอไงวะ ผมว่ารอบหน้าอย่าไปร้านนี้อีกนะครับ คนเอาน๊อตออกไม่น่าใช่คน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 14:37:34 »
ขาด 4-5 ตัวก็น่าจะเอะใจ  หาน้ำยามาฉีด หรือหาบล็อคยาวมาได้แล้ว

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 16:33:28 »
น่ากลัวมาก น๊อตตัวผู้มันขาดไปเลยใช่มั้ยครับ ไม่ใช่แค่เกลียวรูด

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 20:07:22 »
ถ่ายรูปน็อตกับล้อให้ดูหน่อยได้ไหมครับ มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 22:30:43 »
น๊อตตัวเมียขาดครับ น๊อตตัวผู้อยู่ครบครับ