ผู้เขียน หัวข้อ: Corvette C7 โอเคไหมครับ  (อ่าน 7328 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
Corvette C7 โอเคไหมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 17:16:33 »
มีไครในนี้เคยลองพวก muscle car ยุคใหม่ๆบ้างไหมครับ พวกอู่ในกรุงเทพพอมีไหมครับ ต่า maintenance นี้ต่างจากสปอรตยุโรปมากไหมครับ พอดีเมื่อวานเหนบนทางด่วนคันนึง สวยมากกกกกกกก เสียงเพราะ เทียบรัศมีซูปเป้อคาได้เลย สัก 4-5ปีอาจจะมีแพลนเปลื่ยนเจ้า tts ในเร็วๆนี้คงไหมไหวนะครับ  :P ถ้ามีรถมือสองไม่เกินสัก 4-5ล้านนะครับ   ;D เพราะเห็นราคามือหนึ่งนี้ถูกกว่า cayman, boxster ซะอีก ถ้าไม่นับแบรนนี้ถือว่าคุ้มมากเลย ขอความเห็นหน่อยครับทุกท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2014, 18:56:12 โดย bluelawn »

ออฟไลน์ I-PULSE

Re: Corvette C7 โอเคไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 17:23:50 »
มันงามแท้ สีเหลืองจะแจ่มกว่านี้อีก

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 17:31:22 »
รีวิวต่างประเทศบอกว่ารถดีนะครับถือเป็น ยุคให้ของ corvette เลย ระบบไม่แพ้ยุโรป แต่ติดตรงที่ว่า มันพวงมาลัยว้ายนี่สิ ไม่รู้มีขวารึเปล่าครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 18:03:46 »
 ราคาที่เคยได้ยินมาจาก Grey ในบ้านเราที่ 8 ล้านกว่าๆ

วัดกันที่ราคา มันถูกกว่า 911 อีกนะ แถมภาพลักษณ์เป็น Supercar ไม่ใช่ Sportcar

นักทดสอบและสื่อฝั่งยุโรป ซึ่งค่อนข้างจะมองภาพลักษณ์จากอเมริกันยังสู้ Supercar จากยุโรปไม่ได้ แต่กับ C7 ส่วนใหญ่จะให้ความเห็นว่า ได้พัฒนาจนเทียบเคียงกันแล้ว อาจจะติเรื่องวัสดุภายในบ้างที่ยังสู้ไม่ได้ แค่ภาพรวมอื่นๆทำได้สูสีมากๆ จนยกระดับเรื่องแฮนลิ่งเหนือกว่า Dodge Viper ไปแล้ว

ถ้าจะซื้อ ต้องเอาพวงมาลัยซ้ายนะครับ อย่าซื้อพวงมาลัยขวาเด็ดขาด ( ผมไม่อยากลงรายละเอียด เกรงจะไปกระทบคนอื่นโดยไม่จำเป็น )

ผมเคยขับสั้นๆที่ประเทศเพื่อนบ้าน เป็นไปได้เอาเกียร์ Auto นะครับ ผมขับเกียร์ 7MT ไม่ดีเท่าที่ควรครับ ( เทียบกับเกียร์ 6MT ของ 997 )

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 18:19:59 »
Corvette รุ่นหลังๆ อย่าง C7 ถูก​พัฒนาให้​เป็น supercar แล้ว​ครับ โดยเฉพาะตัว​ท็อปอย่าง Z06 มา​พร้อม​เครื่องยนต์ V8 6.2 ติด supercharger จับคู่​เกียร์ออ​โต้ 8 สปีด ตาม​แนวทาง​ของ supercar ต่าง​จาก​ตัว C6 Z06 ที่​ใช้การ​เพิ่ม​ความจุ​กระบอกสูบเป็น 7.0 ลิตร นอกจากนี้แฮนด์ลิ่งยังเทียบชั้น supercar จาก​ยุโรป​ได้ ต่าง​จาก muscle car
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 18:22:15 »
น่าสนใจนะคับตัวรถสวยมาก สีแดงกับเหลืองเท่านั้นราคาไม่เว่อมากด้วย

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 18:44:50 »
เทคโนโลยีของฝั่งอเมริกา ในรถพวก super car หลัง ๆ มา ผมว่า บางอย่างมันดีเกินหน้าเกินตา ฝั่งยุโรปอีกนะ
เชียร์ จขกท ครับ ได้รถแรงพอ ๆ กันในราคาที่ถูกกว่า แถมรถไม่ค่อยเหมือนใครด้วย เชียร์ตัว stingray ครับ 

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 19:09:56 »
ราคาที่เคยได้ยินมาจาก Grey ในบ้านเราที่ 8 ล้านกว่าๆ

วัดกันที่ราคา มันถูกกว่า 911 อีกนะ แถมภาพลักษณ์เป็น Supercar ไม่ใช่ Sportcar

นักทดสอบและสื่อฝั่งยุโรป ซึ่งค่อนข้างจะมองภาพลักษณ์จากอเมริกันยังสู้ Supercar จากยุโรปไม่ได้ แต่กับ C7 ส่วนใหญ่จะให้ความเห็นว่า ได้พัฒนาจนเทียบเคียงกันแล้ว อาจจะติเรื่องวัสดุภายในบ้างที่ยังสู้ไม่ได้ แค่ภาพรวมอื่นๆทำได้สูสีมากๆ จนยกระดับเรื่องแฮนลิ่งเหนือกว่า Dodge Viper ไปแล้ว

ถ้าจะซื้อ ต้องเอาพวงมาลัยซ้ายนะครับ อย่าซื้อพวงมาลัยขวาเด็ดขาด ( ผมไม่อยากลงรายละเอียด เกรงจะไปกระทบคนอื่นโดยไม่จำเป็น )

ผมเคยขับสั้นๆที่ประเทศเพื่อนบ้าน เป็นไปได้เอาเกียร์ Auto นะครับ ผมขับเกียร์ 7MT ไม่ดีเท่าที่ควรครับ ( เทียบกับเกียร์ 6MT ของ 997 )
อ่าว ผมก็นึกว่าตัว c7นี้ พวงมาลัยขวาออกมาจากโรงงานเดียวกับซ้ายซะอีก -*- เกียรธรรมดามี defect ประมานไหนเหรอครับ ? เพราะว่าจริงๆผมอยากได้มากกว่าออโต้นะครับ ถึงมันจะไม่คล่องเท่าพวก 911 ก็เถอะ เห็นเกรยดังๆในไทยตั้งราคา 6ล้านปลายๆนะฮะ เช็คในเว็บ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 21:14:20 »

อ่าว ผมก็นึกว่าตัว c7นี้ พวงมาลัยขวาออกมาจากโรงงานเดียวกับซ้ายซะอีก -*- เกียรธรรมดามี defect ประมานไหนเหรอครับ ? เพราะว่าจริงๆผมอยากได้มากกว่าออโต้นะครับ ถึงมันจะไม่คล่องเท่าพวก 911 ก็เถอะ เห็นเกรยดังๆในไทยตั้งราคา 6ล้านปลายๆนะฮะ เช็คในเว็บ

เคยขับ 350Z มั๊ยครับ ประมาณนั้นเลย จังหวะเปลี่ยนเกียร์ไม่กระชับสมกับเป็น Supercar แถมอัตราทดเกียร์ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เช่น 1 ไป 2 จะต่างกับ 2 ไป 3 แบบรู้สึกได้ มันไม่ลื่นหน่ะครับ หลายครั้งเข้า 2 สะดุดก็มีบ่อย
 อีกอย่าง มีตั้ง 7 เกียร์ ผมไม่ได้เปิดดูตัวเลขอัตราทดเกียร์ ผมว่า 6 ไป 7 ลดรอบนิดเดียว ไม่ต้องมี 7 ก็ได้ ซึ่ง 7MT จะเทียบตรงๆเลยก็ 991 ตัวล่าสุดครับ ทั้งกระชับและทดมาดีกว่าเยอะ

Grey ให้ที่เลข 6 นำเลยเหรอ ราคาดีนะครับ ผมเริ่มสงสัยแล้วว่า ยื่นเสียภาษีไปเท่าไหร่

จริงๆ ถ้าเล่นรถพวงมาลัยซ้าย ไปหาธุรกิจทำในลาว แล้วซื้อที่นั่นราคาถูกกว่ามาก แล้วเอามาใช้บ้านเราก็ได้ ต่อวีซ่าเอา

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 21:57:48 »
สวย น่าจัดมาจอดไว้ที่บ้านมากครับ

เสียดายพวงมาลัยซ้าย  ถ้าพวงมาลัยขวาจากโรงงานจะแจ่มมากครับ

ออฟไลน์ Chanachai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2014, 22:17:56 »
สวยมากเลยครับ อยากได้สักคัน ;D
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 01:58:42 »
ดูใน fift gear ให้ mustang ดีมากครับบอกว่าโอเคสุดใน muscle car ไม่รู้จะเป็นอย่างที่ว่าไม๊นะครับแต่รายการนี้เทสโหดอยู่นะพวกนี้ผมว่าเทียบกับยุโรปต้องพวก C E AMG M4 M5 M6 ยังไม่ถึงขั้น super car
ส่วน Corvette C7 มันข้ามรุ่นไปทาง super car แล้วอะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:01:22 »
ถ้าพูดถึง Muscle Car สำหรับผม มันเหมือนรถที่บ้าพลังนะครับ เช่นเครื่อง CC สูงๆ ด้วยเครื่อง V8 Supercharged เป็นต้น เสียงท่อโหดๆหน่อย ส่วนเรื่องความคุ้มค่า Option Technology ต่างๆ เป็นเรื่องรองลงไปนะครับ

ส่วนตัวชอบ Dodge Challenger มากๆๆ ครับ

ออฟไลน์ KyOcHiR0

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2014, 12:36:44 »
งมหยดย้อย ราคาเป็นมิตร :-*
HeLLo!!

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 08:08:44 »
GM will eventually offer it in right-hand drive variant.

As an Americophile, I plan to buy right-hand drive Mustang; either 5.0GT or GT-350SVT.

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 09:15:32 »
ถ้าพูดถึง Muscle Car สำหรับผม มันเหมือนรถที่บ้าพลังนะครับ เช่นเครื่อง CC สูงๆ ด้วยเครื่อง V8 Supercharged เป็นต้น เสียงท่อโหดๆหน่อย ส่วนเรื่องความคุ้มค่า Option Technology ต่างๆ เป็นเรื่องรองลงไปนะครับ

ส่วนตัวชอบ Dodge Challenger มากๆๆ ครับ

เหมือนกันเลยครับ ชั่วโมงนี้ชอบ Challenger SRT Hellcat มากๆ มันโดนใจจริงๆ โดยเฉพาะตรงไฟหน้าเจาะรูมาจากโรงงานเนี่ยล่ะ ;D

MacH1

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 09:42:35 »

เหมือนกันเลยครับ ชั่วโมงนี้ชอบ Challenger SRT Hellcat มากๆ มันโดนใจจริงๆ โดยเฉพาะตรงไฟหน้าเจาะรูมาจากโรงงานเนี่ยล่ะ ;D

Same here. It looks just like 1970-71 challenger again!

ออฟไลน์ lovepor1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 14:52:31 »
อยากทราบเรื่อง พวงมาลับขวาครับ มันไม่ได้มาจากโรงงานแล้วมันโดนสลับที่ไหนครับ คุณภาพเป็นไงครับ
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

MacH1

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 14:55:33 »
อยากทราบเรื่อง พวงมาลับขวาครับ มันไม่ได้มาจากโรงงานแล้วมันโดนสลับที่ไหนครับ คุณภาพเป็นไงครับ

GM mentioned about right-hand drive version but did not confirm the production and availability date.

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 16:41:32 »
เข้ามาเชียร์อะคับ โดย คหสต นะ มันหล่อกว่า ไม่เกร่อด้วยคับ

ปล.ผมก็ชอบอเมริกันคาร์ยุคใหม่ๆ เคยถาม dodge challenger redline  3.9 M ดาวน์ เกือบ 2 ล้าน ภาษีจะโหดไปไหนน

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2014, 18:09:11 »
ราคานี้เอาจริงๆเสร็จ BMW M4 หมด หรือไม่ก็ Cayman S, Boxster S
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี