ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเสียงดังเอี๊ยดๆจากล้อหน้า  (อ่าน 45864 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
ปัญหาเสียงดังเอี๊ยดๆจากล้อหน้า
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 18:29:00 »
รถผมมีเสียงดีง เอี๊ยดๆๆๆๆ คล้ายเสียงเหล็กเสียดสีกัน ดังที่ความเร็วประมาณ 20-30 km/hr เป็นเฉพาะตอนปล่อยรถไหล พอเหยียบเบรคแบบเลียๆก็เงียบไป พอวิ่งเร็วขึ้นเสียงก็ถี่ขึ้น วิ่งช้าความถี่ที่มันดังก็ช้าลง พอจะทราบมั้ยครับว่าเสียงมาจากอะไรได้บ้าง???

ไปหาช่างเช็คช่วงล่าง 2 รอบพอไปถึงช่างมันไม่ดังซะงั้น ลองถอดเบรคมาดูก็ไม่เจออะไรผิดปกติ ขัดผ้าเบรคก็เหมือนเสียงจะหายไป ไม่กี่วันก็กลับมาใหม่

http://www.youtube.com/watch?v=bFd3EiNkOGk&feature=youtu.be

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
Re: ปัญหาเสียงดังเอี๊ยดๆจากล้อหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 19:04:14 »
ลองดูพวกน๊อตยึด ลูกหมาก หรือจุดต่างๆดูก่อนครับ คันกระบะผมเคยเปนคือ เสียงช่วงล่างเวลาให้ตัว เช่นวิ่งผ่านถนนลอนๆ หรือหลุม จะมีเสียงเหมือนเหล็กตีกัน เสียงเหมือนขับเหยียบฝาท่อเลย สรุปเปนที่น๊อตยึดลูกหมากกันโคลงหลวม

คันaccord เคยเปนอาการคือ เสียงกุกๆกักๆ เวลาออกตัว หรือจะหยุดรถ อันนี้เปน ลูกหมากปีกนกล่างเสื่อมครับ  :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ปัญหาเสียงดังเอี๊ยดๆจากล้อหน้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 19:15:53 »
ก่อนมีเสียง ไปทำไรมาก่อนหรือเปล่า เช่นกระโดดเนิน หักเลี้ยวกระทันหัน เบรคล้อล๊อก หรือตกหลุมรัก อะไรประมาณนี้อะครับ

แล้วสงสัยนิดหน่อย เวลาเบรคสะท้านขาไหมครับ เบรคจมไหมเวลากดหนักๆ ล้อหลังเปลี่ยนเบรคล่าสุดเมือไร
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 19:33:41 »
จานเป็น จ่ำ ครับ แต่ยังเป็นไม่มาก ถ้าเป้น มากๆ ก็จะมาอาการสั่น เบรคสู้เท้า

แนะนำ เจียจาน กับไล่น้ำมันเบรค ก็น่าจะจบ ลองไล่น้ำมันเบรคดูก่อนครับ จากง่ายไปหายยาก แต่ น่าจะ จานและครับ ไม่เสมอกัน มองด้วยตาเปล่าไม่ออกหรอกครับ ต้องขึ่นแท่นกลึงแล้วจะรู้เลยว่า เป้น จ้ำๆ เลย ครับ ลองดูครับ ทำที่ละล้อได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องเจียร์ที่ คู่หน้า
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 19:53:59 »
ก่อนมีเสียง ไปทำไรมาก่อนหรือเปล่า เช่นกระโดดเนิน หักเลี้ยวกระทันหัน เบรคล้อล๊อก หรือตกหลุมรัก อะไรประมาณนี้อะครับ

แล้วสงสัยนิดหน่อย เวลาเบรคสะท้านขาไหมครับ เบรคจมไหมเวลากดหนักๆ ล้อหลังเปลี่ยนเบรคล่าสุดเมือไร

ถ้าโดดกเต็มที่ก็น่าจะคอสะพาน motor way แหละครับ นอกนั้นก็ไม่น่ามีอะไร
เวลาเบรคไม่มีอาการสั่นครับ เปลี่ยนผ้าเบรคพร้มเจียร์จานไปเมื่อต้นปีครับ ผ่านมา 20,000 โลได้ แต่จานไม่เคยเปลี่ยน ตอนนี้รวมๆ 170,000 โลกว่าๆแล้วครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 19:57:00 »
จานเป็น จ่ำ ครับ แต่ยังเป็นไม่มาก ถ้าเป้น มากๆ ก็จะมาอาการสั่น เบรคสู้เท้า

แนะนำ เจียจาน กับไล่น้ำมันเบรค ก็น่าจะจบ ลองไล่น้ำมันเบรคดูก่อนครับ จากง่ายไปหายยาก แต่ น่าจะ จานและครับ ไม่เสมอกัน มองด้วยตาเปล่าไม่ออกหรอกครับ ต้องขึ่นแท่นกลึงแล้วจะรู้เลยว่า เป้น จ้ำๆ เลย ครับ ลองดูครับ ทำที่ละล้อได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องเจียร์ที่ คู่หน้า

เป็นจ้ำนี่ลักษณะเดียวกับจานคดหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 22:29:36 »
อย่าลืมดูลูกปืนล้อด้วยครับ

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 00:31:27 »
เห้ยยยย!! กำลังเป็นแบบรถผมเลย พอเข้าไปหาช่างมันกลับเงียบซะงั้น
 แต่รถผมพอวิ่งเร็วๆแล้วเงียบ แต่วิ่งช้าเป็นแบบนี้เป๊ะเลย บางทีวิ่งตรงๆไม่ดัง แต่หักขวาจะดังครับ
ปล. รถผมเพิ่งซ่อมแร็คมา ซ่อมมาปุ๊บเป็นคล้าย จขกท เลยครับ
   ยังแอบตกใจว่านึกว่าตัวเองละเมอเผลอมาพิมพ์ตั้งกระทู้นี้ด้วยซ้ำ เพราะอาการ+ เสียง คล้ายกันมาก

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 06:36:59 »
เห้ยยยย!! กำลังเป็นแบบรถผมเลย พอเข้าไปหาช่างมันกลับเงียบซะงั้น
 แต่รถผมพอวิ่งเร็วๆแล้วเงียบ แต่วิ่งช้าเป็นแบบนี้เป๊ะเลย บางทีวิ่งตรงๆไม่ดัง แต่หักขวาจะดังครับ
ปล. รถผมเพิ่งซ่อมแร็คมา ซ่อมมาปุ๊บเป็นคล้าย จขกท เลยครับ
   ยังแอบตกใจว่านึกว่าตัวเองละเมอเผลอมาพิมพ์ตั้งกระทู้นี้ด้วยซ้ำ เพราะอาการ+ เสียง คล้ายกันมาก

หาตัวการเจอหรือยังครับ
ผมว่าจะไปลองเจียร์จานตามที่ขท่านข้างบนแนะนำก่อนครับ ไล่จากเบาไปหาหนัก เมื่อกี้ลองก้มๆดูเจอจานหน้าขวามันกินไม่เสมอกัน ไม่รู้เพราะผ้าเบรคหรือเปล่า (Bendix general CT)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 08:15:24 »
เป็นกำลังใจให้ จขกท ปัญหาแบบนี้เสียเวลาและกวนใจมาก

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 11:04:35 »
ความถี่ขึ้นลงตามความเร็วแล้วตรวจระบบเบรคไม่มีอะไรผิดปกติก็น่าจะเป็นลูกปืนล้อครับ พอแตะเบรคมันก็เหมือนไปปรับให้การเหวี่ยงมันคงที่แต่คงที่สักพักก็เสียศูนย์อีก  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 13:52:17 »
เป็นไปได้เรื่องจานคด รถผมเจียรจานตอน 97000 ตอน 125000 เริ่มมีอาการสะท้าน ต้องไปทำใหม่ แต่เสียงไม่มี
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 13:53:16 »

หาตัวการเจอหรือยังครับ
ผมว่าจะไปลองเจียร์จานตามที่ขท่านข้างบนแนะนำก่อนครับ ไล่จากเบาไปหาหนัก เมื่อกี้ลองก้มๆดูเจอจานหน้าขวามันกินไม่เสมอกัน ไม่รู้เพราะผ้าเบรคหรือเปล่า (Bendix general CT)
ยังไม่เจอเลยครับ บางคนก็บอกว่าเป้นครีบกันฝุ่นรอบจานเบรคมันไปเสียดสี แต่ผมดูๆแล้วก็ไม่ใช่

ออฟไลน์ Mabott

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2014, 22:16:01 »
เป็นคล้ายกับผมเลยเสียงแบบนี้เอี๊ยดๆตอนแรกดังเบาๆไม่เยอะ พอนานๆไปมันดังมากจนน่ารำคาญขับไปคนมองอายเลย ผมหาตั้งนานไม่เจอผลปรากฎว่าเป็นที่โช๊คครับ ยางเบ้าโช๊คขาดจัดการเปลี่ยนโช๊คใหม่หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ  ;D